เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 21, 2024, 04:05:52 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: บุคคลธรรมดาสามารถจะมีใบพกพาได้หรือไม่ และใ ครสามารถมีได้บ้าง  (อ่าน 3478 ครั้ง)
หนู ประจวบฯ
Jr. Member
**

คะแนน 2

« เมื่อ: มิถุนายน 30, 2008, 10:00:18 AM »

หลงรักผมอยากรู้ครับผม  เพื่อมีช่องทางที่สามารถทำได้ไปไหนมาไหนจะได้สบายใจ  ขอคำชีแนะด้วยครับ หลงรัก
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2008, 10:05:35 AM »

การขออนุญาตมีอาวุธปืนติดตัว ตาม พ.ร.บ.อาวุธปืน ฯ พ.ศ. 2490 (แบบ ป.12)
แบ่งเป็น 2 กรณี และมีขั้นตอนในการดำเนินการ ดังนี้

1. กรณีการขออนุญาตมีอาวุธปืนติดตัวในเขตกรุงเทพมหานครและทั่วราชอาณาจักร
           ปัจจุบัน กระทรวงมหาดไทย ได้มีคำสั่งที่ 224/2549 ลงวันที่ 27 มิถุนายน 2549
เรื่อง จำกัดการออกใบอนุญาตให้มีอาวุธปืนติดตัวในเขตกรุงเทพมหานครและทั่วราชอาณาจักร
เป็นการชั่วคราว โดยให้ระงับการออกใบอนุญาตฯ หากบุคคลใดมีความจำเป็นพิเศษมากกว่าปกติธรรมดา
และประสงค์จะขออนุญาตมีอาวุธปืนติดตัว จะต้องได้รับใบอนุญาตจากเจ้าพนักงาน
โดยการอนุมัติของรัฐมนตรีว่าการกระทรวงมหาดไทย ทั้งนี้ จนถึงวันที่ 30 มิถุนายน 2550
ดังนั้น การขออนุญาตมีอาวุธปืนติดตัวตามกรณีดังกล่าว จะต้องดำเนินการตามขั้นตอน ดังนี้

1.1 ผู้ขออนุญาตยื่นคำขอ ตามแบบ ป.1 ณ กองบังคับการทะเบียน สำนักงานตำรวจแห่งชาติ
            1.2 เจ้าหน้าที่ตรวจสอบคุณสมบัติ เอกสารหลักฐานที่เกี่ยวข้อง
            1.3 เสนอคณะกรรมการที่สำนักงานตำรวจแห่งชาติแต่งตั้งเพื่อพิจารณา
            1.4 สำนักงานตำรวจแห่งชาติ เสนอรัฐมนตรีว่าการกระทรวงมหาดไทย
พิจารณาพร้อมเหตุผลความจำเป็น
            1.5 กระทรวงมหาดไทยส่งเรื่องให้กรมการปกครอง เพื่อพิจารณาตรวจสอบ
ก่อนเสนอรัฐมนตรีว่าการกระทรวงมหาดไทย
            1.6 กรมการปกครอง ตรวจสอบเอกสารหลักฐานและเหตุผลความจำเป็น
เสนอรัฐมนตรีว่าการกระทรวงมหาดไทย (ผ่านปลัดกระทรวงมหาดไทย) เพื่อพิจารณา
            1.7 กระทรวงมหาดไทย แจ้งผลการพิจารณา
            1.8 กรมการปกครอง แจ้งผลการพิจาณาของรัฐมนตรีว่าการกระทรวงมหาดไทย
ให้สำนักงานตำรวจแห่งชาติ ทราบ
            1.9 ผู้บัญชาการตำรวจแห่งชาติออกใบอนุญาตและแจ้งผู้ขออนุญาตทราบ
            1.10 ผู้ขออนุญาตขอรับใบอนุญาตพร้อมชำระค่าธรรมเนียม 1,000 บาท

2. กรณีการขออนุญาตมีอาวุธปืนติดตัวในเขตจังหวัด

2.1 ผู้ขออนุญาตยื่นคำขอต่อนายทะเบียนท้องที่ที่มีภูมิลำเนา
            2.2 นายทะเบียนท้องที่ตรวจสอบคุณสมบัติ เอกสารหลักฐาน
ส่งเรื่องให้จังหวัดพิจารณา
            2.3 จังหวัดตรวจสอบ เอกสารหลักฐานที่เกี่ยวข้อง
เสนอคณะกรรมการที่ผู้ว่าราชการจังหวัดแต่งตั้งพิจารณา
(ตามนัยหนังสือกระทรวงมหาดไทย ที่ มท 0302/ว 1777 ลงวันที่ 31 กรกฎาคม 2523)
            2.4 ผู้ว่าราชการจังหวัดพิจารณาออกใบอนุญาตภายในเขตจังหวัด (แบบ ป.12)
และแจ้งให้ ผู้ขออนุญาตทราบ
            2.5 ผู้ขออนุญาตขอรับใบอนุญาตพร้อมชำระค่าธรรมเนียม 1,000 บาท

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 30, 2008, 10:07:23 AM โดย น้อง ห้า-หนึ่ง » บันทึกการเข้า
A B A C U S รั ก ใ น ห ล ว ง
สัตว์ โลก เดิน ไป ตาม แรง กรรม ดี ชั่ว อยู่ ที่ ใจ ตน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 206

มี ศัตรู เป็น บัณฑิต ดีกว่ามี มิตร เป็น ค น พ า ล

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2008, 10:15:27 AM »

หลงรัก
ครับ
บุคคลธรรมดาสามารถมีได้ เมื่อมีคุณสมษัติครบตามข้อกำหนด

หลงรัก

51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2008, 10:25:09 AM »

กฎหมายห้ามมิให้บุคคลพกพา อาวุธปืนติดตัวไปในเมือง หมู่บ้าน หรือทางสาธารณะ
โดยไม่ได้รับใบอนุญาตให้มีอาวุธปืนติดตัว

เว้นแต่เป็น กรณีมีติดตัว เมื่อมีเหตุจำเป็นและเร่งด่วน ตามสมควรแก่พฤติการณ์
เช่น ถือปืนติดตามคนร้าย  หรือไฟไหม้บ้านต้องขนของและปืนหนีออกจากบ้าน
หรือ ต้องพกปืนเพื่อป้องกันตัว เพราะนำเงินจำนวนมากติดตัวไปต่างจังหวัด เป็นต้น

แต่มีข้อสังเกตว่า  ไม่ว่าในกรณีใด  กฎหมายห้ามเด็ดขาด
มิให้พาอาวุธปืนไปโดยเปิดเผย หรือพาไปในชุมชนที่ได้จัดให้มีขึ้นเพื่อนมัสการ
การรื่นเริง การมหรสพหรือการอื่นใด

หมายความว่า  ถึงแม้จะมีใบอนุญาตให้มีอาวุธปืนติดตัวก็ตาม
ก็ไม่สามารถพกพาอาวุธปืนโดยเปิดเผย หรือพาไปในชุมนุมชน ที่จัดให้มีขึ้น
เพื่อการดังกล่าวได้

แต่กฎหมายไม่ห้าม  สำหรับเจ้าพนักงานผู้มีหน้าที่รักษาความสงบเรียบร้อยของประชาชน
ทหารและตำรวจ  ซึ่งอยู่ในระหว่างการปฏิบัติหน้าที่
หรือประชาชนผู้ได้รับมอบหมายให้มีหรือใช้อาวุธปืนของทางราชการ
ซึ่งอยู่ในระหว่างการช่วยเหลือราชการ และมีเหตุจำเป็นต้องมีและใช้อาวุธปืน ในการนั้น

จากนิ้ว...ที่จิ้มแป้น...
olea รักในหลวง
ยิงลูกกรด กลุ่มลูกซอง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 19

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2008, 11:03:06 AM »

หากวิ่งต้องวิ่งที่ปลัดครับ แต่ราคา XX,XXX  หัวเราะร่าน้ำตาริน แถมต้องต่ออายุปีต่อปีครับ กว่าจะได้มาก็ปาเข้าไปเกือบครึ่งปี ใช้ได้ครึ่งปี คุ้มไหมนี่ หัวเราะร่าน้ำตาริน
อ้อมีอีกวิธีหนึ่งก็คือ ไปสมัครเป็นกำนัน หรือผู้ใหญ่บ้าน เป็นแล้วพกได้ครับ อิอิ น้ำลายหก

เกิดใต้ร่มพระบรมโพธิสมภาร..ไม่ต้องมาถามว่ารักในหลวงเพียงใด
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2008, 11:08:08 AM »

หากวิ่งต้องวิ่งที่ปลัดครับ แต่ราคา XX,XXX  หัวเราะร่าน้ำตาริน แถมต้องต่ออายุปีต่อปีครับ กว่าจะได้มาก็ปาเข้าไปเกือบครึ่งปี ใช้ได้ครึ่งปี คุ้มไหมนี่ หัวเราะร่าน้ำตาริน
อ้อมีอีกวิธีหนึ่งก็คือ ไปสมัครเป็นกำนัน หรือผู้ใหญ่บ้าน เป็นแล้วพกได้ครับ อิอิ น้ำลายหก

Huh Huh Huh
หนวดหิน
Full Member

คะแนน 134

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2008, 11:37:18 AM »

ขนาดอดีตอธิบดี(ไม่ใช่ ผบ.ตร.)กรมตำรวจท่านหนึ่ง จะไปทำยังท้อเลยครับ อย่างที่บอกพิจารณาต่ออายุปีต่อปี แต่กว่าจะพิจารณาก็ปาไป 6 เดือน

http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=68256.0 ..ว่าแล้ว ลบจนได้ ควายเหลือง-ควายแดง
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2008, 11:45:41 AM »

มาแก้ไขให้ครับ ป.๑๒ มีอายุ ๑ ปี นับแต่วันที่ชำระค่าธรมเนียม ๑,๐๐๐ บาท
เมื่อออกใบเสร็จรับเงิน. จะระบุกำหนดเวลาตอนนั้น

คงหมายถึงปลัดอำเภอ ไม่เกี่ยวกันครับ ..
กำนันผู้ใหญ่บ้าน ถือเป็นเจ้าพนักงานฝ่ายปกครอง
จะพาอาวุธปืนติดตัว ก็ต้องมี ป.๑๒ เหมือนกัน. . ฯ   Smiley

ขอบคุณมากครับ ผู้การฯสุพินท์ .ที่ช่วยเติมให้   Cheesy
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 30, 2008, 12:01:04 PM โดย Ro@d » บันทึกการเข้า

สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2008, 11:56:26 AM »

มาแก้ไขให้ครับ ป.๑๒ มีอายุ ๑ ปี นับแต่วันที่ชำระค่าธรมเนียม ๑,๐๐๐ บาท
เมื่อออกใบเสร็จรับเงิน. จะระบุกำหนดเวลาตอนนั้น

คงหมายถึงปลัดอำเภอ ไม่เกี่ยวกันครับ ..
กำนันผู้ใหญ่บ้าน ถือเป็นเจ้าพนักงานฝ่ายปกครอง
จะพาอาวุธปืนติดตัว ก็ต้องมี ป.๑๒ เหมือนกัน . .  Smiley

กำนันผู้ใหญ่บ้าน  มีข้อยกเว้นตามมาตรา ๘ ทวิ  ประกอบกฎกระทรวง และระเบียบเรื่องการพกอาวุธปืนของข้าราชการฝ่ายปกครอง  ในการปฏิบัติหน้าที่ครับ  ไม่ต้องขอใบ ป.๑๒
แต่ถ้าเราตีความกันตาม มาตรา ๘ ทวิ วรรคสาม (๒) และ (๓) แบบตรงไปตรงมา   การพกอาวุธของกำนัน ผู้ใหญ่บ้าน  รวมทั้งข้าราชการฝ่ายปกครองอื่น ๆ   จะต้องเป็นอาวุธปืนของทางราชการ ไม่ใช่ปืนส่วนตัว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 30, 2008, 11:59:53 AM โดย สุพินท์ » บันทึกการเข้า
HALL
Full Member

คะแนน 5

แฟนผมครับ อิอิ

« ตอบ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2008, 11:03:23 PM »

น่าสนครับ   หลงรัก
หน้า: [1]
  พิมพ์