เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 22, 2024, 03:19:18 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ได้ข่าวว่า บาเร้ทต้า m9 จะปลดประจำการแล้ว....  (อ่าน 7587 ครั้ง)
โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2008, 11:03:11 AM »

แสดงว่าเป็นเพียงข่าวลือ ใช่หรือไม่ครับท่านผู้การครับ

ไม่ทราบครับ   เพราะผมไม่เคยได้ยินข่าวนี้มาก่อน
M9 ล้าสมัย  ใหญ่เทอะทะ แต่ยิงแม่นสู้ปืนเล็ก ๆ อย่าง  HK P 2000 ไม่ได้ก็จริง  แต่ปืนพกไม่ใช่อาวุธหลัก ที่ต้องให้ความสำคัญเหมือนกับปืนเล็กยาว

ส่วนตัวแล้วผมก็คิดแบบนี้ครับ  ของเดิมยังใช้ได้อยู่ มีตั้งสองแสนกว่ากระบอก  และไม่ใช่อาวุธหลักที่ชี้ชะตาการรบ  ....

....ตามล่า...อีตอแหล
NUTAPHOL
รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 544

« ตอบ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2008, 11:24:18 AM »

ก็เห็นข่าวว่าปรับปรุงส่วนเล็กๆน้อยๆอยู่เสมอแล้วจะปลดประจำการแล้วรึ  พึ่งเข้าประจำการไม่กี่สิบปีเองนีครับ....
หนวดหิน
Full Member

คะแนน 134

« ตอบ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2008, 12:29:32 PM »

ก็พีเอ็ก 4 ขนาด .45 ที่ใหม่เอี่ยมยังไม่ทำขายให้พลเรือนไงครับ ทุกอย่างเหมือนตัว 9*19/.40 ปัจจุบัน แต่เปลี่ยนขนาดลำกล้อง ข่าวยังไม่ยืนยันว่าผ่านการตัดตัวรึยัง แต่ชื่อว่าคงไม่เกินฝีมือเบเรตต้า ที่ 92 เอฟเอส นิยมเพราะเป็นปืนประจำการไอ้กัน แต่ตอนนี้มันคิดจะเปลี่ยนขนาดกระสุนซะงั้น ทำให้คนที่หลงภูมิใจหนักหนาว่ามีปืนแบบเดียวกับกองทัพไอ้กันต้องหมดราคาคุย ใครที่เตรียมจะคุยว่ามีพีเอ็กฯอย่างที่กองทัพไอ้กันมีก็เตรียมไว้ได้เลย แล้วที่คิดว่าพีเอ็กฯไม่เจ๋งไม่แข็งแรงก็คอยดูเพราะการที่จะเข้าประจำการต้องผ่านการทดสอบโหด
ไม่ด่วนสรุปไปหน่อยหรือยังไม่มีการทดสอบปืนแต่ละบริษัทเลย บริษัทไหนจะส่งปืนอะไรเข้าร่วมบ้างก็ยังไม่มีอะไรออกมา และที่ 92 เอฟเอสได้ก็ใช่ว่าจะดีกว่าหรือได้คะแนนสูงกว่า ซิก พี 226 สักหน่อย แต่ได้เพราะเงื่อนไขทางการเมืองที่อยากเอาใจอิตาลีเพราะต้องการตั้งฐานทัพในอิตาลีกับข้อกำหนดที่ ซิก ยังทำไม่ได้ในตอนนั้นคือต้องมีโรงงานผลิตในอเมริกา ตอนนี้ซิกมีโรงงานในอเมริกาแล้วการคัดเลือกครั้งต่อไปหลายบริษัทเตรียมพัฒนาปืนเข้าประกวดกันเพียบรู้ได้อย่างไรว่าจะได้พีเอ็ก 4
 อย่าฟันธงมั่วๆ ในเว็บนี้มีหลายท่านทีเป็นนายทหารชั้นผู้ใหญ่คลุกคลีอยู่กับการทดสอบปืนมากมาย และท่านรู้ข่าวแบบนี้ดีกว่าชาวบ้านอย่างผมอีกยังไม่แย้มอะไรออกมาเลย เดี๋ยวคนใหม่ก็หลงทางหมด
ข่าวมีมาแล้วครับ..เพราะไอ้กันมีโครงการว่าจะนำเอากระสุนขนาด .45 กลับมาใช้งานอีก แต่คงไม่ใช่ม้าแก่ ยังไม่ได้ฟันธงครับ ให้อ่านอีกรอบ ที่บอกว่ายังไม่ได้ตัดตัว คือพีเอ็กเตรียมทำขนาด.45 ออกมาก็เพื่อเตรียมแข่งเพื่อคัดเลือกเข้าประจำการ แต่โดยความเห็นส่วนตัวก็ยังเชื่อว่าไม่พ้นมือเบเรตต้า เพราะมีนอกมีในกับกองทัพฯอยู่นั่นเอง ให้ลองติดตามข่าวสารดูต่อไปก็แล้วกันครับ อย่าเพิ่งเชื่อผม

http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=68256.0 ..ว่าแล้ว ลบจนได้ ควายเหลือง-ควายแดง
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2008, 12:34:49 PM »

ข่าวมีมาแล้วครับ..เพราะไอ้กันมีโครงการว่าจะนำเอากระสุนขนาด .45 กลับมาใช้งานอีก แต่คงไม่ใช่ม้าแก่ ยังไม่ได้ฟันธงครับ ให้อ่านอีกรอบ ที่บอกว่ายังไม่ได้ตัดตัว คือพีเอ็กเตรียมทำขนาด.45 ออกมาก็เพื่อเตรียมแข่งเพื่อคัดเลือกเข้าประจำการ แต่โดยความเห็นส่วนตัวก็ยังเชื่อว่าไม่พ้นมือเบเรตต้า เพราะมีนอกมีในกับกองทัพฯอยู่นั่นเอง ให้ลองติดตามข่าวสารดูต่อไปก็แล้วกันครับ อย่าเพิ่งเชื่อผม

ไม่เชื่ออยู่แล้วครับ   เพราะไม่ได้อ้างอิงแหล่งข่าวใด ๆ เลย
ผมน่าจะเป็นคนไทย คนแรกที่เห็น Px4 ขนาด.45   เพราะเห็นปืนต้นแบบที่โรงงานในอิตาลี
และยังได้คุยกับ ดร.เปาโล  CEO ของเบเร็ตต้า   ก็บอกแต่เพียงว่าทำขึ้นมา เผื่อว่าจะเอาไปเสนอให้ใช้แทน HK Mk.23 ที่ทหารอเมริกันไม่ชอบ บ่นว่าใหญ่เกินไป
หนวดหิน
Full Member

คะแนน 134

« ตอบ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2008, 12:47:45 PM »

ไม่เชื่ออยู่แล้วครับ   เพราะไม่ได้อ้างอิงแหล่งข่าวใด ๆ เลย
ผมน่าจะเป็นคนไทย คนแรกที่เห็น Px4 ขนาด.45   เพราะเห็นปืนต้นแบบที่โรงงานในอิตาลี
และยังได้คุยกับ ดร.เปาโล  CEO ของเบเร็ตต้า   ก็บอกแต่เพียงว่าทำขึ้นมา เผื่อว่าจะเอาไปเสนอให้ใช้แทน HK Mk.23 ที่ทหารอเมริกันไม่ชอบ บ่นว่าใหญ่เกินไป

ครับ..ท่าน เก่งๆครับ ผมต้องขอประทานอภัย

http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=68256.0 ..ว่าแล้ว ลบจนได้ ควายเหลือง-ควายแดง
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2008, 02:27:03 PM »

ไม่เชื่ออยู่แล้วครับ   เพราะไม่ได้อ้างอิงแหล่งข่าวใด ๆ เลย
ผมน่าจะเป็นคนไทย คนแรกที่เห็น Px4 ขนาด.45   เพราะเห็นปืนต้นแบบที่โรงงานในอิตาลี
และยังได้คุยกับ ดร.เปาโล  CEO ของเบเร็ตต้า   ก็บอกแต่เพียงว่าทำขึ้นมา เผื่อว่าจะเอาไปเสนอให้ใช้แทน HK Mk.23 ที่ทหารอเมริกันไม่ชอบ บ่นว่าใหญ่เกินไป

ครับ..ท่าน เก่งๆครับ ผมต้องขอประทานอภัย
...ชามันล้นถ้วยแล้ว...อย่าไปเติมเลย...เสียดาย....เก็บใว้จิบเองดีกว่าครับท่านผู้การ

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
at75
Hero Member

คะแนน 99

« ตอบ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2008, 11:04:10 PM »

ใจเย็นๆครับ ผมว่าเราคุยกันแบวิิชาการดีกว่าครับ
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #22 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2008, 01:33:35 AM »

ที่จริงเคยเขียนไปแล้วครั้งนึง  เรื่องการเปลี่ยนปืนของกองทัพเมกัน  จริงๆแล้วไม่มีใครรู้จริงนอกจาก กลุ่มคณะกรรมการและผู้เกี่ยวข้องในการเลือกปืนรุ่นใหม่  และผู้ผลิตที่ส่งปืนเข้าร่วมประมูล   แต่ข้อมูลที่มีให้เห็นให้ค้นหาดูได้จริงๆ ก็คือ สเป็คของปืน  ที่ทางรัฐบาลเมกันตั้งไว้  เพื่อให้บริษัทที่จะส่งเข้าประมูล  ได้ผลิตขึ้นมาตามสเป็คนั้นๆ
แต่ปืนของบริษัทไหน  รุ่นไหนจะได้รับการเลือกเข้า  ไม่มีใครรู้จริงๆ  ที่บอกว่ารุ่นนั้นรุ่นนี้จะได้รับเลือก นั่นเป็นการคิดกันไปเอง  หรือถ้าจะพูดแบบขวานผ่าซากก็คือ มั่วหรือดำน้ำนั่งเทียนเข้าทรงพูดกันไปเอง  แม้ทหารทีนี่เองก็ยังไม่สามารถบอกให้ได้
กองทัพเมกันมีโครงการจะเปลี่ยนจริงไหม  จริงครับเริ่มโครงการนี้มาได้หลายปีแล้ว  แต่ก็ยังไม่รุดหน้าไปเท่าไหร่  มาติดช่วงสงครามตอนนี้  เลยไม่ไปถึงไหนซะที  ข้อมูลพวกนี้มีต้นตอจากแหล่งข่าวจริง  ของจริงหาอ่านได้   ทางกองทัพเมกันดีอย่างคือทำอะไร  จะมีข้อมูลไว้ให้ประชาชนได้ดูได้เห็น  ( ยกเว้นเป็นความลับจริงๆ  เช่นอาวุธที่ทางกองทัพกำลังคิดค้น  อะไรทำนองนั้น)  ว่าทางกองทัพต้องการอะไร  ใครจะส่งเข้าประมูล  ราคาเท่าไหร่ เพราะเงินมาจากประชาชน
โครงการที่ตั้งขึ้นมาเพื่อเลือกปืนใหม่จะเรียกว่า Joint Combat Pistol Program ครับ ( ดูได้จากเว็ปของทางราชการ https://www.fbo.gov/index?s=opportunity&mode=form&id=9f67b094636a104ae0bd1068f6ca672a&tab=core&_cview=1   )                                                                                                                โดยตั้งสเป็คไว้ว่า  ปืนที่ส่งเข้าประมูลต้อง ( ข้อบังคับหลักๆ)
1. ใช้กระสุน .45 ACP
2. ต้องมีราง picatinny rail สามารถติดอุปกรณ์ช่วยเล็งได้เช่น  ไฟฉายและเรเซอร์ พอยท์เธอร์
3. ศูนย์หน้าหลัง  ต้องใช้ได้ทั้งกลางวันและกลางคืน ( Tritium night sight)
4. ต้องสามารถติดท่อลดเสียงได้ ( Sound Supressor )
5. ลำกล้องต้องต่ำกว่า 9.65"  *** ขอแก้ไขเป็น ความยาวทั้งปืนต้องต่ำกว่า 9.65" ครับ ***                                                                                                                                                                           6. จะต้องเป็นระบบ DA/SA ( ยังแบ่งเป็นระบบ striker ด้วย)
7. จะต้องมีเซฟตี้นอก  ( จะแบ่งออกเป็นสองระบบให้ส่งเข้าทดสอบ  คือระบบที่มี เซฟตี้นอก   และระบบที่ไม่มี )
8. ต้องใช้แม็กความจุสูง  ( จะแบ่งออกเป็นรุ่นที่ใช้แม้กความจุต่ำกว่า10 นัดด้วย)
บริษัทและรุ่นของปืนที่ส่งเข้าร่วมทดสอบและประมูลมีดังนี้

1. Smith&Wesson  M&P45

2. Springfield XD45 มีทั้งรุ่น เซฟตี้นอก  และ ไม่มี

3. Glock 21SF

4. Tuarus 24/7 OSS

5. FN 45-USG

6. Beretta PX4 SD

7. Para-Ordnance LDA  light rail

8. HK45

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 05, 2008, 10:27:50 AM โดย XD40 » บันทึกการเข้า
รพินทรนาถ -รักในหลวงและสยามประเทศ
รู้แพ้ รู้ชนะ รู้อภัย คือสมบัติของผู้มีอารยธรรม
Hero Member

คะแนน 239

« ตอบ #23 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2008, 04:43:39 AM »

9.65 " นี่มันความยาวของปืน H&K .45 Mark 23 รุ่นที่ผมใช้เลยนี่นา  ตกใจหน้าซีด

มันก็น่ากำหนดให้ต่ำกว่า 9.65 " อยู่หรอกครับ มิติปืนทั้งใหญ่ทั้งยาวจริงๆ เวลาพกคาดเอวนั่งขับรถแทบไม่ได้เลยปืนมันค้ำกับเบาะ แต่เรื่องความนุ่มนวลในการยิงผมว่า Mark 23 ใช้ได้เลย กลุ่มกระสุนเกาะกันดีมากครับ  หลงรัก

...การที่เราทะนุถนอมคนที่เรารัก มันเป็นเรื่องปกติ
แต่การถนอมหัวใจคนที่เราไม่ได้รัก ใครจะทำได้สักกี่คน...

คิดถึงทุกปี-บินหลา สันกาลาคีรี
m620- รักในหลวง
Sr. Member

คะแนน 67

« ตอบ #24 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2008, 10:33:43 AM »

มีแต่ปืนโพลิเมอร์เหรอครับ แทบไม่เห็นโครงโลหะเลย
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #25 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2008, 11:05:14 AM »

มีแต่ปืนโพลิเมอร์เหรอครับ แทบไม่เห็นโครงโลหะเลย

โพลิเมอร์จะไหวเหรอออ ต้องเหล็กล้วน Grin Grin Grin ซ่อมโครงปืนได้

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
AI.MAKER
สู้เพื่อลูก!!!!ปืน
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 65

อัตตนา โจทยัตตานัง

« ตอบ #26 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2008, 11:22:20 AM »

โพลิเมอร์จะไหวเหรอออ ต้องเหล็กล้วน Grin Grin Grin ซ่อมโครงปืนได้

คุ้นๆครับพี่ ได้ยินมาจากที่ไหนนะ นึกไม่ออก คิก คิก คิก คิก ยิ้มีเลศนัย

MP 436
Hero Member

คะแนน 186

« ตอบ #27 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2008, 11:48:06 AM »

หากถูกปลดจริง ก็เป็นไปตามกาละเวลาครับ  ของใหม่ย่อมเข้ามาแทนที่ของเก่า
ไม่มีอะไรยั่งยืน เหมือนคนที่มีตำแหน่งทางการเมือง  Grin
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #28 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2008, 12:16:03 PM »

หากถูกปลดจริง ก็เป็นไปตามกาละเวลาครับ  ของใหม่ย่อมเข้ามาแทนที่ของเก่า
ไม่มีอะไรยั่งยืน เหมือนคนที่มีตำแหน่งทางการเมือง  Grin

ปรับปรุงให้ดีขึ่นเป็นเรื่องปรกติครับ Grin Grin Grin

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #29 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2008, 01:38:01 PM »

โอกาสเปลี่ยนในเร็ววัน มีน้อยมากครับ
ตอนเปลี่ยนจาก M1911 A1 เป็นกระสุน 9 มม.  โครงการเริ่มปี 1950  แล้วปิดไป  มาเปลี่ยนได้จริง ๆ  1980
ดูอย่างเรื่อง M16   ปืนพัฒนาไปเร็วมาก จนมีของที่ดีกว่า มาให้เปรียบเทียบกับปืนที่กำลังทดสอบ
ตอนแรกจะเปลี่ยน M16 A2 มาเป็น M4 แล้วก็เปลี่ยนใจไม่เปลี่ยน  แต่จัดซื้อเพิ่มเฉพาะ M4
ต่อมาก็จะเปลี่ยนมาเป็น G36  แล้วก็เปลี่ยนใจ ให้ดัดแปลง G36 เป็น XM8  ทดสอบไปเรียบร้อยเมื่อ 4 ปีที่แล้ว  กำลังจะเซ็นสัญญาอยู่ในอีกไม่กี่วัน  ก็แขวนโครงการ M8 ไว้อีก  หันไปพัฒนา XM29
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 05, 2008, 01:40:45 PM โดย สุพินท์ » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์