เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 28, 2024, 05:25:37 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: จองปืน ป.3หมดอายุ  (อ่าน 3355 ครั้ง)
♀♣♥♠Jack Label♠♥♣♀ We Love King
♥ข้าจะจงรักภักดีต่อชาติ♥
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 32

« เมื่อ: มิถุนายน 22, 2008, 11:24:39 PM »

ผมกำลังจะไปจองปืนCz550...แต่ว่าป.3จะหมดอายุวันที่1ก.ค.2551 แถมปืนก็จะเข้ามาอีก2-3เดือนหรือไม่ก็กลางเดือน11จะทำไงดีครับ
กลัวว่าจะขอป.3ใหม่ไม่ได้หรือว่าขอลำบาก(ทะเบียนบ้าน ตจว.)
1.ถ้าจองปืนแล้วขอ ป.3ใหม่ไม่ได้ ใบจองจะทำไงกับมันดีครับ
2.ถ้าจองปืนแล้วเมื่อปืนเข้ามาถึงร้านแล้ว ป.3หมดอายุทำไงดีครับ
3.ถ้าจองปืนแล้วเมื่อปืนเข้ามาถึงร้านแล้วต้องไปรับปืนภายในกี่วัน(ประมาณ)จึงจะไม่เลยกำหนด
4.Cz550ราคาหน้าร้าน60k.....ราคาจองเท่าไร่
5.ถ้าซื้อCz550มาแล้วควรจะได้อะไรเป็นของแถมมั่งครับหรือขอของแถมได้เปล่าจะน่าเกลียดมั้ย!(ไม่เคยซื้อปืนห้าง)
ขอบคุณมากครับ......

อย่า อยู่ อย่างเป็ด
เพราะเป็ด
บินได้...ไม่เท่านก
ว่ายน้ำได้...ไม่เท่าปลา
ขันได้...ไม่เหมือนไก่
เดินได้...ไม่เหมือนคน
Dr.ohm
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 9

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2008, 12:02:24 AM »

ขอต่ออายุที่อำเภอครับ ..
Little Jack
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 57

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2008, 01:44:01 AM »

ถูกต้องแล้วครับ เยี่ยม
NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2008, 05:00:37 AM »

ผมกำลังจะไปจองปืนCz550...แต่ว่าป.3จะหมดอายุวันที่1ก.ค.2551 แถมปืนก็จะเข้ามาอีก2-3เดือนหรือไม่ก็กลางเดือน11จะทำไงดีครับ
กลัวว่าจะขอป.3ใหม่ไม่ได้หรือว่าขอลำบาก(ทะเบียนบ้าน ตจว.)
1.ถ้าจองปืนแล้วขอ ป.3ใหม่ไม่ได้ ใบจองจะทำไงกับมันดีครับ ถามร้านปืนที่จอง
2.ถ้าจองปืนแล้วเมื่อปืนเข้ามาถึงร้านแล้ว ป.3หมดอายุทำไงดีครับ ไปติดต่ออำเภอเอาใบจองไปด้วย ขอต่อ ป.3
3.ถ้าจองปืนแล้วเมื่อปืนเข้ามาถึงร้านแล้วต้องไปรับปืนภายในกี่วัน(ประมาณ)จึงจะไม่เลยกำหนด ถามร้านปืน
4.Cz550ราคาหน้าร้าน60k.....ราคาจองเท่าไร่ ถามร้านปืน
5.ถ้าซื้อCz550มาแล้วควรจะได้อะไรเป็นของแถมมั่งครับหรือขอของแถมได้เปล่าจะน่าเกลียดมั้ย!(ไม่เคยซื้อปืนห้าง) ถามร้านปืน ต่อรองตามใจ

Undecided เท่าที่อ่านมาหลายกระทู้ อาจจะเคยโทรไปหรือไปถามร้านปืน แต่สรุปว่ายังไม่ได้จอง ยังไม่ได้ติดต่อร้านปืนจริงจัง แต่กลัวไว้ก่อน ลองสอบถามร้านปืนที่จะซื้อครับ ได้รับคำตอบทุกอย่างแน่นอน รุ่นปืน ราคาปืน ราคาจอง การรับปืน ของแถม ถ้าจองแล้ว แม้เรื่องการต่อ ป.3 ร้านปืนมีคำแนะนำให้ครับ Undecided

krudam
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2008, 08:12:06 AM »

1.ถ้าจองปืนแล้วขอ ป.3ใหม่ไม่ได้ ใบจองจะทำไงกับมันดีครับ ถามร้านปืนที่จอง
2.ถ้าจองปืนแล้วเมื่อปืนเข้ามาถึงร้านแล้ว ป.3หมดอายุทำไงดีครับ ไปติดต่ออำเภอเอาใบจองไปด้วย ขอต่อ ป.3
3.ถ้าจองปืนแล้วเมื่อปืนเข้ามาถึงร้านแล้วต้องไปรับปืนภายในกี่วัน(ประมาณ)จึงจะไม่เลยกำหนด ถามร้านปืน
4.Cz550ราคาหน้าร้าน60k.....ราคาจองเท่าไร่ ถามร้านปืน
5.ถ้าซื้อCz550มาแล้วควรจะได้อะไรเป็นของแถมมั่งครับหรือขอของแถมได้เปล่าจะน่าเกลียดมั้ย!(ไม่เคยซื้อปืนห้าง) ถามร้านปืน ต่อรองตามใจ

Undecided เท่าที่อ่านมาหลายกระทู้ อาจจะเคยโทรไปหรือไปถามร้านปืน แต่สรุปว่ายังไม่ได้จอง ยังไม่ได้ติดต่อร้านปืนจริงจัง แต่กลัวไว้ก่อน ลองสอบถามร้านปืนที่จะซื้อครับ ได้รับคำตอบทุกอย่างแน่นอน รุ่นปืน ราคาปืน ราคาจอง การรับปืน ของแถม ถ้าจองแล้ว แม้เรื่องการต่อ ป.3 ร้านปืนมีคำแนะนำให้ครับ Undecided

เยี่ยม  เยี่ยม   Tongue
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2008, 08:33:30 AM »

ป3. หมดอายุเป็นเรื่องธรรมชาติของผมก็เพิ่งต่อครั้งที่ 1 นายทะเบียนท่านคงไม่ใจดำหรอกไม่ยากเหมือนขอใหม่
ของผมขอ ป3 .38 ออโตเมติค เพื่อไปจอง บูล .38ซุปเปอร์ ตั้งแต่ปลายปีที่แล้วจนบัดเดี๋ยวนี้จะเจ็ดเดือนอยู่แล้ว
บูลก็ยังไม่มาอีก.........แม่เจ้าประคุณรุนช่องเอ๋ย....

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
manopk
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2008, 10:19:23 PM »

ถูกต้องแล้วครับ

ป.3 พ้นกำหนดเวลาแล้วไม่มีการต่ออายุนะครับ ต้องยื่นเอกสารเพื่อขอ ป.3 ใหม่ทั้งหมดครับ โปรดเข้าใจตามนี้นะครับ
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2008, 11:15:12 PM »

ป.3 พ้นกำหนดเวลาแล้วไม่มีการต่ออายุนะครับ ต้องยื่นเอกสารเพื่อขอ ป.3 ใหม่ทั้งหมดครับ โปรดเข้าใจตามนี้นะครับ

Grin ต่างจังหวัดต่อได้ครับ ผมเคยต่อมาแล้ว อย่างที่คุณบอกแสดงว่าเป็น ป.3 ออกที่วังชัยยา กรุงเทพฯ ครับ Grin

Tanate(รักในหลวง)
Hero Member

คะแนน 243

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2008, 12:00:46 AM »

อ้างถึง
2.ถ้าจองปืนแล้วเมื่อปืนเข้ามาถึงร้านแล้ว ป.3หมดอายุทำไงดีครับ

2. บางร้านก็ใจดีนะครับ ใบหมดอายุหรือมีปัญหาก็ไม่ว่าอะไร แต่บางร้านก็เสียมัดจำค่าจองทำนองนี้ ลองคุยกับร้านจะดีกว่า

ตอนที่พ่อผมซื้อปืนก็เป็นปืนจอง ตอนนั้นมีปัญหาเรื่องสถานที่ที่จะซื้อปืน เพราะปืนเป็นโควต้าต่างจังหวัด (ที่ขอเป็นกทม.) แต่ทางร้านก็ใจดีไม่ต้องเสียค่ามัดจำครับ  แต่หลังจากนั้นพอเคลียร์ปัญหานี้ได้โทรไปติดต่อใหม่ ก็ยังได้กระบอกนั้นเลยครับ เยี่ยม

ทางที่ดีคือคุยกับทางร้านครับ  Grin

โดนแล้วครับ นายอำเภอใจกับปลัดขิก เบื่อระบบข้าราชการไทย ของดเล่นปืนไปก่อนนะครับ
manopk
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2008, 11:35:03 AM »

Grin ต่างจังหวัดต่อได้ครับ ผมเคยต่อมาแล้ว อย่างที่คุณบอกแสดงว่าเป็น ป.3 ออกที่วังชัยยา กรุงเทพฯ ครับ Grin
ผมอยู่สงขลาครับเคยไปขอต่อใบ ป.3 มาแล้ว ไปคุยกับท่านนายอำเภอเรื่องขอต่อใบอนุญาติ ป.3 เถียงกับท่าน(ไม่ได้ทะเลาะ) ท่านนายอำเภอมาว่าในระเบียบไม่มีเรื่องของการต่อใบอนุญาติ ป.3 เมื่อ ป.3 หมดอายุ ต้องมายื่น ป.1 พร้อมเอกสารใหม่ทั้งหมดครับ
Hero Member

คะแนน 741

« ตอบ #10 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2008, 07:15:37 AM »

ผมอยู่สงขลาครับเคยไปขอต่อใบ ป.3 มาแล้ว ไปคุยกับท่านนายอำเภอเรื่องขอต่อใบอนุญาติ ป.3 เถียงกับท่าน(ไม่ได้ทะเลาะ) ท่านนายอำเภอมาว่าในระเบียบไม่มีเรื่องของการต่อใบอนุญาติ ป.3 เมื่อ ป.3 หมดอายุ ต้องมายื่น ป.1 พร้อมเอกสารใหม่ทั้งหมดครับ

Grin ของผม ปลัดแค่แก้วันที่ที่ ป.3 และต้นขั้ว แล้วเอาไปให้นายอำเภอลงลายมือชื่อกำกับ Grin

CZ17
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #11 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2008, 08:41:00 AM »

ต่อที่อำเภอเลยครับ...
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #12 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2008, 04:23:10 PM »

ตามประสบการณ์จริงของผม  อาจไม่เป็นการต่ออายุเพราะเมื่อผมขอครั้งแรกแล้วหมดอายุปืนยังไม่มา ผมก็ไปแจ้งต่ออายุแต่จริงๆแล้ว ป3. ที่ได้มาใหม่ทางอำเภอได้ออกใบ ป3. ใหม่เลย เพียงแต่ผมไม่ได้ยื่นเอกสารหลักฐานชุดใหม่เพียงแต่ เอกสารหลักฐานชุดเดิมยังคงอยู่และในใบ ป3.ชุดใหม่ก็มิได้มีข้อความใดๆ ว่าต่ออายุจากครั้งที่แล้ว ผมจึงพออนุมาณได้ว่าเป็นการขอใหม่แต่ในทางปฎิบัติเป็นที่เข้าใจกันว่าเคยได้รับอนุญาติแล้วจึงไม่ต้องยุ่งยากเท่ากับยื่นครั้งแรก ทั้งนี้ไม่ทราบว่าแต่ละท้องที่ได้ปฎิบัติอย่างไรไม่ยืนยันว่าถือหลักปฎิบัตเป็นแบบเดียวกันนะขอรับ...

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
หน้า: [1]
  พิมพ์