เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 28, 2024, 03:29:36 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ซองปืนเข้าป่า...  (อ่าน 4271 ครั้ง)
rambo1th
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #15 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2008, 08:22:30 AM »

พาอาวุธเข้าป่าไม่ผิด พรบ.อาวุธปืน นะครับ ( แต่ระหว่างทางไป ป่า และ กลับจากป่าเข้าบ้าน ผิด ) ลองอ่านตัวบท ครับ
dig5712
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 119

« ตอบ #16 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2008, 09:00:32 AM »

ถ้าเดิน...ผมใช้ซองปิดคลุมหมดทั้งกระบอกแบบ 1911 ทหารสมัยเก่าครับ  ใส่ร้อยกับเข็มขัดสนาม เพราะยังไงต้องมีกระติกน้ำสนามร้อยไว้อยู่แล้วครับ  Grin

ส่วนป่าดงดิบรัชฎา ยืนยันคำตอบตามด้านบนครับ  คิก คิก
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #17 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2008, 09:53:03 AM »

ถ้าป่าชื้นอย่างเมืองไทยผมว่าควรเป็นซองไนล่อน คอดูล่า ดีกว่าซองหนังครับ เพราะไม่เก็บความชึ้นมาก

ผมเคยใช้ซองในหนังอ่อน พกไปเขาใหญ่ "วันเดียว" กลับมาดูตอนดึกวันนั้นมีคราบสนิมเลย ยังดีขัดออก

ปืน Kahr MK9 Steinless นะครับ !!!

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
SIN_JUNG
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 35

« ตอบ #18 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2008, 10:09:04 AM »

ผมใช้ตัวนี้ครับข้างในหนังอ่อนร้อยกับเข็มขัด....กันฝุ่นกันกระแทกดีมาก  แต่น้ำต้องระวังหน่อยเหมือนกัน พกเข้ามา 2-3 ครั้งไม่ผิดหวังครับ...

ปล. ที่ใช้แบบนี้เพราะหาซื้อซองมาตรฐานแบบชาวบ้านทั่วไปยากครับ... Grin  Grin  Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 24, 2008, 10:12:38 AM โดย S_J » บันทึกการเข้า
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #19 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2008, 10:39:48 AM »

ถ้าเดิน...ผมใช้ซองปิดคลุมหมดทั้งกระบอกแบบ 1911 ทหารสมัยเก่าครับ  ใส่ร้อยกับเข็มขัดสนาม เพราะยังไงต้องมีกระติกน้ำสนามร้อยไว้อยู่แล้วครับ  Grin

ส่วนป่าดงดิบรัชฎา ยืนยันคำตอบตามด้านบนครับ  คิก คิก

แบบนี้ครับ เป็นซองผ้าหรือหนัง หุ้มทั้งตัวไปเลย กันสิ่งสกปรกได้ดีครับ

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #20 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2008, 10:43:05 AM »

ไม่ทราบว่าท่านที่ชอบท่องเที่ยวเดินป่า  เลือกใช้ซองปืนแบบไหนกันบ้างครับ ทั้งแบบแม็กกาซีนและลูกโม่
ยังหาแบบซองปืนที่ถูกใจเข้าป่าไม่ได้เลย  ไม่ได้เข้าไปล่าสัตว์นะครับ กะว่าจะเข้าไปถ่ายรูปสัตว์ครับ  Grin

ไม่ได้ล่าสัตว์ ไม่ได้ตั้งใจจะไปรบกะใคร  อยู่ในป่าคงไม่ได้ใช้เทคติกลูกเล่นชักปืนระยะประชิดจ่อหัวกบาลใครเหมือนในหนังจีนเพราะเราสามารถรักษาระยะห่างจากบุคคลแปลกหน้าได้อยู่แล้ว

แนะนำให้ใช่ย่ามเทคติคอล ดีกว่าครับ เพราะรักษาปืนได้มิดชิดกว่า กันกระแทกได้ดี กันละอองน้ำค้างได้ดีกว่าซองปืน  รูปทรงสะพายแล้วปรับให้แนบกายได้ ไม่แกว่งไปมาให้เกี่ยวกิ่งไม้เล่น  .... คนเดินป่า ล้วนมีประสบการณ์ ลื่นล้มหกคะเมน อยู่แล้ว คงไม่ต้องห่วงปืนราคาแพงว่าจะกระแทกจนปืนเสียรูป หรือพลัดตกน้ำตกเหวหายไป  หรือกระแทกจนเสี่ยงต่อกลไกนิรภัยปืน

เข้าป่ามาสม่ำเสมอยี่สิบปีที่ผ่านมา แรกๆเคยพก หลังๆไม่พกครับ เพราะไม่รู้ว่าจะใช้ทำอะไรแค่อุปกรณ์อย่างอื่นก็พะรุงพะรังพอแล้ว ที่แรกก็ว่าจะพกไว้อุ่นใจ แต่ที่ผ่านมา

๑.ไว้ป้องกันสัตว์ร้าย  ถ้าเจอกันไกลๆทางใครทางมันเถอะ เคาะหม้อเคาะมีดเอาดีกว่า ถ้ามันจะจู่โจมจริงๆ ไม่ทันได้ใช้แน่นอน
๒.ป้องกันคนร้าย ในป่าต่างคนต่างเลี่ยงจะพบกันครับ ถ้ามันจะปล้นคงไม่เข้าป่า บางพวกแบกอาก้า เอ็ม 16 กันเป็นแถว ลูกน้องป่าไม้ผมมีลูกซอง รวมกันสามกระบอก เจอยังต้องแอบเลยครับ
๓.ปืนหายหกตกหล่นไปลำบากเจ้าของทะเบียนอีก
๔.ในป่าถ้าอยู่กันจริงๆ ทั้งฝนทั้งฝุ่น ปืนขึ้นสนิม เปียกน้ำ สารพัด
๕.ผิดกฎหมายครับ

ถ้าจะพกกันจริงๆ ขอแนะนำซองที่เบา เป็นผ้าหรือวัสดุสังเคราะห์อื่นๆที่ไม่อมน้ำ มีส่วนปลายหุ้มป้องกันปากลำกล้องขณะเดียวกันต้องระบายน้ำได้ดีด้วย ตัวยึดเกาะต้องแน่นหนาไม่แกว่งโยน ไม่หลุดง่ายแต่ต้องปลดออกง่ายด้วยในขณะเดียวกัน พกแล้วต้องไม่ประเจิดประเจ้อ ไม่แนะนำซองแบบที่ต้องรัดกับขาเพราะจะเกิดการเสียดสีตอนเดิน

ซองแบบที่พี่ XD40 แนะนำมาก็ดีครับ แต่ไม่ทราบว่าใช้ระบบไหนล็อคซองกับเข็มขัด เพราะถ้าร้อยเข็มขัดตรงๆ เวลาถอดกางเกงมันชอบร่วงครับ  ยิ้มีเลศนัย

ตอนนี้ถ้าจะแบกกล้องเข้าป่า ผมต้องแบกขา Man 190 หัวอาก้า เลนส์ 100 - 400 is บอดี้สองตัว เลนส์และอุปกรณ์อื่นๆอีกเข้าไปถ่ายรูป ไม่นับเป้ของส่วนตัวอีก แค่ดูแลอุปกรณ์ถ่ายภาพก็แย่แล้ว ให้พกปืนไปด้วยยอมแพ้ครับ อ๋อย 

มีความรู้สึกเหมือนกันเลยครับ   เจอช้าง  เจอวัวแดง  เจอเสือคำราม   ยืนอยู่เฉยๆ เดี่ยวเขาก็ไปแล้ว   ปืนเป็นภาระมากโดยเฉพาะปืนสั้น จะเป็นที่หมายตาของคนชายป่า ลูกจ้างลูกหาบ คนนำทางอาจจะพอไว้ใจได้ แต่ขยับพบปะชาวบ้านที่ชายขอบ  ตาเขาจะจ้องเป็นมันเลยครับ มองดูสายตาอยากได้มากกว่า เห็นทองรูปพรรณที่ติดกายไปเสียอีก..........  ถ้าใช้ปืนนำ ปืนยาวทรงสปอร์ตเพรียวบาง  ไปแทนจะรู้สึกว่าไม่เป็นภาระเหมือนปืนสั้นครับ พวกปืนเดี่ยวบรรจุ  หรือลูกซองแฝด ลูกเลื่อนทรงคาร์ไบน์   จะน่าเหมาะกว่า   ขนาดปืนลูกซองทรงปราบจลาจลยังดูเทอะทะเลยครับ  ถ้าไม่โหลดกระสุนในรังเพลิง เดินไปก็มีกระโจมมือขยับ "คล็อก แคล็ก"  สัตว์ตื่นหมด

....ตามล่า...อีตอแหล
ลุงตุ้ย
รู้จักพอ ก่อสุขทุกสถาน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 271

มีสติ ก็มีสตังค์ พอมีสตังค์ก็กินให้หมดสติ

« ตอบ #21 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2008, 11:19:54 AM »

ขออนุญาต เห็นด้วยครับเหน็บเอวทำให้แน้นอึดอัดง่าย ว่าแต่จะไปเที่ยวไหนครับ
ไม่ทราบว่าท่านที่ชอบท่องเที่ยวเดินป่า  เลือกใช้ซองปืนแบบไหนกันบ้างครับ ทั้งแบบแม็กกาซีนและลูกโม่
ยังหาแบบซองปืนที่ถูกใจเข้าป่าไม่ได้เลย  ไม่ได้เข้าไปล่าสัตว์นะครับ กะว่าจะเข้าไปถ่ายรูปสัตว์ครับ  Grin

ไม่ได้ล่าสัตว์ ไม่ได้ตั้งใจจะไปรบกะใคร  อยู่ในป่าคงไม่ได้ใช้เทคติกลูกเล่นชักปืนระยะประชิดจ่อหัวกบาลใครเหมือนในหนังจีนเพราะเราสามารถรักษาระยะห่างจากบุคคลแปลกหน้าได้อยู่แล้ว

แนะนำให้ใช่ย่ามเทคติคอล ดีกว่าครับ เพราะรักษาปืนได้มิดชิดกว่า กันกระแทกได้ดี กันละอองน้ำค้างได้ดีกว่าซองปืน  รูปทรงสะพายแล้วปรับให้แนบกายได้ ไม่แกว่งไปมาให้เกี่ยวกิ่งไม้เล่น  .... คนเดินป่า ล้วนมีประสบการณ์ ลื่นล้มหกคะเมน อยู่แล้ว คงไม่ต้องห่วงปืนราคาแพงว่าจะกระแทกจนปืนเสียรูป หรือพลัดตกน้ำตกเหวหายไป  หรือกระแทกจนเสี่ยงต่อกลไกนิรภัยปืน

เข้าป่ามาสม่ำเสมอยี่สิบปีที่ผ่านมา แรกๆเคยพก หลังๆไม่พกครับ เพราะไม่รู้ว่าจะใช้ทำอะไรแค่อุปกรณ์อย่างอื่นก็พะรุงพะรังพอแล้ว ที่แรกก็ว่าจะพกไว้อุ่นใจ แต่ที่ผ่านมา

๑.ไว้ป้องกันสัตว์ร้าย  ถ้าเจอกันไกลๆทางใครทางมันเถอะ เคาะหม้อเคาะมีดเอาดีกว่า ถ้ามันจะจู่โจมจริงๆ ไม่ทันได้ใช้แน่นอน
๒.ป้องกันคนร้าย ในป่าต่างคนต่างเลี่ยงจะพบกันครับ ถ้ามันจะปล้นคงไม่เข้าป่า บางพวกแบกอาก้า เอ็ม 16 กันเป็นแถว ลูกน้องป่าไม้ผมมีลูกซอง รวมกันสามกระบอก เจอยังต้องแอบเลยครับ
๓.ปืนหายหกตกหล่นไปลำบากเจ้าของทะเบียนอีก
๔.ในป่าถ้าอยู่กันจริงๆ ทั้งฝนทั้งฝุ่น ปืนขึ้นสนิม เปียกน้ำ สารพัด

ถ้าจะพกกันจริงๆ ขอแนะนำซองที่เบา เป็นผ้าหรือวัสดุสังเคราะห์อื่นๆที่ไม่อมน้ำ มีส่วนปลายหุ้มป้องกันปากลำกล้องขณะเดียวกันต้องระบายน้ำได้ดีด้วย ตัวยึดเกาะต้องแน่นหนาไม่แกว่งโยน ไม่หลุดง่ายแต่ต้องปลดออกง่ายด้วยในขณะเดียวกัน พกแล้วต้องไม่ประเจิดประเจ้อ ไม่แนะนำซองแบบที่ต้องรัดกับขาเพราะจะเกิดการเสียดสีตอนเดิน

ซองแบบที่พี่ XD40 แนะนำมาก็ดีครับ แต่ไม่ทราบว่าใช้ระบบไหนล็อคซองกับเข็มขัด เพราะถ้าร้อยเข็มขัดตรงๆ เวลาถอดกางเกงมันชอบร่วงครับ  ยิ้มีเลศนัย

ตอนนี้ถ้าจะแบกกล้องเข้าป่า ผมต้องแบกขา Man 190 หัวอาก้า เลนส์ 100 - 400 is บอดี้สองตัว เลนส์และอุปกรณ์อื่นๆอีกเข้าไปถ่ายรูป ไม่นับเป้ของส่วนตัวอีก แค่ดูแลอุปกรณ์ถ่ายภาพก็แย่แล้ว ให้พกปืนไปด้วยยอมแพ้ครับ อ๋อย 

มีความรู้สึกเหมือนกันเลยครับ   เจอช้าง  เจอวัวแดง  เจอเสือคำราม   ยืนอยู่เฉยๆ เดี่ยวเขาก็ไปแล้ว   ปืนเป็นภาระมากโดยเฉพาะปืนสั้น จะเป็นที่หมายตาของคนชายป่า ลูกจ้างลูกหาบ คนนำทางอาจจะพอไว้ใจได้ แต่ขยับพบปะชาวบ้านที่ชายขอบ  ตาเขาจะจ้องเป็นมันเลยครับ มองดูสายตาอยากได้มากกว่า เห็นทองรูปพรรณที่ติดกายไปเสียอีก..........  ถ้าใช้ปืนนำ ปืนยาวทรงสปอร์ตเพรียวบาง  ไปแทนจะรู้สึกว่าไม่เป็นภาระเหมือนปืนสั้นครับ พวกปืนเดี่ยวบรรจุ  หรือลูกซองแฝด ลูกเลื่อนทรงคาร์ไบน์   จะน่าเหมาะกว่า   ขนาดปืนลูกซองทรงปราบจลาจลยังดูเทอะทะเลยครับ  ถ้าไม่โหลดกระสุนในรังเพลิง เดินไปก็มีกระโจมมือขยับ "คล็อก แคล็ก"  สัตว์ตื่นหมด

ชมรมคนรักJeep ภาค7  (นกกระปูด7)hs7azi
Choro - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 214

« ตอบ #22 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2008, 11:55:35 AM »

ถึงท่าน AI.MAKER รูปที่ท่านถ่ายสวยมากครับ

แบกทั้งกล้อง+เลนส์ และขาตั้ง แถมเป้อีก แถมเดินเท้าอีก ถ้ามีปืนคงเป็นภาระน่าดูครับ อิอิ  ยิ้มีเลศนัย

สุดท้ายชีวิตไม่ขอรวย ขอแค่ไม่ป่วยก็พอแล้ว
สหายเล็กน้อย
ความรักเป็นเรื่องตลก...อกหักเป็นเรื่องขำ ๆ
Hero Member

คะแนน 2113

...มีแต่ตัวกับหัวใจ... เธอจะรักฉันไหม ... !!!

« ตอบ #23 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2008, 12:10:19 PM »

... ผมเลือกใช้วิธี ... เอาใส่ไว้ในเป้หลังครับ ...  Grin Grin Grin

...ล้มแล้วจงลุกใหม่...จนกว่าลูกแกะจะกลายเป็นราชสีห์...
Luther
Full Member

คะแนน 3

« ตอบ #24 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2008, 12:25:57 PM »

ไม่ผิดครับ

ลูกพระบิดาตานี
Zeus-รักในหลวง
อะฮู้.....ไฮยีน่าก็เป็นแมวนะคราบบบ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 817

I'm going to make him an offer that he can't refus

« ตอบ #25 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2008, 01:09:13 PM »

ปืนพกสั้นเก็บไว้ในกระเป๋าติดตัว (กระเป๋าอีกใบที่ไม่ใช้เป้) ครับ สะดวกสุด ไปแบบนี้เคยเจอกรณีเดียว มีเจ้าหน้าที่นำทางไปด้วย จนท.แบกลูกซองไป พ่อผมเอาปืนยัดกระเป๋า ตอนนอนก็นอนในถ่ำ  ตัดเอาไม้ไผ่มาหุ่งข้าว จนท.ออกไปเก็บของแกล้มน้ำพริกตาแดง ไข่เค็ม ที่คณะเตรียมไป กินกันตุ้ย ๆ ครับ เสือไม่กลัว ช้างไม่มี ทริปนั้นกลัวงูมานอนเป็นเพื่อน กับลิงมาลักของกิน ครับ Grin

“A fear of weapons is a sign of retarded sexual and
emotional maturity.”
- Sigmund Freud

“ความกลัวอาวุธคือสัญญาณของความถดถอยทางเพศและวุฒิภาวะทางอารมณ์”
- ซิกมุนด์ ฟรอยด์
C.J. - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 314

ขอ...นัดเดียว

« ตอบ #26 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2008, 02:04:47 PM »

บอกไม่ถูก....เพราะเคยเอาแต่ปืนยาวไป...

เห็นพวกที่เอาปืนสั้นไป...มักใส่ย่าม....

ปืนสั้นพกให้เห็น...ผมว่าอันตรายมากกว่าไม่มีปืน...ครับ

ธรรมของสัตบุรุษ

๑. ธัมมัญญุตา - รู้จักเหตุ ๒. อัตตัญญุตา - รู้จักผล ๓. อัตตัญญุตา - รู้จักตน ๔. มัตตัญญุตา - รู้ประมาณ ๕. กาลัญญุตา - รู้จักกาล ๖. ปริสัญญญุตา - รู้จักประชุมชน ๗. ปุคคลปโรปรัญญุตา - รู้จักเลือกบุคคล

http://www.dopaservice.com/eservice/content.do?ctm_id=gun&function=document&gro
AI.MAKER
สู้เพื่อลูก!!!!ปืน
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 65

อัตตนา โจทยัตตานัง

« ตอบ #27 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2008, 03:59:15 PM »

สงสัยผมจะเข้าแต่ป่าที่เป็น อุทยานแห่งชาติจนเคยตัว เลยบอกว่าผิดกฎหมายครับ พาปืนระหว่างทางไปกลับก่อนเข้าป่าก็ผิด เลยเขียนสรุปสั้นๆว่า ผิดกฎหมายครับ  ไหว้

ตอนหลังถ้าจะเดินป่าเอาสนุกจะไม่ถ่ายรูป พกแต่กล้องดิจิตอลคอมเพ็คกันน้ำตัวเล็กตัวเดียวพอ เข้าป่าลึกๆ แบบเป็นอาทิตย์อย่างผมหอบอุปกรณ์กล้องพะรุงพะรังไป ทรมานมากกว่าสนุกครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 24, 2008, 04:05:58 PM โดย AI.MAKER » บันทึกการเข้า

NUTAPHOL
รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 544

« ตอบ #28 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2008, 04:25:05 PM »

ผมใส่กระเป๋าคาดเอวครับหาขนาดให้ใหญ่พอเหมาะเอาแบบหยิบใช้ออกมาได้สะดวกๆครับ    คาดเอวไปไหนมาไหนก็ไม่เป็นที่สังเกตุของผู้อื่น   ใส่กล่องแว่นบ้างกระเป๋าเงินบ้าง   บางทีก็ใส่กล้องดิจิตอลคอมแพกตัวเล้กไปด้วย    รวมแล้วทั้งปืน  ทั้งกล้องดิจิตอล  กระเป๋าเงิน  กล่องแว่นตา  อยู่ในกระเป๋าคาดเอวหมดครับ... Grin Grin Grin
SIN_JUNG
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 35

« ตอบ #29 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2008, 12:57:26 PM »

ผมว่ากระเป๋าคาดเอว หรือ แทคตอคอล คนทั่วไปมองคงพอรู้นะครับว่ามีปืนและของสำคัญอยู่ เนื่องจากเป็นที่นิยมแพร่หลายมาก และวัตถุประสงค์การสร้างกระเป๋าก็มาในลักษณะนี้ครับ  เข้าป่าทั่วไปไม่ไกลผมจะใส่ในกระเป๋าสะพายเฉียงใบขนาดกลางๆ ครับ (ซองคาดเอวใช้เฉพาะเข้าป่าลึกที่ไม่ค่อยมีผู้คนเข้าครับ).....
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์