เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 28, 2024, 10:29:41 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 6 7 8 [9] 10
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนสอบถามเรื่องการใช้อาวุธปืนยิงสัตว์  (อ่าน 42270 ครั้ง)
bee990
Full Member

คะแนน 2

วิศกรมือเลอะ

« ตอบ #120 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2008, 11:49:47 AM »

เลอะเทอะแล้วท่าน......  Tongue
[/quote]
เห็นคำขวัญของจังหวัดด้านล่าง เหมือนว่าเราคงอยู่จังหวัดเดียวกันครับพี่ Smiley
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 01, 2008, 11:51:33 AM โดย bee990 » บันทึกการเข้า

เรารักในหลวง
Guy234
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #121 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2008, 12:15:31 PM »

แถวบ้านผม มีแต่ใช้ .22 cz ยิงหมูป่า ส่วนมากติดกล้อง ลูก ซีซีไอหัวตะกั่วธรรมดานี่และนัดเดียวที่หัวจอด  ผมชอบเที่ยวป่ามากๆ อากาศสดชื่นมาก เดินประมาณ 30 กิโล เข้าไปในป่าลึก จะมีกระท่อมสร้างไว้พักนอน บนที่โล่งประมาณ 1 ไร่  กระรอก  ไก่  เม่น  นิ่ม  อีเห็น  เก้ง  หมู  เลียงผา  หมี  (และมีฝูงวัวและควายชาวบ้านปล่อยไว้ในป่าลึก จะติดกระดิ่งห้อยคอ) บางครังมีเสือกินมั่งแต่น้อย
Guy234
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #122 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2008, 12:25:08 PM »

แถวบ้านผม หมู เก้ง เลียงผา ชาวบ้านพัฒนาแล้วจากอีแก็ป เป็น cz .22 ลูก ซีซีไอ ธรรมดานีและเข้าบอกหัวนัดเดียวจอดครับ ผมชอบเที่ยวป่า  อากาศสุดบรรยาย หายใจเต็มปอด หน้าร้อนยังหนาวเลยครับ ขาไปสนุก ขากลับแทบตายแต่ขอโทษไม่เข็ดครับ ผมไปมาประมาณ 5 เที่ยวครับ คนมีกรรมชอบทำบาป  ดีชั่วรู้หมด แต่ก็อดไม่ได้ นั่นและครับยอมรับความจริง
Guy234
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #123 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2008, 12:54:13 PM »

คนใจมันรัก  ดีชั่วรู้หมด แต่ก็อดไมได้
Guy234
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #124 เมื่อ: กันยายน 13, 2008, 08:24:01 PM »

แถวบ้านแฟนผมตอนนี้ เปลี่ยนจากอีแก็ป เป็น ลูกซองเดี่ยวหักลำและ  452 .22 เก็บหมดตั้งแต่นก กระรอก หมูป่า ข้างบ้านยิงหมู่ป่า.22 มาขายหลายตัวแล้ว เข้าชอบใช้ลูก ซีซีไอหัวดำ บอกยิงหัวไม่เคยเห็นวิ่งเลย
ภูปทุม-รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 89

« ตอบ #125 เมื่อ: กันยายน 13, 2008, 09:03:30 PM »

ร่วมชื่นชมครับ พกกล้องยิงหมู มีคุณค่ามากเลยครับ  เยี่ยม

จะแน่วแน่แก้ไขในสิ่งผิด
.
กระป๋องแป้ง
Full Member

คะแนน 9

« ตอบ #126 เมื่อ: กันยายน 14, 2008, 11:12:55 AM »

ขออนุญาตแสดงความคิดเห็นนะครับ...(ส่วนตัวนะครับ..)
4. สัตว์จำพวกหมูป่ามีอันตรายมากหรือเปล่าครับ จะต้องระวังอะไรบ้าง
5. การล่าสัตว์ที่พวกเราไปกันเป็นกลุ่มๆ ต้องระวังอะไรบ้าง
   ฟังมาเหมือนกันนะครับหมูป่าหากโดนปืนแล้วถ้าเป็นตัวผู้ขนาดที่พอสมควรเมื่อมันไม่ตายมันจะวิ่งเข้าใส่ทุกสิ่ง...สุนัขที่เราพาไป..หรือคนด้วย...การล้าสัตว์เป็นกลุ่มๆ..อันตรายมากๆ...การที่เรามีปืนที่มีประสิทธิภาพ.223ไม่ไช่เราจะปลอดภัยนะครับ...อันตรายมากๆสำหรับพี่ที่ไม่เคยไปทำในสิ่งนี้..หากเราไปกันสัก 5 คนนี้เราไม่อาจรู้ได้เลยว่าใครเป็นคนเช่นไร...ยิงปืนรูปแบบได..บางคนสัตว์วิ่งผ่านยิงเลย..อยางขาดประสบการณ์...อันตรายถึงชีวิต..หากเป็นผมไม่แนะนำให้ที่เข้าร่วมนะครับ..แต่ถ้าเป็นการซุ่มบนที่สูงละ OK น่าไปได้อยู่..แต่หากเป็นการซุ่มที่สูง.หลายทีมก็อันตรายเช่นกันนะพี่...การเคลื่อนที่การนัดพบการกลับ..ต้องระวัง...223 ยิงกลางวัน..สัตว์กินน้ำ..หลายๆอย่างที่เห็นได้ชัด.OK .แต่ส่วนใหญ่ใช้ลูกซองครับ..ล่าสัตว์.ถ้าทีมใหญ่มากอันตราย.เกิน 4 คน.ตัวผมคิดเองว่านะจะอันตราย...เมื่อก่อนผมเคยยิง...เพื่อนอยู่ห่างผั่งตรงข้ามสำห้วยประมาณ 10 เมตร ผมอยู่เยื้องเลยไปประมาณ5-6 เมตร ผมคิดว่าระยะยิงคงไม่มีปัญหา...ผมดูเพื่อนและเป้าหมายในระยะที่คิดว่าปลอดภัย..ผมยกปืนขึ้นแล้วยิงทันที่กระสุนมีหลายเม็ด...โดนพุ่มไม้..จะทำให้กระสุนเบี่ยงเบนไปบ้างนะครับ..โดนเนินดินฝันตรงข้ามประมาณ..3-4 เมตร.ผมใจหายเพื่อนมันก็บอกใจหายเช่นกัน..นะครับ...การยิงเราไม่ได้ยิงเป้ากระดาษหรือ.เป็นการยิงปลาช่อน..ที่ต้องนิ่งๆและต้องใจเย็น..ทีมที่เราไปด้วยนะอันตรายมากๆนะครับพี่..ไหนจะอันตรายอื่นๆอีกมากมาย..ลื่นลำห้วยปืนลั่นก็มี..หากพี่มีความจำเป็นที่ต้องไปจริงๆนะครับ..ควรไปกับคนที่มั่งใจเท่านั้น.การเดิน...ระยะ..การถือปืนด้วย..บางคนชอบจับปืนตรงกลางมือเดียวเดินในป่าอันตรายนะครับ..อาจมีไม้เกี่ยวปืนลั่นโดนเพื่อนได้..บางคนก็ไม่ได้ใช้ปืนตัวเองก็มีนะครับ..เช่นพี่มี 2 กระบอก มีชาวไร่ที่เป็นเพื่อนของเพื่อนนะเอาให้ยืมปืนจะได้ไปด้วยกันนะ..ก็อันตรายอีกนะแหละ...
tawantok-รักในหลวง
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 25

« ตอบ #127 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2009, 03:41:01 PM »

ยิงที่แนวสันหลังนะ  ปืนไรก็อยู่แต่ไม่ตายนะต้องซ้ำ....ไม่ว่าสันนอกหรือในเจอไปเม็ดเดียวเดี้ยงทุกตัว
มันจะเดินไม่ได้ พรานล่ากระทิงสมัยก่อนเคยเล่าให้ฟัง  ได้ผลหรือเปล่าไม่รู้
Chayanin-We love the king
ฟ้าสว่างสดใสไร้มลทิน เพียงเมฆินบังเบียดเสนียดฟ้า แกว่งยางยูงปัดป้องท้องนภา ผู้แก่กล้าโปรดอย่าว่าตัวข้าเลย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 62

« ตอบ #128 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2009, 04:31:45 PM »

หมูป่าชอบขุดหัวมัน มากิน  จนไร่มันเสียหาย  ดูแล้วไม่สบายตา

ไม่อยากเป็นมะเร็ง   ก็ใช่ว่าต้องเป็นโรคหัวใจ
สุขภาพดีเป็นเรื่องไม่ยาก
สุขภาพที่ดีของประเทศไทย   อยู่ที่สภาวะปราศจากโรคร้าย
ไม่ใช่อยู่ที่ต้องเลือกระหว่าง  มะเร็ง  กับ โรคหัวใจ
Tertarua
Newbie
*

คะแนน 3

« ตอบ #129 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2009, 08:55:03 PM »

เข้าป่า    อย่าลืมเน้อ.....ป่าเล็ก ป่าน้อย ห้วยหนองคลองบึง ป่าใหญ่
                    เจ้าที่  เจ้าทาง   เจ้าของ เจ้าป่า เจ้าเขา   เขามีจิรง
  ต้องบอก ต้องกล่าว........มันเป็น  ทำเอง รู้เอง  บอกใคร เขาก็ไม่เชื่อ เพราะมันเป็นประสบการณ์ ต้องทำเอง  รู้เอง
     จะกิน นอน ขับถ่าย พูดจา    ต้องสำรวม  คล้ายๆ เขารู้เราตลอดเวลา
                        จะยิงต้องขอ.... ถ้าบอกเขา  ไม่น่าได้ก็ได้..ไม่น่าเชื่อก็ต้องเชื่อจาก  ทำเอง  รู้เอง บอกใครเขาก็ไม่เชื่อ
     อย่าลืมเด้อ      เข้าป่าควรจะมี่ธูป......ไปด้วย  จุดบอกกล่าว  สองดอก  ถวายข้าว น้ำ   ตามสมควร แล้วดีเอง
          รุ่นๆ  หนุ่มๆ อาจไม่เป็นไร     เพราะยังมีบุญเก่าอยู่ เยอะ..พออายุมาก  กรรมชักจะตามทันบุญ     จะเผลอไผลได้ง่าย
ก็บอกกล่าว  ตามควร    เพราะเชื่อเป็นส่วนตัว   เจ้าที่ เขามีจิรง......

maekrasa
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #130 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2009, 11:50:44 AM »

ลูกซองเดี่ยว (ลูกเก้า) ยิงหมูป่าขนาดใหญ่ๆได้สบาย และน่าจะวางใจได้กว่า .22 มาก ทางที่ดี ขัดห้างทำซุ้มบังไพรสูงซัก 2-3 เมตร เลือกยิงที่สันคอตรงข้อต่อก้านคอ รับรองจอดทุกตัว ต่อให้เป็นกระัทิงถึกๆ ก็ไม่รอดครับ  การยิงหมูป่าหากไม่อยู่บนห้าง ห้ามยิงตรงๆ ตรงหน้า เพราะมันจะสวนควันปืนทันที ถ้าหากยิงไม่อยู่ พรานใหญ่ๆ ยังบอกว่าหมูป่าเจ็บน่ากลัวกว่าเสือหรือกระทิงซะอีก อันนี้ผมเคยได้ยินมามาก มันเป็นสัญชาตญาณสัตว์ป่า ที่จะสู้เพราะเข้าตาจน แม้แต่เก้งตัวเล็กๆ บาดเจ็บเพราะถูกปืน ยังฟัดนายพรานที่จะเข้าไปจับซะจมเขี้ยวเหวอะหวะไปทั้งตัว ถ้าท่านเจอหมูเจ็บกับลูกซองเดี่ยวในมือ ก็ต้องถือว่าวัดดวงครับ
@Ten
Full Member

คะแนน 29

« ตอบ #131 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2009, 03:30:40 PM »

สูงเข้าไว้แล้วจะไม่เกิดอันตรายกับตัวเอง   หมูฝูงตัวไม่โตลูกซอง โอโอบัคก็เหลือเฟือครับ  223 เอาไว้กดหมูโทนใหญ่ๆดีกว่า

ปล.ที่ไหนไม่บอก แปดปีที่แล้ว ชาวบ้านโดน หมูโทนขวิดไส้ไหล เย็บ68 เข็ม แต่ไม่ตาย  ตกใจ พวกผมออกตาม เชื่อหรือไม่ก็ตาม มันไม่กลัวคนนะครับ นัยว่าเคยโดนยิงมานับครั้งไม่ถ้วน  ลูกโดดสามนัดแค่กลิ้งแล้วลุกเดินหนี  ชาวบ้านว่ามันเขี้ยวตัน อีกอาทิตย์ต่อมาอดีตคอมมิวนิสต์เอาอาร์ก้าไปแล้วชวนผมไปด้วย เดินไปครึ่งวันไปเจอมันใต้ต้นมะเดื่อกลางป่า
แกก็กดเอาซะ ร้อยพวงจากก้นทะลุหน้าอกคาที่เลย  ผมตรวจดูซากมันแล้วก็ถึงได้รู้ว่าที่ยิงมันไม่เข้าก็เพราะหนังมันหนามากขนก็หยาบและแข็ง ลูกปืนฝังอยู่ในหนังเต็มตัวมันไปหมดอย่างกับใส่ชุดเกราะเลย  มิน่ายิงไม่เข้า   หัวเราะร่าน้ำตาริน

มีได้ถ่ายรูปหมูไว้บ้างไหมครับ

รวมลิงค์สำหรับดาวน์โหลด แคตตาล็อก ปืนและกระสุน 2010
http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=78882.0
soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #132 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2009, 05:00:37 PM »

สูงเข้าไว้แล้วจะไม่เกิดอันตรายกับตัวเอง   หมูฝูงตัวไม่โตลูกซอง โอโอบัคก็เหลือเฟือครับ  223 เอาไว้กดหมูโทนใหญ่ๆดีกว่า

ปล.ที่ไหนไม่บอก แปดปีที่แล้ว ชาวบ้านโดน หมูโทนขวิดไส้ไหล เย็บ68 เข็ม แต่ไม่ตาย  ตกใจ พวกผมออกตาม เชื่อหรือไม่ก็ตาม มันไม่กลัวคนนะครับ นัยว่าเคยโดนยิงมานับครั้งไม่ถ้วน  ลูกโดดสามนัดแค่กลิ้งแล้วลุกเดินหนี  ชาวบ้านว่ามันเขี้ยวตัน อีกอาทิตย์ต่อมาอดีตคอมมิวนิสต์เอาอาร์ก้าไปแล้วชวนผมไปด้วย เดินไปครึ่งวันไปเจอมันใต้ต้นมะเดื่อกลางป่า
แกก็กดเอาซะ ร้อยพวงจากก้นทะลุหน้าอกคาที่เลย  ผมตรวจดูซากมันแล้วก็ถึงได้รู้ว่าที่ยิงมันไม่เข้าก็เพราะหนังมันหนามากขนก็หยาบและแข็ง ลูกปืนฝังอยู่ในหนังเต็มตัวมันไปหมดอย่างกับใส่ชุดเกราะเลย  มิน่ายิงไม่เข้า   หัวเราะร่าน้ำตาริน

มีได้ถ่ายรูปหมูไว้บ้างไหมครับ

ไม่ได้ถ่ายไว้หรอกครับ  ผมเข้าป่าไม่เคยพกกล้องถ่ายรูป  มันเกะกะ  อ้อ..ขอแก้ไขครับ ผมเองแหละเป็นคนยิงเพราะตกลงกันแล้วใครเจอยิงทันทีไม่เอาไว้  ส่วนตัวเป็นสัตว์ที่ตัวใหญ่ที่สุดที่ผมล้มครับ  เดี๋ยวนี้ไม่ยิงแล้วเดินไม่ไหว รอกินอย่างเดียว  คิก คิก

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
ลุมพินี08
Hero Member

คะแนน 167

« ตอบ #133 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2009, 05:45:41 PM »

เดือนที่แล้วไปเยี่ยมบ้านที่ใต้ ไปดูรอบสวนยางไปถึงชายป่าเจอรอยตีนหมูป่าเต็มไปหมด ก็เลยหลีกออกด้านข้าง เพราะไม่อยากเผชิญหน้ากับมันทั้งๆที่ในมือถือ 9 MM ติดลูกหัวรูเต็มแม็ก หมูป่ามันชอบไถต้นกล้ายางหัก เจ็บใจแต่ไม่อยากฆ่ามัน ได้แต่ยิงไล่ แต่สองสามวันมันก็มาอีก ผู้รู้ช่วยแนะนำด้วยว่ามีวิธีกันอย่างไร
@Ten
Full Member

คะแนน 29

« ตอบ #134 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2009, 07:50:32 PM »

เข้ามา UP DATE ครับ

ไปมาแล้วครับ ไร่ของเพื่อน (ขออภัยที่มิได้นำภาพมาลง ยังย่อ File ไม่เสร็จ) พร้อมกับลูกซองเดี่ยวไบคาล.......

ผลหรือครับ หมูฝูงเข้ามาจริงๆ แต่เอาเข้าจริงๆ ยิงไม่ลงครับ (ยิงไม่ทันด้วย ไวมากๆ) แต่ละตัวผอมโกรก คิดว่าถ้ายิงได้จะกินมันอร่อยหรือเปล่า  เศร้า

ในฝูงมีลูกหมูอยู่ด้วยลายเหมือนกับแตงไทยเลยครับ เพื่อนที่ไปด้วยกันเลยเปลี่ยนมาถ่ายรูปหมูป่ากันแทนในวันต่อมา ยังบอกกันอีกว่า
ไม่เคยเห็นหมูป่าในธรรมชาติแบบนี้มาก่อนเลย...

เห็นเพื่อนว่าคงจะพยามดักแทน แล้วเลี้ยงมันน่ะครับ น่าจะราคาดี เป็นส่วนรายได้เสริมให้กับคนงานในไร่ด้วย
ตอนนี้ให้คนชำนาญมาทำการดักแล้ว ผลเป็นไงไว้จะมาเล่านะครับ

แต่ของที่เตรียมไปพร้อมกับปืน คือ Nikon D80 + 300 f4 ได้ยิงหลาย Shot ครับ หมด Memory ไปตั้ง 2GB สำหรับการถ่ายภาพสัตว์ป่า
ที่ไปเจอกันครับ ขำก๊าก

ดีแล้วครับ เปลี่ยนจากรัวไก มาเป็นรัวชัตเตอร์ อิอิอิ  กิ๊วก๊าว
ไม่บาปแถมได้ภาพสวยๆด้วย

จะรอดูภาพนะครับ

รวมลิงค์สำหรับดาวน์โหลด แคตตาล็อก ปืนและกระสุน 2010
http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=78882.0
หน้า: 1 ... 6 7 8 [9] 10
  พิมพ์