เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 28, 2024, 07:27:50 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: พี่ๆ ครับ สแตนเลสหนากี่ ม.ม. ถึงจะกัน กระสุนอาก้าได้ครับ  (อ่าน 3043 ครั้ง)
marst_007
Jr. Member
**

คะแนน 2

« เมื่อ: มิถุนายน 25, 2008, 09:20:08 PM »

พี่ ผมทำงาน อยู่ ที่นราธิวาส กะว่า จะเสแตนเลสใส่เป้ไว้ เผื่อว่ามีอันตราย จะได้เอาไว้บังผ่นหนักให้เป็นเบา ครับ ...... ขอความรู้ด้วยคัรบ ขอบคุณครับ  ....
Boatski
Sr. Member

คะแนน 83

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2008, 09:42:29 PM »

เอาแผ่นเหล็กดีกว่าไหมครับ
สแตนเลส มีความแข็งสูง แต่เปราะ ผมคิดว่ามันคงกันได้ไม่ดีที่ควรครับ
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2008, 10:12:53 PM »

เหล็กแผ่นหนา 6 มม.ลูกอะไรยิงทะลุบ้าง 
ถ้าเหล็กธรรมดา  กระสุนไรเฟิลความเร็ว 2,500 ฟุต/วินาทีขึ้นไป  ทะลุหมดครับ
แต่ถ้าเหล็กชุบแข็ง ก็กัน.308 และ AK-47 ได้   แต่กัน.223 ไม่ได้  ถ้าจะให้ป้องกัน.223 ได้ ต้อง 6.5 มม.
แต่หัวกระสุนที่ทะลุแผ่นเหล็กธรรมดา หนา 6 มม.ไปแล้ว  จะผ่านเสื้อเกราะกันกระสุน ระดับ 3A ที่อยู่หลังแผ่นเหล็กไปไม่ได้
       <<< ผู้การ สุพินท์

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2008, 10:34:45 PM »

อยากทราบครับ ว่าเหล็กหนาเท่าไรที่กระสุนจะเจาะไม่เข้า 
แผ่นเหล็กที่ใช้กันกระสุนมี 3 แบบ
เหล็กธรรมดา  ถ้าจะให้กันกระสุน.223 ได้  ต้องหนา 11 มม.ขึ้นไป
บอลลิสติกชีท  7 มม.ขึ้นไป
เกราะพิเศษ เป็นแบบลามิเนตที่ใช้ในรถถังรุ่นใหม่  ยังไม่เปิดเผย
            <<<  ผู้การ สุพินท์

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2008, 12:15:26 AM »

กระสุน AK-47 แพ้เหล็กครับ
มันมีแกนเหล็ก ค่อนข้างใหญ่  ช่วยให้เจาะเกราะอ่อน อย่างเช่นเคฟล่าร์ได้ลึกมาก   แต่พอเจอแผ่นเหล็ก ไม่หนาเท่าไหร่ (2-3 มม.) แกนเหล็กจะแตก
♀♣♥♠Jack Label♠♥♣♀ We Love King
♥ข้าจะจงรักภักดีต่อชาติ♥
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 32

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2008, 12:26:35 AM »

เพิ่มเติมครับ...ถ้าใช้แผ่นเหล็กหลายแผ่นรวมความหนาให้ได้6.5จะสู่แผ่นเหล็กที่มีความหนา6.5ไม่ได้ครับ

อย่า อยู่ อย่างเป็ด
เพราะเป็ด
บินได้...ไม่เท่านก
ว่ายน้ำได้...ไม่เท่าปลา
ขันได้...ไม่เหมือนไก่
เดินได้...ไม่เหมือนคน
artami
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2008, 08:46:40 PM »

แถวนั้นเค้านิยมระเบิดก่อนไม่ใช่หรือครับ แล้วถึงจะยิงซ้ำ ผมอ่านข่าวมานะ
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2008, 09:15:29 PM »

เพิ่มเติมครับ...ถ้าใช้แผ่นเหล็กหลายแผ่นรวมความหนาให้ได้6.5จะสู่แผ่นเหล็กที่มีความหนา6.5ไม่ได้ครับ

ไม่จริง   เกราะชั้นดี จะเป็นลามิเนท  ใช้แผ่นโลหะหลายประเภทมาอัดรวมกัน   บางแบบจะมีชั้นของเซรามิก เช่นอลูมิเนี่ยม ออกไซด์ หรือโบรอน ออกไซด์ เพื่อใช้ทำลายแกนเจาะเกราะ
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2008, 09:47:07 PM »

ไม่จริง   เกราะชั้นดี จะเป็นลามิเนท  ใช้แผ่นโลหะหลายประเภทมาอัดรวมกัน   บางแบบจะมีชั้นของเซรามิก เช่นอลูมิเนี่ยม ออกไซด์ หรือโบรอน ออกไซด์ เพื่อใช้ทำลายแกนเจาะเกราะ
  Grin Grin Grin
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2008, 09:58:26 PM »

ไม่จริง   เกราะชั้นดี จะเป็นลามิเนท  ใช้แผ่นโลหะหลายประเภทมาอัดรวมกัน   บางแบบจะมีชั้นของเซรามิก เช่นอลูมิเนี่ยม ออกไซด์ หรือโบรอน ออกไซด์ เพื่อใช้ทำลายแกนเจาะเกราะ
  Grin Grin Grin

นอกจากนี้คุณสมบัติความทนแรงเค้นของเหล็กหลายชิ้นที่นำมารวมกันแล้วมีหน้าตัดเท่ากันก็จะดีกว่าเหล็กชิ้นเดียวด้วยครับ ทำนองว่ามีการกระจายแรงมากกว่า เรื่องนี้ได้ยินมาจาก รศ.ดร. อาจารย์ด้านวิศวเครื่องกล
กรุณาอ่านที่ท่านผู้การสุพินท์บอก และนอกจากนี้ คุณสมบัติความทนแรงเค้นของเหล็กหลายชิ้นที่นำมารวมกันแล้วมีหน้าตัดเท่ากันก็จะดีกว่าเหล็กชิ้นเดียวด้วยครับ เรื่องนี้ได้ยินมาจาก รศ.ดร. อาจารย์คณะวิศวะ ภาคเครื่องกล

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
รพินทรนาถ -รักในหลวงและสยามประเทศ
รู้แพ้ รู้ชนะ รู้อภัย คือสมบัติของผู้มีอารยธรรม
Hero Member

คะแนน 239

« ตอบ #10 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2008, 10:13:28 PM »

เอ...แล้วถ้าเป็นกระสุนขนาดใหญ่แบบ .50 BMG ควรใช้เกราะแบบไหนครับ เพราะว่าขนาดแผ่นเหล็กหนา 10 มม. โดนลูกธรรมดา Ball M33 ของ .50 BMG ยิงเข้าไปยังทะลุเลย (ไม่ถามถึงเสื้อเกราะนะครับ โดนกระสุนขนาด .50 นิ้วนี่ถึงไม่ตายเพราะกระสุนทะลุ แต่ตายเพราะช้ำในแน่นอนครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 26, 2008, 10:49:19 PM โดย rapin2000 » บันทึกการเข้า

...การที่เราทะนุถนอมคนที่เรารัก มันเป็นเรื่องปกติ
แต่การถนอมหัวใจคนที่เราไม่ได้รัก ใครจะทำได้สักกี่คน...

คิดถึงทุกปี-บินหลา สันกาลาคีรี
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #11 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2008, 10:28:28 PM »

ดูรูปเหล็กหนา 1/2 ( 12.7 mm ) ถูกยิงด้วย .50 Cal M33 ทะลุ http://www.closefocusresearch.com/html/test_samples.html
หน้า: [1]
  พิมพ์