เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 28, 2024, 12:24:46 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 4 5 6 [7] 8 9 10
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนสอบถามเรื่องการใช้อาวุธปืนยิงสัตว์  (อ่าน 42344 ครั้ง)
Mango
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 13

"รักษาความไม่ประมาทเสมอชีวิต"

« ตอบ #90 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2008, 04:08:41 PM »

ถ้าบ้านเรามีไอ้ตัวเท่านี้นะ...ผมว่าคงมันส์น่าดูเลยไม่รู้ว่าใครจะเป็นคนล่าหรือว่าผู้ถูกล่า
รบกวนสอบถามาสักนิดนะครับ...ไอ้หมูตัวที่อยู่ในภาพนี้มันเป็นหมูป่าจริงๆหรอครับ
ทำให้มันตัวใหญ่กว่าหมูบ้านเราเยอะจัง...หรือว่าของฝรั่งต้องใหญ่กว่าของไทยเสมอ..
Mango
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 13

"รักษาความไม่ประมาทเสมอชีวิต"

« ตอบ #91 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2008, 04:12:22 PM »

อุ๊บซ์....รูปไม่ขึ้น..
sopon7
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 139

« ตอบ #92 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2008, 04:38:04 PM »

เจ้าตัวนี้ถ้าอยู่ป่าบ้านเราจะไม่ใหญ่ครับ เพราะมันจะต้องไปเกิดใหม่นานแล้ววววว  Grin
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #93 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2008, 04:48:37 PM »

รูปตามภาพนี้ มันเป็นพันธุ์หมูบ้าน ที่ถูกปล่อยให้หากินใช้ชีวิตอิสระของมันในป่า
มันไม่ใช่วีระกรรม อะไรหรอกครับ.. เป็นการแสดงความ โง่เขลา
ที่ไม่รู้จักดูให้ดีว่า มันไม่ใช่หมูป่า แล้วไปยิงมัน .. น่าสมเพทมากกว่า ครับ.  Huh

soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #94 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2008, 05:23:47 PM »

เพิ่มเติม....

ลูกซองชัวที่สุด ใช้ลูกเก้านะ หมูป่าไหวมาก ต้องเร็วถึงจะทัน ส่วนใหญ่หมูป่ากลัวคนมาก ถ้าไม่จนมุมมันหนีอย่างเดียว สนับสนุนเพื่อนสมาชิก ต้องเลือกจุดยิง ตรงกลางตัวระหว่างสันหลังกับรักแร้ ตายแน่นอน

.22 LR ได้มาแล้ว เลือกจุดยิง  ศัยกรรมลูกปืน CCI เป็นหัวระเบิดหน่อย ( ผ่าหัวกระสุนสี่แชค)  รูเข้าเล็กนิดเดียว  รูออกเบ่อเร่อ นัดเดียวจอด หนีได้พักเดียว โดนกระดูกจะระเบิดกระจาย  ถ้ายิงอีเห็น กระรอกอยู่อยู่กับที่ทุกนัด ถ้าไม่ศัลยกรรมไม่ค่อยอยู่  หนีไปตายไกล อดได้

เพิ่งเข้าป่ามา  ได้ตะกวด 3 ตัว  อีเห็น  1  ตัว กระรอก  50 กว่าตัว  เล่าสู่กันฟังให้เกิดความอยากเล่นๆ

ถ้าจะแต่งหัวกระสุนแบบนั้นหากไม่ชำนาญจริงๆ   เตรียมตัวโดนสัตว์ป่าสอยได้เลยครับ  แต่งแบบนั้นวิถีกระสนมีโอกาศเบี่ยงเบนสูง   เข้าป่าที่ไหนมาล่ะครับ  ได้มาเยอะเเยะ  ผมเข้าป่าทีไรไม่เคยยิงกระรอกล้างผลาญขนาดนั้นหรอกนะ สี่ห้าตัวก็พอกินถมเถแล้ว  พรานชาวบ้านเขายังไม่ยิงขนาดนั้นเลยครับ  ถ้าสวนมะพร้าวก็ว่าไปอย่าง   Tongue

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
สหายเล็กน้อย
ความรักเป็นเรื่องตลก...อกหักเป็นเรื่องขำ ๆ
Hero Member

คะแนน 2113

...มีแต่ตัวกับหัวใจ... เธอจะรักฉันไหม ... !!!

« ตอบ #95 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2008, 08:30:18 PM »

ลักษณะอย่างหนึ่ง ลูกผู้ชาย อาจมีจุดที่เหมือนกัน ถ้าชอบปืนจะพอใจชอบในเรื่องการผจญภัย ท่องเที่ยว ตามไปด้วย
วิถีของพราน ที่อยู่กิน ต้องแลกชีวิต อยู่กับปืน . จึงอาจเป็นทางเลือกหนึ่งที่อยากผ่านเข้าไป.

ผมถือว่าโชคดี ระดับแถวหน้าที่ ทำบาปไม่ขึ้น .. ทั้งที่ไม่เคยคิดเอาเปรียบสัตว์  เที่ยวป่าแนวนี้
คิดเพียงหวังแต่หมูป่าเท่านั้น.. และก็ไม่เคยยิงได้สักตัว  มีแต่ได้ยิงเเสียงบึ้ม ของปืนแก๊ป และเห็นหญ้าแตกลู่เชิงเขาวิ่งเข้ามาหาแล้ว เบนออกไป

นับแต่ เที่ยวแบบ Off Ro@d  ไม่เคยคิดมีใจเบีัยดเบียนชีวิตสัตว์ป่า อีก
สงสารพวกเขามากด้วยซ้ำ . แต่ถ้ามีโอกาสย้อนเล่า..  ก็จะเล่าเท่าที่ประสบมาครับ  Cheesy

... ขออนุญาตแสดงความคิดเห็น ... เพิ่มเติมสักนิดนะครับ ...

... เรื่องของการท่องเที่ยว ... แบบ Off Ro@d ... หากที่หมายคือป่าใหญ่ ... จะมีแนวโน้มเรื่องกิจกรรมการล่าสูง ... และในเมื่อมีผู้บุกเบิก ... ก็จะมีผู้ตามรอยนั้นเข้าไป ... ผมเลยไม่ค่อยชอบเท่าไหร่ ... ครับ ... อย่างมากก็รถมอเตอร์ไซด์ ... หรือไม่ก็รถไถนาเดินตามพ่วงท้าย ... เอาไปจอดทิ้งไว้แล้วเดินเข้าไป ...  Cheesy Cheesy Cheesy 

... ผืนป่าชายแดน ... แถบที่ผมชอบไปนอนเล่นเรื่อย ๆ ... เกิดกรณีเช่นที่ผมกล่าวไว้ข้างบนนี้ครับ ... ตอนนี้เริ่มจะหลายกลุ่มแล้ว ... แถมยังขนปืนขึ้นไป ... ยังกะจะไปรบกับใคร ... ยิงปืนกันก็ไม่ค่อยระวังวิถีกระสุน ... อาจเป็นด้วยความที่ไม่รู้หรือมีประสบการณ์ ... คิดแบบคนเมืองมีตังค์ ... อาจจะคิดว่าในป่าคงจะไม่มีคน ... ในกรณีนี้ ... อยากจะฝากไว้สักนิด ... อันตรายมาก ๆ ครับ ...    ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 27, 2008, 08:32:29 PM โดย สหายเล็กน้อย » บันทึกการเข้า

...ล้มแล้วจงลุกใหม่...จนกว่าลูกแกะจะกลายเป็นราชสีห์...
fairness
Newbie
*

คะแนน 4

« ตอบ #96 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2008, 09:41:57 PM »

ลูกซองชัวที่สุด ใช้ลูกเก้านะ หมูป่าไหวมาก ต้องเร็วถึงจะทัน ส่วนใหญ่หมูป่ากลัวคนมาก ถ้าไม่จนมุมมันหนีอย่างเดียว สนับสนุนเพื่อนสมาชิก ต้องเลือกจุดยิง ตรงกลางตัวระหว่างสันหลังกับรักแร้ ตายแน่นอน

.22 LR ได้มาแล้ว เลือกจุดยิง  ศัยกรรมลูกปืน CCI เป็นหัวระเบิดหน่อย ( ผ่าหัวกระสุนสี่แชค)  รูเข้าเล็กนิดเดียว  รูออกเบ่อเร่อ นัดเดียวจอด หนีได้พักเดียว โดนกระดูกจะระเบิดกระจาย  ถ้ายิงอีเห็น กระรอกอยู่อยู่กับที่ทุกนัด ถ้าไม่ศัลยกรรมไม่ค่อยอยู่  หนีไปตายไกล อดได้

เพิ่งเข้าป่ามา  ได้ตะกวด 3 ตัว  อีเห็น  1  ตัว กระรอก  50 กว่าตัว  เล่าสู่กันฟังให้เกิดความอยากเล่นๆ

อ่านแล้วไม่ได้อยากเลยครับ อนาถใจมากกว่า 

1.ขอเตือน สัตว์ที่คุณกล่าวมาเป็นสัตว์คุ้มครองทั้งหมด ยกเว้นหมูป่า

2.คุณมีความจำเป็นอะไรต้อง ผลาญชีวิตสัตว์ขนาดนั้น

ถ้าคุณล่าเพียงเผื่อประทังชีวิตแบบชาวบ้านเขาไม่มีใครว่าหรอกครับ

แล้วอย่าอ้างนะว่าพวกคนเมืองไม่เข้าในวิถีคนในป่า เพราะผมเกิดในป่าและใช้ชีวิตในป่ากว่าครึ่งชีวิต

Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #97 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2008, 09:55:01 PM »

... ขออนุญาตแสดงความคิดเห็น ... เพิ่มเติมสักนิดนะครับ ...

... เรื่องของการท่องเที่ยว ... แบบ Off Ro@d ... หากที่หมายคือป่าใหญ่ ... จะมีแนวโน้มเรื่องกิจกรรมการล่าสูง ... และในเมื่อมีผู้บุกเบิก ... ก็จะมีผู้ตามรอยนั้นเข้าไป ... ผมเลยไม่ค่อยชอบเท่าไหร่ ... ครับ ... อย่างมากก็รถมอเตอร์ไซด์ ... หรือไม่ก็รถไถนาเดินตามพ่วงท้าย ... เอาไปจอดทิ้งไว้แล้วเดินเข้าไป ...  Cheesy Cheesy Cheesy 

... ผืนป่าชายแดน ... แถบที่ผมชอบไปนอนเล่นเรื่อย ๆ ... เกิดกรณีเช่นที่ผมกล่าวไว้ข้างบนนี้ครับ ... ตอนนี้เริ่มจะหลายกลุ่มแล้ว ... แถมยังขนปืนขึ้นไป ... ยังกะจะไปรบกับใคร ... ยิงปืนกันก็ไม่ค่อยระวังวิถีกระสุน ... อาจเป็นด้วยความที่ไม่รู้หรือมีประสบการณ์ ... คิดแบบคนเมืองมีตังค์ ... อาจจะคิดว่าในป่าคงจะไม่มีคน ... ในกรณีนี้ ... อยากจะฝากไว้สักนิด ... อันตรายมาก ๆ ครับ ...    ไหว้

[/quote]

อาจเข้าใจอย่างนั้นมากครับ คุณสหายเล็กน้อย.. แต่ในความเป็นจริงแล้ว ไม่ใช่อย่างที่จะเข้าใจข้างต้นครับ. ไม่มีหรอกครับ เรื่องนี้ ถ้าพวกเรารู้ เราไม่ให้เข้ากลุ่ม.. ถ้าไม่ให้เข้ากลุ่มมันไปกันเองไม่เป็นหรอกครับ .

พวก Off Ro@d กับพวกพรานล่า นั้นต่างกัน และไปด้วยกันไม่ได้ ครับ.

และป่าที่จะเข้าไปในนั้น ไม่ใช่ที่คนอยากจะเข้าก็เข้าไปได้ง่ายๆ 
กลุ่มชมรม Off Ro@d คือพวกอนุรักษ์ .. นั้นถึงกันหมด และรังเกียจพวกล่าสัตว์ .. พวกเราเข้าไปที่ไหน สัตว์ในบริเวณนั้นจะปลอดภัยจากพวกลักลอบล่าสัตว์ไปด้วย 

พวกที่เห็นขนปืนยาว ไม่ใช่ OFF Ro@d ครับ มันก็แค่ พวกล่าสัตว์ ที่อาศัยรถ 4X4 .
เป็นพวก. ที่น่ารังเกียจ 
ผมเที่ยวป่ามายังไม่เคยเจอ.. ในกลุ่มที่ผมรู้จัก เรื่องปืน กลายเป็นเรื่องอนุบาล หน่อมแน้มไปเลย
เที่ยวแต่ละที แค่ขับลุยป่า ลุยโคลน ลุยน้ำ ลากวินส์ แล้งยังต้องมาตั้งหม้อข้าวสนาม
หยิบผัก เนื้อไก่ ปลา ไส้กรอกหมู จากตู้แช่ .. กว่าจะเสร็จ มานั่งชนแก้วก็ เกือบ ทุ่ม สองทุ่มแล้วครับ

พวกล่า ไม่ใช่พวก Off Ro@d การเข้าใจผิด ทำให้เกิดความเสียหาย อยู่เสมอ
พวกเที่ยวทางนี้ ไปถึงที่ไหน ชาวบ้านป่า โรงเรียนเย้าแม้ว ไทยภูเขา ครู ตชด.
จะหน้าชื่นตาบาน มาเฮกันต้อนรับ ทั้งอุปกรณ์กีฬา เสื้อผ้า หนังสือ อาหารแห้ง
หรือแม้แต่เงิืนสด ที่เป็นทุนการศึกษา .. 

ลองผ่านไปแถวบ้านอีเติ่ง สุดแดนตะวันตก .. เมื่อรถยนต์วิ่งผ่าน
๒ ข้างทาง เด็ก จะหยุดเดิน และเรียงแถว ยกมือไหว้ ทำให้เราเองเมื่อผ่านทาง
อดดีใจไปด้วย และคิดหาทางจะตอบแทนพวกเขาเหล่านั้นไปด้วย.

รถ Off Ro@d ที่แต่งกันจริง จริง ที่ไม่ใช่ยกสูงแบบลิเก แต่ละคัน ล้าน up เกือบทั้งนั้น

ใครว่ากีฬากอล์ฟ ลงทุนสูง เจอพวก Off Ro@d  อาจเทียบกันไม่ติดเลยละครับ. คิก คิก 

bird06
Full Member

คะแนน 11

« ตอบ #98 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2008, 01:12:48 AM »

ขอยืนยันครับ off road ส่วนใหญ่ไม่ล่าครับ เขาจะสนุกไปกับการเอาชนะทางโหด ๆ ครับ ผมเคยติดรถเข้าไปด้วย
สำหรับผมก็เที่ยวมาหลายป่าครับ ส่วนใหญ่ถ้าผมเข้าป่า ถ้าจะล่าก็เอาแค่พอกิน เช่น ถ้าได้หมูสักตัว ก็จะต้มยำทำแกงกินกันจนหมด แล้วถึงจะออกไปหาใหม่ จะไม่ยอมให้ยิงสัตว์มาครั้งละมาก ๆ แต่ส่วนใหญ่อาหารในป่าไม่พ้น ผักกูดครับ กรอบอร่อย อิ อิ พรานขี้เขียวครับ
bird06
Full Member

คะแนน 11

« ตอบ #99 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2008, 01:28:46 AM »

ทำไมคนส่วนมากไม่เชื่อว่า.22LRยิงหมูป่าอยู่
พรานชาวบ้านมักจะถามผมเสมอว่ายิงหมูป่าด้วยปืนอะไร
ผมตอบว่าลูกกรดเขาจะทำหน้างงแล้วพูดว่าจริงเหรอลูกกรดเนี่ยนะ
ขนาดยิงด้วยลูกซองบางตัวมันยังวิ่งไปตายที่อื่นเลย
แล้วยิงกี่นัดผมตอบว่านัดเดียวเขายิ่งทำหน้างงขึ้นไปอีก  ที่เคยได้น้ำหนักอยู่
ระหว่าง20-60ก.ก.  ผมยิงนัดเดียวจอดไม่เคยซ้ำไม่มีวิ่งทรุดกับที่ทุกตัวแต่เวลายิงต้อง
เลือกจุดยิงถ้าหันหน้าผมจะยิงหน้าผากถ้าหันข้างยิงเหนือคิ้วไปทางหูยิงรักแร้แดงมันก็ตายครับแต่ไม่ตายที่
ต้องวางตำแหน่งกระสุนให้เข้าไปที่สมองของมันรับรองนัดเดียวอยู่ ยิ่งหมูฝูงยิงง่ายเวลามันหากินไม่ค่อยระแวง
เรานั่งอยู่บนห้างมีเวลาให้เลือกยิงเยอะแยะบางทีลังเลเหมือนกันไอ้ตัวนั้นก็ใหญ่ไอ้ตัวโน้นก็ใหญ่เลือกไม่ถูก Grin Grin

เชื่อครับ ผมเองก็เคยเห็น แต่ท่านผู้ยิงจะต้องนิ่งจริง ๆ คือไม่ตื่นเต้น ยิงจากห้าง แม่น รู้ตำแหน่งวางกระสุน หมูไม่ใหญ่มาก หากคนไม่เคยอาจจะวางกระสุนไม่เข้าจุดตาย หมูอาจบาดเจ็บและทรมานไปอีกหลายวัน หากแนะนำไป ท่านเจ้าของกระทู้เอา .22 ไปยิงโดยยืนยิงที่ราบ และไปยิงเอาหมูโทนเข้าอะไรจะเกิดขึ้น แล้วตอนยิงสัตว์น่ะไม่ได้ยิงเป้าน่ะครับท่าน จะได้เล็งได้นาน ๆ ก่อนยิง น่ะครับ
ก็บอกแล้วงัยครับท่านว่านั่งห้าง.....แสดงว่าท่านไม่เคยยิงสัตว์  ผมยืนยันนะครับว่ามีเวลาที่จะเลือกจุดยิง จริงอยู่สัตว์มันไม่อยู่นิ่ง   แต่ปืนเราก็ต้องจับเป้านับแต่วินาทีแรกที่เห็นมันจังหวะที่มันหยุดแค่3-5วินาที  จัวหวะนั้นเป็นจังหวะที่เราลั่นไก(ถ้ามันไม่หันก้นให้นะ) ผมไม่พูดถึงการยิงบนพื้นนะครับเพราะไม่เคยเหมือนกันเคยแต่นั่งห้างครับ  ถ้ายิงบนพื้นก็ตามที่ท่านอื่นแนะนำละครับ
คงงั้นแหละครับผมไม่ค่อยได้เที่ยวได้ล่าแล้ว หมดแรง แต่ยังจำหมูใหญ่ที่ยิงได้บริเวณป่าปราณบุรีเมื่อหลายปีก่อน แต่ยิงด้วย 30/06 นะครับ แล่เฉพาะเนื้อกับหนังไปชั่ง ไม่รวมกระดูกและเครื่องใน น้ำหนักประมาณ 80 กว่าโลครับ หนังบางส่วนกินไม่เข้าครับ เหนียว
SEEZ ..รักในหลวง..
Hero Member

คะแนน 108

« ตอบ #100 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2008, 08:12:21 AM »

เมื่อสัก 15 ปีก่อน ตอนอยู่ที่ จ.นราธิวาส  ผมก็เป็นคนหนึ่งที่ต้องแบกปืนเข้าป่า ( ปืนแก็ป ) เพื่อนำมาเป็นอาหารอยู่ประจำ แต่ยังไม่เคยยิงมากมายขนาดนั้น หากไปคนเดียว ได้กระรอกสัก 4 - 5 ตัว ก็กลับบ้านแล้วครับ ( พอแกง )  ไม่ใช่กระรอกหายากนะครับ  แต่เพราะมันมีเยอะจนไม่รู้จะยิงไปใส่ตู้เย็นทำไม   และผมก็ไม่เคยหาขาย  เพราะผมเชื่อว่าหากล่าเพื่อกินมันคงจะไม่สูญพันธ์  แต่หากล่าเพื่อขาย ได้เท่าไรก็ไม่พอ  สูญพันธ์แน่ๆ......  หลายๆท่านในเวปนี้อาจจะไม่ชอบเรื่องการนำปืนไปยิงสัตว์ แต่นั้นคือวิถีชีวิตของชาวบ้านป่าครับ
Enruoblem
Hero Member

คะแนน 84

« ตอบ #101 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2008, 09:03:04 AM »

อ่านแล้วไม่ได้อยากเลยครับ อนาถใจมากกว่า 

1.ขอเตือน สัตว์ที่คุณกล่าวมาเป็นสัตว์คุ้มครองทั้งหมด ยกเว้นหมูป่า

2.คุณมีความจำเป็นอะไรต้อง ผลาญชีวิตสัตว์ขนาดนั้น

ถ้าคุณล่าเพียงเผื่อประทังชีวิตแบบชาวบ้านเขาไม่มีใครว่าหรอกครับ

แล้วอย่าอ้างนะว่าพวกคนเมืองไม่เข้าในวิถีคนในป่า เพราะผมเกิดในป่าและใช้ชีวิตในป่ากว่าครึ่งชีวิต

เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 28, 2008, 09:06:05 AM โดย Enruoblem » บันทึกการเข้า

S76C+,C++
makarms
เมื่อเป้าเคลื่อนไหว สับไกทันที
Hero Member

คะแนน 286

อัพเดททุกลมหายใจ

« ตอบ #102 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2008, 10:16:00 AM »

ถึงแม้ว่าลูก .22 แอลอาร์ จะเอาอยู่ก็ตาม แต่ก็ต้องรู้จักเลือกใช้ลูกด้วย... การที่จะเอาลูก std. มาผ่าหัว แล้วเอาไปส่องหมู เป็นเรื่องที่อันตรายมาก.... ตัวเล็กๆอาจจะพอไหว แต่ถ้าเจอเอาตัวใหญ่ ความซวยจะถามหาท่านนะครับ  ตกใจ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 28, 2008, 10:58:00 AM โดย makarms » บันทึกการเข้า

มิตรภาพนั้นเกิดขึ้นง่าย แต่การรักษาไว้กลับยากยิ่ง......
(จงอย่าแสวงหาความสุข บนความทุกข์ของผู้อื่น
จงเติมน้ำใจสักนิดเพื่อเป็นมิตรที่ถาวร..........)
ฅนต้นน้ำ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 115

« ตอบ #103 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2008, 10:39:42 AM »

เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม
ชีวิตใครๆก็รักครับ ผมคนหนึ่งที่รักและหวงแหนสัตรในป่าทุกชนิดและทุกชีวิต และต่อต้านการล่าเพื่อสนุกของคนเมืองมาตลอด แม้กระทั้งชาวบ้านบนป่าเขาสูงกว่าระดับน้ำทะเล 900-1300 M ผมยังขอร้องเขาว่า พื้นที่ป่าตรงนี้บริเวณนี้ผมขอใว้ให้สัตรป่าใด้ออกลูกออกหลานบ้างนะรวมทั้งเขตป่าชุมชนที่พวกเราต้อช่วยกันดูแลด้วย ส่วนนอก พื้นที่ก็ไม่ว่ากัน(เพื่อประทังชีวิต)และชาวบ้านก็เห็นด้วยมาตลอด ซึ่งผิดกับคนเมือง เน้นๆ(บางกลุ่ม) ที่ล่าสัตรเพื่อสนุกและความคึกคะนองอยากลองปืน ฯลฯ จนทำให้สัตรป่าต้องมาเสียชีวิต ก่อนเวลาอันควร(หมายถึง ถูกล่าก่อนจะมีลูกมีหลานแล้วอย่างนี้จะหลงเหลือสัตรใว้ติดป่าหรือ)ครับผม เศร้า
pranyai
Full Member

คะแนน 19

« ตอบ #104 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2008, 10:49:05 AM »

ยิงไปไม่นานมันก็กลับมาใหม่ ตราบใดที่มีอาหารมัีนไม่เข็ดหรอกครับ ผมเคยแล้วยิงกันทุกปีสิบกว่าปีก็ไม่หมด แนะนำให้ดักเป็นๆไว้ดีกว่า สร้างคอกแล้วปล่อยเลี้ยงไว้ลูกหมูเป็นราคาดีมาก ตลาดรับซื้อหมด ราคาเนื้อหมูไม่ตกเลย ไม่มีโรค หาพ่อพันธุ์แม่พันธุ์ลูกคอกก็ยาก ท่านโชคดีแล้วที่มีหมูมาลงที่ไร่ท่าน ตอนนั้่นผมดักหมูไว้ได้สามตัวทำฟารม์หมป่าูเลย ไม่ผิด กม.แน่นอนครับ แต่พอดักได้แล้วสร้างคอกเลี้ยงนะ หมูป่าฝูงอื่นไม่ลงที่ไร่อีกเลย ไม่รู้เป็นอะไร หมูป่าราคาดีครับ ตกลูกทั้งปีไม่มีโรคเลี้ยงง่าย ถ้าเพาะพันธุ์ได้แล้ว ท่านก็ทำบุญซักหน่อย ส่งลูกมันซักตัวต่อคอกปล่อยกลับเข้าป่าไป ไหนๆท่านก็ว่าท่านเป็นหุ้นส่วน ก็แปลว่าท่านคงต้องมีการลงทุนเพื่อหวังกำไรตอบแทน ลองไปซื้อหนังสือเลี้ยงหมูป่ามาอ่านซักเล่มนะครับ ร้านหนังสือมีทั่วไป อ่านแล้วจะเปลี่ยนความคิดเลยครับ
หน้า: 1 ... 4 5 6 [7] 8 9 10
  พิมพ์