เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 08, 2024, 06:30:28 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ศาลสูงสหรัฐฯ ตัดสินให้พลเมืองสหรัฐสามารถมีอาวุธปืนครอบครองและพกพาได้  (อ่าน 5531 ครั้ง)
Stone Cold
Full Member

คะแนน 8

มีชิวิตต้องมีความฝัน

« ตอบ #15 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2008, 05:05:11 PM »

ผมว่า น่าอิจฉาอยู่อย่างเดียว คือ ราคาปืน ถูกกว่าบ้านเราครับ ส่วนเรื่อง พกพาไม่เหมาะแน่ กันกลัวมีเรื่องกัน นิดหน่อย ก็ยิงกันแล้ว แต่ควรใช้ในยามจำเป็นเช่น ที่เปลี่ยว สถานที่อันตราย แต่ถ้าตำรวจสร้างความอุ่นใจกว่านี้ ก็ไม่ต้องพกปืนให้ยุ่งยากลำบาก แต่มีไว้เพื่อกีฬาอย่างเดียว Smiley Smiley
kornang
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #16 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2008, 05:08:24 PM »

ขอแสดงความคิดเห็นนะครับ

ผมคิดว่าอนุญาตให้เฉพาะคนมีวุฒิภาวะ แบบในบ้านเราก็ดีเหมือนกันนะครับ ถ้าอนุญาตกันพล่ำเพรื่อ ผมคิดว่ามันจะเป็นผลร้ายมากกว่าผลเสียนะ ทะเลาะกัน หรือเถียงใครไม่ได้ ได้ถือปืนไล่ยิงกันแน่ ในข่าวก็เห็นกันออกบ่อย ทะเลาะกับคนหน้าบ้าน สู้ไม่ได้ ไปคว้าปืนมายิงเขายกครัว
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #17 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2008, 05:10:43 PM »

ลองดูในนี้ครับ www.gunfacts.info เขาลองแล้ว ให้พกพามากขึ้น อาชญากรรมในพื้นที่เดิม ลดลงทั้งนั้น

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
Rock Army
Jr. Member
**

คะแนน 1

ไม่เสียสละ ชัยชนะย่อมไม่เกิด

« ตอบ #18 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2008, 06:14:32 PM »

ตอนนี้รอเรียน ม ต้นจบก่อนแล้วจะไปอเมริกา ไปเรียน กับ ฝึกภาษาที่นู้น คิดแล้วคาดว่าน่าจะอยู่ที่นู้น เบื่อ กฎหมายและการเมืองไทย  ไหว้

ยิงปืนเป็น ใช่ว่า จะยิงปืนแม่น
vanrat
Full Member

คะแนน 11

« ตอบ #19 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2008, 06:44:22 PM »

พี่ครับปืนกระสุนมันหาง่ายนี่ เลยเป็นแบบที่อเมริกามันมีแบบที่ขับรถผ่านแล้วยิงใส่คนแบบไม่เลือกนี่ ต่อไปถ้าเด็กแว็นบ้านเรามันเอาบ้างนี่ขนหัวลุกเลยน้า อย่างแบบมันไปแข่งหน้าพาราก้อนนี่ จน รวยนี่โอกาศตายพอๆกัน เลยครับ
GLOCK 45
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 287

« ตอบ #20 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2008, 06:47:34 PM »

จริงหรือเปล่าครับ ที่ว่าบางรัฐถ้าจะพกอาวุธปืนออกนอกบ้าน ถ้าพกนอกไม่ขอขออนุญาตในการพกพา(เปิดเผย) แต่ถ้าพกใน(พกซ่อน)ต้องขออนุญาตพกพา...
เค็ม
Jr. Member
**

คะแนน 8

« ตอบ #21 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2008, 07:03:08 PM »

จริงหรือเปล่าครับ ที่ว่าบางรัฐถ้าจะพกอาวุธปืนออกนอกบ้าน ถ้าพกนอกไม่ขอขออนุญาตในการพกพา(เปิดเผย) แต่ถ้าพกใน(พกซ่อน)ต้องขออนุญาตพกพา...

จริงครับ....  รัฐที่ผมอยู่ (เนวาดา) และอีกหลายรัฐโดยเฉพาะในแถบตะวันตกเฉียงใต้มีกฎหมายอนุญาตให้พกนอกได้โดยไม่ต้องมีใบอนุญาต  แต่ทั้งนี้ปืนจะต้องมีทะเบียนและจะต้องพกโดยให้เห็นได้ชัดเจนจากทั้งสามด้าน (หน้า หลัง ข้าง)  คือถ้าจะพกนอกก็พกให้เห็นกันชัดๆ  นอกจากนี้ยังอนุญาตให้พกติดตัวโดยมีเครื่องกระสุนพร้อมในรถ  หรือจะพกซ่อนพร้อมเครื่องกระสุนในกล่องใส่ของในรถก็ได้เพราะถือว่ารถก็เป็นเหมือนบ้านของเรา  เป็นอาณาเขตส่วนบุคคล

แต่ถึงแม้กฏหมายจะอนุญาตการพกนอก  คนก็ไม่นิยมทำกันสักเท่าไหร่และสถานที่ส่วนบุคคลหรือร้านค้าก็มีสิทธิีท่ี่จะไม่ให้เราเข้าไปได้  แล้วอีกอย่างคือผมว่ามันอันตรายในการทำให้ตัวเองตกเป็นเป้า  คิดว่าคงเป็นกฎหมายที่หลุดยุคมาจากสมัยคาวบอยครองเมืองน่ะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 27, 2008, 07:19:16 PM โดย เค็ม » บันทึกการเข้า

Treat me good, I'll treat you better. Treat me bad, I'll treat you worse.
.......__________________________
......\ / `---___________----_____|]= = = O
../_==o;;;;;;;;_______.:/=======''
.....), ---.(_(__) /```````
....// (..) ), ----"
...//__//
..//__//
.//__//
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #22 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2008, 08:08:56 PM »

การอนุญาตให้พกนอกมีอยู่ไม่กี่รัฐ  และเป็นกฏหมายโบราณที่ไม่ได้ยกเลิกหรือแก้ไข   ในทางปฏิบัติไม่มีใครค่อยทำกัน  เพราะได้ไม่คุ้มเสีย
จะมีก็แต่หน้าล่าสัตว์เข้าป่าล่าสัตว์ก็พกปืนสั้นด้วย  ออกจากป่าขับรถกลับบ้านหรือเข้าปั๊มเติมน้ำมันรถ  ตำรวจเห็นก็ไม่ว่าอะไร
รัฐที่อนุญาตให้พกนอกได้ส่วนมากจะออกใบพกพาให้  ถ้าคุณสมบัติครบ  คนที่อยู่ในรัฐนั้นๆจะนิยมพกในมากกว่า
ดูแผนที่ของรัฐที่อนุญาตให้พกนอกได้จากข้างล่าง
ARMSCOR
Sr. Member

คะแนน 10

« ตอบ #23 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2008, 08:15:57 PM »

ผมว่า น่าอิจฉาอยู่อย่างเดียว คือ ราคาปืน ถูกกว่าบ้านเราครับ ส่วนเรื่อง พกพาไม่เหมาะแน่ กันกลัวมีเรื่องกัน นิดหน่อย ก็ยิงกันแล้ว แต่ควรใช้ในยามจำเป็นเช่น ที่เปลี่ยว สถานที่อันตราย แต่ถ้าตำรวจสร้างความอุ่นใจกว่านี้ ก็ไม่ต้องพกปืนให้ยุ่งยากลำบาก แต่มีไว้เพื่อกีฬาอย่างเดียว Smiley Smiley

ผมคิดว่าอนุญาตให้เฉพาะคนมีวุฒิภาวะ แบบในบ้านเราก็ดีเหมือนกันนะครับ ถ้าอนุญาตกันพล่ำเพรื่อ ผมคิดว่ามันจะเป็นผลร้ายมากกว่าผลเสียนะ ทะเลาะกัน หรือเถียงใครไม่ได้ ได้ถือปืนไล่ยิงกันแน่ ในข่าวก็เห็นกันออกบ่อย ทะเลาะกับคนหน้าบ้าน สู้ไม่ได้ ไปคว้าปืนมายิงเขายกครัว
   คนในสามจังหวัดชายแดนภาคใต้ก็พกปืนกันเป็นส่วนใหญ่  แต่พวกที่ทะเลาะกันแล้วควักปืนออกมาไล่ยิงกันก็ไม่ค่อยมี
NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #24 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2008, 06:08:22 AM »

Grin ถ้าเป็นผม ไปทะเลาะกับใครที่มีปืน ผมคงไม่ทะเลาะด้วย และถ้าผมเป็นเด็กแว้น ผมก็ไม่ยิงมั่วหรอกครับ ไม่งั้นอาจโดนสวนจากคนที่พกปืน ที่ทุกวันนี้คนร้ายเหิมเกริมหรือกล้าขึ้น ส่วนหนึ่งเพราะมันรู้ว่าสุจริตชนไม่พกปืน Grin

vvv_v
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #25 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2008, 06:46:04 AM »

Grin ถ้าเป็นผม ไปทะเลาะกับใครที่มีปืน ผมคงไม่ทะเลาะด้วย และถ้าผมเป็นเด็กแว้น ผมก็ไม่ยิงมั่วหรอกครับ ไม่งั้นอาจโดนสวนจากคนที่พกปืน ที่ทุกวันนี้คนร้ายเหิมเกริมหรือกล้าขึ้น ส่วนหนึ่งเพราะมันรู้ว่าสุจริตชนไม่พกปืน Grin

เห็นด้วยกับ NaiMai เลยครับ   เพราะความจริง ทุกวันนี้เราก็แอบพกพาป้องกันตัวกันอยู่แล้ว
ก็ยังไม่เห็นเอาปืนไปยิงใครแบบง่ายๆสักที   ที่เห็นนะใช้ป้องกันตัวกันทั้งนั้น
และก็ที่เห็นตามข่าวอีก ก็พวกมือปืนดักยิงบ้าง ปล้นชิงทรัพย์บ้าง  ล้วนแต่คนร้ายทั้งนั้น งอน แลบลิ้น ยี๊
MP 436
Hero Member

คะแนน 186

« ตอบ #26 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2008, 07:02:33 AM »

เป็นคดีระหว่าง กรุงวอชิงตัน ดีซี กันนายเฮลเลอร์ ครับ คือ กรุงวอฯ ไม่อนุญาตให้ประชาชนมีปืนพก ทั้งในและนอกบ้าน นายเฮลเลอร์ก็ฟ้องโดยอ้าง รธน. ข้อ 2 ว่า The right to keep and bear arms เป็นสิทธิของปัจเจกชนแท้ๆ

คือกฎหมายปืนในแต่ละรัฐต่างกันครับ บางเมืองอย่างชิคาโกก็ห้ามมีปืนพกเหมือนกัน คาดว่าผลนี้จะถูกนำไปอ้างอิงเพื่อฟ้องร้องทางการรัฐ/เมืองอื่นอีกต่อไป

ขอบคุณข้อมูลมากๆครับ   ไหว้

ที่เมืองชิคาโก ประมาณปี 1973  ใครจะซื้อปืนก็ไปขอแบบฟอร์มขออนุญาตที่ร้านปืนมากรอก พร้อมรูปถ่าย กับใบเสียภาษีเงินได้  รอประมาณ 2 สัปดาห์ ก็จะได้คล้ายกับบัตรเครดิต แต่มีรูปเราติดอยู่ด้วย   พอได้แล้วก็เอาไปเลือกปืนที่ร้าน     โดยเค๊าจะให้วางเงินมัดจำไว้ประมาณ 10 % พร้อมขอเวลาตรวจสอบบัตรอนุญาตของเราประมาณ 1 สัปดาห์  แล้วจะติดต่อให้มารับปืนได้เลย ไ่ม่มากเรื่อง   ทีนี้ พอจะซื้อกระบอกต่อไปก็ไม่ต้องทำใบอนุญาตอีก เพียงแต่แสดงบัตรอนุญาตใบเดิมแล้วก็ตามขั้นตอนเดิมคือรอตรวจสอบอีกหนึ่งสัปดาห์      แต่ถ้าลงมาทางใต้ประมาณ 300 ไมล์ข้ามแม่น้ำมิสซูรี่เข้าเขตเมืองเซ็นหลุยย์  ถ้าจะซื้อปืนสั้นต้องหาคนที่ไม่มีประวัติอาชญากรรมมารับรอง 4 คน  แล้วรอตรวจสอบหนึ่งสัปดาห์แล้วจ่ายตังค์รับปืนไปเลย  แต่ซื้อปืนยาวทุกชนิด จ่ายตังค์แล้วรับปืนไปได้ทันที   อเมริกาเป็นประเทศเดียวในโลกที่ระบุไว้ในรัฐธรรมนูญเลย (จำได้ว่าข้อ 4) ว่า "ประชาชนมีสิทธิที่จะครอบครองและพกพาอาวุธปืน"  อิจฉาล่ะซี ทีนี้

แหม ถ้ารัฐธรรมนูญ ของไทย เขียนไว้แบบนั้นบ้าง จะเป็นอย่างไรน้า  Shocked ตกใจ หลงรัก
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #27 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2008, 09:11:43 AM »

ที่เมืองชิคาโก ประมาณปี 1973  ใครจะซื้อปืนก็ไปขอแบบฟอร์มขออนุญาตที่ร้านปืนมากรอก พร้อมรูปถ่าย กับใบเสียภาษีเงินได้  รอประมาณ 2 สัปดาห์ ก็จะได้คล้ายกับบัตรเครดิต แต่มีรูปเราติดอยู่ด้วย   พอได้แล้วก็เอาไปเลือกปืนที่ร้าน     โดยเค๊าจะให้วางเงินมัดจำไว้ประมาณ 10 % พร้อมขอเวลาตรวจสอบบัตรอนุญาตของเราประมาณ 1 สัปดาห์  แล้วจะติดต่อให้มารับปืนได้เลย ไ่ม่มากเรื่อง   ทีนี้ พอจะซื้อกระบอกต่อไปก็ไม่ต้องทำใบอนุญาตอีก เพียงแต่แสดงบัตรอนุญาตใบเดิมแล้วก็ตามขั้นตอนเดิมคือรอตรวจสอบอีกหนึ่งสัปดาห์      แต่ถ้าลงมาทางใต้ประมาณ 300 ไมล์ข้ามแม่น้ำมิสซูรี่เข้าเขตเมืองเซ็นหลุยย์  ถ้าจะซื้อปืนสั้นต้องหาคนที่ไม่มีประวัติอาชญากรรมมารับรอง 4 คน  แล้วรอตรวจสอบหนึ่งสัปดาห์แล้วจ่ายตังค์รับปืนไปเลย  แต่ซื้อปืนยาวทุกชนิด จ่ายตังค์แล้วรับปืนไปได้ทันที     อเมริกาเป็นประเทศเดียวในโลกที่ระบุไว้ในรัฐธรรมนูญเลย (จำได้ว่าข้อ 4) ว่า "ประชาชนมีสิทธิที่จะครอบครองและพกพาอาวุธปืน"  อิจฉาล่ะซี ทีนี้
ข้อ 2 น่ะครับ  2nd Amendment   : "  A well regulated Militia, being necessary to the security of a free State, the right of the people to keep and bear Arms, shall not be infringed. "
แต่โดยมากจะเรียกว่า The right to bear arms.
สล่าเจียงใหม่
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 3

เวลาที่ไม่ต้องการ จะนานที่สุด

« ตอบ #28 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2008, 09:31:24 AM »

อยากให้ประเทศเรามีแบบนี้มั่งจัง

มาก่อนเป็นพี่  มาทีหลังเป็นน้อง  มาพร้อมกันเป็นเพื่อน
patara
Full Member

คะแนน 9

« ตอบ #29 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2008, 09:44:58 AM »

ผมคิดว่าที่อเมริกาเขียนรัฐธรรมนูญแบบนี้เนื่องจากเขาต่อสู้เพื่ออิสรภาพ(จากยุโรป)ด้วยปืนครับ
แต่ไทยไม่ได้มีประวัติศาสตร์การใช้ปืนแบบนั้น ก็คงมีวัฒนธรรมไม่เหมือนเขาครับ

สำหรับผมคิดว่าเมืองไทยอนุญาตให้มีปืนได้ก็ถือว่าดีเมื่อเทียบกับประเทศอื่นๆที่จำกัดการมีการใช้มากกว่านี้ครับ
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์