เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 08, 2024, 04:35:15 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ศาลสูงสหรัฐฯ ตัดสินให้พลเมืองสหรัฐสามารถมีอาวุธปืนครอบครองและพกพาได้  (อ่าน 5516 ครั้ง)
เค็ม
Jr. Member
**

คะแนน 8

« ตอบ #30 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2008, 11:04:03 AM »

ผมคิดว่าที่อเมริกาเขียนรัฐธรรมนูญแบบนี้เนื่องจากเขาต่อสู้เพื่ออิสรภาพ(จากยุโรป)ด้วยปืนครับ
แต่ไทยไม่ได้มีประวัติศาสตร์การใช้ปืนแบบนั้น ก็คงมีวัฒนธรรมไม่เหมือนเขาครับ

สำหรับผมคิดว่าเมืองไทยอนุญาตให้มีปืนได้ก็ถือว่าดีเมื่อเทียบกับประเทศอื่นๆที่จำกัดการมีการใช้มากกว่านี้ครับ

เท่าที่ผมได้ยินมา....เหตุผลเรื่องการได้มาซึ่งอิสรภาพด้วยการใช้อาวุธเป็นส่วนหนึ่งที่รัฐธรรมนูญของอเมริกาคุ้มครองสิทธิการครอบครองของปืนของประชาชน  แล้วคนอเมริกันก็เชื่อว่าชาติของตนเองจะไม่ถูกใครยึดครองได้เพราะจำนวนประชาชนที่ครอบครองปืนมีอยู่มาก    แต่ทั้งนี้มีเหตุผลหลักอีกอันหนึ่งก็คือคือผู้ร่างรัฐธรรมนูญ (Founding Fathers ผู้ซึ่งร่างรัฐธรรมนูญบนพื้นฐานความคิดที่ว่ารัฐไม่สมควรที่จะมีอำนาจมากเกินไป) ไม่ไว้วางใจว่ารัฐบาลในวันข้างหน้าว่าจะปกครองประเทศด้วยความชอบธรรม  ปราศจากการกดขี่ข่มเหง  จึงมอบสิทธิในการครอบครองปืนไว้แก่ประชาชนเพื่อใช้เป็นหนทางสุดท้ายในการต่อต้านการกดขี่จากรัฐบาล

บอกเล่าเท่าที่ได้ยิน ได้เรียนมานะครับ  ไม่ได้มีเจตนาสื่อความหมายว่ากฎหมายของอเมริกาดีกว่าหรือห่วยกว่าของประเทอื่น  เพราะผมเชื่อว่ากฎหมายของแต่ละประเทศก็เป็นไปตามบริบททางการเมือง สังคม วัฒนธรรมของประเทศนั้น  และไม่ควรนำมาเปรียบเทียบกับกฎหมายของประเทศอื่น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 28, 2008, 11:10:26 AM โดย เค็ม » บันทึกการเข้า

Treat me good, I'll treat you better. Treat me bad, I'll treat you worse.
.......__________________________
......\ / `---___________----_____|]= = = O
../_==o;;;;;;;;_______.:/=======''
.....), ---.(_(__) /```````
....// (..) ), ----"
...//__//
..//__//
.//__//
SigPro-รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 177

« ตอบ #31 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2008, 01:16:14 PM »

เข้ามาอ่านหาความรู้ครับ Smiley

แจกโคมใส ใว้ให้ครอบแทนกะลา
เบื่อเสียงหมา หาว่ากูไม่ใช่ไทย
MisTeR......FaReNhEiT...
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #32 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2008, 02:29:17 PM »

เข้ามาอ่านหาความรู้ครับ Smiley

I thought you knew hehe
pb&glock19
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 33

"ฟ้าหลังฝน ย่อมสดใสเสมอ"

« ตอบ #33 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2008, 04:29:28 PM »

ที่ทุกวันนี้คนร้ายเหิมเกริมหรือกล้าขึ้น ส่วนหนึ่งเพราะมันรู้ว่าสุจริตชนไม่พกปืน Grin
[/quote]เห็นด้วยกับคุณNaiMaiครับ เยี่ยม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 28, 2008, 04:33:36 PM โดย pb&glock19 » บันทึกการเข้า

ดูคนดี...ดูที่...การกระทำ
ดูผู้นำ...ดูที่...การเสียสละ
คนดี... คิดดี... สังคมดี
pb&glock19
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 33

"ฟ้าหลังฝน ย่อมสดใสเสมอ"

« ตอบ #34 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2008, 04:37:09 PM »

ที่ทุกวันนี้คนร้ายเหิมเกริมหรือกล้าขึ้น ส่วนหนึ่งเพราะมันรู้ว่าสุจริตชนไม่พกปืน Grin
เห็นด้วยกับคุณNaiMaiครับ เยี่ยม
[/quote]ต้องขอโทษที่ผมโพสต์ซ้ำกันนะครับเกิดข้อผิดพลาดที่ผมนิดหน่อยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 28, 2008, 04:43:18 PM โดย pb&glock19 » บันทึกการเข้า

ดูคนดี...ดูที่...การกระทำ
ดูผู้นำ...ดูที่...การเสียสละ
คนดี... คิดดี... สังคมดี
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #35 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2008, 08:26:49 PM »

" A well regulated Militia, being necessary to the security of a free State, the right of the people to keep and bear Arms, shall not be infringed. "
Militia  คือประชาชนที่อาสาเข้าช่วยรบ หรือช่วยงานทางทหาร  ในยามศึกสงครามหรือยามที่บ้านเมืองต้องการความช่วยเหลือ  โดยที่ไม่ได้เป็นทหาร
เปรียบเทียบง่ายๆ ก็คือ วีรชนบ้านบางระจัน
รัฐธรรมนูญข้อที่ 2  เขียนไว้ว่ากองกำลังของประชาชน( Militia ) ที่มีการจัดระบบอย่างดีและติดอาวุธ   มีความสำคัญและจำเป็น  ที่จะช่วยรักษาบ้านเมืองให้เป็นอิสระ
เพราะฉนั้น สิทธิในการมีอาวุธ ของประชาชน ต้องไม่ถูกริบรอนโดยเด็ดขาด  shall not be infringed 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 28, 2008, 08:32:42 PM โดย XD40 » บันทึกการเข้า
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #36 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2008, 08:34:49 PM »

พี่ครับปืนกระสุนมันหาง่ายนี่ เลยเป็นแบบที่อเมริกามันมีแบบที่ขับรถผ่านแล้วยิงใส่คนแบบไม่เลือกนี่ ต่อไปถ้าเด็กแว็นบ้านเรามันเอาบ้างนี่ขนหัวลุกเลยน้า อย่างแบบมันไปแข่งหน้าพาราก้อนนี่ จน รวยนี่โอกาศตายพอๆกัน เลยครับ

อย่าเพิ่งตื่นเต้นครับ ปัจจุบันนี้อัตราฆาตกรรม ต่อ หัวประชากร เมืองไทยสูงกว่าเมกานะครับ

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #37 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2008, 08:38:39 PM »

ใครที่จะเป็นเจ้าหน้าที่รักษากฏหมายต้องเรียน รัฐธรรมนูญ 10 ข้อหลัก  ไม่งั้นคดีอาจจะหลุด หรือตัวเองติดคุกซะเอง
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #38 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2008, 09:27:41 PM »

ผมคิดว่าที่อเมริกาเขียนรัฐธรรมนูญแบบนี้เนื่องจากเขาต่อสู้เพื่ออิสรภาพ(จากยุโรป)ด้วยปืนครับ
แต่ไทยไม่ได้มีประวัติศาสตร์การใช้ปืนแบบนั้น ก็คงมีวัฒนธรรมไม่เหมือนเขาครับ

สำหรับผมคิดว่าเมืองไทยอนุญาตให้มีปืนได้ก็ถือว่าดีเมื่อเทียบกับประเทศอื่นๆที่จำกัดการมีการใช้มากกว่านี้ครับ

คน"ไทย" ที่สืบเชื้อสายมาในแผ่นดินนี้ตั้งแต่ครั้งอดีต มีมีดพร้า มีดาบ เป็นเขี้ยวเล็บติดตัวเสมอ
และพระมหากษัตริย์ตั้งแต่ครั้งสมบูรณาญาสิทธิราชก็มิได้ยึดอาวุธประชาชน

ไทยเป็นเอกราช อาวุธในมือประชาชน อีกนัยหนึ่งก็คืออาวุธของกำลังสำรองสุดท้ายของประเทศ
เราไม่เคยตกเป็นอาณานิคม ที่ถูกผู้ปกครองปลดอาวุธประชาชน เพื่อกันการต่อต้านลุกฮือ
มีเพียงช่วงเวลา 23   ที่มีความพยายาม จนมีการออกแผน 5 ปี ในการที่จะปลดอาวุธประชาชน   Cool

Infinity_TheOne
มือปืนพ่อลูกดก
Full Member

คะแนน 85

เคลิ้มได้ที่ ที่หาดบางเทา

« ตอบ #39 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2008, 09:54:35 PM »

ตอนนี้รอเรียน ม ต้นจบก่อนแล้วจะไปอเมริกา ไปเรียน กับ ฝึกภาษาที่นู้น คิดแล้วคาดว่าน่าจะอยู่ที่นู้น เบื่อ กฎหมายและการเมืองไทย  ไหว้

ถ้าท่านคิดและรู้สึกว่าอยากจะทำอย่างข้อความข้างบนนี้แล้วใครจะพัฒนา และปกป้องรักษาบ้านเมืองของเราล่ะครับ

เกิดมาแล้วใช้ชีวิตให้คุ้มไม่เบียดเบียนใครเหนี่ยวไปให้เต็มๆ
jakrit97 - รักในหลวง -
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

Dead boy can't shoot!

« ตอบ #40 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2008, 09:59:44 PM »

คน"ไทย" ที่สืบเชื้อสายมาในแผ่นดินนี้ตั้งแต่ครั้งอดีต มีมีดพร้า มีดาบ เป็นเขี้ยวเล็บติดตัวเสมอ
และพระมหากษัตริย์ตั้งแต่ครั้งสมบูรณาญาสิทธิราชก็มิได้ยึดอาวุธประชาชน

ไทยเป็นเอกราช อาวุธในมือประชาชน อีกนัยหนึ่งก็คืออาวุธของกำลังสำรองสุดท้ายของประเทศ
เราไม่เคยตกเป็นอาณานิคม ที่ถูกผู้ปกครองปลดอาวุธประชาชน เพื่อกันการต่อต้านลุกฮือ
มีเพียงช่วงเวลา 23   ที่มีความพยายาม จนมีการออกแผน 5 ปี ในการที่จะปลดอาวุธประชาชน   Cool

ผมเห็นว่า การที่รัฐธรรมนูญของเราไม่ได้เขียนเรื่องเหล่านี้ไว้ ... ก็เป็นเพราะประวัติศาสตร์ของการได้มาซึ่งประชาธิปไตยของไทยเรา ไม่เหมือนของอเมริกา ....

ถ้ามีอะไรที่คล้าย ๆ The Second Amendment ในรัฐธรรมนูญไทย ..... ผมว่าอย่าเสียเวลาฝันเลยครับ เดี๋ยวไม่พวกใคร ต่อพวกใคร ก็มาเอาไปฉีกเล่นอีก ....

ไม่เกรงใจ Lips Sealed Lips Sealed Lips Sealed Lips Sealed กันบ้างเลย  Wink

Shrek
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #41 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2008, 08:23:56 AM »

ตอนนี้รอเรียน ม ต้นจบก่อนแล้วจะไปอเมริกา ไปเรียน กับ ฝึกภาษาที่นู้น คิดแล้วคาดว่าน่าจะอยู่ที่นู้น เบื่อ กฎหมายและการเมืองไทย  ไหว้

ถ้าท่านคิดและรู้สึกว่าอยากจะทำอย่างข้อความข้างบนนี้แล้วใครจะพัฒนา และปกป้องรักษาบ้านเมืองของเราล่ะครับ

ลองไปเรียนก่อนแล้วค่อยตัดสินใจนะน้อง   ที่ไหนก็ไม่สุขใจเท่าบ้านเรา
'por
Failure is not an Option
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 24

« ตอบ #42 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2008, 10:20:04 AM »

ลองไปเรียนก่อนแล้วค่อยตัดสินใจนะน้อง   ที่ไหนก็ไม่สุขใจเท่าบ้านเรา

ถูกต้องครับ

ผมและแฟนไปเรียนและทำงานอยู่สิบปี กรีนการ์ดหรือจะเลยเถิดไปเป็นซิติเซ่นก็ขอได้ไม่ยากเพราะทนายบอกว่าอย่างยูเนี่ยขอได้เลยเพราะคุณสมบัติครบ แต่ผมไม่เอา เพราะคิดว่ากลับมาเมืองไทยสุขกาย สุขใจ เพราะเมืองไทยคือบ้านเรา ถึงแม้บ้านเราจะด้อยกว่าเขาในหลายๆเรื่อง และรายได้จะหดหายไปกว่า 80% แต่ยังไงก็บ้านเราก็คือบ้านเรา

ผมเชื่อว่าพี่ๆที่อยู่เมกาหลายๆ ท่านก็คิดอย่างผมเหมือนกัน ไหว้

Infinity_TheOne
มือปืนพ่อลูกดก
Full Member

คะแนน 85

เคลิ้มได้ที่ ที่หาดบางเทา

« ตอบ #43 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2008, 08:12:59 PM »

ลองไปเรียนก่อนแล้วค่อยตัดสินใจนะน้อง   ที่ไหนก็ไม่สุขใจเท่าบ้านเรา

ถูกต้องครับ

ผมและแฟนไปเรียนและทำงานอยู่สิบปี กรีนการ์ดหรือจะเลยเถิดไปเป็นซิติเซ่นก็ขอได้ไม่ยากเพราะทนายบอกว่าอย่างยูเนี่ยขอได้เลยเพราะคุณสมบัติครบ แต่ผมไม่เอา เพราะคิดว่ากลับมาเมืองไทยสุขกาย สุขใจ เพราะเมืองไทยคือบ้านเรา ถึงแม้บ้านเราจะด้อยกว่าเขาในหลายๆเรื่อง และรายได้จะหดหายไปกว่า 80% แต่ยังไงก็บ้านเราก็คือบ้านเรา

ผมเชื่อว่าพี่ๆที่อยู่เมกาหลายๆ ท่านก็คิดอย่างผมเหมือนกัน ไหว้

ประเทศเราต้องการลูกไทย(ที่ดี) หลานไทย(ที่ดี)กลับมาช่วยกันแก้ไขปัญหาที่เกิดขึ้นมาแล้ว และที่ยังจะเกิดตามมาฯ
...เพื่อบุคคลากรที่ดี(ดีจริงๆ)ได้กลับมาแก้ปัญหาที่สั่งสมมามากมายครับ ขอบคุณครับ

เกิดมาแล้วใช้ชีวิตให้คุ้มไม่เบียดเบียนใครเหนี่ยวไปให้เต็มๆ
ScaRECroW
Full Member

คะแนน 31

« ตอบ #44 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2008, 01:16:43 PM »

ถ้ามองดี ๆ มันก็มีข้อดีและข้อเสียนะครับ โดยส่วนตัวผมเห็นว่านอกจาก อเมริกันฟุตบอล, เบสบอล และบาสเก็ตบอลแล้วน่ะ  shooll shooting กับ mall shooting ก็เป็นกีฬายอดนิยมของที่อเมริกาเหมือนกัน

ข้อดีก็มีมาก แต่ข้อเสียก็ไม่น้อย อ่านข่าวนี้แล้วเหมือนกัน แต่ดูแล้วถึงศาลสูงจะตัดสินออกมาแบบนั้น แต่การจะซื้อก็ไม่น่าจะง่าย รัฐบาลของดีซีคงออกกฏที่ค่อนข้างเข้มงวดมาก ๆ มาไว้อีกบานพะเรอ 

ดีซี เป็น 1 ใน 10 อันดับแรก ของมหานครที่มีสถิติอาชญากรรมสูงที่สุดของมหานครในสหรัฐฯ มาหลายปีแล้วเหมือนกันครับ   http://en.wikipedia.org/wiki/United_States_cities_by_crime_rate

ก็คงต้องดูต่อไปว่า พออนุญาตแล้ว อาชญากรรมจะลดลงหรือเพิ่มขึ้น

הִנֵּה מַה טוֹב וּמַה נָּעִים שֶׁבֶת אָחִים גַּם יַחַד
Hine(y) ma tov u’manayim Shevet akh-im gam ya-khad
"How good and pleasant it is when brothers live together in harmony."
http://www.youtube.com/watch?v=8DmvdcZfS4c
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์