เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 22, 2024, 10:02:04 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: กลุ่มกระสุนเป็นแนวตั้ง กับแนวนอน แก้อย่างไรครับ  (อ่าน 1603 ครั้ง)
Natt
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 9

« เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2008, 09:53:12 PM »

ผมกับภรรยาไปยิงปืนด้วยกัน (10/22) ของภรรยาผมยิงได้กลุ่มไปทางแนวตั้ง แต่ของผมออกไปทางแนวนอน ปืนกระบอกเดียวกัน ไม่ทราบว่าเกิดจากสาเหตุใดได้บ้างครับ และควรแก้ไขอย่างไร ขอบคุณครับ ไหว้

ขอให้มีความสุขทุกๆวันครับ
peerayotk
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2008, 10:14:47 PM »

ไม่แน่ใจว่าเกิดจากการกระชากไกและการเล็งผ่านกล้องไม่เหมือนกันรึเปล่านะครับ
sinop
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2008, 11:03:05 PM »

เช็คพื้นฐานการยิงก่อนว่าถูกต้องหรือยัง Cheesy

ท่าทาง  การจับปืน  การหายใจ  การเล็ง  การลั่นไก

แล้วค่อยเช๊คเรื่องอื่นๆครับ Cheesy
Natt
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 9

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2008, 12:49:48 PM »

ขอบคุณครับ ไหว้ ผมจะสามารถหาอ่านเรื่องพื้นฐาน ท่าทาง  การจับปืน  การหายใจ  การเล็ง  การลั่นไก เหล่านี้ได้จากที่ไหนบ้างครับ

return_n
Full Member

คะแนน 2

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2008, 08:02:11 PM »

ลองดูครับ
ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 1428

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2008, 09:48:49 PM »

ได้ข้อสรุปว่ากลุ่มแนวตั้งแนวนอนนั้น ยิงไปกี่ชุดครับ
หลักการยิงปืนมีที่สำคัญที่สุดเพียงอย่างเดี่ยว คือจับ เล็ง เหนี่ยวไก ให้เหมือนกันทุกครั้ง
จับแน่นก็ต้องแน่นเท่าๆ กันทุกครั้ง
เล็งได้ภาพศูนย์+เป้าอย่างไร ก็เล็งอย่างนั้นทุกครั้ง
เหนี่ยวไกด้วยข้อไหนของนิ้ว ก็ต้องทำให้เหมือนเดิมทุกครั้ง

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
Natt
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 9

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2008, 06:06:54 AM »

ขอบคุณอาจารย์ครับ ที่ยิงกันไปคนละราว 10 ชุดๆละ 5 นัดครับ จะลองปรับปรุงตามที่อาจารย์แนะนำครับ ไหว้

ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 1428

« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2008, 06:17:22 AM »

ถ้าสรุปได้ชัดเจนแล้ว  พอบอกได้ว่ากลุ่มที่แตกในแนวตั้งนั้น เกิดจากจับปืนหรือประทับปืนไม่แน่นครับ  ปืนเดินหน้าหลังเมื่อกระสุนลั่น
ส่วนกลุ่มที่แตกแนวนอนนั้นน่าจะเกิดจากการเหนี่ยวไกมากกว่าอย่างอื่น
เข้าใจว่าเป็นปืนกระบอกเดียวกันผลัดกันยิงนะครับ   ลองดูว่าพานท้ายยาวเกินไปจนภรรยาคุณเล็งไม่ถนัดหรือเปล่า  ส่วนนี้ก็มีผลครับ

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
boon(เสือไบ)
ความประพฤติบกพร่อง จะทำให้บิดามารดาอับอาย
Hero Member

คะแนน 532

« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2008, 06:47:51 AM »

ผมหัดยิงด้วยกล้องครั้งแรกๆ ตาปรับเข้ากับกล้องไม่ได้ เดี๋ยวเห็นเดี๋ยวไม่เห็น
พานท้ายบางที่ก็จับได้ถนัด บางครั้งก็ไม่เข้าที่เข้าทาง ยิงด้วยกล้องไม่ง่ายอย่างที่คิดเลย หัวเราะร่าน้ำตาริน

If a man says he is not afraid of dying, he is either lying or is a Gurkha
Natt
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 9

« ตอบ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2008, 10:35:52 AM »

ที่ไม่ค่อยถนัดน่าจะเป็นผมครับ ผมสูง 188 ครับพอเอาหน้าแนบ แล้วมองกล้องไม่เต็มเหมือนที่ท่าน เสือใบ(boon) ว่าไว้ครับ เดี๋ยวรอพานท้ายปรับได้มาแล้วจะรายงานผลอีกที ขอบพระคุณทุกท่านครับ ไหว้

หน้า: [1]
  พิมพ์