เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 24, 2024, 05:33:39 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: CZ75compact กับลูกดัมมี่  (อ่าน 2175 ครั้ง)
ruchi
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 59

« เมื่อ: มิถุนายน 22, 2008, 08:21:25 PM »

ไหว้ถ้าไส่ลูกดัมมี่ไว้ในรังเพลิงตลอดเวลาจะมีผลเสียรึเปล่าครับ ผมไส่ไว้ตลอดเลย

ในใจอยากได้สิบ
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2008, 08:28:48 PM »

ระยะเวลา นานเท่าไหร่ หรือครับ
ถึงจะคิดว่ามันจะเป็นผลเสีย

อาวุธปืน ทำมาให้ใช้งาน คือ มีลูกรอในรังเพลิง
ไม่ใช่รออยู่ในแม๊ก

เดี๋ยวก็จะมีคำถามว่าลูกอยู่ในแม๊ก  จะทำให้แม๊ก
จะมีปัญหาอะไรหรือเปล่า

ถ้ากังวล มากแล้ว  ก็สักเดือนนึงเอาลูกอกมาก็ได้ครับ
สปริงขอรั้ง จะได้พักตัว

ผลเสียที่เห็น ๆ คือ มีลูกรอใช้งาน น้อยกว่า ๑ นัด
กับเสียเวลา สไลด์ ไปอีกหลายวิ

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
kesi2007
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 13

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2008, 08:30:19 PM »

ไม่น่าจะมีนะครับ ...ว่าแต่จะใส่เอาไว้ทำไมตลอดเวลาเนี่ยะ
ruchi
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 59

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2008, 08:37:44 PM »

ไม่น่าจะมีนะครับ ...ว่าแต่จะใส่เอาไว้ทำไมตลอดเวลาเนี่ยะ
ผมชอบยิงแห้งพร่ำเพรื่อน่ะสิครับ   แก้แล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 23, 2008, 09:43:06 AM โดย ruchi » บันทึกการเข้า

NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2008, 08:44:19 PM »

Grin ผลเสือคือ หากวันไหนไม่ได้ใส่ลูกดัมมี่ไว้ กลายเป็นกระสุนจริง แล้วเข้าใจผิดหรือลืม อาจเกิดอุบัติเหตุได้ครับ Grin
 Grin จริง ๆ ถ้าไม่ได้ซ้อมยิงผมว่าไม่ควรใส่กระสุนดัมมี่ไว้ครับ ถ้าไม่ใช้เวลาซ้อมหากไม่ขึ้นลำกระสุนจริงเพื่อเตรียมพร้อมไว้ก็อย่าให้มีอะไรในลำกล้องเลยจะดีกว่า เวลาต้องการใช้งานจริงจะได้ไม่สับสนครับ ว่า "เอ! กระสุนนัดที่อยู่ข้างในนี้กระสุนจริงหรือกระสุนดัมมี่" โอกาสจะเกิดอุบัติเหตุน้อยกว่า และหากเกิดเหตุต้องใช้ปืนจะได้ไม่พลาดครับ Grin

yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2008, 08:45:19 PM »

ผมชอบยิงแห้งพ้ำเพื่อน่ะสิครับ

พร่ำเพรื่อ  ว. เกินขอบเขต, บ่อย ๆ ไม่เป็นกิจจะลักษณะ, เช่น พูดพร่ำเพรื่อ,  
 เพรื่อ ก็ว่า.

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
Been
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2008, 08:50:35 PM »

ใส่แช่ไว้นานๆ ถ้ามีน้ำมันเยิ้มๆ ลูกดัมมี่ อาจพองได้น่ะ! ไม่ก็เหี่ยวไปเลย (หมดอารมณ์ )เพราะมันเป็นพวกพลาสติก
ถ้าเป็นแสตนเลสแบบลูกซอง ก็ไม่เป็นไร?  แข็งตลอด Grin
jakrit97 - รักในหลวง -
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

Dead boy can't shoot!

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2008, 09:45:47 PM »

Grin ผลเสือคือ หากวันไหนไม่ได้ใส่ลูกดัมมี่ไว้ กลายเป็นกระสุนจริง แล้วเข้าใจผิดหรือลืม อาจเกิดอุบัติเหตุได้ครับ Grin
 Grin จริง ๆ ถ้าไม่ได้ซ้อมยิงผมว่าไม่ควรใส่กระสุนดัมมี่ไว้ครับ ถ้าไม่ใช้เวลาซ้อมหากไม่ขึ้นลำกระสุนจริงเพื่อเตรียมพร้อมไว้ก็อย่าให้มีอะไรในลำกล้องเลยจะดีกว่า เวลาต้องการใช้งานจริงจะได้ไม่สับสนครับ ว่า "เอ! กระสุนนัดที่อยู่ข้างในนี้กระสุนจริงหรือกระสุนดัมมี่" โอกาสจะเกิดอุบัติเหตุน้อยกว่า และหากเกิดเหตุต้องใช้ปืนจะได้ไม่พลาดครับ Grin

เห็นด้วยครับ  เยี่ยม เพราะก่อนยิงแห้งควรตรวจปืนให้ดี ทุกครั้ง ... ไม่ว่าจะยิงแห้งพร่ำเพรื่อแค่ไหน ก็ต้องตรวจดูใหม่ทุกครั้งครับ  Grin

Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2008, 09:53:02 PM »

เห็นด้วยครับ..  เวลาจะใช้งาน โดยเผลอเข้าใจว่้า รังเพลิงว่าง ตอนที่ท่านขึ้นลำ
มีอะไรกระเด็นออกมา.. ท่านอาจจะเสียสมาธิ ทำให้ปืนขัดข้องได้ครับ .

และการขึ้นลำเบา เบา เพื่อไม่ให้เกิดเสีัยงนั้นสามารถกระทำได้
แต่ถ้ามีกระสุนดัมมี่ หรือกระสุนจริง ปืนอาจจะติดขัดทันทีครับ   Smiley

ruchi
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 59

« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2008, 09:40:57 AM »

Grinขอบคุณครับ

Octonews
Jr. Member
**

คะแนน 6

« ตอบ #10 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2008, 10:16:34 AM »

แนะนำครับ ผมบรรจุกระสุนปืนใส่เต็ม 1 แม็ก พร้อมที่ปืนไว้เฝ้าบ้าน ส่วนอีกแม็กบรรจุลูกดัมมี่ เวลาจะซ้อมยิงแห้ง ก็ปลดแม็กลูกจริงออก ตรวจรังเพลิงทุกครั้ง แล้วถึงนำแม็กลูกดัมมี่ใส่ฝึกครับ ฝึกเสร็จก็อย่าลืมเคลียร์รังเพลิง แล้วบรรจุแม็กลูกจริงกลับเหมือนเดิม (ปกติอยู่บ้านผมจะไม่บรรจุเข้ารังเพลิงไว้ครับ มีเหตุการณ์ค่อยขึ้นลำ)
NUTAPHOL
รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 544

« ตอบ #11 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2008, 11:49:59 AM »

ข้อควรระวังก็อย่างที่พี่ๆหลายๆท่านได้บอกเอาไว้ครับ   เวลาจะหยิบจะใช้งานก็ต้องดูให้ดีครับจะได้ไม่ขรุกขรักเวลาใช้งานจริง....
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #12 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2008, 11:59:05 AM »

แนะนำครับ ผมบรรจุกระสุนปืนใส่เต็ม 1 แม็ก พร้อมที่ปืนไว้เฝ้าบ้าน ส่วนอีกแม็กบรรจุลูกดัมมี่ เวลาจะซ้อมยิงแห้ง ก็ปลดแม็กลูกจริงออก ตรวจรังเพลิงทุกครั้ง แล้วถึงนำแม็กลูกดัมมี่ใส่ฝึกครับ ฝึกเสร็จก็อย่าลืมเคลียร์รังเพลิง แล้วบรรจุแม็กลูกจริงกลับเหมือนเดิม (ปกติอยู่บ้านผมจะไม่บรรจุเข้ารังเพลิงไว้ครับ มีเหตุการณ์ค่อยขึ้นลำ)

เป็นคำแนะนำที่ดี ครับ แต่เฉพาะแถบสีแดง
เลี่ยงอย่าไป กระทำครับ. เพราะต้องมีสักครั้ง ที่มีสภาวะการณที่์ผิดปรกติ
ท่านจะพลาดพลั้งได้.. โดยไม่รู้ตัว.

ดัมมี่จะใช้ ให้หยอด แล้วปลดสไลด์  หรือจะโหลดจากแม็กฯก็ได้
แต่ไม่ควรใส่ทิ้งไว้ในแม็กฯ ครับ ..  Smiley

Octonews
Jr. Member
**

คะแนน 6

« ตอบ #13 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2008, 08:03:36 AM »

เป็นคำแนะนำที่ดี ครับ แต่เฉพาะแถบสีแดง
เลี่ยงอย่าไป กระทำครับ. เพราะต้องมีสักครั้ง ที่มีสภาวะการณที่์ผิดปรกติ
ท่านจะพลาดพลั้งได้.. โดยไม่รู้ตัว.

ดัมมี่จะใช้ ให้หยอด แล้วปลดสไลด์  หรือจะโหลดจากแม็กฯก็ได้
แต่ไม่ควรใส่ทิ้งไว้ในแม็กฯ ครับ ..  Smiley

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับพี่
หน้า: [1]
  พิมพ์