เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 22, 2024, 04:06:17 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยเลือกหน่อยครับ .45 ระหว่าง Kimber หรือ Sig Sauer  (อ่าน 11023 ครั้ง)
Firing Pin
Full Member

คะแนน 27

« ตอบ #30 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2008, 09:31:20 AM »

แฮ่ๆ... ขอบคุณพี่บุญครับ...

คือนายสมชายไม่เคยยิงซิกตัวที่เป็นสเตนเลสล้วน... เคยยิงแต่ตัวที่เป็นเฟรมอัลลอยด์ ปลอกดีดแรงมาก สูงและไกลเป็นสองสามวา และตัวปืนดีดแรงไม่นิ่มเหมือนพวก 1911 เคยคิดเองว่าคิมเบอร์ตัวเล็กจะยิงนิ่มกว่าซิกตัวเต็มเฟรมสเตนเลสครับ... แฮ่ๆ
ขออนุญาตเสริม เคยไปยิงที่เจอกับเพื่อนสมาชิกที่สนามเป็นซิก220รุ่นเก่าปลดแม็กที่ด้าม เจ้าของปืนเค้าเห็นทีมแมทซ์ผมก็มองตาปริบๆแล้วขอแลกกันยิง พอยิงแล้วติดใจ สรุปลูกกระสุนที่เค้าซื้อมาปืนผมย่อยหมด ปืนเค้าเก็บครับ 555 Undecided
โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #31 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2008, 09:35:12 AM »

ซิก 220 เป็นปืนที่ทำกลุ่มได้แคบมาก  คนเล่นปืนใหม่ๆก็ใช้ได้ง่าย   แต่ฟิลลิ่งในการยิง  Tongue ยี๊

....ตามล่า...อีตอแหล
iii>ท่านขุน<iii
Full Member

คะแนน 55

***501***

« ตอบ #32 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2008, 10:12:57 AM »

Coolความเห็นส่วนตัว น่ะครับ  1911  น่าเล่นกว่า ครับ  เคยยิงเมื่ออาทิตย์ก่อน  น้องเค้าใช้  ซิกๆ..45  ยังมาแย่งปืนผม (Goldcop  Trophy)
ยิงปั้น x  Grin

ชีวิตนี้  เพื่อครอบครัวอันเป็นที่รัก
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #33 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2008, 10:34:48 AM »

ขอบคุณพี่ๆ  ไหว้ ที่เข้ามาช่วยแนะนำครับ นั่งคิดนอนคิด ทั้งคืนก็ยังตัดใจทิ้ง Kimber ไม่ได้ ปืนจะมาอีกสองสาม อาทิตย์แล้วครับ

แต่ก็อยากได้ Sig 220 Combat มากครับ เอาไว้เป็น quota ปืถัดไปแล้วกันครับ

ขอบคุณพี่ๆ อีกครั้งครับ  ไหว้ ไหว้

แสดงว่าเชื่อผม... คิก คิก
ROONEY 10 รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 305

« ตอบ #34 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2008, 11:25:59 AM »

แฮ่ๆ... ขอบคุณพี่บุญครับ...

คือนายสมชายไม่เคยยิงซิกตัวที่เป็นสเตนเลสล้วน... เคยยิงแต่ตัวที่เป็นเฟรมอัลลอยด์ ปลอกดีดแรงมาก สูงและไกลเป็นสองสามวา และตัวปืนดีดแรงไม่นิ่มเหมือนพวก 1911 เคยคิดเองว่าคิมเบอร์ตัวเล็กจะยิงนิ่มกว่าซิกตัวเต็มเฟรมสเตนเลสครับ... แฮ่ๆ
ขออนุญาตเสริม เคยไปยิงที่เจอกับเพื่อนสมาชิกที่สนามเป็นซิก220รุ่นเก่าปลดแม็กที่ด้าม เจ้าของปืนเค้าเห็นทีมแมทซ์ผมก็มองตาปริบๆแล้วขอแลกกันยิง พอยิงแล้วติดใจ สรุปลูกกระสุนที่เค้าซื้อมาปืนผมย่อยหมด ปืนเค้าเก็บครับ 555 Undecided
อิ อิ ... อย่าเปลี่ยนใจเลยครับคุณช้าง  ยิงบ่อย ๆ ก็จะชินเองล่ะครับ และสนุกกว่าด้วย ... คิก คิก คิก คิก
คบน้องคิม ไม่ผิดหวังครับ ...  เยี่ยม เยี่ยม Grin Grin
m40
Sr. Member

คะแนน 26

« ตอบ #35 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2008, 12:21:58 PM »

Sig Sauer p220 ครับ สวยสั่งได้ Wink
KCharng
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #36 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2008, 12:50:35 PM »

เชื่อพี่ rute ครับ Cheesy

เพราะเชื่อแล้วได้มันทั้งสองตัวเลยครับ Cheesy

ขอบคุณพี่ๆ  ไหว้ ที่เข้ามาช่วยแนะนำครับ นั่งคิดนอนคิด ทั้งคืนก็ยังตัดใจทิ้ง Kimber ไม่ได้ ปืนจะมาอีกสองสาม อาทิตย์แล้วครับ

แต่ก็อยากได้ Sig 220 Combat มากครับ เอาไว้เป็น quota ปืถัดไปแล้วกันครับ

ขอบคุณพี่ๆ อีกครั้งครับ  ไหว้ ไหว้

แสดงว่าเชื่อผม... คิก คิก
เค็ม
Jr. Member
**

คะแนน 8

« ตอบ #37 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2008, 12:50:46 PM »

ปัญหาหนักอก.....น่าเห็นใจครับ  ผมไม่เคยมีคิมเบอร์ก็เลยไม่รู้  แต่ที่แน่ๆผมไม่ขายSig P220Carry กับ Colt Commanderของผมแน่ๆ

ชอบก็ซื้ออมันทั้งสองกระบอกหล่ะครับ  คิดมากเดี๋ยวฉี่เหลือง  อ้อ...แต่อย่าให้เมียรู้แล้วกันครับว่าซื้อปืนสองกระบอก...เดี๋ยวจะฉี่ไม่ออก แบร่ แบร่ แบร่ แบร่ แบร่

Treat me good, I'll treat you better. Treat me bad, I'll treat you worse.
.......__________________________
......\ / `---___________----_____|]= = = O
../_==o;;;;;;;;_______.:/=======''
.....), ---.(_(__) /```````
....// (..) ), ----"
...//__//
..//__//
.//__//
KCharng
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #38 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2008, 01:05:40 PM »

ขอบคุณพี่ สมชาย(ฮา) และ พี่เสือใบ(boon) ครับ

ตอนที่ไปยิง ultra carry ปืนมันกัดง่ามมือระหว่างนิ้งโป้งกับนิ้วชี้ครับ ยิงไป 30-40 นัดลูกจริง FMJ S&B จนเริ่มปูดเป็นสีแดง หนังเริ่มลอกครับ เลยหยุด ไม่ทราบว่าเพราะกริปปืนที่แน่นเกินไป (ใช้ high grip เหมือนพวก ipsc ครับ) หรือปืนที่สั้นและเบา บวกกับ โครงปืนที่ค่อนข้างคม แล้วไปยิงลูกหนักๆ.

ตอนแรกอยากเทียบแค่ต้ว P220Carry SAS กับ Ultra Carry แต่พอเข้าเวป sigsauer ดูไปเรื่อยๆสะดุดตาตัว p220 combat ครับ นอนไม่หลับเลย Cheesy

ไม่เคยยิง P220 ครับ แต่เคยยิง p229 ไกคมดีกว่า HK USP Compact มาก เลยอยากได้ sig ซักกระบอกครับผม

อีกเหตุผลหนึ่งที่เกรงๆตัว Kimber Ultra Carry เพราะถ้าไปดูตัวช่อง ejector โครงปืนตรงนี้ค่อนข้างบางและคมครับ เกรงตอนฝึก Draw, Rack and Bang มือจะถูกบาดยับเยินครับผม

จขกท. เล่นปืนมีประสบการณ์พอสมควรมาแล้ว... นายสมชายแนะนำ 1911 มากกว่าซิกครับ...

ไม่ใช่ซิกไม่ดีแต่ 1911 ฝึกยิงไวๆ สนุกกว่าซิกครับ ซิกสันลำเลื่อนกว้างโยกซ้ายขวาไม่สนุกเท่า 1911 ที่มองแว่บๆ เห็นเห็นแนวลำกล้องออกจากง่ามมือง่ายกว่าซิกครับ...

จขกท. มี 9 มม. ตัวหนาๆ แล้วหนึ่งกระบอก(HK Usp 9 มม.) อยากให้มองปืนออโต้ลำเลื่อนบางๆ ไว้เผื่อเหน็บเอวอีกตัวนึงครับ...

อ้อ... หากรู้สึกว่าคิมเบอร์เตะหนัก ซิกก็ไม่ได้เบากว่านะครับ ถึงแม้น้ำหนักมากกว่าก็ตาม...
เพื่อนผมซื้อซิก220รุ่นสเตลเลสทั้งกระบอก คล้ายๆตามรูปนี้ ยิงได้ไม่ค่อยดีเท่าไร ผมเองก็ยิงได้ไม่ดีเหมือนกัน
วันหนึ่งผมเอาคิมเบอร์รุ่นธรรดา เก่าๆไปยิงกับเขาด้วย ผมยิงคิมเบอร์ได้ดีกว่ามาก เจ้าของปืนซิกสนใจ ขอผมลองคิมเบอร์บ้าง
เขายิงสองสามนัดแรกทำท่าตกใจ กลุ่มกระสุนดีกว่าP220มาก

ซิก220ตามรูปน่าจะเทียบกับคิมเบอร์ตัวเต็ม ถึงจะถูกคู่ เทียบกับคิมเบอร์ตัวเล็กๆ จับก็ไม่ค่อยถนัด
ปืนก็เตะหนักกว่า ผมว่าผิดคู่ไปมากทีเดียว
Sting รักในหลวง
มีกิน มีเหลือ เผื่อแผ่ สังคม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 192

ปรารถนาใดใดในปฐพี เอาไมตรีแลกได้ดังใจจง

« ตอบ #39 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2008, 02:41:37 PM »

KIMBER ULTRA CARRY น่าจะเทียบกับ SIG 245 มากกว่า ถึงจะสูสีกัน

ต่างกันแค่ระบบลั่นไกเท่านั้น

แต่ถ้าให้เลือก ผมเลือก SIG

มโน                         มอบพระผู้เสวยสวรรค์     
แขน                        มอบถวายทรงธรรม์เทิดหล้า    
ดวงใจ                     มอบเมียขวัญและแม่    
เกียรติศักดิ์รักข้า      มอบไว้แก่ตัว
KCharng
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #40 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2008, 02:45:39 PM »

อุ้ย... สวย....
 กิ๊วก๊าว กิ๊วก๊าว

แต่เอ... ตอนนี้มันเปลี่ยเป็น 220 compact ไปแล้วมั้งครับ ไม่เห็นมี รุ่น 245 ในเว็ป sig เลยครับ

KIMBER ULTRA CARRY น่าจะเทียบกับ SIG 245 มากกว่า ถึงจะสูสีกัน

ต่างกันแค่ระบบลั่นไกเท่านั้น

แต่ถ้าให้เลือก ผมเลือก SIG
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 04, 2008, 02:48:01 PM โดย KCharng » บันทึกการเข้า
Daimyo
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 924

« ตอบ #41 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2008, 03:37:59 PM »

ไม่ลองชายตาดูSigในขนาด.40S&Wดูบ้างล่ะครับ....ทั้ง229/239...

.45ยกให้พวก1911ไปเหอะ........

หาพวกน่ะครับ....

ดังสายลมที่พัดผ่านลานป่า..พาใบไม้พลัดถิ่น..ดั่งสายน้ำที่ไหลรินพัดพา..นำดวงใจฉันมาใกล้เธอ..
"ความหวังดีที่เธอให้สังคม ฉันชื่นชมเธอเสมอ"
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #42 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2008, 05:32:24 PM »

ตอนหัดยิงปืนใหม่ๆ...

ผมเคยไปซ้อมยิงที่สนาม...

พี่ในช่องข้างๆซ้อมยิงดับเบิ้ลแท็ปด้วยซิก 220...

พี่ท่านยกปืนจากโต๊ะยิงตูม ตูม...

ลดปืน ลดนก ยกขืนยิงตูม ตูม...

จากระยะ 10 เมตร แล้วร่นไปยิง 15 เมตร...

ยิงราวๆสามแม็ก...

เป้าเงาดำ อยู่ในขวดทั้งหมด...

แฟนผมดูอยู่หลังแนว บอกว่ายิงแม่นกว่าผมเยอะเลย...

ผมยังจำได้ติดตาเหมือนเพิ่งเห็นเมื่อวานนี้เลยครับ...

ประทับใจท่านพี่ท่านนี้จริงๆครับ...เยี่ยม
boon(เสือไบ)
ความประพฤติบกพร่อง จะทำให้บิดามารดาอับอาย
Hero Member

คะแนน 532

« ตอบ #43 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2008, 05:37:07 PM »

เคยอ่านพบว่าคนที่ถนัดและชอบ1911จะไม่ชอบซิก แต่จะชอบHK
ผมเองก็เป็นหนึ่งในนั้นด้วย  Grin

If a man says he is not afraid of dying, he is either lying or is a Gurkha
KCharng
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #44 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2008, 05:38:06 PM »

คิดเหมือนกันครับ

ไม่ลองชายตาดูSigในขนาด.40S&Wดูบ้างล่ะครับ....ทั้ง229/239...

.45ยกให้พวก1911ไปเหอะ........

หาพวกน่ะครับ....

หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์