เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 22, 2024, 01:31:52 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ระบบปฏิบัติการแก๊ส เป็นยังไงครับ  (อ่าน 6704 ครั้ง)
vincepapale
Newbie
*

คะแนน 0

« เมื่อ: มิถุนายน 28, 2008, 07:38:10 PM »

ผมอ่านตามกระทู้ของพี่ๆบางคนน่ะครับ สงสัยว่า ระบบปฏิบัติการแก๊สของ ปืน M16 และ M4 นี่เป็นยังไงหรอครับ แล้วนอกจากระบบปฏิบัติการแก๊สแล้วยังมีอย่างอื่นอีกรึเปล่าครับ
รพินทรนาถ -รักในหลวงและสยามประเทศ
รู้แพ้ รู้ชนะ รู้อภัย คือสมบัติของผู้มีอารยธรรม
Hero Member

คะแนน 239

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2008, 09:14:36 PM »

ระบบแก๊สดูได้ที่นี่เลยครับ http://en.wikipedia.org/wiki/Gas-operated หรือถ้าจะดูว่าทำงานแบบไหนให้เข้าไปที่ลิงค์นี้ http://science.howstuffworks.com/machine-gun7.htm เป็นไฟล์แฟลชอนิเมชั่นของระบบปฏิบัติการ Gas-operated และมีระบบปฏิบัติการกับระบบป้อนกระสุนของปืนแบบต่างๆให้ดู ให้กดเล่นด้วยครับ (อยากรู้ ลองเหนี่ยวไกดูเลยครับ) Grin

...การที่เราทะนุถนอมคนที่เรารัก มันเป็นเรื่องปกติ
แต่การถนอมหัวใจคนที่เราไม่ได้รัก ใครจะทำได้สักกี่คน...

คิดถึงทุกปี-บินหลา สันกาลาคีรี
jakrit97 - รักในหลวง -
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

Dead boy can't shoot!

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2008, 09:42:12 PM »

ก็มีระบบดูด และระบบหัวฉีดครับ Grin Grin เหมือนกันทั้ง LPG และ NGV  ขำก๊าก ขำก๊าก

โดนชก โดนชก โดนชก โดนชก
 Grin ผมไม่ค่อยรู้จักปืนทหารครับ เท่าที่ทราบคือ M16 กับ M4 ก็ใช้ระบบปฏิบัตการเหมือนกัน ... คือระบบกาซ

เวลายิงไปแล้ว "กาซ" จากการเผาไหม้ดินปืน ส่วนหนึ่งจะย้อนกลับดันเสื้อลูกเลื่อน เพื่อปลดล็อกลูกเลื่อน (ซึ่งหมุนล็อกกับท้ายรังเพลิงอยู่)... เมื่อลูกเลื่อนปลดล็อกแล้ว ก็จะถูกปลอกกระสุนดันถอยหลังมา จนสุดทางเป็นการคัดปลอก ในขณะเดียวกัน ก็อัดสปริงท้ายลูกเลื่อนไว้ .... เมื่อแรงดันของปลอกกระสุนหมด แรงสปริงก็จะดันลูกเลื่อนกลับ ซึ่งจะพากระสุนนัดใหม่เข้าไปด้วย เมื่อกระสุนเข้าไปสุดทาง หัวลูกเลื่อนก็จะหมุนเพื่อล็อกกับท้ายลำกล้อง ... ก็จะครบวงรอบการทำงาน รอการเหนี่ยวไกนัดใหม่ครับ

นอกจากระบบกาซแล้ว ก็ยังมีระบบอื่น ๆ อีกครับ ... เช่นระบบลูกกลิ้งของ HK

☆ *~PLOY~* ☆
Hero Member

คะแนน 62

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2008, 09:43:16 PM »

M4 ในความหมายเจ้าของกระทู้คงหมายถึงBenelli M4 หรือเปล่าครับ

[URL=h
โจ ™
สมาชิกลำดับที่: 41
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 219

รวมเวลาที่อยู่ในระบบ: 555 วัน 5 ชั่วโมง 55 นาที

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2008, 09:59:00 PM »

M4 จขกท. คงหมายถึงกระบอกที่ 3 จากบน ไม่น่าจะใช่ลูกซองครับ

บางโพ 5
หนวดหิน
Full Member

คะแนน 134

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2008, 10:11:57 PM »

มีทั้งใช้แก๊สปลดล็อค และขัดกลอนครับ เอ็ม 16 ใช้แก็สปลดกลอน อย่างเอ็ม 4(เบเนลี่)ใช้แบบผสม(ใช้แก็สและระบบลูกเลื่อน2ส่วน) ที่ใช้ขัดกลอนก็มีปืน 9 มม.ของแอฟริกาใต้ ยี่ห้อเวคเตอร์(ถ้าจำไม่ผิด)เค้าจะทำท่อระหว่างลำกล้องและสไล้ด์เป็นลักษณะคล้ายกระบอกสูบ แล้วเจาะรูเล็กๆระบายแรงดันของแกสจากรังเพลิงไปกักไว้ ทำให้ส่วนของลูกสูบที่ติดอยู่กับลำเลื่อน(สไล้ด์)ถอยไม่ได้ จนเมื่อลูกกระสุนพ้นปากลำกล้องไปแล้วแรงดันในกระบอกสูบจะย้อนกลับไปในลำกล้อง ทำให้ไสล้ด์ที่สะสมพลังงานจากแรงรีคอล์ยเอาชนะแรงดันในกระบอกสูบได้ จึงเคลื่อนตัวถอยมาตามแรงเฉื่อยเพื่อคัดปลอก จากนั้นก้อาศัยแรงสปริงดันสไล้ด์กลับเพื่อป้อนกระสุนนัดต่อไป รู้สึกว่ามีชุดคิทที่อาศัยการบริหารกลไกลักษณะนี้แต่งมาขายให้กับผู้ใช้ปืนโครงกัฟเวอร์เม้นเรียก ซุปเปอร์แกสกัน วงรอบการทำงานจะเปลี่ยนไปในลักษณะที่รวดเร็วกว่าเดิมมาก เอามาทั้งลำกล้องเลยเพราะลำกล้องพวกนี้ไม่มีการลดตัว น่าจะแปลงใส่ได้เลยหรืออาจดัดแปลงเล็กน้อย แต่ไม่เคยพบว่ามีเข้ามาขายในบ้านเรา

http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=68256.0 ..ว่าแล้ว ลบจนได้ ควายเหลือง-ควายแดง
vincepapale
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2008, 10:24:57 PM »

เปล่าครับ ผมหมายถึง M4A1 ที่เป็นไรเฟิลจู่โจมน่ะครับ
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2008, 06:56:08 AM »

เปล่าครับ ผมหมายถึง M4A1 ที่เป็นไรเฟิลจู่โจมน่ะครับ

เหมือน M16 ครับ (เพราะเป็น M16 อีก version หนึ่ง)........... ระบบแก๊สเป่าห้องลูกเลื่อนเหมือนกัน

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 1428

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2008, 08:47:38 AM »

Gas-operated ทำงานด้วยแก๊ส  แต่เดิมจะมีเพียงแบบเดียวคือปลดกลอนด้วยแรงดันของแก๊ส  ตั้งแต่ครั้ง M1, M14, M16 (ทุกแบบย่อย) และ M1 Carbine ด้วยครับ
สำหรับปืนพก ก็ Auto Mag กับ Desert Eagle  หรือถ้าลูกซองที่เห็นๆ ก็ เรมิงตัน 1100, 11-48 เป็นต้น
ต่อมามีระบบ gas-retarded blowback คือใช้แรงแก๊สต้านลำเลื่อนไว้ไม่ให้ถอยเร็วนัก  อย่างเวคเตอร์ที่กล่าวถึง  ซึ่งก่อนหน้านั้นมี Steyr กับ HK P7 ที่ใช้ระบบนี้  คือไม่มีการขัดกลอน  แต่แก๊สจะต้านลำเลื่อนไว้ในขณะที่หัวกระสุนยังไม่พ้นลำกล้อง ให้ถอยช้ากว่าระบบ blowback ธรรมดา

ส่วน M4 ของเบเนลลีนั้น เพิ่มท่อก๊าซย้อนหลังมาดันก้านกระทุ้งก้อนน้ำหนักท้ายลูกเลื่อน เพิ่มแรงจากระบบ inertia ของ M1 เดิม ให้การทำงานแน่นอนขึ้นเพราะตัวปืนหนักกว่า M1 ทำให้ถอยหลังช้า ก้อนน้ำหนักเดิมๆ ทำงานไม่แน่นอนครับ   ใครมี M1 กับ M4 ทดลองระบบ inertia ได้  โดยดึงลูกเลื่อนขึ้นนก ไม่บรรจุกระสุน  ตั้งปืนขึ้น  ใช้แส้สอดเข้าทางปากลำกล้องยันหน้าลูกเลื่อน จะพบว่ามันขัดกลอนอยู่ ยันไม่ถอย  ลองยกปืนขึ้นสัก 4-5 นิ้ว กระแทกส้นพานท้ายลงกับพื้นเพียงเบาะๆ ครับ แรงเฉื่อยของก้อนน้ำหนักท้ายลูกเลื่อนที่วิ่งต่อไปหลังจากตัวปืนหยุดจะทำหน้าที่ปลดกลอน ลูกเลื่อนถอยหลังได้ครับ   ไม่ต้องมีแก๊สจากการยิงมาช่วยมันก็ทำงานได้

และถ้าถามว่า แก๊สที่มาช่วย M4 นั้น ให้ความแตกต่างจาก M1 อย่างไร  ลองใช้กระสอบทรายหนักๆ ต้านพานท้ายไว้แทนไหล่เรา(เหมือนเพิ่มน้ำหนักให้ตัวปืน) แล้วยิงกระสุนจริงครับ  M4 จะทำงานคัดปลอกป้อนกระสุนได้   แต่ M1 จะไม่คัดปลอกครับ

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
สุพินท์ - รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2008, 08:59:42 AM »

ก๊าซเป่าเสื้อลูกเลื่อนโดยตรง (Direct impingement) ต่อท่อก๊าซเข้ามาในห้องลูกเลื่อนโดยตรง ซึ่งที่จริงแล้ว M16 ไม่ได้ใช้เป็นแบบแรก   แต่ฝรั่งเศสใช้กับปืน ENT B5 มาร้อยกว่าปีแล้วแต่ยังเชื่อถือไม่ได้   ปืนที่เริ่มนำไปใช้ได้ผลจะเป็น AG-42 ของสวีเดนกับ MAS-49 ฝรั่งเศส   แต่ที่ทำให้ระบบนี้เป็นที่รู้จักกันก็เป็นเพราะยอดการผลิตสิบห้าล้านกระบอกของ M16

USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #10 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2008, 09:40:16 AM »

พี่สุพินท์โครงการ ดัดแปลงระบบแก๊สของ M16 ให้เป็น gas piston ไปถึงไหนแล้วครับพี่
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #11 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2008, 10:59:02 AM »

พี่สุพินท์โครงการ ดัดแปลงระบบแก๊สของ M16 ให้เป็น gas piston ไปถึงไหนแล้วครับพี่

หยุดไว้ก่อนครับ
ปีนี้ เขาแจ้งเตือนมาว่าจะให้เอาทีมไปแข่ง 3 ประเทศ   ไม่มีเวลาทำเรื่องอื่น
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #12 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2008, 11:04:24 AM »

ปีนี้ เขาแจ้งเตือนมาว่าจะให้เอาทีมไปแข่ง 3 ประเทศ   ไม่มีเวลาทำเรื่องอื่น
ครับพี่   ผมหน้าด้านขอหมวกด้วยนะครับพี่  ปีที่แล้วและของใหม่ด้วยนะครับ  Grin ไหว้ ไหว้ ไหว้
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #13 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2008, 11:50:00 AM »

ปีนี้ เขาแจ้งเตือนมาว่าจะให้เอาทีมไปแข่ง 3 ประเทศ   ไม่มีเวลาทำเรื่องอื่น
ครับพี่   ผมหน้าด้านขอหมวกด้วยนะครับพี่  ปีที่แล้วและของใหม่ด้วยนะครับ  Grin ไหว้ ไหว้ ไหว้

เก็บไว้ให้แล้ว  มาเอาเอง
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #14 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2008, 01:42:41 PM »

เก็บไว้ให้แล้ว  มาเอาเอง

อ๊ะ .............. ได้เรื่องกลับเมืองไทยแล้ว คิก คิก

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
หน้า: [1] 2
  พิมพ์