เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 08, 2024, 11:41:31 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยแนะนำเกี่ยวกับGLOCKหน่อยครับ  (อ่าน 1353 ครั้ง)
kornkamon
Newbie
*

คะแนน 0

« เมื่อ: มิถุนายน 29, 2008, 10:07:09 PM »

พี่ๆ ช่วยแนะนำการทำความสะอาดปืนGLOCK 19 ให้หน่อยสิครับ
st13
Full Member

คะแนน 1

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2008, 10:44:11 PM »

ลองศึกษาดูนะครับ ตามนี้
http://www.glock-club.com/modules.php?name=Forums&file=viewtopic&t=457
ฝุ่น-รักในหลวง
.45 8+1
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 456

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2008, 11:08:19 AM »

ในนั้น ล้างหมดไส้หมดพุงเลยครับ

ลองแค่ พื้นฐานก็ 4 ชิ้น ง่ายๆครับ

ปกติล้างแค่นั้น ก็ยิงได้ หลายสิบกล่องแล้วครับ Grin

พกไปก็โดนจับ ไม่พกก็โดนจี้

http://www.glock-club.com
tao bangkhaen
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2008, 12:02:27 PM »

พี่ๆ ช่วยแนะนำการทำความสะอาดปืนGLOCK 19 ให้หน่อยสิครับ
มาช่วยคนได้กล็อค 19 มาใหม่หน่อยเร็ว...........
คุณถอดประกอบแบบธรรมดาเป็นไหมครับ แบบยิงเสร็จแล้ว  ดึงแม็กกาซีนออกก่อน กระชากๆ สไลด์ ยิงแห้งทิ้งไป แล้วถอดสปริงโยนลำออกมา ถอดลำกล้องออกมาจากสไลด์ แค่นี้ ก็เสร็จแล้วครับ ผมหวังว่าคุณถอดเป็นแล้วนะ
โครงล่างที่เป็นโพลิเมอร์ ก็เอาผ้าแห้งเช็ดๆ ด้านในตามจุดต่างๆ ให้ทั่ว
แล้วเอาสำลี ชุบน้ำมัน แล้วแต่คุณจะหาได้ เช่น บางท่านใช้โซแน็ก ซิโต้ อาร์ม 3 WD40
ตลอดจนน้ำมันเครื่องชั้นดี ชุบแค่หมาดๆ เช็ดตามส่วนที่เป็นโลหะในตัวโครงปืน  เช่นรางเลื่อนปืน ฯลฯ  ส่วนไหนที่เป็นโพลิเมอร์ ห้ามถูกน้ำมันอย่างเด็ดขาด  ถูกก็เช็ดออกเสีย
แต่ก็ใช่ว่า ถูกน้ำมันแล้วจะทำให้ปืนเสียเลยนะครับ

สไลด์ ก็เอาผ้าแห้งเช็ดด้านในให้ทั่ว หาแปรงสีฟันมาหนึ่งอัน เอาไว้ขัดเขม่าหน้าลูกเลื่อน
(ตรงแถวๆ รูเข็มแทงชนวน เขาเรียกหน้าลูกเลือน) แปรงเป็นพลาสติก ปืนเป็นเหล็ก เอาหัวเป็นประกันว่าไม่สึกหรอครับ  ขัดเสร็จแล้ว เอาผ้าแห้งเช็ดเขม่าดำๆ ออกหน่อย แล้วเอาสำลีชุบน้ำมันหมาดๆ เช็ดๆ  ก็เสร็จแล้ว

ลำกล้อง ก็เอาแซ่โลหะ (มีทั้งแบบสีทอง สีเงินให้เลือก) แทงจาก ......ท้ายลำกล้อง .....
ออกไปทางปากลำกล้อง แทงไปให้ดอกแซ่พ้นปากลำกล้อง แล้วดึงกลับมาให้พ้นท้ายลำกล้อง เวลาแทง ก็แทงให้ดอกพุ่งออกไปเลย เวลาดึง ก็ดึงให้ดอกแซ่ ออกพ้นท้ายลำกล้องมาเลย อย่าไปยึกหยักอยู่กลางลำกล้อง เดียวจะดึงไม่ออก
....เสร็จแล้ว เปลี่ยนดอกแซ่ เป็นขนสีดำ ชักเข้าชักออก หลายๆ ครั้ง
.....เอาสำลีปั้นเป็นก้อนขนาดเท่าประมาณหัวกระสุน ยัดไว้ท้ายรังเพลิง เอาก้านแซ่ ที่ไม่มีดอก แยง ดันสำลีจากท้ายลำกล้องไปทะลุออกปากลำกล้อง สำลี จะดำปี๋เลย
ส่องลำกล้องดูกับท้องฟ้า ว่าข้างในเกลี้ยงและหรือไม่

ปั้นก้อนใหม่อีกซัก 2-3 ก้อน ทำซ้ำๆ จะกว่า สำลีจะสะอาด
เมื่อลำกล้องกล๊อค ใสปิ้ง แล้ว  เอาสำลีชุบน้ำมันหมาดๆ ปั้นเป็นก้อน แยงจากท้ายลำกล้องไปออกปากลำกล้อง เป็นเคลือบน้ำมัน บางๆ ภายในลำกล้อง
ถ้าที่บ้านมีตะเกียบกินก๋วยเตี๋ยว จะมาใช้แยงสำลี ในขั้นตอนสุดท้ายนี้ ก็ได้ เป็นการเซฟลำกล้อง แทนที่จะเอาก้านโลหะไปแยงลำกล้อง

จากนั้น ประกอบกลับ  เอาผ้าแห้งเช็ดภายในลิ้นแม็กฯ เสียหน่อย  ก็เก็บปืนได้แล้ว

คำเตือน พยายามอย่าให้โพลิเมอร์โดนน้ำมัน ถ้าโดนก็เช็ดออกเสีย เพราะโพลิเมอร์ไม่ใชโลหะ มันไม่ต้องการน้ำมันอีกแล้ว ...

ผมลงรูปไม่เป็น ผมมีแต่คำพูดมอบให้ มาคุยกันเล่น เห็นชอบกล็อค 19 เหมือนกัน
วิธีล้างของผม ไม่ใช่นักวิชาการ แต่ก็เป็นวิธีรักษาปืนสไตล์ชาวบ้าน ที่ยังคงใช้ได้มาตลอดและไม่เคยทำให้ปืนขึ้นสนิมเลย......
หน้า: [1]
  พิมพ์