เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 18, 2024, 01:24:39 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4 5
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: โจรเข้าร้าน  (อ่าน 6092 ครั้ง)
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #30 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2008, 12:01:05 AM »

คงต้องยอมๆให้เค้าไป อยากได้อะไรเอาไป  ไม่ขัดขืน  ตกใจหน้าซีด

พอคนร้ายกำลังออกไป ผมคว้าอาวุธได้ ก็ใส่กันหน้าร้านนั่นแหละครับ ค่อยไปสู้คดีเอา ให้มันรู้ไปว่าคนทำมาหากินเสียภาษี ไม่มีสิทธิปกป้องตัวเอง  Smiley

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
นาจา™รักในหลวง
คุณธรรม...นำสู่ยุติธรรม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 268

« ตอบ #31 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2008, 12:04:24 AM »

ยิงคนข้างหลังมันผิดครับ  เพราะอันตรายกำลังจะพ้นไปแล้วและอีกอย่างคนร้ายเพียงขู่เอาเงินไม่ได้ทำร้ายเจ้าทรัพย์...

ยิงข้างหน้า หรือข้างหลังผิดทั้งนั้นแหล่ะครับ
แต่กฎหมายก็มีเหตุที่จะยกเว้นโทษได้....จากกระทำด้วยความจำเป็น ป้องกันพอสมควรแก่เหตุ....
ข้อต่อสู้นี้พิจารณาจากพฤติการณ์การกระทำ...ยิงข้างหน้าย่อมมีข้อต่อสู้ที่ดีกว่า Cheesy

ประมวลกฎหมายอาญา

มาตรา 67 ผู้ใดกระทำความผิดด้วยความจำเป็น
    (1) เพราะอยู่ในที่บังคับ หรือภายใต้อำนาจซึ่งไม่สามารถหลีกเลี่ยง หรือขัดขืนได้ หรือ
    (2) เพราะเพื่อให้ตนเองหรือผู้อื่นพ้นจากภยันตรายที่ใกล้จะถึง และไม่สามารถหลีกเลี่ยงให้พ้นโดยวิธีอื่นใดได้ เมื่อภยันตรายนั้นตนมิได้ก่อให้ เกิดขึ้นเพราะความผิดของตน

ถ้าการกระทำนั้นไม่เป็นการเกินสมควรแก่เหตุแล้ว ผู้นั้นไม่ต้อง รับโทษ

มาตรา 68 ผู้ใดจำต้องกระทำการใดเพื่อป้องกันสิทธิของตนหรือ ของผู้อื่นให้พ้นภยันตรายซึ่งเกิดจากการประทุษร้าย อันละเมิดต่อกฎหมาย และ เป็นภยันตรายที่ใกล้จะถึง
     ถ้าได้กระทำพอสมควรแก่เหตุ การกระทำนั้นเป็น การป้องกันโดยชอบด้วยกฎหมาย ผู้นั้นไม่มีความผิด

มาตรา 69 ในกรณีที่บัญญัติไว้ในมาตรา 67 และมาตรา 68 นั้น ถ้าผู้กระทำได้กระทำไปเกินสมควรแก่เหตุ หรือเกินกว่ากรณีแห่งความจำเป็น
      หรือเกินกว่ากรณีแห่งการจำต้องกระทำเพื่อป้องกัน ศาลจะลงโทษน้อยกว่าที่ กฎหมายกำหนดไว้สำหรับความผิดนั้นเพียงใดก็ได้ แต่ถ้าการกระทำนั้นเกิดขึ้น
      จากความตื่นเต้น ความตกใจ หรือความกลัว ศาลจะไม่ลงโทษผู้กระทำก็ได้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 04, 2008, 12:19:21 AM โดย นาจา » บันทึกการเข้า

อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
uuss
Jr. Member
**

คะแนน 8

« ตอบ #32 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2008, 12:14:45 AM »

สรุป ยิงโจรก่อนเข้าข้างหน้าก็ผิด ยิงเข้าข้างหลังก็ผิด เหรอ  ตกใจ

ต้องโจรยิงเราก่อน เราถึงยิงตอบโต้โจรแบบนี้ไม่ผิดหรือเปล่า  ตกใจหน้าซีด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 04, 2008, 12:16:50 AM โดย uuss » บันทึกการเข้า

โหลดอะไรดอทคอม โหลดคลิป คลิปมือถือ คลิปสาวเซ็กซี่ สาวhi5น่ารักสุดสุด ดูคลิปสาวเซ็กซี่ คลิปกีฬา คลิปขำขำคลายเครียด
Golf 17
Hero Member

คะแนน 576

« ตอบ #33 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2008, 07:25:10 AM »

สรุป ยิงโจรก่อนเข้าข้างหน้าก็ผิด ยิงเข้าข้างหลังก็ผิด เหรอ  ตกใจ

ต้องโจรยิงเราก่อน เราถึงยิงตอบโต้โจรแบบนี้ไม่ผิดหรือเปล่า  ตกใจหน้าซีด

ผมว่า สู้คดี  ดีกว่า นอนในโลงนะครับ  ... ยิงแ่_่ ง ก่อนเลยครับ

พวกชั่วๆแบบนี้

จะขอสู้จนกระสุน...นัดสุดท้าย ...

http://www.ipscthailand.com
ruchi
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 59

« ตอบ #34 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2008, 07:28:49 AM »

Grinดีจ้า เยี่ยม

ในใจอยากได้สิบ
sopon7
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 139

« ตอบ #35 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2008, 07:51:57 AM »

ถ้าผมมั่นใจว่านัดเดี๋ยวโจรตาย ข่างหลังก็ยิง
bigbang
จงใช้สติก่อนใช้ปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1018

รูปจากเวปผู้จัดการครับ

« ตอบ #36 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2008, 08:09:52 AM »

เมื่อวานดูข่าวเด่นเย็นนี้ ช่อง3 พิธีกรอ่านข่าวบอกว่า โจรหนึ่งคนเรียกว่าชิงทรัพย์
หากมีมากกว่า 2คน ถึงเรียกว่าปล้นทรัพย์ อยากทราบว่ามันแตกต่างกันอย่างไร
เมื่อเจ้าทุกข์ต้องเสียทรัพย์เหมือนกัน 
ส่วนใบอนุญาติอาวุธปืน ระบุว่าให้มีและใช้อาวุธปืน แต่ห้ามยิงโจรข้างหลังไม่ได้
เมื่อถูกชิงทรัพย์หรือปล้น ตลกจนน้ำตาตกใน
ความเห็นส่วนตัว เลยคิดว่าตอนนี้ หากโจรมันชิงทรัพย์ก็ให้มันไปเลยดีกว่า เว้นแต่โจรต้องการ
ชีวิตต้องสู้ครับ  หากยิงต่อสู้เพียงเสียดายทรัพย์ มีแต่เสียกับเสีย ไหนจะขึ้นโรงพัก
ขึ้นศาล มูลค่ากับเวลาที่เสียไปมากกว่าถูกโจรชิงทรัพย์หลายเท่าครับ

อเสวนา จะ พาลานัง
ตูมตาม - รักในหลวง -
Hero Member

คะแนน 100

« ตอบ #37 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2008, 08:14:22 AM »

ยิง...หรือไม่ยิง.. ตกใจ...ผมดูอารมณ์ก่อนครับ....ควบคุมได้ก็ไม่ยิง. หลงรัก....ควบคุมไม่ได้ก็ยิง หลงรัก....เพราะมันหนีไปแล้ว. คิก คิก...( ถ้ามันได้แค่เงินไปแบบไม่ได้ทำให้เราจนหรือลำบากไปนานๆคงไม่ยิงครับ... Wink )   ไหว้

ใดๆในโลก  ล้วนมีข้อยกเว้น
NUTAPHOL
รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 544

« ตอบ #38 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2008, 08:19:20 AM »

ถ้าโจรเข้าร้านขู่เอาเงิน ถ้าเราหยิบเงินให้พอโจรหันหลังเราหยิบปืนยิงมีความผิดหรือไม่ (ถ้าโจรถือปืนมาด้วย)

ลองนึกถึงความรู้สึกของตนเอง หลังจากที่ปลายลำกล้องปืนที่จ่ออยู่ที่หน้าอกเพิ่งวาดพ้นไป

ว่าจะถอนหายใจเฮือกใหญ่ มือเท้าอ่อนปวกเปียก หรือ จะมีแรงฮึดหยิบปืนมายิงคนร้าย

ความรู้สึกแรกของคนที่มองสวนลำกล้องปืน ขณะถูกปืนจ่อใส่หน้าอก

เสียวสันหลังวาบ มือไม้สั่น เปียกไปด้วยเหงื่อ

ค่อย ๆ หยิบเงินหรือของมีค่าส่งให้คนร้าย

พอคนร้ายคล้อยหลัง ถึงหยิบปืนได้ มือก็ยังไม่หายสั่น

ถึงเวลานั้นจริง ๆ    บางคนความกล้าหายไปหมด แค่ความกล้าที่จะหยิบปืนขึ้นมายิงกับคนร้ายยังไม่มีเลย

ถึงหยิบปืนได้ มือสั่นขนาดนั้น แล้วคิดหรือไม่ว่า  จะยิงคนร้ายให้หยุดได้ในกระสุนนัดเดียว จะไม่โดนคนร้ายยิงสวน

ฝากไว้เป็นข้อคิดครับ Cheesy Cheesy Cheesy Cheesy แบบโดนปืนจ่อหัวจ่อข้างหลังโดยที่เราไม่ทันรู้ตัว  ผมเคยโดนมาแล้ว  เพียงแต่คนละเคสกันของผมเป็นเพื่อนบ้านทะเลาะกันแล้วเมามาที่บ้านคู่กรณีอยู่ที่บ้านพักผม   กำลังนั่งทานข้าวอยู่   เห็นเพื่อนที่ทานด้วยกันอยู่รุกแล้วรีบวิ่งหนีแบบกลัวสุดๆ   เราก็แปลกใจว่าเขาวิ่งหนีอะไรเลยหันหลังไปดู  เจอรูลำกล้องปืนลูกซองสั้นรูเบอร์เร่อจ่อตรงหน้าผากผมพอดี    ตอนนั้นไม่ต้องพูดถึงครับ  ใจตกไปอยู่ตาตุ่มตั้งแต่เมื่อไหร่ไม่รู้    แถมคนถือปืนเมาอีกด้วย   ผมจีงค่อยๆเจรจา   เอาน้ำเย็นเข้าลูบชวนคุยชวนดื่มน้ำเย็นก่อนแล้วถามสาเหตุแห่งการมา  ได้ความว่ามีเรื่องทะเลากับอีกคนที่อาศัยอยู่ที่บ้านพักผมเจ็บใจจะมายิงให้ตายเรื่องผัวๆเมียๆยอมกันไม่ได้   สุดท้ายไอ้คนมีเรื่องก็ถูกยิงจนได้ครับ....ถ้าใครไม่เคยโดนปืนจ่อหัวคงนึกไม่ออกหรอกครับว่ามันเสียวสันหลังขนาดไหน.. ตกใจ ตกใจ ตกใจ  พอมีสติเราก็พอจะมีเวลาที่คิดหาทางแก้ไขครับ

van-เรารักในหลวง
Sr. Member

คะแนน 22

« ตอบ #39 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2008, 08:52:16 AM »

ยิงครับถ้าได้เปรียบ
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #40 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2008, 08:55:09 AM »

นายสมชายอยากคุย 3 เรื่องครับ...

เรื่องแรกความคุ้มค่าเมื่อเกิดคดี...
กว่าคดีจะจบ เกิดอะไรได้หลายอย่างนะครับ ต้องขึ้นศาลมาราธอนหลายรอบ ต้องอ้อนวอน กราบกรานไปตามรายทางตั้งแต่ตำรวจ อัยการ พยาน ฯลฯ ทุกฝ่ายที่เกี่ยวข้อง กว่าคดีจะจบเสียเวลาทำมาหากินเป็นปี ประวัติของเราก็ไม่ขาวสะอาดเหมือนเดิม ใครเข้ามาตรวจสอบประวัติก็จะพบข้อมูลเคยถูกอัยการฟ้องคดีฆ่าคนตาย ถึงแม้จะหลุดเพราะป้องกันตัวสมควรแก่เหตุก็ตาม... ดังนั้นกับเงินแค่ไม่กี่พันบาทที่เก๊ะหน้าร้านเทียบกับเสียเงินสู้คดี"เป็นแสน"... ต้องพิจารณาด้วยครับ...

เรื่องที่สองคดีอาญาจะติดคุกหรือไม่ ขึ้นกับพยานมากกว่าเอกสาร...
ถึงแม้ทุกฝ่ายจะรับปากรับคำให้การตามที่เราต้องการ แต่เราก็กลัวว่าเมื่อพยานไปยืนที่เก้าอี้ไม้หมุนที่กลางกลางห้องบัลลังก์ศาล... พยานอ่านคำสาบานแล้วอาจกลัวคำสาบานจนไม่กล้าให้การเป็นประโยชน์ต่อเรา ทั้งที่บางเรื่องเป็นข้อเท็จจริง แต่ด้วยสติปัญญาของพยานอาจพาให้เราติดคุกเอาจากความ"ไม่ฉลาด"เมื่อโดนทนายอีกฝ่ายต้อนซ้ายต้อนขวาจนสับสน... นี่ยังไม่นับว่าพยานอาจโดนขู่ โดนคุกคาม หรืออาจโดนเก็บก่อนขึ้นศาล... เพราะการสู้คดีกับคนที่ไม่มีอะไรจะเสียและคิดแบบมิจฉาชีพที่ไม่ฉลาด มันก็เหมือนกับพยายามดักทางมือใหม่หัดขับรถบนถนน... คือเราดักทางคนโง่ไม่ถูกหรอกครับ หากมันฉลาดก็คงไม่มาจี้เอาเงินในร้านของเรา...

เรื่องสามการเตรียมความพร้อมหากเป็นกรณีที่จำเป็นต้องสู้... (กลัวว่าตกใจจนมือไม้อ่อน)
นายสมชายก็เหมือนเดิมครับ... ว่าต้อง"เล่นกับมัน"จนไม่ต้องใช้สมองสั่งการยิง แต่ระบบประสาทอัตโนมัติทำงานเรื่องจัดท่าทางล็อกแขนขา จัดจังหวะสลับเท้า จัดแนวเล็งแล้วเหนี่ยวไก... แล้วใช้สมองทำงานเรื่องจะหนีจะไล่จะหลบครับ... ทำนองเดียวกับเราไม่เคยคิดว่ามือเท้าจะทำอย่างไรเมื่อรถยนต์คันหน้าเบรคแรงๆ เมื่อมีคนวิ่งตัดหน้า... ประสาทอัตโนมัติจะสั่งให้หักหลบ เหยียบเบรค ฯลฯ (จะหักหลบชนต้นไม้หรือเสาไฟฟ้า ก็ต้องฝึกกันก่อนแหละครับ...) เรื่องนี้พวกนักกีฬาจะทราบดี(โดยเฉพาะ IPSC) ว่ากล้ามเนื้อมันมีความจำครับ...

สำหรับนายสมชายเองเคยอย่างมากแค่เฉียดเรื่องตื่นเต้นทำนองนี้(ขอให้อย่าเจอเลยแหละดี) เพราะประเมินคน ประเมินสถานการณ์... แล้วเลี่ยงมาตลอด คือของอย่างนี้มีดวงผสมอยู่ด้วยแยะครับ...
พาราตะ
Jr. Member
**

คะแนน 6

« ตอบ #41 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2008, 09:48:31 AM »

ผมว่า สู้คดี  ดีกว่า นอนในโลงนะครับ  ... ยิงแ่_่ ง ก่อนเลยครับ

ผมเห็นด้วยครับ Angry
50-50
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #42 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2008, 10:16:58 AM »

ผมเห็นด้วยครับ Angry
เห็นด้วยคับ หรือต้องให้โจรปล้นเราก่อนหรือทำร้ายเราก่อนถึงจะยิงได้
แบบนี้ไม่ยุติธรรม มีปืนมีใบแต่ไม่มีประโยชน์จะมีไว้ทำไม พอโจรเข้ามาต้องนั่งคิดว่ากฎหมายห้ามยิงอย่าโน้นนี้
มัวแต่คิดก็สายไปแล้วคับ ยิงก่อนพอสมควร ไม่งั้นปล่อยไปก็ไปทำคนอื่นอีก พวกโจรนิสัยไม่เหมือนคนธรรมดา
ฉะนั้นอย่าปล่อยคนชั่วลอยนวล เหมือนข่าวเมื่อวันก่อนโจรปล้นร้านขายไฟฟ้ามือสอง ใช้ปืนมาจี้(ปลอม)โดนผู้หญิงกดไปสองนัด แต่ยังไปต่อได้ คือสัญชาติญาณของเราต้องป้องกันชีวิตและทรัพย์สิน

c.tong - รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 205

ป่าต้นน้ำ คือ ชีวิต

« ตอบ #43 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2008, 10:21:17 AM »

ถ้าโจรเข้าร้านขู่เอาเงิน ถ้าเราหยิบเงินให้พอโจรหันหลังเราหยิบปืนยิงมีความผิดหรือไม่ (ถ้าโจรถือปืนมาด้วย)

เรียกมันหันมาสิครับ   Grin Grin

" ไม่มีความสุขใด ดีไปกว่าการใช้ชีวิต อย่างพอประมาณ "

รวมพล คนคบ .38 SUPER
http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=61789.0
vinchy
มโนธรรม คือ มิตรแท้เตือนใจ
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 125

« ตอบ #44 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2008, 10:22:29 AM »

เรื่องแบบนี้ไม่มีกฎตายตัวครับ
อยู่ที่บุคคล สถานที่และสถานการณ์

สำคัญที่สุดคือ ตัวของเราเองว่าจะยิง
หรือไม่ยิง ตรงนี้ การตัดสินใจสำคัญ

ที่สุด การตัดสินใจถือเป็นการกำหนด
อนาคต แต่ถ้าเป็นตัวผมเอง ยิงแน่นอนครับ

ไม่ว่ารูปแบบไหน ถ้าทำแบบนี้กับเราได้
มันก็ไปทำกับคนอื่นได้ หยุดมันซะด้วย
ความกล้าของเราเอง
Wink
หน้า: 1 2 [3] 4 5
  พิมพ์