เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 28, 2024, 03:16:44 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เอาจาระบีทาชุดลั่นไก452 stdจะดีหรือปล่าว  (อ่าน 1614 ครั้ง)
4888
Newbie
*

คะแนน 1

« เมื่อ: มิถุนายน 26, 2008, 11:30:47 AM »

สอบถามท่านผุ้รู้หน่อยครับใครเคยเอาจาระบีธรรมดาตามท้องตลาดทาชุดลั่นไก452 std ที่ซ่อนอยู่ในไม้บ้างครับ *ในรูปเขาเรียกว่าชุดลั่นไกหรือปล่าวผมไม่แน่ใจ*(เนื่องจากทำความสะอาดยากต้องถอดเข้าออกบ่อยๆ)ถ้าทาแล้วจะมีข้อเสียไหมครับเนื่องจากไม่อยากถอดเข้าออก ทำความสะอาดบ่อยๆ  แล้วผมจะเอาจาระบี ชะโลมควรเป็นยี่ห้อไหนและจะหาซื้อได้ที่ไหน ราคาเท่าไหร่ครับ หรือท่านผู้รู้จะแนะนำอะไรทาดีครับ........ช่วยบอกด้วย
4888
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2008, 11:32:19 AM »

รูปที่2
Wooddy
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 43

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2008, 01:05:31 PM »

ทาก็ได้ครับพี่ แต่ก็ควรหมั่นทำความสะอาดด้วยนะครับ เพราะจาระบีจะเป็นตัวกักเก็บเขม่าดินปืน และเศษสะเก็ดต่างๆที่เรามองไม่เห็นหรือเห็นก็เล็กมากไว้ครับ เท่าที่ผมเห็นทางโรงงานเขาใช้จาระบีในส่วนของสปริงเซียร์ปืนเท่านั้นครับ
โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2008, 01:25:38 PM »

ถ้าเป็นจาระบี ราคาถูก อย่าใช้ดีกว่าครับ  เพราะจะแห้งหมดสภาพไว แล้วพอแห้งจะกลายเป็นไขสบู่ เจ้าไขที่ว่านี้แหละจะเป็นตัวสะสมความชื้น  ที่นี้พอแกะมาดูอีกที่สนิมขุมลามเลยครับ

หาน้ำมันเคลือบผิวปืนอย่างดีหน่อย  มาทาดีกว่าครับ  ใช้ไปสักปีค่อยถอดมาเช็ดถูก็พอ   โดยปกติถ้าไม่ตากฝน ตกน้ำ ไม่มีใครเขาถอดเข้าออกบ่อยๆนะครับ

....ตามล่า...อีตอแหล
JOKER48111 **รักเมืองไทย_รักในหลวง**
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 92

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2008, 01:57:17 PM »

ถ้าเป็นจาระบี ราคาถูก อย่าใช้ดีกว่าครับ  เพราะจะแห้งหมดสภาพไว แล้วพอแห้งจะกลายเป็นไขสบู่ เจ้าไขที่ว่านี้แหละจะเป็นตัวสะสมความชื้น  ที่นี้พอแกะมาดูอีกที่สนิมขุมลามเลยครับ

หาน้ำมันเคลือบผิวปืนอย่างดีหน่อย  มาทาดีกว่าครับ  ใช้ไปสักปีค่อยถอดมาเช็ดถูก็พอ   โดยปกติถ้าไม่ตากฝน ตกน้ำ ไม่มีใครเขาถอดเข้าออกบ่อยๆนะครับ
เยี่ยม เยี่ยม

ประเทศไทยรวมเลือดเนื้อชาติเชื้อไทย
    เป็นประชารัฐ ไผทของไทยทุกส่วน
    อยู่ดำรงคงไว้ได้ทั้งมวล
    ด้วยไทยล้วนหมาย รักสามัคคี

ไทยนี้รักสงบ แต่ถึงรบไม่ขลาด
    เอกราชจะไม่ให้ใครข่มขี่
    สละเลือดทุกหยาดเป็นชาติพลี
    เถลิงประเทศชาติไทยทวี มีชัย ชโย
KCharng
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2008, 02:07:01 PM »

หาง่าย ไม่แพง ได้ยินมาว่า ".. ครั้งหน้าเปลี่ยนน้ำมันเครื่อง แบ่งเอาไว้หน่อยเอามาเก็บไว้ใช้หล่อลื่นปืนได้ครับ"

ผมคิดตามก็เดาว่าน่าจะใช้ได้ เครื่อจักรทำงาน หมุนเร็วกว่าปืน เกิดความร้อน น้ำมันไม่ลามไฟ ก็น่าจะใช้ได้

พี่ๆว่าไงครับ?
Hang
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2008, 02:12:03 PM »

มาศึกษาก่อนซื้อครับ Grin
rockguns
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2008, 03:35:30 PM »

ใช้  SUPER LUBE ครับ ใช้ได้ทั้งกระบอก เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม
หน้า: [1]
  พิมพ์