เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 27, 2024, 05:24:17 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ลิ้นmagazineลูกซองไม่เด่ง ฝืด ค้าง มาดูวิธีซ่อมกัน  (อ่าน 3703 ครั้ง)
แมวบ้า(น)
Sky is the limit, so do with it what you can
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 84

เช้าไดร์ฟ บ่ายชิพท์ เย็นพัตท์ สักวันเราจะเป็นโปร

« เมื่อ: มิถุนายน 24, 2008, 06:04:04 PM »

เมื่อวันอาทิตย์มีรุ่นพี่ท่านนึงนำมาให้ช่วยซ่อม หลังจากใช้งานแข่งไป4matchลิ้นแม๊กฝืดจนค้างไม่ป้อนลูก ป้อนติดขัด
ส่งไปซ่อมแล้วแต่เมื่อส่งกลับมาก็เหมือนเดิมติดขัดเหมือนเดิม  Undecided
มาดูกันครับว่าจะซ่อมอย่างไรดี
รูปแรกเป็นอาการลิ้นค้างไม่ยอมดันออกจนสุดฝืดมากครับ ที่เห็นในรูปคือค้างอยู่ด้านในครับ

มองหาวิธีเปิดก็มีวิธีเดียวคือบิดเกลียวออก แต่ว่า...........เกลียวถูกหยอดกาวล๊อคหรือจำพวกอีพอกซี่ไว้  อ๋อย

ครั้นจะแช่น้ำยาลิ้นพลาสติกคงละลายซะก่อน อืมม....อย่างนี้ก็ต้องนวดกันหน่อยล่ะ
จะเสียสวยก็ต้องยอมดีกว่าของราคาเป็นหมื่นแต่ใช้ไม่ได้ มันต้องนวดด้วยค้อนแบบนี้  คิก คิก

ผิวถลอกปอกเปิดไปหมด

เห้ออ.....บิดออกมาได้ซะที ลิ้นยังค้างอยู่เลย  ขำก๊าก

ต้องเอาท่อมาช่วยส่งอีกฝั่งเผื่อดันออกมา

พอเอาสปริงค์ในออกแล้วลองยัดดู โอ้วววว ฝืดแบบนี้แรงสปริงค์ไม่มีทางดันสุดเลย  ตกใจหน้าซีด

ลองยัดผ้าทำความสะอาดด้านในดูซะหน่อย

ไหงมันแดงเถือกขนาดนี้เนี่ย  ตกใจ ..... แสดงว่าprocessการปิดผิวอโนไดซ์ไม่สมบูรณ์ สีเลยซึมออกมาพร้อมกับน้ำมันหล่อลื่น

ลิ้นแม๊กเจ้าปัญหา

ปัญหาเกิดจากขอบตรงนี้ครับ เป็นขุยทำให้ฝืดและฟิตหลอดอลูมิเนียม ขัดแต่งขอบด้วยกระดาษทรายเบอร์600ก่อนแล้วเก็บงานด้วยเบอร์1000 ก็เรียบร้อยลื่นปื๊ดๆ  Grin

จากนั้นก็ประกอบกลับให้เสร็จเรียบร้อย เท่านี้ก็ใช้งานได้ดีเหมือนเดิมแล้วครับ
ปล. ข้อเสียที่พบเจอ (ความเห็นส่วนตัว)
1. process anodize ในการปิดผิวไม่สมบูรณ์ สีย้อมละลายออกมากับน้ำมันหล่อลื่น ก็แค่เลอะมือไม่น่ามีปัญหาอะไร
2. หยอดกาวล๊อคเกลียวไว้ ทำให้บำรุงรักษาไม่ได้ ถ้าเศษทรายเศษดินเข้าไปปนกับน้ำมันด้านในก็จบกัน
3. ลิ้นแม๊ก เท่าที่ขัดถู เศษขุยมีลักษณะฝืดเหนียวคล้ายไขเทียน และจากการที่เอาเศษที่ขัดออกมาไปลองเผาดู ก็มีกลิ่นคล้ายเทียน
เดาว่าน่าจะทำมาจากเนื้อ HDPE ถ้าจะให้ดีควรเปลี่ยนลิ้นเป็น superlean หรือ teflon น่าจะดีกว่ามากเพราะเนื้อมีลักษณะลื่นและทนทาน

หมายเหตุ: แก้ไขเรื่อง process anodize
มาคิดอีกทีนึง ที่มีสีเลอะออกมาคิดว่าไม่น่าใช่เรื่องของกระบวนการปิดผิวครับ
น่าจะเกิดจากสปริงค์ด้านในขูดเข้ากับผิวด้านในจนลอกออกมาเป็นผงเล็กๆครับ
ต้องขออภัยด้วยครับ  ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 24, 2008, 07:52:38 PM โดย แมวบ้า » บันทึกการเข้า

CrazyCat CrazyGlock CrazyDog ^v^
แมว 084-128-9257

V for Vendetta
โป้ง*กันบอย - รักในหลวง
YOU'LL NEVER WALK ALONE
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1629

คนฮัก เต้าผืนหนัง........คนจัง เต้าผืนสาด

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2008, 06:47:09 PM »

แจ๋มมากๆ.....เลยคุณพร้อม

แบบนี้เจ๊แกรักตายเลย...........ยอดมากครับ

yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2008, 06:47:38 PM »

สาเหตุเป็นอย่างนี้ นี่เอง
ขอบคุณครับ

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
Audy452 ♥ รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1180

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2008, 07:18:37 PM »

เยี่ยมมากครับน้าแมว....ขอบคุณครับ

Choro - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 214

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2008, 07:38:29 PM »

ขอบคุณครับ  ไหว้ ไหว้

สุดท้ายชีวิตไม่ขอรวย ขอแค่ไม่ป่วยก็พอแล้ว
worth
Hero Member

คะแนน 474

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2008, 09:01:36 PM »

ถ้าใช้ค้อน ครส.(ค้อนไร้แรงสะท้อน)น่าจะเนียนนะครับ... ไหว้ขอบคุณครับที่แบ่งปันความรู้ Grin

รักเธอ....ประเทศไทย
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2008, 10:41:06 PM »

ท่านแมวเก่งจริงๆครับ...

ผมคิดว่าจะถอดออกมาไม่ได้เสียอีก...Cheesy
NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2008, 10:51:28 PM »

เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม

ozero++รักในหลวงมากค่ะ++
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1287

มารยาท...มีให้รักษา

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2008, 11:00:47 PM »

ค่าซ่อมเป็นรีฯ1แบน คิก คิก

เข้ามากด like กันได้นะคะ http://www.facebook.com/OAroi
และ https://www.facebook.com/SiaAke
น้าพงษ์...รักในหลวง
1911ต้อง.โค้ลท์.ที่เหลือคือก๊อปปี้.ลอกพี่.มะขิ่นครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 508

« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2008, 07:21:22 AM »

..เยี่ยมครับ.... เยี่ยม

...ประเทศไทย.ไม่ใช่ที่สำหรับใครที่จะมา.ฝึกงาน...
passado
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 15

« ตอบ #10 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2008, 08:35:26 AM »

เยี่ยม
Chaokunn 30
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 7

« ตอบ #11 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2008, 09:20:07 AM »

เยี่ยมครับ เยี่ยม

อย่า อยู่ อย่าง อยาก...
แมวบ้า(น)
Sky is the limit, so do with it what you can
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 84

เช้าไดร์ฟ บ่ายชิพท์ เย็นพัตท์ สักวันเราจะเป็นโปร

« ตอบ #12 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2008, 10:25:04 AM »

แจ๋มมากๆ.....เลยคุณพร้อม

แบบนี้เจ๊แกรักตายเลย...........ยอดมากครับ

ผมไม่นอกใจพี่โป้งหลอกน่า  ขำก๊าก

ท่านแมวเก่งจริงๆครับ...

ผมคิดว่าจะถอดออกมาไม่ได้เสียอีก...Cheesy

ตอนแรกก็ไม่คิดว่าจะถอดออกเหมือนกันครับ เพราะเห็นกาวที่อยู่ในเกลียวแล้วทีแรกว่าจะหั่นเลยด้วยซ้ำครับ
เจ๊เค้าบอกว่าซนได้ตามสบาย  คิก คิก เสร็จเรา  คิก คิก
ก็เลยลองนวดให้กาวแตกดูครับ เท่าที่ลองบางหลอดก็ต้องนวดเยอะเลยเยินตามภาพครับ
แต่บางหลอดเคาะเปรี้ยงเดียว กาวก็แตกแล้วครับ  Cheesy

ค่าซ่อมเป็นรีฯ1แบน คิก คิก
อย่าลืมข้อแม้ล่ะ ว่าต้องมานั่งกินด้วยกันน๊ะ  น้ำลายหก

ถ้าใช้ค้อน ครส.(ค้อนไร้แรงสะท้อน)น่าจะเนียนนะครับ... ไหว้ขอบคุณครับที่แบ่งปันความรู้ Grin

ขอบคุณครับผม  ไหว้ รบกวนสอบถามหน่อยครับว่าค้อน ครส. เป็นอย่างไรหรือครับ ผมไม่ทราบจริงๆ เคยใช้แต่ค้อนยางกับค้อนเหล็กธรรมดาอ๊ะครับ  Embarrassed

สาเหตุเป็นอย่างนี้ นี่เอง
ขอบคุณครับ

เยี่ยมมากครับน้าแมว....ขอบคุณครับ
ขอบคุณครับ  ไหว้ ไหว้
เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม
..เยี่ยมครับ.... เยี่ยม
เยี่ยม
เยี่ยมครับ เยี่ยม

ไหว้ ขอบคุณครับผม  ไหว้

CrazyCat CrazyGlock CrazyDog ^v^

STeelShoTS
Mossy Oak Duck Blind
Hero Member

คะแนน 534

If you heard my shot. You were not the target.

« ตอบ #13 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2008, 10:50:45 AM »

ค้อนไร้แรงสะท้อน  (Non-rebound  Mallet)  เป็นค้อนยางหรือพลาสติกเวลาตอกจะไม่สะท้านมือ เพราะส่วนหัวจะใส่ทรายหรือเม็ดวัสดุซับแรงไว้ภายใน
  ...คุณ worth แนะนำให้ใช้ค้อนแบบ ครส. เพราะเวลาตอกชิ้นงานจะไม่เยิน และไม่เหนื่อยแรงมาก....

Natural resources is sufficient for human's need,but not for human's greed
แมวบ้า(น)
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 84

« ตอบ #14 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2008, 10:58:26 AM »

ค้อนไร้แรงสะท้อน  (Non-rebound  Mallet)  เป็นค้อนยางหรือพลาสติกเวลาตอกจะไม่สะท้านมือ เพราะส่วนหัวจะใส่ทรายหรือเม็ดวัสดุซับแรงไว้ภายใน
  ...คุณ worth แนะนำให้ใช้ค้อนแบบ ครส. เพราะเวลาตอกชิ้นงานจะไม่เยิน และไม่เหนื่อยแรงมาก....

ขอบพระคุณครับ  เยี่ยม
ผมมีค้อนยางเหมือนกันครับ(ของถูกๆหัวดำๆครับ) แต่มันหัวโตเหลือเกินเน้นจุดimpactยากมาก กลัวจะทำส่วนอื่นบี้แล้วจะพาลทำให้ของเสียครับ
เลยเลือกใช้ค้อนเหล็กเพราะเลือกจุดimpactง่ายดีครับ  Cheesy
สงสัยต้องหาซื้อค้อนดีๆมาใช้ซะแล้ว  Cheesy ขอบคุณครับ  ไหว้

หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์