เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 23, 2024, 11:30:42 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เรียนถามท่านผู้รู้ทุกท่านเกี่ยวกับวัสดุทำปืนลูกโม่ครับ  (อ่าน 4388 ครั้ง)
RSIA01 - รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 113

"If guns are outlawed only outlaws will have guns"

« เมื่อ: มิถุนายน 23, 2008, 01:24:52 AM »

เรียนถามท่านผู้รู้ทุกท่านครับ เกี่ยวกับวัสดุที่ใช้ทำปืนลูกโม่ในปัจจุบัน

เนื่องจาก ปัจจุบัน พบว่าปืนลูกโม่มีการใช้วัสดุหลากหลายขึ้น และบางกระบอกที่ถูกใจ ก็ใช้วัสดุที่ค่อนข้างใหม่ในวงการปืนบ้านเรา พูดตรงๆคือชอบ Smith&Wesson 327PC กับ 325 ครับ ด้วยความสวยงามและน้ำหนักที่เบา แต่มาเกิดความระแวงสงสัยตรงที่มีผู้ใหญ่ท่านหนึ่งที่เจอในสนามยิงปืน บอกกับผมว่า เคยเจอปืนโครงสแกนเดี้ยมโครงแตก หรือลำกล้องขาดมาแล้ว แต่ไปเจอที่เมืองนอก จึงอยากเรียนถามท่านผู้รู้ในเว็ปว่า
1.เป็นไปได้หรือที่จะเกิดอาการลำกล้องขาด หรือลำกล้องสแตนเลสฉีกเทปเปอร์ที่เป็นสแกนเดี้ยมออกมา หรือโครงแตกหัก
2.วัสดุสแกนเดี้ยม เหล็กรมดำ เหล็กชุบนิเกิล เหล็กชุบฮาร์ดโครม และสแตนเลส วัสดุใดมีความแข็งแรงมากกว่ากันในด้าน
2.1อายุการใช้งานเมื่อเก็บไว้เฉยๆ(ความล้าตัวของโลหะ)
2.2อายุการใช้งานเมื่อผ่านการใช้งาน(จำนวนนัดที่ยิง)
2.3ความทนทานต่อสภาพการใช้งาน เช่นละอองฝน หรือเหงื่อไคล
2.4ความทนทานเมื่อประสบอุบัติเหตุตกหล่น
3.หากปืนสแกนเดี้ยมดังกล่าวมีโอกาสเสียหายจากการยิงจริง(โดยใช้กระสุนที่ตรงกับขนาดปืน และไม่ใช่กระสุนดับเบิลชาร์จ) อยากทราบว่า ทางบริษัท จะมีการรับผิดชอบในด้านการซ่อมแซมปืนกระบอกดังกล่าวหรือไม่ และหากมี รับประกันเป็นเวลากี่ปีครับ (เคยเห็น 686 รุ่นหนึ่งที่มีปัญหาลำกล้องขาด ทางโรงงานมีการช่วยเหลือรับผิดชอบดีมากครับ ขอชื่นชม)

กราบขอบพระคุณทุกท่านสำหรับคำตอบครับ

ปล.ปืนแต่ละกระบอกแพงมากครับจะซื้อทั้งที่ก็อยากให้อยู่ชั่วลูกชั่วหลานครับ

ข้าฯ ประกาศจักต่อสู้ไม่รู้ถอย
ขอ   เฝ้าคอยพิทักษ์ถิ่นแผ่นดินผืน
พลี   ตนได้เพื่อให้ไทยยั่งยืน
ชีพ   ไม่ฟื้นต้องแตกดับไม่กลับใจ
เพื่อ  ประเทศไทยที่รักของข้าฯนี้
ชาติ  ต้องมีอนาคตที่สดใส
และ  จักขอปกป้องศูนย์รวมใจ
ราชบัลลังก์  จักรีไว้ให้ยืนยง
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2008, 01:50:59 AM »

แต่มาเกิดความระแวงสงสัยตรงที่มีผู้ใหญ่ท่านหนึ่งที่เจอในสนามยิงปืน บอกกับผมว่า เคยเจอปืนโครงสแกนเดี้ยมโครงแตก หรือลำกล้องขาดมาแล้ว แต่ไปเจอที่เมืองนอก

โครง SC ผมไม่เคยพบลำกล้องขาด เคยเห็นแต่โครงร้าว
และเกิดที่เมืองไทย ไม่ใช่เมืองนอก  เป็นล็อทแรก ๆ ที่เข้ามาจำหน่ายในไทยประมาณปี ๔๕
ระยะหลัง ไม่พบว่ามีข่าวเช่นนั้นอีก

วัสดุสแกนเดี้ยม เหล็กรมดำ เหล็กชุบนิเกิล เหล็กชุบฮาร์ดโครม และสแตนเลส วัสดุใดมีความแข็งแรงมากกว่ากันในด้าน
2.1อายุการใช้งานเมื่อเก็บไว้เฉยๆ(ความล้าตัวของโลหะ)

เมื่อวางเก็บไว้เฉย ๆ ที่อุณหภูมิห้อง ไม่เกิดความล้าเหมือน ๆ กัน

2.2อายุการใช้งานเมื่อผ่านการใช้งาน(จำนวนนัดที่ยิง)

ตามทฤษฎีแล้วเหล็กน่าจะทนทานที่สุด  แต่กลับพบว่าเหล็กและสแตนเลสสึกหรอพอ ๆ กัน

2.3ความทนทานต่อสภาพการใช้งาน เช่นละอองฝน หรือเหงื่อไคล

เรื่องนี้ผมให้เครดิตสแตนเลสครับ

2.4ความทนทานเมื่อประสบอุบัติเหตุตกหล่น

ทนทานได้ดีพอ ๆ กันครับ เหล็กรมดำแข็ง แต่ตกแล้วเห็นรอยง่าย
สแตนเลสตกแล้วก็เสียโฉมเหมือนกัน ได้เปรียบที่เห็นรอยตกหล่นยากกว่า
ส่วนสแกนเดียม แม้ว่าเบา น่าจะเสียหายน้อย  แต่โครง SC ของสมิธเป็นอัลลอยสังเคราะห์ ก็พบว่าแข็งดี ตะไบเข้ายาก
จึงน่าจะทนทานพอ ๆ กัน  ที่พบเสียหายเวลาตกหล่นมักเกิดที่ส่วนอื่นเสียมากกว่า เช่น ที่ศูนย์ปืนบิ่น

NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2008, 02:20:57 AM »

Grin เซียนลูกโม่มาเองเลย Grin

Grin ไหว้งาม ๆ ครับพี่อ๋อง ไหว้

ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 1428

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2008, 06:26:55 AM »

ทั้งเหล็กทั้งสเตนเลสส์ถ้าอบชุบผิดพลาดลำกล้องขาดเหมือนกันครับ

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
ลูกซองสั้น
Shotgun lover
Hero Member

คะแนน 112

side by side

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2008, 08:32:04 AM »

ขอร่วมวงสนทนาด้วยคนนึง

ปืนสมิธโครงอัลลอย M. 637 AirLite ขนาด .38 Spl.+P
ผมเคยได้ยินข่าวว่าสมิธรุ่นนี้บางกระบอกยิงแล้วโครงร้าว จริงไหมครับ
พอดีผมสนใจ M. 637 PowerPort เลยอยากฟังความเห็นครับ

ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 113

"If guns are outlawed only outlaws will have guns"

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2008, 12:16:16 PM »

กราบขอบพระคุณมากครับสำหรับทุกคำตอบ

แต่ขออนุญาตถามเพิ่มเติมอีกนิดนะครับ

1.ความแข็งแรงเมื่อนับจำนวนนัดที่ยิงนั้น จะน้อยกว่าปืนที่เป็นเหล็กหรือสแตนเลสมากไหมครับ เช่นสมมติว่าปืนเหล็กหรือสแตนเลสจะเริ่มหลวมคลอนเมื่อผ่านไป 1 แสนนัด ปืนสแกนเดี้ยมจะเริ่มมีอาการเมื่อประมาณกี่นัดครับ
2.ความทนทานต่อการกัดกร่อนของเหงื่อไคลนั้น สู้สแตนเลสไม่ได้ แต่ดีกว่าเหล็กรมดำมากไหมครับ (ปืนเหล็กรมดำขนาดพกแค่วันเดียว ตอนเย็นมาสนิมแดงเถือกเล่นเอาตกอกตกใจเลยครับ แต่ก็พกเสร็จเช็ดน้ำมันทุกวันนะครับ)
3.หากปืนเสียหายเช่นโครงร้าว ไม่ทราบว่า ทางบริษัท จะมีการรับผิดชอบในด้านการซ่อมแซมปืนกระบอกดังกล่าวหรือไม่ และหากมี รับประกันเป็นเวลากี่ปีครับ (เคยเห็น 686 รุ่นหนึ่งที่มีปัญหาลำกล้องขาด ทางโรงงานมีการช่วยเหลือรับผิดชอบดีมากครับ ขอชื่นชม)
4.Smith&Wesson 327PC 2" มีความแม่นยำดีไหมครับและน่าใช้หรือไม่เทียบกับ 325PD 2 3/4" หรือหากมีรุ่นอื่นแนะนำก็แนะนำมาได้ครับ มองสองรุ่นนี้อยู่ สำหรับเป็นปืนพกซ่อนในซองพกใน เวลาไปในที่ที่เสี่ยงอันตรายต่อโจรผู้ร้ายครับ

กราบขอบพระคุณทุกท่านสำหรับคำตอบอีกครั้งครับ

ขอ   เฝ้าคอยพิทักษ์ถิ่นแผ่นดินผืน
ชีพ   ไม่ฟื้นต้องแตกดับไม่กลับใจ
เพื่อ  ประเทศไทยที่รักของข้าฯนี้
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2008, 01:09:58 PM »

ผมเชียร์แสตนเลสครับ  รักษาง่าย ไม่ต้องคอยกังวนเรื่องสนิมมากเกินไป  เยี่ยม

.........รอท่านอื่นมาเพิ่มเติมอีกทีครับ........ ไหว้ 

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
paisan2
ไม่มีคำว่าหมดหวังตราบใดที่ยังมีลมหายใจ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 73

เรารักในหลวง

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2008, 03:02:54 PM »

เคยเห็นปืนลูกโม่สมิธโครงอัลลอยด์หลายรุ่น มีรอยร้าวแบบผิวๆใต้โคลนลำกล้องแต่ไม่มาก
เจ้าของก็ใช้ยิงกันมาตามปกติไม่เห็นเป็นอะไรครับ....ปืนM 637 รุ่นใหม่ก็เคยเห็นครับ
เป็นมาตั้งแต่ออกจากโรงงานเลยครับ.........ไม่รู้ใครมีรูปตัวอย่างให้ดูบ้างครับช่วยโชว์ให้
สมาชิกในเว๊บดูหน่อย

ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน
paisan2
ไม่มีคำว่าหมดหวังตราบใดที่ยังมีลมหายใจ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 73

เรารักในหลวง

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2008, 03:25:21 PM »

ค้นข้อมูลเก่าในเว๊บ...เจอรูปแล้วครับ  (ของคุณ bobby ขออนุญาตินะครับ)

ในข้อมูลเก่า ท่านสุพินท์ (ขออนุญาติเอ่ยนามครับ)ท่านบอกโครงอัลลอยด์รุ่นเก่าๆของสมิธมักจะพบรอยร้าวแต่ไม่ค่อยสังเกตุ
กันเองเวลาไปซื้อปืนเพราะเป็นตั้งแต่ออกจากโรงงาน......และอีกหลายๆท่านก็บอกเป็นปกติยิงได้ไม่เป็นปัญหาอะไร
ไม่ต้องกังวลเพราะปืนประเภทนี้ไม่ได้ใช้ยิงกันบ่อยๆอยู่แล้ว Grin

.....อัลลอยด์  นิเกลหรือสแกนเดี้ยมก็มีข้อดีที่น้ำหนักเบาแต่ข้อเสียก็คือยังไม่มีความแข็งแรงทนทานเท่าเหล็กหรือสแตนเลส.....
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 23, 2008, 05:38:39 PM โดย paisan2 » บันทึกการเข้า

ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน
Choro - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 214

« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2008, 09:11:02 PM »

ขอบคุณครับ  ขอเก็บข้อมูลนะครับ

สุดท้ายชีวิตไม่ขอรวย ขอแค่ไม่ป่วยก็พอแล้ว
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #10 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2008, 10:04:29 PM »

กราบขอบพระคุณมากครับสำหรับทุกคำตอบ

แต่ขออนุญาตถามเพิ่มเติมอีกนิดนะครับ

1.ความแข็งแรงเมื่อนับจำนวนนัดที่ยิงนั้น จะน้อยกว่าปืนที่เป็นเหล็กหรือสแตนเลสมากไหมครับ เช่นสมมติว่าปืนเหล็กหรือสแตนเลสจะเริ่มหลวมคลอนเมื่อผ่านไป 1 แสนนัด ปืนสแกนเดี้ยมจะเริ่มมีอาการเมื่อประมาณกี่นัดครับ
2.ความทนทานต่อการกัดกร่อนของเหงื่อไคลนั้น สู้สแตนเลสไม่ได้ แต่ดีกว่าเหล็กรมดำมากไหมครับ (ปืนเหล็กรมดำขนาดพกแค่วันเดียว ตอนเย็นมาสนิมแดงเถือกเล่นเอาตกอกตกใจเลยครับ แต่ก็พกเสร็จเช็ดน้ำมันทุกวันนะครับ)
3.หากปืนเสียหายเช่นโครงร้าว ไม่ทราบว่า ทางบริษัท จะมีการรับผิดชอบในด้านการซ่อมแซมปืนกระบอกดังกล่าวหรือไม่ และหากมี รับประกันเป็นเวลากี่ปีครับ (เคยเห็น 686 รุ่นหนึ่งที่มีปัญหาลำกล้องขาด ทางโรงงานมีการช่วยเหลือรับผิดชอบดีมากครับ ขอชื่นชม)
4.Smith&Wesson 327PC 2" มีความแม่นยำดีไหมครับและน่าใช้หรือไม่เทียบกับ 325PD 2 3/4" หรือหากมีรุ่นอื่นแนะนำก็แนะนำมาได้ครับ มองสองรุ่นนี้อยู่ สำหรับเป็นปืนพกซ่อนในซองพกใน เวลาไปในที่ที่เสี่ยงอันตรายต่อโจรผู้ร้ายครับ

กราบขอบพระคุณทุกท่านสำหรับคำตอบอีกครั้งครับ

ความจริงท่านจขกท. มองหา Smith&Wesson 327PC 2" / 325PD 2 3/4" คงไม่ใช่มือใหม่  Wink
ผมไม่มีปืนโครงสแกนเดียมใช้จึงไม่ขอวิจารณ์-คาดเดาความทนทาน  คิดว่าปืนเบาลำกล้องสั้น ยิงไม่สนุกนัก คงไม่ได้ยิงเป็นหมื่นนัดแน่นอน
ของผมโครงอลูมินัมอัลลอย กับกระสุน 38SPL+P ยิงแล้วปืนไม่พัง แต่กระเป๋าคงพังก่อน  ส่วนใหญ่ก็ยิงกับลูกซ้อมมากกว่า
และขอให้ข้อมูลกับคำถามข้อ 4 กับปืน S&W โครงเบา ลำกล้องสั้น โม่ไททาเนียม ลำกล้องสเตนเลส ว่าแม่นยำเหลือเฟือกับการป้องกันตัว
ระยะ 10 เมตร แม้ไม่ร้อยเป็นรูเดียว แต่ก็ไม่น่าเกินวงดำเป้าปืนลมครับ

ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 113

« ตอบ #11 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2008, 10:19:39 PM »

ขอบพระคุณสำหรับข้อมูลครับท่านธำรง ว่าแต่ปืนของท่านเป็นดับเบิลล้วนท่านยังยิงได้ขนาดนี้ สุดยอดจริงๆครับนับถือ ครับ

หน้า: [1]
  พิมพ์