เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 18, 2024, 01:24:19 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4] 5
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: โจรเข้าร้าน  (อ่าน 6090 ครั้ง)
SA-KE
เมื่อเดินผิด ย่อมมิใช่มนุษย์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 702

เรารักในหลวง

« ตอบ #45 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2008, 10:29:29 AM »

เมื่อวานดูข่าวเด่นเย็นนี้ ช่อง3 พิธีกรอ่านข่าวบอกว่า โจรหนึ่งคนเรียกว่าชิงทรัพย์
หากมีมากกว่า 2คน ถึงเรียกว่าปล้นทรัพย์ อยากทราบว่ามันแตกต่างกันอย่างไร
เมื่อเจ้าทุกข์ต้องเสียทรัพย์เหมือนกัน 
ส่วนใบอนุญาติอาวุธปืน ระบุว่าให้มีและใช้อาวุธปืน แต่ห้ามยิงโจรข้างหลังไม่ได้
เมื่อถูกชิงทรัพย์หรือปล้น ตลกจนน้ำตาตกใน
ความเห็นส่วนตัว เลยคิดว่าตอนนี้ หากโจรมันชิงทรัพย์ก็ให้มันไปเลยดีกว่า เว้นแต่โจรต้องการ
ชีวิตต้องสู้ครับ  หากยิงต่อสู้เพียงเสียดายทรัพย์ มีแต่เสียกับเสีย ไหนจะขึ้นโรงพัก
ขึ้นศาล มูลค่ากับเวลาที่เสียไปมากกว่าถูกโจรชิงทรัพย์หลายเท่าครับ

ผมเคยได้ยินพวกพิธีกรชอบพูดบ่อยเหมือนกัน ระหว่างความผิดฐาน"ชิงทรัพย์ " กับ " ปล้นทรัพย์ "  เท่าที่ลองเปิดหนังสือดู  ความผิดฐานปล้นทรัพย์ ต้องร่วมกระทำความผิดด้วยกันตั้งแต่ สามคนขึ้นไป   

ที่นี้ผมมองว่าเจตนาของการออกกฎหมายเป็นเจตนาของ การปกป้องคนดี ( ต่างกับ การป้องกันคนชั่ว นะครับ ) เพราะฉะนั่น กฎหมายจะแยกบทลงโทษและความรุนแรงของการกระทำ , ผลของการกระทำ และบทลงโทษ ออกเป็นแต่ละประเด็น เช่น ตั้งแต่ ลักทรัพย์   วิ่งราวทรัพย์ กรรโชก  รีดเอาทรัพย์ ชิงทรัพย์ และ ปล้นทรัพย์  รวมทั้งการมีอาวุธติดตัวมา หรือไม่?  ที่นี้ยังแยกลงไปอีก ถึงผลที่เกิดขึ้น เช่น อันตรายแก่กายและจิตใจ อันตรายสาหัส อันตรายถึงแก่ชีวิต  จนกระทั่งถึงบทลงโทษ หนักเบาแล้วแต่ ผลที่กระทำและผลที่เกิดขึ้น

โดยส่วนตัวถ้าเกิดกับผมเอง ผมยังนึกไม่ออกเหมือนกันว่าจะทำอย่างไร?  เมื่อมีปืนจ่อที่หัวตัวเอง ( เคยเห็นคนอื่นโดนแค่เอาปืนออกมาขู่ตอนนั่นทำได้แค่เดินห่างให้เร็วที่สุด )  จะยืนฉี่แตก  หรือจะขาสั่น ตกใจ ช๊อคชั่วขณะ  แต่ที่รู้แน่ๆ ผมคงเสียวเย็นวาบจริงๆ ...

แต่หากมีการใช้ปืนจริงๆ ณ ขณะนั่น  ผมเชื่อว่าคงมีน้อยคนมาก ที่จะนึกถึงข้อกฎหมายที่  "ท่านนาจา " ยกข้อกฎหมายมาให้อ่าน ผมว่ากฎหมายเขียนได้ค่อนข้างครอบคลุมส่วนหนึ่ง ผมค่อนข้างเชื่อมั่นในระบบศาล ฯ  แต่กระบวนการก่อนหน้านั่นผมไม่มั่นใจ  ถ้าเลือกได้ ไม่อยากเข้าสู่กระบวนการนี้เหมือนกันครับ... Cheesy

ป.ล. ถือว่าแลกเปลี่ยนกันครับ   หนังสือที่ผมเปิดอ่าน เป็น ประมวลกฏหมายอาญา  ฉบับปรับปรุง  ฝ่ายวิชาการ สูตรไพศาล พ.ศ. 2547  มาตรา 334-340

คนต่างกับสัตว์ที่ "ความคิด"  ,  คนต่างกับมนุษย์ที่ "ศีลธรรม"
nick5017
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 8

« ตอบ #46 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2008, 11:56:15 AM »

ขอแชร์ประสบการณ์ ซักนิด นะครับ

ผมมีร้านมินิมาร์ทเล็กๆ ในชุมชน เปิดบริการ 24 ชม. และวันหนึ่งก็ต้องเผชิญหน้ากับ นาทีฉุกเฉิน

เริ่มเรื่อง เวลาประมาณ 23.30 ขณะที่ผมกำลังนำสินค้าใหม่ ไปขึ้นชั้นที่ร้าน ( การเติมของบนชั้นในร้านมินิมาร์ท ส่วนใหญ่ทำกลางคืน เพราะมีคนเข้าร้านน้อย )

ก็มีมอเตอร์ไซค์ คล้ายๆ ของเด็กแว๊น วิ่งมาจอดหน้าร้าน ( ผมผิดสังเกตแต่แรกแล้ว ปกติเด็กพวกนี้ไม่นิยมใส่หมวกกันน๊อค แถมเป็นเวลากลางคืนอีกตะหาก )

มันมองๆ อยู่ ชั่วครู่ ก็เดินเข้ามาในร้านทั้งที่ใส่หมวก 1 คน อีกคน คล่อมรถเตรียมพร้อมอยู่

มันไม่ทันสังเกตว่า ผมยืนจัดสินค้าอยู่อีกมุมหนึ่ง ของร้าน มันเห็นเพียง แคชเชียร์ ยืนอยู่ที่เครื่องคิดเงินคนดียว

ปฏิบัติการ รวดเร็วมากครับ มันดึงปืน ออกมา แล้วถือไว้แนบลำตัว ระดับหน้าอก โดยใช้เสื้อแจ๊คเก็ตบังไว้ เพื่อป้องกันไม่ให้คนนอกร้านสังเกตเห็น

แล้วบอกให้แคชเชียร์ เปิดเครื่องเอาเงิน และ บัตรโทรศัพท์ ให้ พอเด็กเปิดลิ้นชักเก็บบัตร มันก็โน้มตัว กวาดเอง ส่วนลิ้นชักเก็บเงินเปิดไม่ได้ มันเลยไม่เอา

สรุป ได้ไปแต่บัตรโทรศัพท์ แต่ก็หลายพันอยู่

เข้าเรื่อง...ผมยืนอยู่ในมุม ที่สามารถใช้ Smith M19 .357 Magnum ยิงได้ ระยะประมาณไม่เกิน 5 เมตร แต่ไม่ได้ยิง

เพราะ 1.ต้องยิงเข้าข้างหลังจากมุมที่ผมยืน 2.มันใช้ปืนจ่อพร้อมที่จะยิง แคชเชียร์อยู่ หากผมยิงนัดเดียวไม่จอด เสียหายแน่ (ซึ่งนัดเดียว ขาดใจฉับพลันไม่น่าเป็นไปได้)

3.คนร้ายมุ่งชิงทรัพย์ ไม่ไ้ด้ทำร้ายใคร หากผมยิง เท่ากับผมเริ่มก่อน 4.เต็มที่ มันก็คงได้ไปไม่เท่าไร ให้มันไปเถอะไม่คุ้ม

ทั้ง 4 ข้อ ผมยืนคิดไม่ถึง 3 วินาที โดยประมาณ เนื่องจากตอนนั้นปืนอยู่แนวยิงแล้ว

สรุป ผมก็ถือปืน มองมันวิ่งออกจากร้าน ไปขึ้นรถ โดยไม่ทำอะไร นอกจากวิ่งตามมันออกไป เพื่อมีโอกาส ลั่นไก แต่ออกไปแล้วยิ่งยากกว่าเก่า คนน่าร้านเยอะ

ยิงไปมีหวัง พลาดโดนคนอื่นแน่

ให้หลัง 2 วัน คนร้ายโดนรวบได้ยกแก๊ง เพราะมันลงมืออีกในละแวกนั้น ผมได้บัตรโทรศัพท์ คืนส่วนหนึ่ง อีกส่วนมันเติมไปแล้ว

และความจริงก็ปรากฎ เมื่อคนร้ายเป็นเด็กละแวกนั้นเช่นกัน พ่อแม่ ญาติพี่น้อง ก็รู้จักกัน อาวุธปืนที่ก่อเหตุ เป็นของปลอม (ปืนไฟแช๊ค หุนเหมือน เบเร็ตต้า)

ข้อคิด....

หากผมยิง วันนี้ผมคงไม่ได้มานั่งพิมพ์หรอก สู้คดีอยู่

นอกจากนี้ ญาติพี่น้องคนร้าย คงไม่อยู่เฉยแน่ กิจการร้านมินิมาร์ทน้อยๆ ของผม อาจลำบาก และผมต้องหวาดระแวงตลอดชีวิต กลัวถูกปองร้าย

เพราะฉะนั้น ขอเสนอว่า หากไม่จวนตัว หรือ จนตรอก จริงๆ อย่ายิง เลยครับ ไม่คุ้ม ที่ต้องเสี่ยง
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #47 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2008, 12:17:41 PM »

เพราะฉะนั้น ขอเสนอว่า หากไม่จวนตัว หรือ จนตรอก จริงๆ อย่ายิง เลยครับ ไม่คุ้ม ที่ต้องเสี่ยง

บ่อยๆเห็นด้วยเลยครับ Grin Grin Grin

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #48 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2008, 12:21:07 PM »

อันนี้ถามจริงๆ

พอโจรหันหลัง เรายิงขามันก่อนได้ไหมครับ แล้วถ้ามันยังไม่ทิ้งปืนแล้วค่อยว่ากันว่าจะยิงต่ออะเปล่า Grin Grin Grin

ดูกฎหมายอาญามาตรา 69 Grin Grin Grin

อย่างนี้ขอตื่นเต้นยิงไว้ก่อน Grin Grin Grin ยกเซิบเว่อร์หนีด้วย

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
่jay
Jr. Member
**

คะแนน 2

« ตอบ #49 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2008, 01:01:08 PM »

เป็นแค่คนเล็กๆในสังคมมีปืนเอาไว้ยิงกระป๋องหลังบ้านเท่านั้นครับ

ถ้าเป็นคนใหญ่คนโตอย่างไอ้ปื๊ดนี่ ยิงได้โดยไม่ต้องคิดครับ
KCharng
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #50 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2008, 01:52:40 PM »

ไหว้ ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 04, 2008, 08:50:27 PM โดย KCharng » บันทึกการเข้า
เค็ม
Jr. Member
**

คะแนน 8

« ตอบ #51 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2008, 04:55:22 AM »

นายสมชายอยากคุย 3 เรื่องครับ...

เรื่องแรกความคุ้มค่าเมื่อเกิดคดี...
กว่าคดีจะจบ เกิดอะไรได้หลายอย่างนะครับ ต้องขึ้นศาลมาราธอนหลายรอบ ต้องอ้อนวอน กราบกรานไปตามรายทางตั้งแต่ตำรวจ อัยการ พยาน ฯลฯ ทุกฝ่ายที่เกี่ยวข้อง กว่าคดีจะจบเสียเวลาทำมาหากินเป็นปี ประวัติของเราก็ไม่ขาวสะอาดเหมือนเดิม ใครเข้ามาตรวจสอบประวัติก็จะพบข้อมูลเคยถูกอัยการฟ้องคดีฆ่าคนตาย ถึงแม้จะหลุดเพราะป้องกันตัวสมควรแก่เหตุก็ตาม... ดังนั้นกับเงินแค่ไม่กี่พันบาทที่เก๊ะหน้าร้านเทียบกับเสียเงินสู้คดี"เป็นแสน"... ต้องพิจารณาด้วยครับ...

เรื่องที่สองคดีอาญาจะติดคุกหรือไม่ ขึ้นกับพยานมากกว่าเอกสาร...
ถึงแม้ทุกฝ่ายจะรับปากรับคำให้การตามที่เราต้องการ แต่เราก็กลัวว่าเมื่อพยานไปยืนที่เก้าอี้ไม้หมุนที่กลางกลางห้องบัลลังก์ศาล... พยานอ่านคำสาบานแล้วอาจกลัวคำสาบานจนไม่กล้าให้การเป็นประโยชน์ต่อเรา ทั้งที่บางเรื่องเป็นข้อเท็จจริง แต่ด้วยสติปัญญาของพยานอาจพาให้เราติดคุกเอาจากความ"ไม่ฉลาด"เมื่อโดนทนายอีกฝ่ายต้อนซ้ายต้อนขวาจนสับสน... นี่ยังไม่นับว่าพยานอาจโดนขู่ โดนคุกคาม หรืออาจโดนเก็บก่อนขึ้นศาล... เพราะการสู้คดีกับคนที่ไม่มีอะไรจะเสียและคิดแบบมิจฉาชีพที่ไม่ฉลาด มันก็เหมือนกับพยายามดักทางมือใหม่หัดขับรถบนถนน... คือเราดักทางคนโง่ไม่ถูกหรอกครับ หากมันฉลาดก็คงไม่มาจี้เอาเงินในร้านของเรา...

เรื่องสามการเตรียมความพร้อมหากเป็นกรณีที่จำเป็นต้องสู้... (กลัวว่าตกใจจนมือไม้อ่อน)
นายสมชายก็เหมือนเดิมครับ... ว่าต้อง"เล่นกับมัน"จนไม่ต้องใช้สมองสั่งการยิง แต่ระบบประสาทอัตโนมัติทำงานเรื่องจัดท่าทางล็อกแขนขา จัดจังหวะสลับเท้า จัดแนวเล็งแล้วเหนี่ยวไก... แล้วใช้สมองทำงานเรื่องจะหนีจะไล่จะหลบครับ... ทำนองเดียวกับเราไม่เคยคิดว่ามือเท้าจะทำอย่างไรเมื่อรถยนต์คันหน้าเบรคแรงๆ เมื่อมีคนวิ่งตัดหน้า... ประสาทอัตโนมัติจะสั่งให้หักหลบ เหยียบเบรค ฯลฯ (จะหักหลบชนต้นไม้หรือเสาไฟฟ้า ก็ต้องฝึกกันก่อนแหละครับ...) เรื่องนี้พวกนักกีฬาจะทราบดี(โดยเฉพาะ IPSC) ว่ากล้ามเนื้อมันมีความจำครับ...

สำหรับนายสมชายเองเคยอย่างมากแค่เฉียดเรื่องตื่นเต้นทำนองนี้(ขอให้อย่าเจอเลยแหละดี) เพราะประเมินคน ประเมินสถานการณ์... แล้วเลี่ยงมาตลอด คือของอย่างนี้มีดวงผสมอยู่ด้วยแยะครับ...

Treat me good, I'll treat you better. Treat me bad, I'll treat you worse.
.......__________________________
......\ / `---___________----_____|]= = = O
../_==o;;;;;;;;_______.:/=======''
.....), ---.(_(__) /```````
....// (..) ), ----"
...//__//
..//__//
.//__//
เค็ม
Jr. Member
**

คะแนน 8

« ตอบ #52 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2008, 05:00:52 AM »

ขอแชร์ประสบการณ์ ซักนิด นะครับ

ผมมีร้านมินิมาร์ทเล็กๆ ในชุมชน เปิดบริการ 24 ชม. และวันหนึ่งก็ต้องเผชิญหน้ากับ นาทีฉุกเฉิน

เริ่มเรื่อง เวลาประมาณ 23.30 ขณะที่ผมกำลังนำสินค้าใหม่ ไปขึ้นชั้นที่ร้าน ( การเติมของบนชั้นในร้านมินิมาร์ท ส่วนใหญ่ทำกลางคืน เพราะมีคนเข้าร้านน้อย )

ก็มีมอเตอร์ไซค์ คล้ายๆ ของเด็กแว๊น วิ่งมาจอดหน้าร้าน ( ผมผิดสังเกตแต่แรกแล้ว ปกติเด็กพวกนี้ไม่นิยมใส่หมวกกันน๊อค แถมเป็นเวลากลางคืนอีกตะหาก )

มันมองๆ อยู่ ชั่วครู่ ก็เดินเข้ามาในร้านทั้งที่ใส่หมวก 1 คน อีกคน คล่อมรถเตรียมพร้อมอยู่

มันไม่ทันสังเกตว่า ผมยืนจัดสินค้าอยู่อีกมุมหนึ่ง ของร้าน มันเห็นเพียง แคชเชียร์ ยืนอยู่ที่เครื่องคิดเงินคนดียว

ปฏิบัติการ รวดเร็วมากครับ มันดึงปืน ออกมา แล้วถือไว้แนบลำตัว ระดับหน้าอก โดยใช้เสื้อแจ๊คเก็ตบังไว้ เพื่อป้องกันไม่ให้คนนอกร้านสังเกตเห็น

แล้วบอกให้แคชเชียร์ เปิดเครื่องเอาเงิน และ บัตรโทรศัพท์ ให้ พอเด็กเปิดลิ้นชักเก็บบัตร มันก็โน้มตัว กวาดเอง ส่วนลิ้นชักเก็บเงินเปิดไม่ได้ มันเลยไม่เอา

สรุป ได้ไปแต่บัตรโทรศัพท์ แต่ก็หลายพันอยู่

เข้าเรื่อง...ผมยืนอยู่ในมุม ที่สามารถใช้ Smith M19 .357 Magnum ยิงได้ ระยะประมาณไม่เกิน 5 เมตร แต่ไม่ได้ยิง

เพราะ 1.ต้องยิงเข้าข้างหลังจากมุมที่ผมยืน 2.มันใช้ปืนจ่อพร้อมที่จะยิง แคชเชียร์อยู่ หากผมยิงนัดเดียวไม่จอด เสียหายแน่ (ซึ่งนัดเดียว ขาดใจฉับพลันไม่น่าเป็นไปได้)

3.คนร้ายมุ่งชิงทรัพย์ ไม่ไ้ด้ทำร้ายใคร หากผมยิง เท่ากับผมเริ่มก่อน 4.เต็มที่ มันก็คงได้ไปไม่เท่าไร ให้มันไปเถอะไม่คุ้ม

ทั้ง 4 ข้อ ผมยืนคิดไม่ถึง 3 วินาที โดยประมาณ เนื่องจากตอนนั้นปืนอยู่แนวยิงแล้ว

สรุป ผมก็ถือปืน มองมันวิ่งออกจากร้าน ไปขึ้นรถ โดยไม่ทำอะไร นอกจากวิ่งตามมันออกไป เพื่อมีโอกาส ลั่นไก แต่ออกไปแล้วยิ่งยากกว่าเก่า คนน่าร้านเยอะ

ยิงไปมีหวัง พลาดโดนคนอื่นแน่

ให้หลัง 2 วัน คนร้ายโดนรวบได้ยกแก๊ง เพราะมันลงมืออีกในละแวกนั้น ผมได้บัตรโทรศัพท์ คืนส่วนหนึ่ง อีกส่วนมันเติมไปแล้ว

และความจริงก็ปรากฎ เมื่อคนร้ายเป็นเด็กละแวกนั้นเช่นกัน พ่อแม่ ญาติพี่น้อง ก็รู้จักกัน อาวุธปืนที่ก่อเหตุ เป็นของปลอม (ปืนไฟแช๊ค หุนเหมือน เบเร็ตต้า)

ข้อคิด....

หากผมยิง วันนี้ผมคงไม่ได้มานั่งพิมพ์หรอก สู้คดีอยู่

นอกจากนี้ ญาติพี่น้องคนร้าย คงไม่อยู่เฉยแน่ กิจการร้านมินิมาร์ทน้อยๆ ของผม อาจลำบาก และผมต้องหวาดระแวงตลอดชีวิต กลัวถูกปองร้าย

Treat me good, I'll treat you better. Treat me bad, I'll treat you worse.
.......__________________________
......\ / `---___________----_____|]= = = O
../_==o;;;;;;;;_______.:/=======''
.....), ---.(_(__) /```````
....// (..) ), ----"
...//__//
..//__//
.//__//
m620- รักในหลวง
Sr. Member

คะแนน 67

« ตอบ #53 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2008, 02:52:05 PM »

ข้อคิดของคุณสมชาย กับประสบการณ์ของคุณnick5057 ดีมากๆ ครับ
ขอบคุณครับ
ขุนช้าง-รักในหลวงและสมเด็จพระเทพ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #54 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2008, 03:04:57 PM »

กล้องอยู่ในห้องน้ำลูกค้าครับพี่  ไม่ได้อยู่หน้าร้าน   เยาะเย้ย เยาะเย้ย เยาะเย้ย เยาะเย้ย

ตอบไม่ได้อ่าครับ ตอนนั้นอยู่ที่ว่าจาตั้งสติได้ไหมว่าจะเอาไงดี   เศร้า เศร้า เศร้า   เพราะถ้าคนจะปล้นมันไม่ดุ่มๆๆเค้ามาปล้นหรอกครับมันต้องสังเกตุการ์ณระยะนึงก่อนถึงปล้น เท่ากับเค้าเตรียมพร้อมมาที่จะปล้นแล้ว  เราจะตอบโต้คงยาก  แต่ถ้ามีโอกาศขนาดให้หยิบเงินจากลิ้นชักเดาได้2แบบคือ  ยืนข้างๆๆเรากับยืนตรงข้ามเรา  โดยมีปืนจ่อที่เรา  หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน     อันนี้พูดยากอ่าครับ    แต่ถ้าโจรหันหลังไปแล้ว   เราหยิบปืนยิงโจรจากด้านหลัง  มีแววจาคุกอ่าครับ  หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

คนโง่ มันทำไม่คิด แต่คนชั่ว มันคิดแล้วจึงทำ จึงเรียกว่า คิดชั่ว //by อ.เหลือง

เกิดเป็นคน ทำดีได้ง่ายกว่าเดรัจฉานตั้งเยอะ แล้วมีเหตุผลอะไรที่จะไม่ทำความดี
tan9147
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #55 เมื่อ: กันยายน 19, 2008, 11:17:56 AM »

หนังสือกฎหมายมีเยอะครับ
เช่น  ประมวลกฎหมายอาญา ปรับปรุง 2551 , พรบ.อาวุธปืน

ดูได้ที่
http://www.soutpaisallaw.com
WPRAYUTH
ทำอะไร ทำเต็มที่ ทำให้ดีที่สุด
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 11

ทำอะไร ทำเต็มที่ ทำให้ดีที่สุด

« ตอบ #56 เมื่อ: กันยายน 19, 2008, 11:51:45 AM »

ผมคิดอยู่ตลอดเวลาว่า............ถ้ามีคนมาปล้นหรือมาจี้แล้วเอาปืนมาจ่อเราหรือจ่อคนที่เรารัก.................  เราจะยิงไหม.....
ผมตอบคำถามให้กับตัวเองว่า..................................ยิงครับ(ถ้าหยิบทัน คิก คิก)     ถึงเวลานั้นผมคงไม่มีเวลามาคิดหรอกว่าคนที่ถือปืนเป็นลูกใคร หลานใคร คนรู้จักในซอยหรือว่าเป็นปืนปลอมรึเปล่า     เมื่อเขาเอาปืนมาจ่อเราเนี่ยแสดงว่าเขาเอาชีวิตเราเป็นตัวประกันเพื่อเป้าประสงค์ของเขา  เราก็ต้องปกป้องชีวิตไว้ก่อน ที่หลังค่อยว่ากัน       ทำในซิ่งที่ต้องทำ ดีกว่ามาเสียใจภายหลังว่าไม่ได้ทำ

เป็นพี่น้องกัน  ต้องรักกัน  มีอะไรต้องแบ่งปันกัน  ไม่ทะเลาะกัน
วุธ อุดร -รักในหลวง~
เชื่อเขา เราเจริญ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 198

« ตอบ #57 เมื่อ: กันยายน 19, 2008, 12:01:36 PM »

ตอบแบบไม่ต้องคิดมากครับ ยิงครับอยากได้ต้องออกแรงกันหน่อย ยิ้มีเลศนัย

ลูกต้นแม่น้ำเจ้าพระยา  มาติดปลาร้าอยู่อุดร
bigboss101
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 20

« ตอบ #58 เมื่อ: กันยายน 19, 2008, 12:51:22 PM »

น่าคิด
gumgum
"มีปืนแล้วก็รีบเอามา ยิง ๆ กันซะ"
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 10

" ใช้หนีราชการ เท่านั้น"

« ตอบ #59 เมื่อ: กันยายน 19, 2008, 01:05:00 PM »

เคสที่มีกล้องจะจัดฉาก เอ๊ย ทำไงดีครับเพ่

กล้อง ไม่ได้เปิดครับ  มันเสียพอดี....

แจ่ม

ฮา... จ๊ากซ์

"ภาวนาขออย่าให้ได้มีโอกาสใช้ปืนในการป้องกันชีวิตและทรัพย์สินเลย"
หน้า: 1 2 3 [4] 5
  พิมพ์