เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 23, 2024, 02:20:19 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: การใช้แปรงทองเหลืองขัดลำกล้องที่เป็นเหล็กจะทำให้เกลียวสึกไหมครับ  (อ่าน 3386 ครั้ง)
HALL
Full Member

คะแนน 5

แฟนผมครับ อิอิ

« เมื่อ: มิถุนายน 30, 2008, 09:56:34 AM »

การใช้แปลงทองเหลืองขัดลำกล้องที่เป็นเหล็กจะทำให้เกลียวสึกไหมครับ     ของผมมีคราบตะกั้วหลังจากกลับจากสนามซ้อม ใช้แปลงพลาสติกขัดออกยากครับ    Embarrassed
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 30, 2008, 10:05:28 AM โดย HALL » บันทึกการเข้า
STeelShoTS
Mossy Oak Duck Blind
Hero Member

คะแนน 534

If you heard my shot. You were not the target.

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2008, 10:07:19 AM »

ไม่ต้องกังวลครับ....ทองเหลืองอ่อนกว่าเหล็กเยอะ นิยมใช้กันทั่วไป...................

Natural resources is sufficient for human's need,but not for human's greed
Tanate(รักในหลวง)
Hero Member

คะแนน 243

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2008, 10:23:38 AM »

ไม่ต้องกังวลครับ....ทองเหลืองอ่อนกว่าเหล็กเยอะ นิยมใช้กันทั่วไป...................

ตามนั้นครับ โลหะจะกัดเข้าเนื้อโลหะอีกอันหนึ่งก็ต่อเมื่อมีความแข็งกว่าโลหะที่ทำการกัด เหมือนกับเครื่องกลึงครับ ที่ปกติเหล็กอ่อนๆก็จะให้มีดไฮสปีด แต่ถ้าเจอเหล็กแข็งกว่านั้นมีดรับไม่ไหว ก็เปลี่ยนไปใช้มีดคาไบด์ จนกระทั่งมีดเซรามิก และมีดที่มีลักษณะคล้ายเพชรที่ใช้ในเครื่องซีเอ็นซีครับ
ซึ่งมองดูแล้วก็คล้ายๆกันกับแปรงทองเหลืองนะครับ

(ขออภัยครับ ไม่แน่ใจว่าใช้คำถูกต้องหรือเปล่าครับ)  ไหว้

โดนแล้วครับ นายอำเภอใจกับปลัดขิก เบื่อระบบข้าราชการไทย ของดเล่นปืนไปก่อนนะครับ
anchan
Full Member

คะแนน 7

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2008, 05:31:32 PM »

ผมใช้แปรงพลาสติกที่ให้มา
ยังไม่กล้าใช้แปรงทองเหลือง
มีเทคนิคดูยังไงครับว่าสะอาดหรือยัง
ส่องโคมนีออนดูแล้วก็เห็นว่าไม่มีอะไรติด
ก่อนล้างก็ไม่ได้ดูซะด้วย ว่ามันมีสีทอง หรือตะกั่วติดรึเปล่า
ปืนใหม่ ล้างเองครั้งแรกครับ
SNIPER™
รักชาติ ศาสน์ กษัตริย์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 85

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2008, 05:51:49 PM »

การใช้แปลงทองเหลืองขัดลำกล้องที่เป็นเหล็กจะทำให้เกลียวสึกไหมครับ     ของผมมีคราบตะกั้วหลังจากกลับจากสนามซ้อม ใช้แปลงพลาสติกขัดออกยากครับ    Embarrassed
ผมอ่านแล้ว รู้สึกกำกวมนิดๆ ที่ผมมาร์กสีแดงไว้ ไม่ทราบว่าท่านจะสื่อถึงลำกล้อง หรือ ดอกแส้(แปรง)
ขออภัยครับ ผมกลัวจะสื่อกันไม่ตรงประเด็น  Grin
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2008, 06:22:02 PM »

ถ้าไม่ใช้แปรงทองเหลืองเป็นระยะ ๆ ลำกล้องจะสึกเร็วกว่าครับ
ในระหว่างการยิง ลำกล้องปืนจะมีคราบโลหะ และคราบอโลหะที่มีความแข็งแตกต่างกันออกไปติดอยู่   และถูกหัวกระสุนดันให้ครูดไปกับลำกล้องปืนด้วยความเร็วสูง   ซึ่งหากปล่อยให้สะสมกันมาก ๆ  ก็จะทำความเสียหายแก่ลำกล้องปืน
SittiMP9c
เราจะปกป้องสถาบันฯ...เราจะสู้เพื่อในหลวง
Sr. Member

คะแนน 13

เรารักในหลวง

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2008, 09:01:03 AM »

แล้วลำกล้องสแตนเลสนี่ใช้แปรงสีเงิน หรือสีทองแดงดีครับ พอดีซื้อมามันมีสีเงิน มีสีทองแดง และพลาสติกครับ ที่หน้าร้านขายปืนชุดละ 150 บาท อันนี้มันเกรดเดียวกันกับที่คนอื่นๆใช้หรือเปล่าครับ น้ำลายหก

ข้าราชการจะต้องเป็นผู้จงรักภักดีต่อชาติ ศาสน์ กษัตริย์ ไม่ถือเอาประโยชน์ส่วนรวมมาเป็นของส่วนตัว อุทิศตนทำงานด้วยความซื่อสัตย์ เทิดทูนสถาบันฯ ไม่เป็นเครื่องมือของคนเลว
หน้า: [1]
  พิมพ์