เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 20, 2024, 03:33:44 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 7
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: แต่งปืน ผิดกฎหมายหรือไม่  (อ่าน 15247 ครั้ง)
๏แก้วเดียวจุก๏รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 381

« ตอบ #30 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2008, 02:41:48 PM »

ลองย้อนคิดดูเถิดว่าที่ไปขอป.3แล้วท่านไม่ออกให้นะเพราะอะไร สมบัติมีมากพอที่จะต้องรักษาหรือไม่ ความประพฤติดีพอหรือไม่ อวป.ที่ขอมันพอสมควรแก่เหตุหรือไม่ ถ้าสมควรท่านเจ้าพนักงานท่านย่อมไม่ขัด แต่ถ้าไม่พอท่านก็ต้องทำตามหน้าที่ จะไปโทษท่านก็ไม่ได้ อนึ่งกฏหมายท่านก็ระบุไว้ว่าท่านเจ้าพนักงานมีอำนาจที่จะตัดสินใจ
มีเหตุอะไรที่ท่านเจ้าพนักงานท่านจะไม่ออกป.3ให้ เงินท่านก็ไม่ได้เสียซื้อให้ ไปซื้อก็ไปเองไม่ได้ยืมรถท่านไป แต่ที่ท่านไม่ออกให้เพราะอะไร ผู้ขอต้องคิดดีๆ คิดในสิ่งที่ดี ไม่ใช่ว่าพอขัดใจก็คิดโทษแต่ผู้อื่น

เรื่องบางเรื่องเปนสิ่งผิดกฏหมาย แต่คนกลับทำ หาข้ออ้าง หาความชอบธรรมแบบเข้าข้างตนเอง พอมีใครกระตุ้นเตือนว่าผิดก็ไม่พอใจ พาลไปอีกเรื่อง

คุณลองอ่านเอกสารนี่ดูนะครับ

อ่านแล้วช่วยแปลให้ผมฟังหน่อยได้มั๊ยครับ
ว่าท่านแปลได้ความว่าอย่างไร
    คุณรู้มั๊ย ข้อไหนที่นายทะเบียนไม่เคยมี ใน 3 ข้อนี้ ลองใช้ความรู้ของท่านคิดดูครับ

สิ้นสุดด้วยความเจ็บปวด ดีกว่าเจ็บปวดไม่สิ้นสุด
ช็อปเปอร์
ขอให้สัญญาว่า.... จะรักและถนุถนอมเธอตลอดไป ...
Full Member

คะแนน 4

« ตอบ #31 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2008, 02:47:19 PM »

จขกท. โดนซะ  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก
SingCring
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #32 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2008, 03:06:17 PM »

ยกกฏหมายมาถูกต้องแล้วครับ

การสร้างสาธารณสมบัติ การบริจาคที่ดินสร้างสถานพยาบาล อาคารเรียนอาคารที่การหน่วยงานของรัฐ ฯลฯ จนเปนที่เลื่องลือจน เจ้าพนักงาน  รู้จักและทราบว่าเปนผู้มีฐานะสมควรแก่การมีและใช้อวป.ก็ไม่ผิดกฏหมาย
เพราะมิใช้เปนไปตาม ป.อาญา มาตรา 144

อนึ่งการเปนผู้มีชื่อเสียง เปนที่นับหน้าถือตา ก็ย่อมไม่มีความผิดตามป.อาญา ม.144
รวมถึงการเปนผู้อยู่ในศีลธรรมแลกฏหมาย ช่วยผู้ตกทุกข์ได้ยาก ช่วยคนให้พ้นจากความตาย อุปการะให้คนได้มีโอกาสจนเปนที่สรรเสริญ ก็ย่อมไม่มีความผิดตามป.อาญา ม.144

ในโลกนี้ยังมีสิ่งที่ทำให้อะไรง่ายขึ้นอีกมาก ไม่ใช่แค่การทำผิดกฏหมาย ผิดศีลธรรม หากแต่ผู้มิใจคับแคบย่อมมิอาจมีปัญญาคิดไปถึง ด้วยใจนั้นคิดถึงแต่สิ่งผิดๆ

จริงๆ ผมไม่อยากมีส่วนร่วมในกระทู้นี้หรอกนะครับ แต่คุณอ้างถึงหลักกฎหมายผิด เดี๋ยวผู้ไม่รู้จะเข้าใจผิดไปใหญ่
จึงขอแสดงความเห็นในส่วนที่ผมรู้นะครับ

การสร้างสาธารณสมบัติ การบริจาคที่ดินสร้างสถานพยาบาล อาคารเรียนอาคารที่การหน่วยงานของรัฐ ฯลฯ จนเปนที่เลื่องลือจน เจ้าพนักงาน  รู้จักและทราบว่าเปนผู้มีฐานะสมควรแก่การมีและใช้อวป.ก็ไม่ผิดกฏหมาย
เพราะมิใช้เปนไปตาม ป.อาญา มาตรา 144

ตามที่ท่านกล่าวข้างต้น นั้น ท่านอ่านหลักกฎหมายผิดเล่มมากกว่าครับ

ไม่ใช่ทุกกรณีที่บุคคลใดบุคคลหนึ่ง ทำการยกที่ดินหรือเงินเพื่อสร้างอาคาร หรือปรับปรุงอย่างใดๆก็ตาม จะไม่ผิดกฎหมายทุกกรณี

แต่หากการให้ดังกล่าว ผู้ให้ มีเจตนาเพื่อจูงใจเจ้าพนักงานของรัฐนั้น กระทำการ ไม่กระทำการ หรือประวิงการกระทำอันมิชอบต่อหน้าที่ของเจ้าพนักงานดังกล่าวแล้ว ผู้ให้นั้น มีความผิดตามมาตรา ๑๔๔ ครับ ไม่ว่าจะยกที่ดินหรือเงินให้เพื่อประโยชน์สาธารณะก็ตาม

อนึ่งการเปนผู้มีชื่อเสียง เปนที่นับหน้าถือตา ก็ย่อมไม่มีความผิดตามป.อาญา ม.144

ผมขอเสนอให้พระเจ้าของคุณ ปรับเปลี่ยนหลักการสอนใหม่ดีกว่านะครับ เพราะแม้ผู้ให้ จะเป็นผู้มีชื่อเสียง ก็ตาม แต่ประมวลกฎหมายอาญามาตรา ๑๔๔  ใช้คำว่า "ผู้ใด" อย่างเดียวเท่านั้น มิได้ใช้คำว่า "ผู้ใด ยกเว้นผู้มีชื่อเสียง หรือเป็นที่นับน่าถือตา"

ซึ่งหมายความว่า ไม่ว่าผู้ใด รวมถึงท่านและพระเจ้าของท่านให้เงินเจ้าพนักงาน แต่หากการให้ดังกล่าว ท่านหรือพระเจ้าของท่าน มีเจตนาเพื่อจูงใจเจ้าพนักงานของรัฐนั้น กระทำการ ไม่กระทำการ หรือประวิงการกระทำอันมิชอบต่อหน้าที่ของเจ้าพนักงานดังกล่าวแล้ว ท่านหรือพระเจ้าของท่าน  มีความผิดตามมาตรา ๑๔๔ ครับ คงต้องไปนอนซังเต  Cheesy Cheesy

รวมถึงการเปนผู้อยู่ในศีลธรรมแลกฏหมาย ช่วยผู้ตกทุกข์ได้ยาก ช่วยคนให้พ้นจากความตาย อุปการะให้คนได้มีโอกาสจนเปนที่สรรเสริญ ก็ย่อมไม่มีความผิดตามป.อาญา ม.144

ตรงนี้ผมคงไม่ต้องบอกอีกนะครับ  Cheesy

ขอบคุณครับ แต่ยังไงก็ชอบท่าน เพราะเป็นคนที่มีความคิด จิตนาการ แม้ไม่ค่อยจะสร้างสรรค์เท่าไหร่ครับ  Grin Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 01, 2008, 03:21:48 PM โดย @SingCring » บันทึกการเข้า
๏แก้วเดียวจุก๏รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 381

« ตอบ #33 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2008, 03:17:47 PM »

ผมสงสัยว่าพ่อหมูแฮมมาเองหรือเปล่า

สิ้นสุดด้วยความเจ็บปวด ดีกว่าเจ็บปวดไม่สิ้นสุด
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #34 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2008, 03:23:29 PM »

แบร่ แบร่

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
plo-รักในหลวง
Sr. Member

คะแนน 51

« ตอบ #35 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2008, 03:29:12 PM »

ยังเข้ามาแสดงความฉลาดอีก ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก
....
..
โอย...จุกเลย
boon(เสือไบ)
ความประพฤติบกพร่อง จะทำให้บิดามารดาอับอาย
Hero Member

คะแนน 532

« ตอบ #36 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2008, 03:41:21 PM »

กระทู้นี้คงอีกหลายวันกว่าจะตก ผมชอบเว๊ปนี้ ที่เมื่อมีอะไรที่ไม่ถูกทาง
หรือคนเขียนตอบกระทู้ไม่ถุกต้อง จะมีสมาชิกกล้าเข้ามาออกความคิดเห็นคัดค้าน
หรือชีแนะ ชี้นำ ในสิ่งที่ถุกต้อง จนทุกสิ่งกระจ่าง ตามที่ควรจะเป็นจริง 

If a man says he is not afraid of dying, he is either lying or is a Gurkha
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #37 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2008, 03:49:55 PM »

ผมก็ชอบกระทู้นี้ครับ...

ไม่ใช่ว่าเห็นไม้ล้มข้ามได้นะครับ...

แต่กระทู้นี้ทำให้เห็นว่ามีเพียงคนส่วนน้อยที่คิดและเข้าใจอะไรผิดๆครับ...คิก คิก
Hang
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #38 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2008, 04:09:20 PM »

มาสวัสดี อภิสิทธิชน  Grin::014::
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #39 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2008, 04:53:11 PM »

กฏฟ้า... กฏดิน... เกิดมาเพิ่งเคยได้ยิน...

ปล. รู้สึกว่าคีย์บอร์ดท่าน จขกท. จะเสียนะครับ... แป้นไม้ไต่คู้... รู้สึกว่าจะกดไม่ลง... ครับ...
Ninja 19 + รักในหลวง +
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

" อยู่อย่างจงรัก ตายอย่างภักดี "

« ตอบ #40 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2008, 05:05:45 PM »

........... Grin Grin Grin...ผมว่าถ้าแต่งแล้ว ปืนยาวไม่กลายเป็นปืนสั้น .... ปืนสั้นไม่แต่งจนกลายเป็นปืนยาวขึ้นมา  หรือแต่งทำให้ยิงเป็นฟูลออโตได้ ไม่น่าผิดครับ   และปืนเราเองแต่งเอง ก็ไม่ผิดครับ 
 แต่ถ้าให้คนอื่นแต่งให้ โดยมีค่าตอบแทน ผุ้รับแต่งต้องมีใบอนุญาติ  ไม่งั้นคนแต่งปืนให้เรามีความผิด ครับ..   Wink

BLUE ZONE " สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้ชัยชนะ นั้นก็เพราะคนดีๆ นิ่งดูดาย " http://www.youtube.com/watch?v=EfCsNdSTNdQ
PATRIOT.
Jr. Member
**

คะแนน 4

« ตอบ #41 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2008, 06:04:36 PM »

ลองย้อนคิดดูเถิดว่าที่ไปขอป.3แล้วท่านไม่ออกให้นะเพราะอะไร สมบัติมีมากพอที่จะต้องรักษาหรือไม่ ความประพฤติดีพอหรือไม่ อวป.ที่ขอมันพอสมควรแก่เหตุหรือไม่ ถ้าสมควรท่านเจ้าพนักงานท่านย่อมไม่ขัด แต่ถ้าไม่พอท่านก็ต้องทำตามหน้าที่ จะไปโทษท่านก็ไม่ได้ อนึ่งกฏหมายท่านก็ระบุไว้ว่าท่านเจ้าพนักงานมีอำนาจที่จะตัดสินใจ
มีเหตุอะไรที่ท่านเจ้าพนักงานท่านจะไม่ออกป.3ให้ เงินท่านก็ไม่ได้เสียซื้อให้ ไปซื้อก็ไปเองไม่ได้ยืมรถท่านไป แต่ที่ท่านไม่ออกให้เพราะอะไร ผู้ขอต้องคิดดีๆ คิดในสิ่งที่ดี ไม่ใช่ว่าพอขัดใจก็คิดโทษแต่ผู้อื่น

เรื่องบางเรื่องเปนสิ่งผิดกฏหมาย แต่คนกลับทำ หาข้ออ้าง หาความชอบธรรมแบบเข้าข้างตนเอง พอมีใครกระตุ้นเตือนว่าผิดก็ไม่พอใจ พาลไปอีกเรื่อง

สส
สงสัยถ้าสมบัติผมเยาะผมก็ต้องขอปืนเยาะ ๆ ดิ  (ถ้ามี 6 กระบอกจะเอาไรจับยิง ฟะ สงกะสัยจะถูกยิงก่อน)  แล้วถ้าสมบัติน้อย ก็ต้องขอน้อย ๆเพราะสมบัติน้อย ? ? /?' งงเองเลย   
แล้วความประพฤติดี     มีได้หลายกระบอกและขนาด.45   หรือ m 16     ประพฤติไม่ดีมีได้กระบอกเดียว  เป็น  .2ห้อย  เอ้ย ย ย    .22   ถามว่าถ้าโดยยิงจัง ๆ ตายมั่ยครับ ทั้งสองกระบอก   ยกสถิตินิด  ในเมกาประชาชนถูกยิงตาย ในกระสุน .22  มากทีสุดนะครับ  รู้สึกว่าจะมีลงใน อวป.ด้วยนะครับไม่แน่ใจ       ผมว่าไม่นาจะเกียวนะครับ 
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #42 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2008, 06:30:55 PM »

ผมก็ชอบกระทู้นี้ครับ...

ไม่ใช่ว่าเห็นไม้ล้มข้ามได้นะครับ...

แต่กระทู้นี้ทำให้เห็นว่ามีเพียงคนส่วนน้อยที่คิดและเข้าใจอะไรผิดๆครับ...คิก คิก

มาเป็นแนวร่วมคุณหมอครับ ........... คิก คิก

โดยเฉพาะพวกที่เข้าใจว่า นามสกุลตัวเองใหญ่เหลือเกิน.............ทั้งๆที่ไม่ได้วิเศษวิโสอะไรหนักหนา แค่มีชื่อเสียงตามข่าวเท่านั้น..............กล่าวไปก็"มิได้นำพา"ครับ โดนชก

แต่อย่างไรก็ตาม ..............เนื้อหนังของคนเหล่านี้ ก็มิอาจทนทานลูกปืนเหมือนปุถุชนทั่วๆไป  Cheesy

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
Sharpener
วิถีคนจร
ชาว อวป.
Newbie

คะแนน 1

สุดท้ายก็ไปคนเดียว

« ตอบ #43 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2008, 06:34:02 PM »

ขอประทานอภัยขอรับ ไม้ได้ข้ามนะครับ แต่ว่ามาช้าไปหน่อย ขำก๊าก
ahu
กฎหมายทำให้เสมอภาค ปืนทำให้เท่าเทียม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 162

« ตอบ #44 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2008, 06:39:40 PM »

ขนาดเค๊าถามเรื่องแต่งปืนนะครับ แต่คนตอบ 98%...... คิก คิก

"เศรษฐกิจพอเพียง"     หนึ่งตำบล.......หนึ่งภรรยา  Grin  Grin

มีไว้    หน้าใหญ่....ใจร้อน    นอนวัด
มีไว้    ปลอดภัย....อุ่นใจ    ไกลคุก
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 7
  พิมพ์