เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 19, 2024, 11:47:41 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ป.4 ยังไม่ได้รับแล้วจะเอาปืนไปซ้อมยิงได้หรือเปล่า  (อ่าน 1409 ครั้ง)
looknoi
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 35

อย่าอยู่อย่างอยาก

« เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2008, 03:28:09 PM »

ผมเองก็เพิ่งขอป.4 ยังไม่ออกเลยแล้วเอกสารที่ได้มาคือใบเสร็จรับเงินค่าใบอนุญาตแค่นั้น แล้วผมจะเอาปืนไปซ้อมได้ไหมเนี่ย เศร้า

คำขอโทษไม่ได้มีไว้ใช้พร่ำเพรือ เพราะทุกครั้งที่ขอโทษก็จะทำให้มิตรลดลง
น้าพงษ์...รักในหลวง
1911ต้อง.โค้ลท์.ที่เหลือคือก๊อปปี้.ลอกพี่.มะขิ่นครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 508

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2008, 03:32:52 PM »

..งง.ครับ..หมายถึงได้ป3.กำลังรอ.ป4.หรือครับ..ถ้าเป็นแบบนี้.ก็เอาไปสนามได้นี่ครับ.. Cry

...ประเทศไทย.ไม่ใช่ที่สำหรับใครที่จะมา.ฝึกงาน...
ruchi
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 59

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2008, 03:34:33 PM »

ได้ไม่ได้อยู่ที่ตัวคุณ และวีธีนำปืนไปสนาม แต่ของผมออกห้างมาไม่เคยถึงบ้านครับถึงสนามก่อนทุกกระบอกครับท่านจะได้ลองศูนย์ปืนเบิกฤกษ์วันดี

ในใจอยากได้สิบ
rockguns
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2008, 03:35:11 PM »

การพกพาหรือนำพาไปในที่สาธารณะ โดยไม่มีใบอนุญาตป.12 ถือว่าผิดกฎหมาย ถ้ามีใบป.3 แล้ว กำลังออกป.4 แบบแยกตัวปืนกับกระสุน
 พยายามหลีกเลี่ยงยามวิกาล  ถ้าถูกจับอาวุธปืนในที่สาธารณะก็จะบรรเทาเบาบางลง แต่ก็ยังมีความผิดอยู่ดีครับ
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2008, 03:35:44 PM »

ได้รับอนุญาตแล้วนี่ครับ... ขั้นตอน ป.4 เป็นแค่การจดจำไว้ว่าปืนกระบอกไหนใครเอาไปใช้งาน...

เรื่องปืนผิดมือ กับเรื่องปืนเถื่อนเล่นงานเราไม่ได้ครับ... แต่ระวังเรื่องพก เรื่องพา... ฮา
นาย ช้างยิ้ม
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 118

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2008, 06:05:11 PM »

ตอนไปรับปืนทางร้านจะถ่ายเอกสารใบป.3(ใบที่เราซื้อปืน)แล้วก้อเขียนเลขทะเบียนปืนลงไปในสำเนาใบป.3
ซึ่งผมคิดว่าแค่นี้ก้อน่าจะเพียงพอต่อการที่เจ้าหน้าจะตรวจสอบครับ(แต่ต้องแยกลูกออกจากตัวปืน)
张龙不败...มังกรจางผู้ไม่แพ้
ฝันให้ไกลแล้วไปให้ถึง...
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 14

ฝันให้ไกลแล้วไปให้ถึง...

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2008, 09:17:40 PM »

เวลาผมไปสนามผมก็แยกตัวปืนกับไสลด์ออกจากกันส่วนกระสุนปืนก็อยู่ในกล่องหรือซองใส่กระสุน....และสำรองด้วยหลักทรัพย์สักสองสามแสนไว้ประกันตัวเพื่อว่าเจ้าหน้าที่ไม่ฟังยืนยันจะพาตัวไปโรงพักท่าเดียวและเบอร์ทนายความครับ....และอีกอย่างก็คือผมพิมพ์ตัวอย่างคำให้การที่จำเป็นจากในwebนี้ไว้บอกร้อยเวรว่าต้องให้ลงบันทึกรายละเอียดแบบไหนไว้ด้วย....ปกป้องสามสี่ชั้นกันเหนียว...
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2008, 09:33:33 PM »

ตามที่ถาม.. แยกได้เป็น ๒ ประเด็นครับ.

๑. ป.๓ อนุญาตให้มีและใช้อาวุธปืน ได้จ่ายค่าธรรมเนียม ๕๐๐ บาท .อยู่ระหว่าง รอ.๔ นั้น
ถือว่าท่าน ได้รับอนุญาตให้ครอบครองอาวุธปืนกระบอกนี้แล้ว.

๒. การนำพาอาวุธปืนเพื่อไปสนาม แยกเป็นอีกกรณีหนึ่ง จะต้องนำพาอาวุธปืน ที่ไม่ใช่ลักษณะของการพาอาวุธปืนติดตัว ถอดแยกกระสุน อย่าพกติดตัว อย่าถือติดมือ แต่ให้นำไปท้ายรถ หรือใส่หีบห่อ หรือใส่กระเป๋าล็อคกุญแจ ให้เหมือนการพาสิ่งของ ให้เจือสมกับข้ออ้างว่าท่าน ไม่ไ่ด้้พาอาวุธปืนติดตัว..  ไม่ใช่พาอย่างที่จะใช้เป็นอาวุธระหว่างทาง แต่เพื่อจะนำไปใช้ที่ปลายทาง คือสนามยิงปืน.

แต่ด้วย จนท. ผู้จับกุมยังขาดความเข้าใจในข้อกฎหมาย เขามีหน้าที่ต้องจับกุม เมื่่อพบเห็นจึงต้องจับกุม และนำส่งให้ พนักงานสอบสวน ดำเนินคดี เกือบทุกราย.. ถ้าท่านกระทำได้อย่างที่บอก..อาจเป็นข้อเท็จจจริงให้ พนักงานอัยการ จะเป็นผู้พิจารณา
สั่งให้เป็นคุณกับท่านได้ ครับ .  Smiley

ม่อนซัง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 269

« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2008, 09:36:25 PM »

มารับฟังความรู้ครับ  ไหว้

นักะติ๊ Club ขยับจะยิงแต่รักจริง นะจ๊ะจุ๊บๆ
หน้า: [1]
  พิมพ์