เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 19, 2024, 09:20:07 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ความร้อนของลำกล้องมีผลกับกระสุนในรังเพลิงหรือเปล่าครับ  (อ่าน 1237 ครั้ง)
Hatyai
Sr. Member

คะแนน 23

« เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2008, 11:46:53 AM »

ได้เอาปืน(พกกึ่งออโต้)ไปยิงมาและมีความร้อนบนลำกล้องในระดับหนึ่ง
แล้วเราเลิกยิงเก็บปืนกลับบ้าน ถ้าเกิดเราโหลดกระสุนไว้ในลำกล้อง
จะมีผลกับกระสุนถึงกับลั่นเองหรือเปล่าครับ....ขอบคุณครับ ไหว้
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2008, 11:53:54 AM »

แล้วเราเลิกยิงเก็บปืนกลับบ้าน ถ้าเกิดเราโหลดกระสุนไว้ในลำกล้อง
จะมีผลกับกระสุนถึงกับลั่นเองหรือเปล่าครับ....ขอบคุณครับ 

เป็นไปได้ยาก สำหรับ ปืนพกใช้งาน  ต่อให้ยิงมา สัก ๔ กล่อง ติด ๆ กัน
ก็ยังไม่เกิดผล  ความร้อนที่เกิดขึ้น ไม่มากมาย อย่างที่คิด ว่าจะไปทำให้กระสุน
เกิดการลั่นเองได้

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2008, 12:53:25 PM »

ผมว่าไม่น่าจะลั่นด้วยความร้อนนะครับ  ถ้าไม่จำเป็นเวลาพกอย่าขึ้นลำครับ  (อาจจะลั่นได้)

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
NUTAPHOL
รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 544

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2008, 01:02:22 PM »

ไม่น่าเป็นไปได้ครับ....
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2008, 01:02:43 PM »

มีครับ ............ ส่วนใหญ่เกิดกับอาวุธประเภทปืนกล ปืนกลมือ เมื่อทำการยิงไปด้วยอัตรายิงที่สูงเป็นจำนวนมาก ...............ความร้อนของลำกล้อง อาจจะทำให้กระสุนนัดที่อยู่ในรังเพลิงจุดตัวออกไปเอง ..............

ปืนกลที่ยิงด้วยระบบลูกเลื่อนปิด แบบ M 2 BMG ขนาด .50 และ M1919 .30 cal .............เมื่อยิงต่อเนื่องไปมากๆ พอหยุดยิง กระสุนนัดที่บรรจุในรังเพลิงจุดตัวลั่นออกไปก็มีบางนัด.............แต่ไม่เกิดบ่อย

ปืนกลรุ่นใหม่ๆ จึงยิงด้วยระบบลูกเลื่อนเปิด...........เช่น M 60 ที่บรรจุกระสุน โดยการวางสายกระสุน ปิดฝาปิดห้องลูกเลื่อน ดึงคันรั้ง ลูกเลื่อนจะค้างอยู่ ............. เมื่อเหนี่ยวไก ลูกเลื่อนจะวิ่งไปดันกระสุนให้เข้ารังเพลิง และลั่นไกออกไป หยุดยิงลูกเลื่อนกลับมาค้าง รังเพลิงว่างเปล่า เพื่อระบายความร้อน............

ปืนกลมือก็เช่นกัน ส่วนใหญ่จะใช้ระบบลูกเลื่อนเปิด เช่น ทอมสัน M3 MP40 ......... มีรุ่นหลังๆที่ใช้ลูกเลื่อนปิด ก็มี MP5 เป็นต้น.........

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
ruchi
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 59

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2008, 01:09:02 PM »

Cheesyนะปืนสั่นไม่น่าร้อนขนาดนั้นครับผมยิงไปสองกล่องใน45นาทีก็ยังไม่ร้อนมาก(เวลาสไลด์ค้างคลำดูก็ไม่ร้อนเท่าไร Smiley

ในใจอยากได้สิบ
หน้า: [1]
  พิมพ์