เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 24, 2024, 03:31:30 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมความคิดทางการเมืองแบบอนุรักษ์นิยมถึงสนับสนุนเศรษฐกิจเสรีนิยม  (อ่าน 3174 ครั้ง)
NU1-รักในหลวง
Full Member

คะแนน 14

« เมื่อ: มิถุนายน 23, 2008, 05:10:06 PM »

อยากทราบความคิดเห็นว่ามีความคิดอย่างไรคะ
ขอบคุณมากคะ

Happy Birth day ล่วงหน้านะ 19 ธันวาคม 2553
โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2008, 05:38:10 PM »

อนุรักษ์นิยม ของชาติไหนครับ 
อนุรักษ์นิยมของสหรัฐอเมริกา  กับ อนุรักษ์นิยมของอดีตสหภาพโซเวียตต่างกันสุดขั่วนะครับ
ฝ่ายซ้ายของประเทศที่ปกครอบระบอบประชาธิปไตย  กับ  ฝ่ายซ้ายของประเทศที่มีพรรคคอมมิวนิสต์เป็นพรรคการเมืองเพียงพรรคเดียว มันก็ต่างกัน  เช่นเดียวกัน  ฝ่ายขวาของแต่ละชาติมันก็อาจจะแตกต่างกันได้

ลองอ่าน  หนังสือที่ว่าด้วย หลักเศรษฐศาสตร์ทั่วไป ,  เศรษฐศาสตร์จุลภาคเบื้อนต้น , เศรษฐศาสตร์มหาภาคเบื่องต้น , ความรู้ทั่วไปเกี่ยวกับรัฐศาสตร์     จะทราบแนวความคิดได้อย่างดีครับ 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 23, 2008, 07:03:28 PM โดย โทน73 » บันทึกการเข้า

....ตามล่า...อีตอแหล
Full Member

คะแนน 14

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2008, 09:11:28 AM »

จริงๆ...อยากรู้ของอเมริกาแต่ช่วยอธิบายทั้งสองอย่างก็ดีนะคะ   ขอบคุณคะ 

Happy Birth day ล่วงหน้านะ 19 ธันวาคม 2553
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2008, 10:04:01 AM »

มิอาจตอบไป หัวข้อนี้เอาไปเขียนดิสเซอเทชั่น ป. เอก ยังกว้างไปเลยครับ

หาความหมายของคำถามให้ชัดเจนและอ่านหนังสืออย่างที่พี่โทนบอกก่อนดีกว่า จะรู้แนวทางคิดและศึกษาเพิ่มเติมได้เอง

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
a lone wolf
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 290

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2008, 10:59:11 AM »

Cheesy
กระผมขอหาญตอบของอเมริกาแล้วกันนะครับ อิอิ
รูปศัพท์ "อนุรักษ์นิยม" คือ "ต้องการไม่ให้มีการเปลี่ยนแปลงมากนัก ด้วยเชื่อว่าการเปลี่ยนแปลงจะทำให้ของที่พิจารณาว่าดี ว่าเหมาะสมอยู่แล้ว เสื่อมถอยด้อยค่าไป"

ระบบเศรษฐกิจของอเมริกาตั้งแต่สร้างชาตินั้นเชื่อกันมาว่า  ระบบเศรษฐกิจแบบเสรี (นิยม) จะนำความผาสุกด้านการกินดีอยู่ดีมาสู่สังคมโดยรวมมากที่สุด
คนแต่ละคนทำมาหากินกันไป  ใครใคร่ค้าอะไรก็ค้า  เวลามีคนมาค้าสินค้าอะไรเยอะขึ้น(จำนวนผู้ค้ามากขึ้น)  ก็จะมีการแข่งขันให้ได้ราคาถูกลง และหรือมีคุณภาพดีขึ้น ผู้ซื้อผู้บริโภคก็จะได้ประโยชน์เพราะมีของดีราคาไม่แพง  (กลไกตลาด)
อาจมีผู้ค้าบางรายที่ไม่สามารถปรับตัวในการแข่งขันได้  ก็ต้องฉิบหายขายตัว  ออกจากตลาดไป  (หรืออาจจะเปลี่ยนไปทำอย่างอื่นที่สามารถแข่งขันได้ดีกว่าของเดิม)
รัฐบาลจะเข้ามาเกี่ยวข้องน้อยที่สุดตามทฤษฎี  ไม่ต้องกำหนดราคา  เพราะดีมานด์ ซัพพลายของตลาดจะกำหนดสู่จุดที่เหมาะสมที่สุดเอง
ไม่ต้องกำหนดว่าจะมีสินค้าอะไรขายบ้าง  ขายจำนวนเท่าใด  เพราะเช่นกันดีมานด์ ซัพพลายก็จะกำหนดเอง
ผู้ผลิตผู้บริโภคกำหนดกันเอง  รัฐบาลไม่ต้องเสือก  ว่าจั๊งซั่น
เวลาพูดถึงสินค้านี่กินความรวมทุกอย่างนะครับ  สบู่ ยาสีฟัน  รถยนต์  และรวมถึงแรงงานที่ลูกจ้างขายให้นายจ้างเพื่อเอาเงินมาซื้อสินค้าตัวอื่นด้วย 

คราวนี้ถ้าเศรษฐกิจไม่เสรีนิยมล่ะ เช่นเป็นเสรีนิยมแบบจำกัด  หรือเป็นสังคมนิยม หรือเอาเต็มขั้นแบบคอมมิวนิสต์ไปเลย
รัฐบาลจะเข้ามาเกี่ยวมากขึ้น  เพราะเล็งเห็นว่าปล่อยให้กลไกตลาดทำงานไปเต็มที่  อาจมีคนบางคนที่ปรับตัวมิได้  ทั้งฝั่งผู้ผลิต และผู้บริโภค
เช่น ผู้ผลิตมีน้อยแล้วฮั๊วกัน  ผู้บริโภคต้องซื้อของแพง
จะรอให้ผู้ผลิตรายใหม่ๆเข้ามาเพื่อให้ราคาลดลง  ผู้บริโภคก็อาจจะหมดตูดหรืออดตายไปเสียก่อน  ความสมบูรณ์พูนสุขของสังคมก็ไปไม่ถึงจุดที่หวังกันเอาไว้
รัฐต้องเข้ามาแทรก  เช่นกำหนดราคาขั้นต่ำหรือราคาสูงสุด  หรือจัดแจงให้มีสวัสดิการบางอย่าง  หรือกำหนดว่าควรมีผู้ผลิตกี่ราย
ทีนี้การกำหนดราคา  หรือกำหนดอะไรก็ตาม  พวกที่ไม่เห็นด้วยก็จะบอกว่า.....มันก็จะทำให้แรงจูงใจในการประกอบการมันอาจจะถดถอยไป  เพราะตั้งใจทำมาค้าขาย(หรือทำงาน)  กับค้าขาย(หรือทำงาน)แบบไม่ค่อยตั้งใจ  ผลลัพธ์ไม่ต่างกันมากนัก  ทำให้สังคมมีพวกขี้เกียจแฝงเร้น

ผมเขียนมา 3 พารากราฟแล้ว  ไอ้เจ้าพารากราฟที่สองและสามน่ะไม่ค่อยเกี่ยวกับคำถามดอกครับ  แต่ต้องมีไว้
พรรครีพับลิกันของอเมริกา  ซึ่งออกทำนองอนุรักษ์นิยม  จะสนับสนุนพารากราฟที่สองมากกว่า  เพราะเชื่อว่าเศรษฐกิจเสรีนิยมนำประโยชน์มาสู่สังคมมากกว่า
ก็ชาติอเมริกาเขานำแนวคิดนี้มาสร้างชาติแต่ดั้งเดิม  คนสนับสนุนแนวคิดนี้ก็ต้องถูกเรียกว่าอนุรักษ์นิยม (ในแบบของประเทศอเมริกา)

ส่วนพรรคดีโมแครต  ที่อนุรักษ์นิยมน้อยกว่า  ก็จะเชื่อว่ารัฐบาลต้องเข้ามาแทรกแซงกลไกตลาดบ้างตามสมควร  ต้องจัดให้มีสวัสดิการด้านสุขภาพ ด้านการศึกษา  ด้านการเลี้ยงดูคนแก่เฒ่า คนด้อยโอกาส มากกว่าพวกรีพับลิกัน  เลยอาจจะเอียงๆมาทางพารากราฟที่สามมากกว่า

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นทั้งสองพรรคล้วนแต่สนับสนุนระบบเศรษฐกิจแบบเสรีนิยมนะครับ  มันไม่ขาวจัดดำจัด แบบแยกกันขาด  ต่างกันที่ดีกรีของการแทรกแซงของรัฐบาลเท่านั้นเอง

Tongue โอย
เขียนมาถึงตรงนี้แล้วผมน่าจะเชื่อคำเตือนคุณต๊อกนะว่า คำถามมันกว้างมาก  ตอบย๊ากยาก  แถมตอบแล้วก็ไม่ครอบคลุมด้วย
แต่มีปัญญาตอบได้แค่นี้เอง  ฮ่า ฮ่า ฮ่า
ปล. ผมว่าคำถามมันแปร่งๆ นิดนึง  ถ้าถามว่า "ทำไมประเทศอเมริกาถึงสนับสนุนหรือเลือกใช้แนวทางเศรษฐกิจแบบเสรีนิยม" มันจะไม่สับสนกับรูปคำนะครับ (อ่านคำตอบของพี่โทน 73 ดีๆ) Grin

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 24, 2008, 11:01:35 AM โดย a lone wolf » บันทึกการเข้า

It's not the years in your life but the life in your years, that counts
Full Member

คะแนน 14

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2008, 11:40:39 AM »

อ๋อคำถาม....อาจจะคลุมเครือ.....แต่ก็ขอบคุณมากๆนะคะที่ให้ความกระจ่างของความเห็น

หน้า: [1]
  พิมพ์