เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 28, 2024, 01:26:15 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถามคุณพ่อบ้านเรื่องการเปลี่ยนหลอดไฟครับ  (อ่าน 5381 ครั้ง)
a lone wolf
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 290

« เมื่อ: มิถุนายน 30, 2008, 11:32:57 AM »

Huh
ผมเป็นพ่อบ้านเกรดต่ำ  ไม่ค่อยรู้เรื่องกลไกของหลอดไฟครับ
มีไฟสปอตไลต์มันขาดอยู่ดวงหนึ่ง  แต่ผมไม่รู้ว่าจะบิดเบ้า บิดโคมมันออกมาเปลี่ยนอย่างไร
ลองหมุนเจ้าแผ่นบังคับทิศทางของแสงอยู่นาน มันก็ไม่ยอมขยับ
ส่งภาพมาให้ดู 2 ภาพ  ลักษณะโคมบวกดวงไฟที่ใช้งานได้  และโคมที่มีหลอดขาดติดอยู่แต่เปลี่ยนมิเป็น
ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำแนะนำนะครับ Cheesy

It's not the years in your life but the life in your years, that counts
ภูปทุม-รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 89

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2008, 10:12:08 PM »

เป็นโคม Downlight Halogen บิดตรงที่ติดตั้งหลอด จะมีสลักหมุนให้ตรงกับเบ้า ดึงลงมา
เวลาซื้อหลอดตรวจสอบด้วยครับว่าแรงดันเท่าไร 220V หรือ 12V

จะแน่วแน่แก้ไขในสิ่งผิด
.
a lone wolf
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 290

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2008, 10:18:35 AM »

เป็นโคม Downlight Halogen บิดตรงที่ติดตั้งหลอด จะมีสลักหมุนให้ตรงกับเบ้า ดึงลงมา
เวลาซื้อหลอดตรวจสอบด้วยครับว่าแรงดันเท่าไร 220V หรือ 12V
ขอบคุณ คุณคุณภู มากครับ 
ขอเรียนถามเพิ่ม จากความตามตัวหนังสือ  ผมวาดมันออกมาเป็นภาพตามความเข้าใจของตนเอง
ดูเหมือนว่าโคมไม่ได้ถูกออกแบบให้ถอดแผ่นช่องแสงออกมาได้  เราต้องเอานิ้วชี้และนิ้วโป้งสอดเข้าไปบิดถอดหลอดไฟออกจากเบ้า
แต่ผมมองดูแล้วเหมือนกับหลอดมันจะใหญ่กว่าช่องแสงผ่าน  เราจะเอาหลอดออกมาได้อย่างไรครับ
หรือว่าถ้าเราเอียงหลอดแล้วมันจะออกมาได้  Huh
รบกวนเพิ่มเติมหน่อยนะครับ Cheesy
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 01, 2008, 10:21:11 AM โดย a lone wolf » บันทึกการเข้า

It's not the years in your life but the life in your years, that counts
Colt Rampant
Full Member

คะแนน 21

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2008, 10:40:11 AM »

ตรงปลายขอบช่องแสงวงรี ส่วนที่อยู่ชิดกับขอบวงกลมวงใน จะมีช่องเล็กๆสำหรับสอดไขควงแบนเข้าไป แล้วงัดแป้นวงกลมออกมาออกมา ระวังเป็นรอยด้วย หรือเอานิ้วสอดเข้าไปในรูแล้วลองดึงเบาๆดูก่อน จับแป้นขอบนอกด้วย ไม่ต้องกลัวหลุดเพราะอีกด้านจะร้อยนัตไว้กับขอบวงนอก ก่อนทำให้แน่ใจว่าปิดสวิทหรือเอาเบรกเกอร์ลงแล้ว เสร็จแล้วถอดเอาขั้วไฟออก เอาหลอดออก เอาของใหม่ใส่เข้าไปตามเดิม
ปล.บางรุ่นอาจไม่ใช้วิธีงัด ก่อนทำให้ลองเอานิ้วสอดเข้าไปในรูลองควานหาสลักดูก่อน เผื่อมี ...ตัดไฟก่อนนะเดี๋ยวเป็นหมัน

ถ้าใจไม่สู้เสียแล้ว ร้อยปืนพันปืนที่มีอยู่ในมือก็ไร้ประโยชน์

โจ ™
สมาชิกลำดับที่: 41
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 219

รวมเวลาที่อยู่ในระบบ: 555 วัน 5 ชั่วโมง 55 นาที

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2008, 10:41:27 AM »

ไม่ใช่ช่างไฟครับ ดูรูปพอเข้าใจ แต่แก้ปัญหาไม่เป็นเหมือนกัน มันต้องงัดตัวนั้นออกมาก่อนหรือเปล่า

บางโพ 5
a lone wolf
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 290

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2008, 11:31:53 AM »

ตรงปลายขอบช่องแสงวงรี ส่วนที่อยู่ชิดกับขอบวงกลมวงใน จะมีช่องเล็กๆสำหรับสอดไขควงแบนเข้าไป แล้วงัดแป้นวงกลมออกมาออกมา ระวังเป็นรอยด้วย หรือเอานิ้วสอดเข้าไปในรูแล้วลองดึงเบาๆดูก่อน จับแป้นขอบนอกด้วย ไม่ต้องกลัวหลุดเพราะอีกด้านจะร้อยนัตไว้กับขอบวงนอก ก่อนทำให้แน่ใจว่าปิดสวิทหรือเอาเบรกเกอร์ลงแล้ว เสร็จแล้วถอดเอาขั้วไฟออก เอาหลอดออก เอาของใหม่ใส่เข้าไปตามเดิม
ปล.บางรุ่นอาจไม่ใช้วิธีงัด ก่อนทำให้ลองเอานิ้วสอดเข้าไปในรูลองควานหาสลักดูก่อน เผื่อมี ...ตัดไฟก่อนนะเดี๋ยวเป็นหมัน
โอวว์ กระจ่าง อ่านที่พี่ Colt Rampant แนะนำ แสดงว่าแผ่นช่องแสงถอดออกได้ 
อย่างนี้สบายครับ  เดี๋ยวกลับบ้านจะไปลองดู 
ขอบคุณทุกท่านครับ Cheesy

lek
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1594

การแบ่งปัน ทำให้เราและคนอื่นมีความสุข

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2008, 12:17:01 PM »

ลองหมุนวงกลมด้านนอกตามเข็มนาฬิกา

มีความสุขแบบที่เรามีก็พอhttp://www.gunsandgames.com/smf/index.php?board=29.0  (รวมพลคนอีสาน)
ภูปทุม-รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 89

« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2008, 02:46:09 PM »

โดยปรกติ โคมDownlight ชนิดบังคับทิศทาง แผ่นหน้าจะหมุนได้เพื่อปรับเปลี่ยนทิศทางแสง ลองหมุนแผ่นบังคับแสงให้สลักตรงกับรอยเว้าของโคม จากนั้นค่อยดึงหลอดออก จับหลอดด้านในลึกๆครับเพราะ Halogen ใชไปนานๆจะกรอบถึงเป็นแก้วก็เถอะ

จะแน่วแน่แก้ไขในสิ่งผิด
.
หน้า: [1]
  พิมพ์