เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 21, 2024, 06:48:19 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ท้ายลำกล้อง 10/22 เป็นแผลครับ เกิดจากอะไรครับ  (อ่าน 4162 ครั้ง)
Natt
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 9

« เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2008, 09:30:05 PM »

มันเป็นรอย pitting เล็กๆ ครับ แต่ที่หน้าลูกเลื่อนไม่เป็นไรครับสะอาดเอี่ยมดี ตอนแรกเข้าใจว่าเป็นคราบตะกั่ว แค่ลองถูดูก็ไม่ออก เลยถอดลำกล้องออกมาดูใกล้ๆ ก็เห็นว่าเป็นหลุมเล็กๆ เกิดทางด้านของ ขอรั้งปลอก ตรงส่วนที่สัมผัสกับหน้าลูกเลื่อนพอดีเลยครับ อยากทราบว่าเกิดจากอะไรครับ มีวิธีป้องกันไหมครับ เพิ่งยิงไปไม่กี่ร้อยนัดเองครับ

ขอให้มีความสุขทุกๆวันครับ
โป้ง*กันบอย - รักในหลวง
YOU'LL NEVER WALK ALONE
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1629

คนฮัก เต้าผืนหนัง........คนจัง เต้าผืนสาด

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2008, 10:25:04 PM »

มันเป็นรอย pitting เล็กๆ ครับ แต่ที่หน้าลูกเลื่อนไม่เป็นไรครับสะอาดเอี่ยมดี ตอนแรกเข้าใจว่าเป็นคราบตะกั่ว แค่ลองถูดูก็ไม่ออก เลยถอดลำกล้องออกมาดูใกล้ๆ ก็เห็นว่าเป็นหลุมเล็กๆ เกิดทางด้านของ ขอรั้งปลอก ตรงส่วนที่สัมผัสกับหน้าลูกเลื่อนพอดีเลยครับ อยากทราบว่าเกิดจากอะไรครับ มีวิธีป้องกันไหมครับ เพิ่งยิงไปไม่กี่ร้อยนัดเองครับ

Wink ใช้ภาษา Inspector ไม่ทราบว่าท่านNatt ทำงานเกี่ยวกับการตรวจสอบ(Inspection)หรือเปล่าครับ Wink

ถ้าให้ชัดท่าน Natt ควรถ่ายรูปมาให้ชมหน่อยครับ ผมยังนึกไม่ออกว่าส่วนไหนครับ ไหว้

hangseri - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -154

มนุษย์ไม่ได้เกิดมาเพื่อความพ่ายแพ้

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2008, 10:50:18 PM »

รอชมครับ มีอยู่ครับตัวนี้
Natt
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 9

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2008, 11:03:40 PM »

ไม่ได้ทำงานเป็น inspector ครับ จำขี้ปากเขามาครับ หลงรัก เดี๋ยวพรุ่งนี้จะถ่ายให้ดูครับ กลางคืนถ่าย Macro ไม่ชัดครับ แปลกใจตรงที่ยิงชุดแรกๆ กลับมาบ้านแล้วก็ล้าง ก็ไม่เห็น แต่พอหลังจากนั้นไปยิงกลับมาก็เอาไปเก็บเลย ทิ้งไว้หลายวัน เพิ่งเอาออกมาดูก่อนเอาไปยิงเลยเพิ่งเห็น

TWC - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 93

เลือดสีเทา SATIT 9 KKU

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2008, 12:49:11 PM »

10/22ของผมก็เป็นครับ
มาร์คทรูก็ยังเป็น
เข้าใจว่าเกิดจากความร้อนตอนจุดชนวนมันกัดกร่อนครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 03, 2008, 12:54:01 PM โดย TWC » บันทึกการเข้า

สบายดี.........
Natt
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 9

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2008, 09:40:36 PM »

ท้ายลำกล้องเป็นรอย

หน้าลูกเลื่อนสะอาดดี
เหมือนกับท่าน TWC เลยครับ นี่เพิ่งยิงไปไม่เท่าไรเองนะเนี่ย ตกใจ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 04, 2008, 07:06:46 AM โดย Natt » บันทึกการเข้า

peerayotk
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2008, 09:59:49 PM »

แนะนำอย่างนี้ครับ หากสักอีกระยะไม่มีผู้เชี่ยวชาญมาตอบ เมลถามรูเก้อเลยครับ ดูว่าทาง technical adviser เค้าให้ความเห็ว่าอย่างไรบ้าง ผมคิดว่าความร้อนจากการจุดระเบิดชนวนริมไม่น่าจะทำให้โลหะเปลี่ยนรูปได้นะครับ ถึงแม้จะยิงต่อเนื่อง เหล็กโดยทั่วไปเริ่มหลอมที่ 1600 C หากจำไม่ผิด ผมเดาเอาว่าน่าจะเกิดจากมีของแข็งไปกระแทก เช่น ขอรั้งปลอกเอง ซึ่งแข็งพอควร น่าจะแข็งกว่าตัวลูกลื่อนด้วย หรือตอนคัดปลอกแล้วเกิดติด ขอบปลอกถูกลูกเลื่อนดีดกลับมากระแทก ท้ายรังเพลิงและเอาด้านคมเข้า แต่ผผมคิดว่าไม่น่าเป็นไปได้ เนื่องจาก ทองเหลืองอ่อนกว่า stainless ครับ
คิดเล่นๆครับ ของผมไม่มีรอยเลยครับแถมเหลี่ยมยังคมมากด้วยครับ
peerayotk
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2008, 10:03:53 PM »

อ้าโทษ ครับดูรูปผิดอิอิอิ qc รูเก้อ ไม่ดีเหรอเปล่าครับ ผมว่าถ่ายรูปแล่วส่งไปเลยครับ ดูท่านจะให้ความเห็นมาว่าไง
plo-รักในหลวง
Sr. Member

คะแนน 51

« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2008, 12:16:27 AM »

เหมือนกับท่าน TWC เลยครับ นี่เพิ่งยิงไปไม่เท่าไรเองนะเนี่ย ตกใจ

ตกใจ ตกใจ  เดี๋ยวกลับไปถอด  10/22 ของผมดู  ว่ามีหรือเปล่า
ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 1428

« ตอบ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2008, 06:06:41 AM »

เกิดเพราะหน้าลูกเลื่อนกระเแทกท้ายลำกล้องครับ   แต่ละกระบอกแตกต่างกันไป  คือมันกระแทกไม่เต็มหน้าครับ
ของรูเกอร์เองมีอาการอย่างนี้ถือว่าปกตินะครับ   ของผมวัลควอทเซน อัลตราไลท์รุ่นแรก (ก่อนรุ่น THM) เหล็กลำกล้องนิ่มกว่าลูกเลื่อนมาก
ลูกผมยิงไปไม่ถึงปี ท้ายลำกล้องกลายเป็นแผนที่แบบคอนทัวร์ คือมีส่วนนูนส่วนยุบรับกับหน้าลูกเลื่อนเป๊ะ  ร่องเข็มแทงชนวนอยู่ตรงแสกหน้าชัดเจน
ที่ร้ายคือ มันยุบจนปืนยิง double เองครับ  ป้อนกระสุนนัดใหม่แล้วลั่นเลยโดยนกไม่ต้องสับ   ยังดีที่มีปืนรุ่นนี้ 3 กระบอก  เปลี่ยนเอาลูกเลื่อนเดิมๆ ที่ยังไม่ได้ปาดหน้า (ของ Val. กับ Clark ปาดหน้ามาจากโรงงาน) คือจมูกโด่งหน่อยใส่แทนถึงได้ทำงานเป็นปกติ

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
Natt
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 9

« ตอบ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2008, 07:04:34 AM »

เรียนถามเพิ่มเติมครับ ถ้ามันสึกมากๆ เราไปปาดท้ายลำกล้องให้เรียบได้ไหมครับ แล้วถ้าจะแก้ปัญหาอย่างถาวรต้องทำอย่างไรครับ

โป้ง*กันบอย - รักในหลวง
YOU'LL NEVER WALK ALONE
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1629

คนฮัก เต้าผืนหนัง........คนจัง เต้าผืนสาด

« ตอบ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2008, 11:09:03 AM »

ขอบคุณท่านอาจารย์ผณิศวรมากๆครับ ไหว้

หน้า: [1]
  พิมพ์