เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 20, 2024, 12:38:26 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4 5 ... 7
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: แต่งปืน ผิดกฎหมายหรือไม่  (อ่าน 15201 ครั้ง)
ahu
กฎหมายทำให้เสมอภาค ปืนทำให้เท่าเทียม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 162

« ตอบ #15 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2008, 05:47:15 PM »

ขำก๊าก  ขำก๊าก  ขำก๊าก

"เศรษฐกิจพอเพียง"     หนึ่งตำบล.......หนึ่งภรรยา  Grin  Grin

มีไว้    หน้าใหญ่....ใจร้อน    นอนวัด
มีไว้    ปลอดภัย....อุ่นใจ    ไกลคุก
PATRIOT.
Jr. Member
**

คะแนน 4

« ตอบ #16 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2008, 08:04:36 PM »

สง กะสัย ซื้อปืน  :::: ร้านในตำนานแน่ ๆ ::::: (อิน - ทัย) ให้แต่ง เจาะปอด ด ด ด  จนเหลือลำกล้องดาวอังคาร เพียว ๆ ๆ ก้ ไม่ผิดครับ     เพราะข้าเคารพฟ้าดิน รู้ ใต้กระโปรงสูง
พระอาทิดต่ำ   แบร่  แบร่  แบร่  แบร่  แบร่     """"มีตังง่ะ"""
iji
Hero Member

คะแนน 61

« ตอบ #17 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2008, 08:07:23 PM »

คิก คิก คิก คิก คิก คิก ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

ร้านอาหารญี่ปุ่น โชกุน โรงแรมดุสิตธานี  สมาชิก BladeReview , TG, SG, BMS, อวป ลด 10% ครับ
รับจัดอาหารญี่ปุ่น จัดเลี้ยงในและนอกสถานที่

tel.02-236-8029
张龙不败...มังกรจางผู้ไม่แพ้
ฝันให้ไกลแล้วไปให้ถึง...
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 14

ฝันให้ไกลแล้วไปให้ถึง...

« ตอบ #18 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2008, 08:28:09 PM »

หุหุ....ขำไรกัน...ขำมั้ง....หุหุ
นาจา™รักในหลวง
คุณธรรม...นำสู่ยุติธรรม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 268

« ตอบ #19 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2008, 09:03:29 PM »

งานเข้าเลย  คิก คิก ขำก๊าก

อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
babor
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #20 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2008, 09:20:32 PM »

กฎฟ้า กฎดิน รู้อยู่ ไยต้องกลัวกันเล่า...  อายเขาไหมล่ะ
ภูปทุม-รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 89

« ตอบ #21 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2008, 10:16:52 PM »

ก็จ่ายเงินไป ตามกฏฟ้า กฏดินอะไรนั่นแหล่ะ ................คงไม่ผิดหรอก

ถึงผิดก็จ่าย......... จ่ายก็ไม่จับ ............ ถึงจับ ก็จ่ายอีก  ก็ปล่อย .........ตามภาษาอภิสิทธิ์ชน

ตามกฏแห่งกรรม .............

จ่ายจนเคย จะกลัวไปทำไม?
เศร้า

จะแน่วแน่แก้ไขในสิ่งผิด
.
plo-รักในหลวง
Sr. Member

คะแนน 51

« ตอบ #22 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2008, 10:21:10 PM »

ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #23 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2008, 11:18:39 PM »

แต่งปืนไม่ทราบ   แต่ถ้าแต่งเมียเกิน 1 ครั้งตามกฏหมายผิดแน่ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
fOnCaL
Jr. Member
**

คะแนน 2

« ตอบ #24 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2008, 02:19:01 AM »

แต่งปืนดันกลัว   ข้างล่างน่ากลัวกลับไปใช้ กฎฟ้า กฎดิน  คิก คิก  คิก คิก  คิก คิก

กฎดินฟ้าผมไม่แน่ใจครับ

แต่ประมวลกฎหมายอาญา มาตรา 144 มาตรา 149  มาตรา 150 และมาตรา 157 บัญญัติไว้ดังนี้ครับ

มาตรา 144
ผู้ใดให้ ขอให้หรือรับว่าจะให้ทรัพย์สินหรือประโยชน์อื่นใดแก่เจ้าพนักงาน สมาชิกสภานิติบัญญัติแห่งรัฐ สมาชิกสภาจังหวัดหรือสมาชิกสภาเทศบาล เพื่อจูงใจให้กระทำการ ไม่กระทำการหรือประวิงการกระทำอันมิชอบด้วยหน้าที่ ต้องระวางโทษจำคุกไม่เกินห้าปี หรือปรับไม่เกินหนึ่งหมื่นบาทหรือทั้งจำทั้งปรับ

มาตรา 149
ผู้ใดเป็นเจ้าพนักงาน สมาชิกสภานิติบัญญัติแห่งรัฐ สมาชิกสภาจังหวัด หรือสมาชิกสภาเทศบาล เรียก รับหรือยอมจะรับทรัพย์สินหรือประโยชน์อื่นใดสำหรับตนเอง หรือผู้อื่นโดยมิชอบ เพื่อกระทำการหรือไม่กระทำอย่างใดในตำแหน่ง ไม่ว่าการนั้นจะชอบหรือมิชอบด้วยหน้าที่ ต้องระวางโทษจำคุกตั้งแต่ห้าปีถึงยี่สิบปี หรือจำคุกตลอดชีวิต และปรับตั้งแต่สองพันบาทถึงสี่หมื่นบาท หรือประหารชีวิต

มาตรา 150 
ผู้ใดเป็นเจ้าพนักงานกระทำการหรือไม่กระทำการอย่างใดในตำแหน่ง โดยเห็นแก่ทรัพย์สินหรือประโยชน์อื่นใด ซึ่งตนได้เรียก รับหรือยอมจะรับไว้ก่อนที่ตนได้รับแต่งตั้งเป็นเจ้าพนักงานในตำแหน่งนั้น ต้องระวางโทษจำคุกตั้งแต่ห้าปีถึงยี่สิบปี หรือจำคุกตลอดชีวิต และปรับตั้งแต่สองพันบาทถึงสี่หมื่นบาท

มาตรา 157
ผู้ใดเป็นเจ้าพนักงานปฏิบัติหรือละเว้นการปฏิบัติหน้าที่โดยมิชอบ เพื่อให้เกิดความเสียหายแก่ผู้หนึ่งผู้ใด หรือปฏิบัติหรือละเว้นการปฏิบัติหน้าที่โดยสุจริตทุจริต ต้องระวางโทษจำคุกตั้งแต่หนึ่งปีถึงสิบปี หรือปรับตั้งแต่สองพันบาทถึงสองหมื่นบาท หรือทั้งจำทั้งปรับ

เอาจริงๆคนให้ติดคุก คนรับถึงประหารนะครับ..........

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 01, 2008, 04:22:45 PM โดย RO 02 » บันทึกการเข้า
fink
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 351

« ตอบ #25 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2008, 02:49:55 AM »

เฮ้อ.......ปวดหัวๆ ไปกินมาม่าดีกว่า Grin

UvonKrairiksh
Jr. Member
**

คะแนน 7

« ตอบ #26 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2008, 01:18:18 PM »

ยกกฏหมายมาถูกต้องแล้วครับ
การสร้างสาธารณสมบัติ การบริจาคที่ดินสร้างสถานพยาบาล อาคารเรียนอาคารที่การหน่วยงานของรัฐ ฯลฯ จนเปนที่เลื่องลือจน เจ้าพนักงาน  รู้จักและทราบว่าเปนผู้มีฐานะสมควรแก่การมีและใช้อวป.ก็ไม่ผิดกฏหมาย
เพราะมิใช้เปนไปตาม ป.อาญา มาตรา 144
อนึ่งการเปนผู้มีชื่อเสียง เปนที่นับหน้าถือตา ก็ย่อมไม่มีความผิดตามป.อาญา ม.144
รวมถึงการเปนผู้อยู่ในศีลธรรมแลกฏหมาย ช่วยผู้ตกทุกข์ได้ยาก ช่วยคนให้พ้นจากความตาย อุปการะให้คนได้มีโอกาสจนเปนที่สรรเสริญ ก็ย่อมไม่มีความผิดตามป.อาญา ม.144

ในโลกนี้ยังมีสิ่งที่ทำให้อะไรง่ายขึ้นอีกมาก ไม่ใช่แค่การทำผิดกฏหมาย ผิดศีลธรรม หากแต่ผู้มิใจคับแคบย่อมมิอาจมีปัญญาคิดไปถึง ด้วยใจนั้นคิดถึงแต่สิ่งผิดๆ

ลองย้อนคิดดูเถิดว่าที่ไปขอป.3แล้วท่านไม่ออกให้นะเพราะอะไร สมบัติมีมากพอที่จะต้องรักษาหรือไม่ ความประพฤติดีพอหรือไม่ อวป.ที่ขอมันพอสมควรแก่เหตุหรือไม่ ถ้าสมควรท่านเจ้าพนักงานท่านย่อมไม่ขัด แต่ถ้าไม่พอท่านก็ต้องทำตามหน้าที่ จะไปโทษท่านก็ไม่ได้ อนึ่งกฏหมายท่านก็ระบุไว้ว่าท่านเจ้าพนักงานมีอำนาจที่จะตัดสินใจ
มีเหตุอะไรที่ท่านเจ้าพนักงานท่านจะไม่ออกป.3ให้ เงินท่านก็ไม่ได้เสียซื้อให้ ไปซื้อก็ไปเองไม่ได้ยืมรถท่านไป แต่ที่ท่านไม่ออกให้เพราะอะไร ผู้ขอต้องคิดดีๆ คิดในสิ่งที่ดี ไม่ใช่ว่าพอขัดใจก็คิดโทษแต่ผู้อื่น

เรื่องบางเรื่องเปนสิ่งผิดกฏหมาย แต่คนกลับทำ หาข้ออ้าง หาความชอบธรรมแบบเข้าข้างตนเอง พอมีใครกระตุ้นเตือนว่าผิดก็ไม่พอใจ พาลไปอีกเรื่อง

boon(เสือไบ)
ความประพฤติบกพร่อง จะทำให้บิดามารดาอับอาย
Hero Member

คะแนน 532

« ตอบ #27 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2008, 02:19:49 PM »

ช่วงนี้คนมีฐานะเข้ามาเปิดตัวในเว๊ปปืนบ่อยๆ
ขอตามเข้ามาดูครับ  หวังว่าท่านหมูแฮมคงไม่เข้ามาเว๊ปนี้ด้วยนะ ผมกลัว ตกใจ

If a man says he is not afraid of dying, he is either lying or is a Gurkha
shah_vip
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 29

« ตอบ #28 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2008, 02:22:49 PM »

ช่วงนี้คนมีฐานะเข้ามาเปิดตัวในเว๊ปปืนบ่อยๆ
ขอตามเข้ามาดูครับ  หวังว่าท่านหมูแฮมคงไม่เข้ามาเว๊ปนี้ด้วยนะ ผมกลัว ตกใจ

ขำก๊าก
๏แก้วเดียวจุก๏รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 381

« ตอบ #29 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2008, 02:26:19 PM »

ขำก๊าก

ขำก๊าก ขำก๊าก

หมูแฮมแมวที่บ้านผมเรียบร้อยครับ แต่เสียดายอายุสั้นไปหน่อย

สิ้นสุดด้วยความเจ็บปวด ดีกว่าเจ็บปวดไม่สิ้นสุด
หน้า: 1 [2] 3 4 5 ... 7
  พิมพ์