เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 22, 2024, 04:07:13 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยเลือกหน่อยครับ .45 ระหว่าง Kimber หรือ Sig Sauer  (อ่าน 11024 ครั้ง)
KCharng
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2008, 12:32:55 PM »

เข้าไปอ่านกระทู้เก่าๆแล้ว สองตัวนี้กินกันไม่ค่อยลงครับ แต่อยากฟังความเห็นพี่ๆ อีกคร้งครับ Smiley

เขวอีกแล้วครับ เมื่อปลายปีที่แล้วได้ไปจอง Kimber Ultra Carry II NightSight + Laser Grip เอาไว้ 1 หน่วยครับ

แต่มาปีนี้ เขวไปหน่อยครับ เนื่องจาก

1. พี่ชายแอบจองKimberรุ่นเดียวกัน เหมือนกัน
2. ใบจอง Kimber มีพี่คนหนึ่งอยากได้เลยสามารถให้ต่อกันได้ครับ
3. อ่านใน อวป SigSauer .40 Carry SAS แล้วอยากได้
4. ไปยิงปืนรุ่นเดียวกันของพี่ชายแล้วตัว Ultra Carry II แล้วไม่ค่อยชอบเท่าไหร่ (แม่นมากครับ แต่ ไม่ชินกับระบบ 1911 และตอนยิงปืนกัดมือ และสะบัดหนัก ยิงไม่สนุกครับ)
5. มิติ Kimber ไม่ได้เล็กไปกว่า HK USP Compact 9มม ที่มีอยู่แล้วเท่าไหร่ครับ เลยกะว่าไปหาปืนที่มิติใหญ่หน่อยสำหรับ .45 ครับ

ใจกำลังค่อยๆเทไปหา sig ครับ เพราะชินกับระบบไก DA/SA เนื่องจาก HK USP มากกว่าครับ

ช่วยเลือกทีครับ ก่อนที่จะตัดสินใจผิดครับ Cheesy

SIG P220 Combat ตัวเต็ม

ตัวนี้เป็น SIG P220 ระบบไก DA/SA ตัวไหม่ที่ปรับเปลี่ยนเมื่อปีที่แล้วเพื่อ หน่วย SOCOM ของ US ครับ (แต่ โปรเจ็ก SOCOM ถูกยกเลิก แต่ SIG ยังทำปืนรุ่นนี้ออกมาขายครับ จุดเด่นคือ ลำกล้วงที่มีความแม่นยำมากขึ้น สี Desert Tan ที่สวยงามและผ่านการทดสอบโหด  ที่สำคัญมีการเคลือบผิวพิเศษ ที่ภายในเพื่อความทนทานกันสนิมด้วยครับ

SIG P220 Carry SAS

ตัวที่ออกมาจาก custom Shop ของ Sig ครับ ตัวนี้ ได้รับการปัดคม เพื่อการใช้งานมาแล้วครับ ระบบไก DAK ที่มีแต่ดับเบิ้ล สามารถใช้ง่าย คล้ายๆลูกโม่ พกพาสะดวก มิติเล็กลงมาจากตัวเต็ม Combat ข้างบน แต่ก็ไม่ได้เล็กกว่ากันมากครับ

ใจละลายตัวสุดท้าย

Kimber Ultra Carry II Night sight with Laser Grip

ตัวนี้เคยเป็นหนึ่งในดวงใจ เพราะมาครบ ทุกอย่างแล้วครับ ทั้ง night sight และ Laser Grip ถ้ารวมๆค่าตัว night sight 5500 และ lasergrip 13000 แล้ว ราคาปืนอยู่ที่  70k ปลายๆ ทำไห้เป็นปืน Kimber ที่คุ้มค่ามากๆ ครับ แต่เนื่องจากเหตุผลข้างบน เลยเขวครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 01, 2008, 02:20:30 PM โดย KCharng » บันทึกการเข้า
g_abac
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 18

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2008, 12:36:22 PM »

ถ้าเอามายิงเป้าใช้งานอเนกประสงค์ ผมว่า 1911 ของเล่นเยอะกว่านะครับ
KCharng
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2008, 12:49:21 PM »

ขอบคุณพี่ๆที่ช่วยกันตอบนะครับ  ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 01, 2008, 02:21:47 PM โดย KCharng » บันทึกการเข้า
werasak
Hero Member

คะแนน 74

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2008, 01:13:31 PM »

เคยลองยิงซิกหรือยังครับ ในบรรดาปืนขนาด 11 ม.ม. ผมแนะนำในแบบรูปทรง 1911 ตัวเต็ม ถ้ามีแบบนี้แล้วจะลองแบบอื่นก็แล้วแต่ความชอบ ในกรณีนี้คุณลองน้องคิมแล้วบอกว่ายิงไม่สนุก และชินกับระบบของ USP ต้องถามกลับไปว่าคุณจะเอากระบอกที่ 2 นี้ไปเพื่ออะไรครับ  Huh
 ถ้าเอาซิก เอาตัวแรกครับ เพราะง้างนกได้
Indiana Jones
Full Member

คะแนน 6

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2008, 01:19:21 PM »

คุณช้าง เอาSig P220 ก็ดีนะครับ...ผมเคยยิง เป็นตัวเก่าที่ปลดแม๊ก อยู่ที่ส้นด้าม (ของพ่อ) ก็ยิงดีครับ....
แต่ผมรู้เหมือนว่าน้ำหนักจะเบากว่า Sig P229 ด้วยครับ...
ถ้า Kimber ตัว Ultra ผมว่าต้องเป็นโครงเหล็ก.....
ขนาดของผมเป็น Pro CDP ผมยังว่าเตะแรงไปนิดเลย.....จะซ้ำเร็วๆต้องตั้งใจนิดนึง.... หัวเราะร่าน้ำตาริน

แวะมาทักทายครับ เราเคยยิง IDPA ด้วยกันไม่รู้จำได้ป่าว....
KCharng
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2008, 01:22:14 PM »

1911 ตัวเต็มเคยยิงตัว Colt Government ครับ ยิงดีครับ ไม่มีปัญหา

ก่อนหน้านี้ อยากได้กระบอกที่ สองไปไว้แทน HK USP ครับ เพราะอำนาจกระสุนคัว .45

แต่ตอนนี้งงๆ ครับ พอเปิดเขื่อนให้เลือกตัวใหม่ ก็ว้าวุ่นไปหมดครับผม  หัวเราะร่าน้ำตาริน
Indiana Jones
Full Member

คะแนน 6

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2008, 01:23:04 PM »

อ้าว ดันไปตอบไว้อีกกระทู้นึง....  ไหว้
KCharng
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2008, 01:29:08 PM »

กลับไปแก้ไขแล้วครับ ตอนโพสไม่ทราบทำไปแบบไร ดันไปโพสสองทีครับ  ไหว้
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2008, 01:29:25 PM »

จขกท. เล่นปืนมีประสบการณ์พอสมควรมาแล้ว... นายสมชายแนะนำ 1911 มากกว่าซิกครับ...

ไม่ใช่ซิกไม่ดีแต่ 1911 ฝึกยิงไวๆ สนุกกว่าซิกครับ ซิกสันลำเลื่อนกว้างโยกซ้ายขวาไม่สนุกเท่า 1911 ที่มองแว่บๆ เห็นเห็นแนวลำกล้องออกจากง่ามมือง่ายกว่าซิกครับ...

จขกท. มี 9 มม. ตัวหนาๆ แล้วหนึ่งกระบอก(HK Usp 9 มม.) อยากให้มองปืนออโต้ลำเลื่อนบางๆ ไว้เผื่อเหน็บเอวอีกตัวนึงครับ...

อ้อ... หากรู้สึกว่าคิมเบอร์เตะหนัก ซิกก็ไม่ได้เบากว่านะครับ ถึงแม้น้ำหนักมากกว่าก็ตาม...
paisan2
ไม่มีคำว่าหมดหวังตราบใดที่ยังมีลมหายใจ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 73

เรารักในหลวง

« ตอบ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2008, 02:20:53 PM »

1911 ไกคมกว่า..ยิงดีกว่าครับ Grin

ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน
libra
Jr. Member
**

คะแนน 0

« ตอบ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2008, 03:02:52 PM »

kimber ตัวนี้เป็นปืนในฝันผมเลยครับ   ถ้าคิดจะใช้พกติดตัว  ผมว่าตัวนี้เหมาะกว่ามากครับ
บวกกับความสั้นของปากกระบอกปืน  ทำให้สามารถชักยิงได้เร็วกว่าครับ
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2008, 03:03:44 PM »

ขออภัย พี่ช้าง ผมไม่มีทั้งสองตัวครับ
แต่เคยเอาของเพื่อนๆ ยัดๆเหน็บเอว ทั้งซิก ทั้งคิมเบอร์

คิมพกง่ายกว่า ส่วนซิก พกยาก
เพราะโครงปืนช่วง ด้านบนไกปืน จนถึงสไลด์ ค่อนข้างมีระยะมากกว่าและเป็นเหลี่ยมเป็นมุมฉาก
ดันกับขอบกางเกงอยู่เล็กๆ (แต่ ก็แค่ลองดู ครั้ง สองครั้ง ไม่ได้ใช้ประจำ เพราะของคนอื่นเขา แหะ แหะ)

หากเอาไว้พก คิมพกง่าย หากเอาไว้นอนในกล่อง ก็สุดแท้แต่ความปรารถนาของพี่

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

น้าพงษ์...รักในหลวง
1911ต้อง.โค้ลท์.ที่เหลือคือก๊อปปี้.ลอกพี่.มะขิ่นครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 508

« ตอบ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2008, 03:20:55 PM »

ถ้ามี.1911.หลายตัวเเล้ว.เลือกซิก.ก็ไม่เลวนะครับ.. Grin

...ประเทศไทย.ไม่ใช่ที่สำหรับใครที่จะมา.ฝึกงาน...
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2008, 03:58:00 PM »

จองน้องคิมเอาไว้ก็ควรจะเอาน้องคิมครับ...

แต่หลงชอบซิกก็ควรซื้อเพิ่มอีกหน่วย...

เป็นผมจะซื้อคิมเบอร์อัลตร้าแครี่กับซิกพี 220 ครับ...

ปืนคนละไซท์กัน ซื้อไว้ทั้งสองก็ไม่น่าเกลียดครับ...Cheesy
vinchy
มโนธรรม คือ มิตรแท้เตือนใจ
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 125

« ตอบ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2008, 04:23:44 PM »

ผมมีคิมเบอร์ 5 นิ้ว อยู่กระบอกหนึ่ง ใช้พกติดตัวทุกวัน
พร้อมแม็กฯสำรองอีก 4 อัน ตอนนี้อยากได้ ซิก 220 ตัวเต็มครับ
ถ้ายังไม่มี 11 ม.ม.เลย แนะนำ คิมเบอร์ครับ
หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์