เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 27, 2024, 05:20:46 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 3 4 5 [6]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: วิธีการประหารชีวิตในสมัยกรุงศรีอยุธยา  (อ่าน 16574 ครั้ง)
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #75 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2008, 03:44:32 PM »

ตาสว่างแล้วครับ  ขอบคุณ จขกท.

การปกครองที่กดขี่ในอดีต  จำต้องพัฒนาไป  การฆ่าแบบทรมานเช่นนี้เพื่อข่มขวัญผู้ใต้ปกครอง จึงล้มหายตายไปกับอดีต

ปัจจุบันเราจึงมีศาลถึง 3ศาลให้ต่อสู้  เรามีโทษทัณท์ที่เหมาะสมกับการกระทำผิด  

จึงมิจำเป็นต้องใช้การทรมานและข่มขู่เหมือนในอดีตอีกต่อไป  เพราะได้พิสูจน์แล้วว่ามันไม่สำเร็จมีแต่จะสร้างกระแสต่อต้าน  

เขาเปลี่ยนระบบศาลตอนไหน และมีกระแสต่อต้านอะไรบ้างครับ?

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #76 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2008, 04:23:54 PM »

ตาสว่างแล้วครับ  ขอบคุณ จขกท.

การปกครองที่กดขี่ในอดีต  จำต้องพัฒนาไป  การฆ่าแบบทรมานเช่นนี้เพื่อข่มขวัญผู้ใต้ปกครอง จึงล้มหายตายไปกับอดีต

ปัจจุบันเราจึงมีศาลถึง 3ศาลให้ต่อสู้  เรามีโทษทัณท์ที่เหมาะสมกับการกระทำผิด  

จึงมิจำเป็นต้องใช้การทรมานและข่มขู่เหมือนในอดีตอีกต่อไป  เพราะได้พิสูจน์แล้วว่ามันไม่สำเร็จมีแต่จะสร้างกระแสต่อต้าน  
เอาสมัยโบราณ มาปนกับสมัยปัจจุบัน..............ไม่เข้ากันหรอกครับ................สถานการณ์และสังคมมันไม่เหมือนกัน..........

สมัยโบราณ มีวิธีการในสมัยนั้นๆ ไม่เหมือนปัจจุบันแน่นอน

เขาถึงเรียกคนละสมัยกัน.........

ถ้าอยากรู้ว่าสมัยโบราณกดขี่มากน้อยแค่ไหน ก็ต้องไปเกิดในสมัยนั้น...........ข้อมูลที่ได้คือการบันทึกทางประวัติศาสตร์และตำนาน..........

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
ทัดมาลา ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป
มืออ่อน หมัดแข็ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 857

เตสาหัง สิรสา ปาเท วันทามิ ปุริสุตตเม

« ตอบ #77 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2008, 04:32:27 PM »

อีกมุมมองให้พิจารณาครับ

จากที่เคยสัมผัสรัฐอิสลามบางแห่ง

กฎหมายอิสลาม หนักหนา รุนแรงกว่ากฎพระไอยการเราอีกครับ

และยังบังคับใช้อยู่ในหลายสิบรัฐในปัจจุบัน........

แต่บ้านเมืองเขากลับปลอดจากภัยรายวันยิ่งกว่าประเทศอิสระหลายๆแห่ง

ไม่พูดเรื่องความแตกต่างทางเชื้อชาติและการแบ่งแยกดินแดนนะครับ

พูดถึงภัยในการใช้ชีวิตประจำวัน.....

การขโมย ปล้น ฆ่า ข่มขืน แทบไม่ปรากฎให้เห็น.............

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า
เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป

ลูกหลานเหลนโหลนภายหน้า จะได้มีพสุธาอาศัย
อนาคตจะต้องมีประเทศไทย มิยอมให้ผู้ใดมาทำลาย
น้าพงษ์...รักในหลวง
1911ต้อง.โค้ลท์.ที่เหลือคือก๊อปปี้.ลอกพี่.มะขิ่นครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 508

« ตอบ #78 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2008, 04:39:36 PM »

ตกใจ...โห....แต่ละอย่างน่ากลัวมากๆครับ....

...ประเทศไทย.ไม่ใช่ที่สำหรับใครที่จะมา.ฝึกงาน...
NatthaphoN_
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

https://lh5.googleusercontent.com/-3fxkffwgtBc/AAA

« ตอบ #79 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2008, 04:54:15 PM »

ตกใจ...โห....แต่ละอย่างน่ากลัวมากๆครับ....
นึกว่าน่าลอง Grin Grin Grin
Firing Pin
Full Member

คะแนน 27

« ตอบ #80 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2008, 04:54:46 PM »

อ่านดูแล้วขนลุกครับ ดีนะไม่มีภาพประกอบ ผมเป็นคนขวัญอ่อนครับ ตกใจ
แต่สมัยนี้ก็น่ากลัวใช่ย่อยครับ เอาไฟช็อตไข่ งี้  โดนไปแม้ไม่ตายก็ครางจนคางเหลืองแหล่ะครับ ตกใจหน้าซีด
แจ็ค
"กำบ่มีอย่าไปอู้...กำบ่ฮู้อย่าได้จ๋า"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 461

« ตอบ #81 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2008, 06:04:10 PM »

..... บัดเดี๋ยวนี้  เยาวชนผู้โหดเหี้ยมเกินอายุและวัย  ยังต้องปิดบังหน้าตาเลยครับ  ไม่เช่นนั้นพวกสิทธิมนุษยชน ... เอาตายเลยครับผม .....

... เมื่อความกลัวถึงขีดสุด  มันจะเกิดเป็นความกล้าที่บ้าบิ่น ...
Charoon รักในหลวงครับ
ลิขิตฟ้า หรือจะสู้มานะตน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1044

เจ็บแล้วจำคือคน เจ็บแล้วทนคือคนรักกัน

« ตอบ #82 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2008, 08:29:07 PM »

อ่านแล้ว ก็เข้านอน  ฝันร้ายทั้งคื่นครับ  พี่น้อง ไม่กล้าอ่านและเล่าให้ฟังเลยอีกเลยครับ  หนูขวัญอ่อน ค่ะ

"สิ่งที่ควรทำคือความดี สิ่งที่ควรมีคื่อคุณธรรม สิ่งที่ควรจำคือผู้มีrระคุณ"
m620- รักในหลวง
Sr. Member

คะแนน 67

« ตอบ #83 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2008, 08:49:47 AM »

ในส่วนที่ร่วมสมัยอยุธยานั่นฝรั่งทำเป็นกฎหมายพอๆ กันเลยครับ ป่าวร้องประจานด้วย ของอังกฤษ ศพจะแขวนประจานที่เทาเวอร์ ฮิล นอก เทาเวอร์ออฟลอนดอน บางครั้งก็ที่ ไทเบอร์น คือตรงมาเบิล อาช มุมสวนไฮ ปาร์ค หัวถนนออกซ์ฟอร์ด แหล่งช้อปปิ้งนี่แหละครับ เคยเอาพวกกบฎแขวนประจานหมื่นกว่าศพ

ที่จริงตามระเบียบของเกสตาโปเขาก็มีระเบียบรองรับเป็นเรื่องเป็นราวครับ
ขอบคุณครับ
R2D2
ท้าเยาะเย้ยทุกข์ยากขวากหนามลำเค็ญ
Hero Member

คะแนน 366

« ตอบ #84 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2008, 01:57:45 PM »

จากพจนานุกรมฉบับมติชน 
ปรัน : เอาของใหญ่กระแทกหรือดันเข้าไปในช่องเล็ก,ยัด,ตะบัน (มักใช้เป็นคำด่า) เช่น คนผู้หญิงแพรษยาร่วมประเวณีด้วยชาย 2 คนในเวลาเดียว เป็นต้น โทษหลวงให้เอาหญิงขึ้นบนขาหยั่ง ให้ม้าปรันเอานั้น (อักขราภิธานศรับ)

ฮิวโก้
Hero Member

คะแนน 118

« ตอบ #85 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2008, 11:15:48 AM »

ความคิดเห็นส่วนตัวครับ

นักการเมืองไทย..ถ้าจับได้ว่าโกหก..หนีไม่ออก...ให้เอาตะหลิวหรือ..ทัฟพี..ตีปากจนกว่าเลือดจะกลบปากครับ แบร่

อย่าคิดว่าตัวเองเก่ง...ยังมีคนที่เก่งกว่าเรานักะติ๊ Club ขยับจะยิงแต่รักจริงนะ อึ๊บๆ
หน้า: 1 ... 3 4 5 [6]
  พิมพ์