เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 21, 2024, 10:08:59 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ใบ ป.4  (อ่าน 1870 ครั้ง)
ผู้หญิงใช้้ปืน
Full Member

คะแนน 32

มิตรภาพ ... ความจริงใจ ...ยิ่งให้ ยิ่งได้...

« เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2008, 03:29:42 PM »

เนื่องจากเพิ่งได้รับเอกสารการตัดโอนปืนจากทางวังไชยามาหมาดๆ

แต่เจ้าของกระทู้ ยังไม่ได้นำเอกสารดังกล่าวไปขอใบป.4 ที่อำเภอท้องที่

จึงอยากจะเรียนถามท่านสมาชิกน่ะค่ะว่า  ...

หลังจากที่ได้รับเอกสารจากทางวังไชยาแล้ว

ต้องนำเอกสารดังกล่าว และ ปืนที่ซื้อมา ไปขอรับใบป.4 ที่อำเภอ

ภายในระยะเวลากี่วันหลังจากได้รับเอกสารคะ

และต้องได้ใช้เอกสารเพิ่มเติมอีกหรือเปล่า นอกจากค่าธรรมเนียม

ถ้าหากว่าเรานำไปขอใบ ป.4 ช้ากว่าที่กำหนด จะถูกปรับหรือไม่  เป็นจำนวนเงินเท่าไรคะ

ขอบคุณมากค่ะ สำหรับทุกทุกคำตอบ
ไหว้ ไหว้ ไหว้ ไหว้ ไหว้

...เดินขึ้นภูเขาใช่มองแต่จุดหมาย    
   เมฆหมอกดอกไม้ก็ใกล้กัน
   สิ่งที่สวยงามเกิดขึ้นทุกวัน
   สำคัญที่เราได้หันไปมองดู...
SittiMP9c
เราจะปกป้องสถาบันฯ...เราจะสู้เพื่อในหลวง
Sr. Member

คะแนน 13

เรารักในหลวง

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2008, 03:33:45 PM »

ถ้าเข้าใจไม่ผิดคือระยะเวลาที่ก่อนใบ ป.3 จะหมดอายุครับ ประมาณ 6 เดือนนับจากวันที่ออกใบ ป.3 ให้

ข้าราชการจะต้องเป็นผู้จงรักภักดีต่อชาติ ศาสน์ กษัตริย์ ไม่ถือเอาประโยชน์ส่วนรวมมาเป็นของส่วนตัว อุทิศตนทำงานด้วยความซื่อสัตย์ เทิดทูนสถาบันฯ ไม่เป็นเครื่องมือของคนเลว
ห ม า ย จั น ท ร์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 563

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2008, 04:20:24 PM »

Grin  ควรรีบนำปืนไปตรวจเพื่อให้จบ ป. ๔ ครับ พี่

ขั้นตอนไม่ยุ่งยาก พาปืน กับเอกสารตัดยอดไปพบเจ้าหน้าที่ทะเบียน

ใช้เวลาไม่นาน ครับ รีบๆไป ดีกว่าครับ  ทาบทามเรื่อง ขอ ป.๓ กระบอกต่อไปด้วยเลย เยี่ยม

SNIPER™
รักชาติ ศาสน์ กษัตริย์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 85

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2008, 04:40:12 PM »

บางครั้งเอกสารมาล่าช้า กว่าเวลาที่ระบุไว้ว่าจะต้องนำไปจด ป.4
(ไม่เกี่ยวกับอายุ ป.3 ครับ) เอาไปจดทะเบียน ป.4 ให้เร็วก็ดี
มีค่าธรรมเนียม 500 บาท แต่ไม่มีค่าปรับ
Ninja 19 + รักในหลวง +
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

" อยู่อย่างจงรัก ตายอย่างภักดี "

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2008, 04:42:31 PM »

........ Grin Grin  ได้เอกสารครบ ก็รีบๆไปทำเรื่องต่อเลยครับ  อย่ารีรอ ป้องกัน มีปัญหาภายหลัง..   Grin Grin Grin Wink

BLUE ZONE " สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้ชัยชนะ นั้นก็เพราะคนดีๆ นิ่งดูดาย " http://www.youtube.com/watch?v=EfCsNdSTNdQ
ahu
กฎหมายทำให้เสมอภาค ปืนทำให้เท่าเทียม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 162

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2008, 05:02:58 PM »

ถ้าเข้าใจไม่ผิดคือระยะเวลาที่ก่อนใบ ป.3 จะหมดอายุครับ ประมาณ 6 เดือนนับจากวันที่ออกใบ ป.3 ให้
     ไม่ใช่นะครับอันนั้นใบ  ป.3  มีอายุ 6 เดือน  ขั้นตอนดำเนินการจัดหา,ซื้อ,แล้วตัดยอด
จากต้นทางให้แล้วเสร็จ  ถ้าเกินทางอำเภอไม่รับตัดยอด  จะให้เรากลับไปต่ออายุแล้วค่อยมาใหม่

........แต่ของผมยื่นถืงมือปลัดอีก 2 วัน  จะครบ 6 เดือน  แต่ดองไว้ที่อำเภอเกินกำหนด  พวกป้ายลิควิด
ยืดอายุให้เสร็จสรรพ  แล้วลงวันที่ใหม่ให้เฉย  เอากลับมาออก  ป.4  ผมเลยต้องอธิบายให้ฟัง  คิก คิก

"เศรษฐกิจพอเพียง"     หนึ่งตำบล.......หนึ่งภรรยา  Grin  Grin

มีไว้    หน้าใหญ่....ใจร้อน    นอนวัด
มีไว้    ปลอดภัย....อุ่นใจ    ไกลคุก
ผู้หญิงใช้้ปืน
Full Member

คะแนน 32

มิตรภาพ ... ความจริงใจ ...ยิ่งให้ ยิ่งได้...

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2008, 06:10:03 PM »

อ้างถึงคำพูดคุณ กระต่ายหมายจันทร์      Grin  ควรรีบนำปืนไปตรวจเพื่อให้จบ ป. ๔ ครับ พี่  ขั้นตอนไม่ยุ่งยาก พาปืน กับเอกสารตัดยอดไปพบเจ้าหน้าที่ทะเบียน ใช้เวลาไม่นาน ครับ รีบๆไป ดีกว่าครับ  ทาบทามเรื่อง ขอ ป.๓ กระบอกต่อไปด้วยเลย เยี่ยม

เรื่องของเรื่องก็คือว่า  เจ้าของกระทู้นึกขึ้นได้น่ะค่ะว่า  เดือนนี้ จะเป็นวันคล้ายวันเกิดของเจ้าของกระทู้เอง  เลยนึกอยากจะได้ป.4 ซึ่งเป็นใบแรกในชีวิต  ตรงกับวันคล้ายวันเกิดของตัวเองน่ะค่ะ  เพราะยัังไงปืนกระบอกนี้คงไม่นำไปขายต่อแน่นอน แต่ด้วยความที่วันเกิด   ค่อนไปปลายเดือนเลยเกรงว่าจะเกินกำหนดจำนวนวันที่ต้องไปขอ ป.4 หรือเปล่า  เลยมาตั้งกระทู้ถาม   ส่วนเรื่องที่คุณกระต่ายหมายจันทร์  ได้พิมพ์หยอดไว้ท้่ายประโยคนั้น  ไม่อยากจะบอกเลยว่า เหมือนนั่งกลางใจยังไงยังงั้นเลยค่ะ  เยี่ยม เยี่ยมว่าแต่ เอาขนาดไหนดีล่ะทีนี้  คิก คิก คิก คิก

ปล. มีเสียงท้วงมาว่า  วันคล้ายวันเกิด ไม่ควรให้ของมีคมเป็นของขวัญตัวเอง ท่านอื่นๆมีความเห็นอย่างไรบ้างคะ

...เดินขึ้นภูเขาใช่มองแต่จุดหมาย    
   เมฆหมอกดอกไม้ก็ใกล้กัน
   สิ่งที่สวยงามเกิดขึ้นทุกวัน
   สำคัญที่เราได้หันไปมองดู...
นายต้นงิ้ว
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 479

« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2008, 07:32:07 PM »

ระวังโดนจับนะ ป4 ยังไม่มีอะพกไปยิงบ่อยๆด้วย ตร มีทั้งใช้กมอย่างเดียวและใช้ รัฐศาสตร์ร่วมนะ คุยรู้เรื่องก็ดีไป ไม่รู้เรื่องเสียเวลานะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 01, 2008, 07:37:25 PM โดย นายต้นงิ้ว » บันทึกการเข้า

พิทักษ์ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
MadFroG
Si vis pacem para bellum
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 46

Father and Son

« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2008, 07:58:16 PM »

เอ ปกติเรากำหนดไม่ได้นะครับ
ว่าจะให้ท่านออกใบ ป.4 ให้เราวันไหน

ส่วนเรื่องของขวัญเป็นอาวุธหรือของมีคมนั้น
เป็นความเชื่อส่วนบุคคลครับ
ส่วนตัวผม ไม่ถือ

อ้อ ป.4 ยังไม่ออก
ใช้สำเนา ป.3 แทนได้ครับ

เมื่อเกิดวงเล็บ จึงเกิดการก้าวกระโดดทางตรรกะ
นายต้นงิ้ว
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 479

« ตอบ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2008, 01:39:54 PM »

เอ ปกติเรากำหนดไม่ได้นะครับ
ว่าจะให้ท่านออกใบ ป.4 ให้เราวันไหน

ส่วนเรื่องของขวัญเป็นอาวุธหรือของมีคมนั้น
เป็นความเชื่อส่วนบุคคลครับ
ส่วนตัวผม ไม่ถือ

อ้อ ป.4 ยังไม่ออก
ใช้สำเนา ป.3 แทนได้ครับ

ใช้สำเนา ป3 ได้ครับ แต่มีคนโดนจับแล้ว ไม่รู้ผลเป็นยังไงบ้าง จนท ตร ไม่หเมือนกันทุกคนที่เข้าอกเข้าใจคนเล่นปืนครับ เสียเวลาครับ

พิทักษ์ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
rockguns
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2008, 02:14:24 PM »

ผู้ใหญ่ท่านห้ามไว้ ไม่อยากให้เล่นปืน ผา หน้าไม้  เมื่อห้ามไม่ได้ก็ติงติถึงเรื่องความเป็นมงคล ทุกอย่างล้วนอยู่ที่ใจต้องหนักแน่นไว้ดีกว่าครับ
ruchi
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 59

« ตอบ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2008, 03:31:10 PM »

ไหว้มีแล้วรีบทำให้ถูกต้องครับท่าน

ในใจอยากได้สิบ
หน้า: [1]
  พิมพ์