เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 20, 2024, 04:29:52 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนพี่ไขข้อข้องใจเกี่ยวกับเลขทะเบียนครับไม่สบายใจจริงๆครับ  (อ่าน 3174 ครั้ง)
m3173
Jr. Member
**

คะแนน 0

« เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2008, 08:54:21 PM »

เรื่องมีอยู่ว่าผมซื้อ cz75B ต่อจากพี่ตำรวจข้างๆบ้านมาครับตอนที่ซื้อมารมดำของปืนจางกลายเป็นสีเหล็กเเล้วครับ
เเละผมได้นำไปรมดำที่ร้านปืนในจังหวัดนครสรรค์ครับ พอรมดำเสร็จก็จึงนำมาโอนที่อำเภอที่ผมอยู่ก็โอนได้ตามปกติ
เเละพอผมได้เปิดดูกระทู้บ้างอันมีพี่ๆบอกว่าปืนที่ตอกเลขมาใหม่นั้นโอนที่กรุงเทพไม่ได้ผมก็เลยมีข้อข้องใจครับคือปืน
ที่ผมเอาไปรมดำนั้นทางร้านได้ตอกหมายเลขประจำปืนให้ผมใหม่ครับเป็นเเบบคล้ายรอยสักครับคือจะเป็น.....ตามเลข
ปืนครับเเละหมายเลขทะเบียนเขาก็เเกะให้ใหม่ครับตอนรมใหม่เขาก็ถามว่าจะเเกะตัวหนังสือใหม่หรือป่าวผมก็บอกว่า
ยังไงก็ได้ให้มันสวยๆผลที่ออกมาก็เป็นเเบบที่ผมเล่าให้ฟังอ่ะครับเเล้วสมมุติว่าวันนึงผมจะโอนปืนไปกรุงเทพเเล้วจะมี
ปัญหาหรือเปล่าครับเเละถ้าผมอยากจะรมใหม่พร้อมทำเลขประจำปืนเเละเลขทะเบียนปืนให้เป็นอย่างเดิมจะไ้ด้หรือเปล่า
ครับเเละมีร้านไหน(หลังวัง)รับทำบ้างครับ คือผมไม่สบายใจเลยครับกลัวเขาจะหาว่าปืนของผมเป็นปืนที่ครอบทะเบียนมา
อ่ะครับ รบกวนพี่ๆช่วยไขข้อข้องใจของผมหน่อยนะครับขอบคุณครับ
MP 436
Hero Member

คะแนน 186

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2008, 09:04:31 PM »

ผมว่าถ้าเลขทะเบียนกับเลข S/N ข้าง เป็นเลขเดิมที่ตรงกับที่เขียนไว้ใน ป.๔ ก็ใช้ได้แล้วละครับ
ที่เหลือก็ไม่ต้องไปใส่ใจ และอย่าไปทำร้ายปืนมันอีก  ใช้ได้แล้วครับ 
ยังไงก็ไม่ใช่ปืนสวมทะเบียนอยู่แล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 02, 2008, 09:06:03 PM โดย ๑๑ มม. » บันทึกการเข้า
♀♣♥♠Jack Label♠♥♣♀ We Love King
♥ข้าจะจงรักภักดีต่อชาติ♥
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 32

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2008, 09:29:35 PM »

ไม่น่าจะมีปัญหาครับ

อย่า อยู่ อย่างเป็ด
เพราะเป็ด
บินได้...ไม่เท่านก
ว่ายน้ำได้...ไม่เท่าปลา
ขันได้...ไม่เหมือนไก่
เดินได้...ไม่เหมือนคน
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2008, 09:39:35 PM »

นายสมชายว่ามีปัญหาแล้วนะครับ แต่นึกไม่ออกว่าจะแก้ไขอย่างไร ถ้าไม่อยากเกิดเรื่องก็เงียบไว้ก่อน... คือถ้าไม่มีเรื่องมีราวก็ไม่มีใครมาจับปืนของเรา จะเป็นเรื่องเอาเมื่อเกิดเรื่องเช่นถูกจับพกปืน... เขาส่งให้ พฐ. ตรวจจะเกิดเรื่องครับ...

แกะเลขทะเบียนใหม่หรือตอกเลขใหม่ คือการปลอมแปลงเอกสารราชการนะครับ... ยกเว้นปืนสวัสดิการช่วงหนึ่ง ที่ให้เจ้าของไปทำเครื่องหมายเอง...

ขอให้ปืน จขกท. เป็นปืนสวัสดิการดังเช่นว่านะครับ... ใช่หรือไม่ใช่ก็จำเป็นต้องเงียบๆ ไว้ก่อนแล้วละครับ...

ช่างรมดำปืนก็เหลือเกิน รู้หรือไม่ว่าตนเองทำผิดเรื่องใหญ่ไปแล้ว...

Boatski
Sr. Member

คะแนน 83

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2008, 10:09:41 PM »

มันจะเข้าทำนองนี้หรือเปล่าครับ
อันนี้เป็นเรื่องทะเบียนที่ตอกไว้ที่พานท้ายลบเลือน...ไปตอกเสียใหม่...ไม่เป็นความผิด

ฎีกาเลขที่ ๘๗๑/๒๔๙๔ อัยการชุมพร โจทย์ นายคอน...จำเลย

โจทก์ฟ้องหาว่า จำเลยปลอมหนังสือราชการของนายทะเบียนอาวุธปืนอำเภอท่าแซะ โดยจำเลยประทับตราเลขเครื่องหมายทะเบียนอาวุธปืน ธ.พ. ๕๙๔ ลงที่พานท้ายปืนของจำเลย โดยเลขเครื่องหมายเดิมจำเลยได้ขูดออกเสีย และจำเลยได้ตอกตราประทับขึ้นใหม่ทั้งฉะบับ ซึ่งไม่ใช่ตราเครื่องหมายของเจ้าพนักงาน ทั้งนี้โดยลักษณะอาจจะเกิดความเสียหายแก่สาธารณะชนและนายทะเบียนอาวุธปืนท่าแซะขอให้ลงโทษตาม ก.ม.ลักษณะอาญามาตรา ๒๒๓,๒๒๔

จำเลยให้การรับสารภาพว่า ปืนกระบอกนี้จำเลยได้รับใบอนุญาตจากเจ้าพนักงานให้มีและใช้แล้ว แต่เลขเครื่องหมายเดิมลบเลือนไป จำเลยจึงตอกตราเลขเครื่องหมายเสียใหม่ด้วยตนเอง โจทก์ขอรับข้อเท็จจริงตามที่จำเลยให้การแต่ว่า จำเลยตอกตราเลขเครื่องหมายตรงที่ใหม่ไม่ใช่ตรารอยเดิม

ศาลชั้นต้นพิพากษา จำเลยยังไม่มีผิดตามฟ้อง พิพากษายกฟ้อง

ศาลอุทธรณ์พิพากษายืน

โจทก์ฎีกา

ศาลฎีกาเห็นว่า ข้อเท็จจริงเพียงเท่าที่ได้ความจากคำรับของจำเลยนั้น ยังไม่พอที่จะชี้ขาดว่าการกระทำของจำเลยอยู่ในลักษณะสามารถที่อาจจะเกิดความเสียหายขึ้นแก่สาธารณะชนหรือแก่ผู้หนึ่งผู้ใด จำเลยจึงยังไม่มีความผิดดังมีคำพิพากษาฎีกาที่ ๑๐๐๖/๒๔๘๑ วินิจฉัยไว้เป็นแบบอย่างแล้ว

จึงพิพากษายืน

naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2008, 09:02:50 AM »

มันจะเข้าทำนองนี้หรือเปล่าครับ
อันนี้เป็นเรื่องทะเบียนที่ตอกไว้ที่พานท้ายลบเลือน...ไปตอกเสียใหม่...ไม่เป็นความผิด

ฎีกาเลขที่ ๘๗๑/๒๔๙๔ อัยการชุมพร โจทย์ นายคอน...จำเลย

โจทก์ฟ้องหาว่า จำเลยปลอมหนังสือราชการของนายทะเบียนอาวุธปืนอำเภอท่าแซะ โดยจำเลยประทับตราเลขเครื่องหมายทะเบียนอาวุธปืน ธ.พ. ๕๙๔ ลงที่พานท้ายปืนของจำเลย โดยเลขเครื่องหมายเดิมจำเลยได้ขูดออกเสีย และจำเลยได้ตอกตราประทับขึ้นใหม่ทั้งฉะบับ ซึ่งไม่ใช่ตราเครื่องหมายของเจ้าพนักงาน ทั้งนี้โดยลักษณะอาจจะเกิดความเสียหายแก่สาธารณะชนและนายทะเบียนอาวุธปืนท่าแซะขอให้ลงโทษตาม ก.ม.ลักษณะอาญามาตรา ๒๒๓,๒๒๔

จำเลยให้การรับสารภาพว่า ปืนกระบอกนี้จำเลยได้รับใบอนุญาตจากเจ้าพนักงานให้มีและใช้แล้ว แต่เลขเครื่องหมายเดิมลบเลือนไป จำเลยจึงตอกตราเลขเครื่องหมายเสียใหม่ด้วยตนเอง โจทก์ขอรับข้อเท็จจริงตามที่จำเลยให้การแต่ว่า จำเลยตอกตราเลขเครื่องหมายตรงที่ใหม่ไม่ใช่ตรารอยเดิม

ศาลชั้นต้นพิพากษา จำเลยยังไม่มีผิดตามฟ้อง พิพากษายกฟ้อง

โจทก์ฎีกา

ศาลฎีกาเห็นว่า ข้อเท็จจริงเพียงเท่าที่ได้ความจากคำรับของจำเลยนั้น ยังไม่พอที่จะชี้ขาดว่าการกระทำของจำเลยอยู่ในลักษณะสามารถที่อาจจะเกิดความเสียหายขึ้นแก่สาธารณะชนหรือแก่ผู้หนึ่งผู้ใด จำเลยจึงยังไม่มีความผิดดังมีคำพิพากษาฎีกาที่ ๑๐๐๖/๒๔๘๑ วินิจฉัยไว้เป็นแบบอย่างแล้ว

ตามฎีกานี้ไม่ชัดเจนหลายจุดนะครับ... เช่น
1) เรื่อง "เลขเครื่องหมายเดิมลบเลือนไป จำเลยจึงตอกตราเลขเครื่องหมายเสียใหม่ด้วยตนเอง",
2) เรื่อง "ตอกเลขทะเบียนที่ใหม่ไม่ซ้ำที่เดิม",
3) เรื่อง "ข้อเท็จจริงเพียงเท่าที่ได้ความจากคำรับของจำเลยนั้น ยังไม่พอที่จะชี้ขาดว่าการกระทำของจำเลยอยู่ในลักษณะสามารถที่อาจจะเกิดความเสียหายขึ้นแก่สาธารณะชนหรือแก่ผู้หนึ่งผู้ใด",

เรื่องแรก... เลขเดิมมันเลือนไปเอง ไม่มีเจตนาทำลายเลขเดิม... เลขเดิมอยู่บนไม้พานท้ายไม่คงทนถาวรเลือนเองได้ เพราะไม้มันสึกหรอหรือเป็นรอยจากการใช้งาน... ส่วนปืนสั้นอยู่บนเหล็กซึ่งถาวรกว่า...

เรื่องสอง... ตอกเลขลงที่ใหม่ไม่ซ้ำที่เดิม... กรณีปืนสั้นจะตอกเลขลงบนเหล็ก และ พฐ. สามารถดูเลขเดิมจากรอยช้ำในเนื้อเหล็กได้ด้วย... นอกจากนี้ปืนสั้นมักไม่มีที่ให้ตอกมาก โอกาสตอกซ้ำที่เดิมมีสูง...

เรื่องสาม... ศาลไม่ได้บอกว่าทำอย่างนี้ไม่ผิด แต่วินิจฉัยว่าข้อเท็จจริงยังไม่พอว่าการกระทำจะเกิดความเสียหายต่อผู้หนึ่งผู้ใด... ดังนั้นหากอัยการให้ข้อเท็จจริงครบถ้วน ครบองค์ประกอบสามข้อของความผิด"ฐานปลอมแปลงเอกสาร" มีโอกาสเสี่ยงคุกสูง...

นายสมชายมีความเห็นว่าคดีตามที่ฏีกาข้างบนนี่... รอดได้เพราะทนายเก่ง หรือไม่ก็วิ่งเรื่องได้ดี คนปรกติธรรมดาอย่าไปหาเรื่องหมิ่นเหม่เลยครับ...

การให้ความเห็นในทางกฏหมาย ต้องอย่าเอาเรื่องที่ไม่ชัดเจนมาฟันธง เพราะอาจมีมือใหม่เข้าใจผิด ไปแก้เลขทะเบียนปืนให้เสี่ยงคุกตะราง... เมื่อใดข้อเท็จจริงแตกต่างจากฏีกาไป เรื่องจะไม่จบเหมือนฎีกา...

นอกจากนี้โอกาสที่จะถูกตรวจปืน คือเกิดคดีอื่น เช่นยิงกับคนอื่น ฯลฯ เมื่อมีเรื่องแบบนี้ขึ้น... จะเป็นช่องให้คู่กรณีใช้เป็นข้อได้เปรียบทำลายความน่าเชื่อถือในคดีอื่น... หรือพูดให้ง่ายคือคดีนี้อาจรอด แต่ไปทำลายความน่าเชื่อถือ ในคดีอื่น สามารถโดนหนักในคดีอื่น...

นายสมชายสรุปว่า...
1) จขกท. พยายามอย่ามีเรื่องมีราว หากออกตัวปืนกระบอกนี้ได้เสียก็ดี แต่คนใหม่ก็ซวยไป... วิธีแก้ไขที่ถูกต้องคือยื่นคำร้องขอทำเครื่องหมายเลขประจำปืนใหม่ การยื่นเรื่องขอแก้ไข แปลว่าเรามือสะอาด แสดงเจตนาบริสุทธิ์...

2) ท่านอื่นที่อ่านกระทู้นี้ ต้องระวังเรื่องนี้ด้วยครับ ไม่ใช่สบายใจหายห่วงเรื่องนี้... เพราะตามฏีกามีรายละเอียดปลีกย่อย...
Daimyo
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 924

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2008, 11:07:29 AM »

ร้านที่ทําน่าจะรู้ดีว่า...ไม่ควรไปยุ่งกับเลขทะเบียน...ถ้ามืออาชีพจริงๆ

หวังดีกลายเป็นให้ร้าย....

ทําที่ไหนมาครับ....อยากรู้ชื่อร้าน ถ้าให้ดีบอกหน้าเวปฯเลย....

ดังสายลมที่พัดผ่านลานป่า..พาใบไม้พลัดถิ่น..ดั่งสายน้ำที่ไหลรินพัดพา..นำดวงใจฉันมาใกล้เธอ..
"ความหวังดีที่เธอให้สังคม ฉันชื่นชมเธอเสมอ"
therdsak
ฮะต้อง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 3

« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2008, 11:11:57 AM »

เข้ามาอ่านครับ ได้ความรู้ เป็นกำลังใจให้ จขกท นะครับ

ตั้งสติและทำวันนี้ให้ดีที่สุด
NOOM 19 รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 495

อดอย่างเสือ ดีกว่าอิ่มอย่างหมา

« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2008, 11:27:56 AM »

เรื่องบางเรื่องเราจะเอาคำพิพากษามาอ้างอิงไม่ได้นะครับถึงจะเป็นคดีลักษณะเดียวกัน เพราะมีหลายองค์ประกอบหรือหลายตัวแปรที่เข้ามาเกียวข้อง เช่นหลักฐานของชั้นพนักงานสอบสวนที่ส่งให้อัยการ ทนายโจทก์ ทนายจำเลย ท่านผู้พิพากษา พื่นที่ และประวัติส่วนตัวจำเลยเอง

"นี้ไรเฟิลของฉัน"
"มีเหมือนกันหลายกระบอก,แต่กระบอกนี้เป็นของฉัน"
"ถ้าไม่มีไรเฟิล.ฉันก็ไม่มีอะไร"
"ถ้าไม่มีฉัน.ไรเฟิลก็ไม่มีค่าอะไร"

เสียตังค์ทำรถ ..ดีกว่าหมดกับโคโยตี
Twitter 125
Hero Member

คะแนน 155

« ตอบ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2008, 12:45:07 PM »

โจทก์ฎีกา

ปกติ การจะแก้ไข หรือตอกเลข ทะเบียนปืน หรือเลขข้างใหม่ ตามพรบ.อาวุธปืนฯกำหนดไว้ว่าให้เจ้าของปืนยื่นคำร้องต่อนายทะเบียนครับ
ว่าปืนเลขมันจาง จะขอให้ตอกใหม่  ดังนั้น การกระทำไปเองโดยพลการ ไม่ว่าจะเป็นโดยเจ้าของหรือร้านซ่อมปืน จึงยังไม่ถูกต้องนัก
ตามที่นายสมชาย ( ฮา ) ว่าแนะนำไว้  ว่าควรจะไปแจ้งนายทะเบียนให้เขาตอกใหม่ดีกว่า ถ้าเลขเดิมมันจางหรือไม่สวยงาม
ไม่ควรไปทำเองโดยพลการ

แต่ทีนี้ เรื่องมันก็เกิดมีขึ้นมาดังฎีกาที่ยกมานั้นว่า มีคนๆหนึ่งจะรู้เท่าไม่ถึงการณ์หรือไม่ก็ตามแต่  ไปตอกเลขเอง
เลขเดิมนั่นแหละ ไม่ใช่เลขใหม่หรอก แน่นอนไม่ใช่เจตนาสวมทะเบียนแน่ อาจต้องการให้เห็นชัดๆสวยๆหรืออะไรก็ตามแต่
แต่การตอกเองนั้นมันก็ทำไม่ถูกตาม พรบ.อาวุธปืนฯ ไม่แจ้งนายทะเบียน ไปทำเองพลการ   แล้วจะทำไง
ศาลฎีกา ก็เลยคงมองทางออกให้ โดยเห็นว่า เขาขาดเจตนาไม่ได้สวมทะเบียนใหม่ แต่ตอกเลขเดิม
ทั้งการตอกก็ไม่ทำให้ไปกระทบปืนกระบอกอื่นหรือป.๔ฉบับอื่นหรือเจ้าของปืนคนอื่นให้เสียหาย  เพราะเลขเดิมของเจ้าของเดิมนั่นเอง
เพียงผิดขั้นตอนไปหน่อย  ก็เลยฟังว่าไม่ผิดปลอมเอกสาร ไงครับ  ซึ่งมองแล้วก็เป็นธรรมกับชาวบ้านที่ไม่รู้กฎหมายดี
เพราะเขาไม่ได้ตั้งใจหรือเจตนาจะสวมทะเบียนสักกะหน่อย

แต่อย่างไรก็ตาม การทำแบบนั้น เห็นด้วยกับนายสมชาย (ฮา) ว่า ไม่ควรไปตอกเองเป็นแบบอย่าง
ถ้าจะตอกเลขใหม่ควรไปยื่นขอต่อนายทะเบียนเสียดีกว่า จะถูกต้องตามกฎหมาย พรบ.อาวุธปืนฯด้วย
และจะได้ไม่เป็นที่ระแวงสงสัยกับผู้พบเห็นโดยเฉพาะนายทะเบียนที่ตรวจเจอเข้า รวมถึงกรณีถูกจับเรื่องพกพา
แล้วต้องคุยอธิบายกันเรื่องนี้ยาวได้กับกองตรวจพิสูจน์

ทำให้ถูกไว้ดีกว่าครับ

กรณีปืนของ จขกท. เมื่อท่านไม่ทราบเรื่องมาก่อนและไม่ได้ทำเอง  ก็ไม่เป็นไร
เมื่อปืนเลขยังเลขเดิม  ก็ยังใช้ต่อไปได้ครับ  ระวังอย่าไปถูกจับข้อหาพกพา หรืออื่นใดอีก
เพราะนอกจากจะแก้ตัวเรื่องพกพาข้อหาเดียวแล้ว  อาจจะต้องปวดหัวมาอธิบายในเรื่องตอกเลขใหม่กันนี้อีก
ทั้งๆที่ไม่ผิดเพราะขาดเจตนาไม่รู้เรื่องด้วยนี่แหละ   
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 03, 2008, 12:52:11 PM โดย เบี้ยหงาย. » บันทึกการเข้า

ถ้าอยากดัง.    ก็อย่าหวังความสงบ..
m3173
Jr. Member
**

คะแนน 0

« ตอบ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2008, 03:21:18 PM »

ใบสำเนา ป.4 เดิมที่เป็นชื่อของพี่ตำรวจผมก็เก็บเอาไว้ครับเเละปืน
กระบอกนี้พี่เขาก็ซื้อสวัสดิการกระทรวงมหาดไ่ทยมาครับเป็นปืนปี 39 ครับ
พี่ๆว่าผมควรจะขายเเล้วไปซื้อใหม่หรือว่านำไปทำใหม่ดีครับ ช่วยเเนะนำหน่อยนะครับ
rockguns
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2008, 08:20:13 PM »

ปี 39 ยังไม่ประทับตราห้ามโอนปืน ยกเว้นมรดก  ตรวจดูจากใบป.4  ได้ครับ   ตอนที่ท่านโอนนั้นได้ทำการลอกเลขทะเบียนเก็บหลักฐานถูกต้อง

แล้วจากเจ้าหน้าที่ ที่อำเภอในจังหวัดนครสวรรค์ และอนุญาตให้ท่านมีและใช้อาวุธปืน แล้วก็ไม่เป็นปัญหาแล้วครับ มีที่มาที่ไปอย่างถูกต้อง

จะไปโอนที่ไหนก็ได้ครับถ้าคุณสมบัติของผู้ขออนุญาตพร้อม ถ้าคราวต่อไปท่านจะไปทำหรือรมดำปืนอีกก็แจ้งช่างทำด้วย ถึงปัญหาว่าให้คงสภาพเดิมไว้

อย่าให้ส่อเจตนาว่าจะทำให้ผิดกฎหมาย ซื้อมาราคาเท่าไรครับไม่แพงก็ไม่ขาย ท่านซื้อใหม่ก็จะต้องจ่ายเงินแพงอีกครับ ใกล้ๆแสนเต็มทีครับ

แสนสาหัสจริงๆ เอาใจช่วยครับอย่ากังวลเลยครับ กังวลข้าวของราคาแพง เงินทองหายากดีกว่าครับ ทำยังไงถึงจะไม่เดือดร้อน Grin Grin Grin Grin Grin Grin

carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2008, 08:35:18 PM »

ช่างรมดำปืนก็เหลือเกิน รู้หรือไม่ว่าตนเองทำผิดเรื่องใหญ่ไปแล้ว...

มือใหม่หัดขับรึเปล่า Grin Grin Grin

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
at75
Hero Member

คะแนน 99

« ตอบ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2008, 11:07:16 PM »

เสียไปแล้ว เอากลับคืนไม่ได้หรอกครับ ยังไงก็ไม่เหมือนเดิม
MP 436
Hero Member

คะแนน 186

« ตอบ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2008, 11:16:49 PM »

เข้ามายืนยันให้กำลังใจอีกครั้งว่า ปล่อยไว้อย่างนั้นแหละครับ เลขทะเบียนเดิม ไม่ใช่การสวมทะเบียนหรอก ใช้ไปเถอะ
อย่าไปทำกลับไปกลับมาเลยครับ สงสารปืน ผิวปืนก็จะบางลงไปอีก   ถ้าไม่สบายใจก็อย่าไปโอนเข้ากรุงเทพฯสิครับ
หน้า: [1] 2
  พิมพ์