เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 09, 2024, 04:19:44 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4] 5
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: The Bourne Supremacy  (อ่าน 15496 ครั้ง)
JarengkaBOW
Dog in Thailand
Hero Member

คะแนน 18

By physically, the object couldn't lit by itself.

« ตอบ #45 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2004, 11:45:46 PM »

(ส่วนคุณโบว์ เห็นใจจังเป็นไมเกรน...พี่สาวผมก็เป็น ขับรถอยุ่ดีๆก็ต้องจอด..ปวดจนน้ำตาไหลเลย
รักษาสุขภาพนะครับ)

ขอบคุณเจ้าคะ Smiley

I am dying... -*-

สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #46 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2004, 08:22:28 PM »

Grin ขอบคุณมากคับท่านผู้การสุพินท์...

ไม่ทราบว่าทำไมชอบไปจำว่าท่านยังเป็นพลตำรวจตรีอยู่เรื่อย...

ทั้งๆที่ก็ติดตามผลงานของท่านมาตลอดยังตามอ่านประกาศิตอสูรทางมติชนรายสัปดาห์ทุกวันศุกร์อยู่...

สงสัยผมแก่แล้วมั้งคับ... มัวแต่ไปจำเรื่องเก่าๆอยู่...  Cheesy
เห็นชาวบ้านเขาปวดหัวกัน  ก็เลยชักปวดบ้าง
เวลาอากาศเปลี่ยน  ผมจะปวดหัวหนัก ๆ อยู่สองสามวันแล้วหายไปเอง   ตอนที่ปวดถ้าเอาน้ำหยอดจมูกก็จะหายไปซักชั่วโมงหนึ่ง   มีวิธีแก้ที่ทันสมัยกว่านี้ไหมครับ
Zeus-รักในหลวง
อะฮู้.....ไฮยีน่าก็เป็นแมวนะคราบบบ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 817

I'm going to make him an offer that he can't refus

« ตอบ #47 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2004, 09:17:45 PM »

พี่หมอครับเคยได้ยินหมอที่รักษาไมเกรนแก่บอกคนใข้ว่า"คนเป็นไม่เกรนนี่จะโชคดีอยู่อย่างคือมีโอกาศที่เส้นเลือดในสมองจะตีบน้อยกว่าชาวบ้านเพราะยาที่กินมันไปขยายเส้นเลือดอยู่เรือย ๆ "อันนี้เป็นเรืองจริงหรือเปล่าครับหรือว่าหมอแก่ปลอบคนใข้

“A fear of weapons is a sign of retarded sexual and
emotional maturity.”
- Sigmund Freud

“ความกลัวอาวุธคือสัญญาณของความถดถอยทางเพศและวุฒิภาวะทางอารมณ์”
- ซิกมุนด์ ฟรอยด์
JarengkaBOW
Dog in Thailand
Hero Member

คะแนน 18

By physically, the object couldn't lit by itself.

« ตอบ #48 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2004, 11:20:51 PM »

ไม่ขอปวดดีกว่าเจ้าคะ...เพราะเวลาปวดไม่รู้สึกว่าจะได้โชคดีที่จะได้ขยายหลอดเหลือดอยู่เสมอๆ หรอกเจ้าคะ Undecided

I am dying... -*-

ozero++รักในหลวงมากค่ะ++
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1287

มารยาท...มีให้รักษา

« ตอบ #49 เมื่อ: กันยายน 01, 2004, 12:51:45 AM »

ที่แน่ๆเคยได้ยินว่าคนที่เป็นไมเกรนเนี่ย เทียบเท่ากับคนที่ไร้ความสามรถคนนึงเลยหล่ะค่ะ...เอ...ศัพท์ทางกฎหมายว่าไงน๊อ Huh

เข้ามากด like กันได้นะคะ http://www.facebook.com/OAroi
และ https://www.facebook.com/SiaAke
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #50 เมื่อ: กันยายน 01, 2004, 01:13:40 AM »

เห็นชาวบ้านเขาปวดหัวกัน  ก็เลยชักปวดบ้าง
เวลาอากาศเปลี่ยน  ผมจะปวดหัวหนัก ๆ อยู่สองสามวันแล้วหายไปเอง   ตอนที่ปวดถ้าเอาน้ำหยอดจมูกก็จะหายไปซักชั่วโมงหนึ่ง   มีวิธีแก้ที่ทันสมัยกว่านี้ไหมครับ

Wink เดาๆเอานะคับท่านผู้การเพราะข้อมูลน้อย...

อาการปวดศีรษะร่วมกับการเปลี่ยนแปลงของอากาศแล้วดีขึ้นหลังจากใช้น้ำล้างโพรงจมูก...

น่าจะเป็นโรคในกลุ่มภูมิแพ้คับ... อาจมากถึงระดับไซนัสอักเสบเรื้อรัง....

ที่จริงแล้วการล้างโพรงจมูกด้วยน้ำ(เกลือ)ก็เป็นวิธีที่ถูกต้องนะคับ...

แต่ถ้าหากอยากใช้ยารุ่นใหม่ๆ... แนะนำยาชื่อ zyrtec คับ... กินวันละครั้งตอนไหนก็ได้ไม่ง่วง...แต่ต้องกินติดต่อกันนานหน่อยนะคับ...

หรือถ้าชอบแบบทันสมัยก็ต้องไปทำ Desensitized อันนี้ต้องไปทำที่รพ.ที่มีแผนกภูมิแพ้คับ... เสียเวลาหลายเดือนหน่อยแต่ได้ผลดีคับ... Grin
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

« ตอบ #51 เมื่อ: กันยายน 01, 2004, 01:19:38 AM »

พี่หมอครับเคยได้ยินหมอที่รักษาไมเกรนแก่บอกคนใข้ว่า"คนเป็นไม่เกรนนี่จะโชคดีอยู่อย่างคือมีโอกาศที่เส้นเลือดในสมองจะตีบน้อยกว่าชาวบ้านเพราะยาที่กินมันไปขยายเส้นเลือดอยู่เรือย ๆ "อันนี้เป็นเรืองจริงหรือเปล่าครับหรือว่าหมอแก่ปลอบคนใข้

Grin คงเป็นแค่มุขตลกที่หมอเขาปลอบคนไข้คับ...

เพราะว่าปัจจัยในการเกิดของหลอดเลือดในสมองตีบมีหลายปัจจัยคับ...

การที่ใช้ยาขยายหลอดเลือดแค่นี้คงไม่สามารถป้องกันได้หรอกคับ...  Grin

ที่แน่ๆเคยได้ยินว่าคนที่เป็นไมเกรนเนี่ย เทียบเท่ากับคนที่ไร้ความสามรถคนนึงเลยหล่ะค่ะ...เอ...ศัพท์ทางกฎหมายว่าไงน๊อ Huh

Huh ไม่หรอกคับคุณโอ...

ในการระบุระดับสมรรถภาพของการแจ้งเป็นผู้พิการ(อันนี้เรื่องจริงคับ)ไม่มีโรคไมเกรนเข้ามาเป็นข้อบ่งชี้คับ...

แต่ถ้าเป็นการพูดเปรียบเทียบกันเล่นๆพอได้คับ... เพราะขณะที่ ไมเกรนแอทแทค ผู้ป่วยจะต้องหยุดทำงานทุกอย่างไปเลยเพราะปวดมากคับ...  Grin
เสนัด...
............
Sr. Member

คะแนน 4

ลั่นไก 1911

« ตอบ #52 เมื่อ: กันยายน 01, 2004, 01:20:58 AM »

พี่หมอrute ครับถ้านอนกรนละครับจะรักษาแบบใหม่ดีกว่าหรือแบบผ่าตัดแบบเดิมดี พ่อผมนอนกรนแรงมากและมีอาการหยุดหายใจขณะหลับด้วย เคยดูTVเขาบอกว่าอันตรายมีผลเลือดไม่เลี้ยงสมอง ขอบคุณครับพี่หมอ

คนเรามีชีวิตอยู่ได้แค่ สองหมื่นกว่าวัน อย่าปล่อยชีวิตให้.............
นรกบนดิน
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 3

ขอแสดงความเสียใจกับครอบครัวของดาบยิ้มด้วยนะครับ

« ตอบ #53 เมื่อ: กันยายน 01, 2004, 04:26:22 AM »

พอผมได้อ่านข้อความของป๋าบุญ ที่เป็นโรคซึมเศร้า นอนไม่หลับ      ทำให้ผมนึกถึงหนังเรื่อง

fight club ชื่อไทย คือดิบดวลดิบ ผมหวังว่า ป๋าจะไม่หาทางออกแบบนั้นนาครับ ไปยิงปืนดีกว่าเนาะ ผมว่ามันผ่อนคลายดี   Grin Grin Grin

จะว่าไปเรื่องนี้ทำให้ผมรู้จักกับแบร๊ด พิท ในบทบาทที่เล่นบท เซอร์ๆไม่ยึดติดบทหรูๆ
ทำให้ผมติดตามผลงานเก่าๆของเขามากมาย แต่ชอบสุดๆ ก็ไฟต์คลับนี่ล่ะครับ

แต่สื่ออเมริกาเขาบอกว่าเป็นภาพยนต์สื่อความรุนแรงแห่งปี

แต่ผมว่า การ์ตูน ทอม แอนด์ เจอรี่  ยังสื่อถึงความรุนแรงได้อย่างวิปริตในคราบการ์ตูนกว่าเป็น
ใหนๆครับ ทั้งทุบ ตบ ตี สารพัด ในมุมมองของผมนะครับ

ชีวิตเรา เราเลือกหนทางเอง โปรดใช้วิจารณญาน ไม่ต้องมาวิจารณ์ เพราะเราไม่ฟัง
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #54 เมื่อ: กันยายน 01, 2004, 05:59:13 AM »

Grin ขออภัยนะคับที่เข้ามาตอบแต่ไม่เกี่ยวกะหนังคับ...

เรื่องไมเกรนที่หลายๆท่านมีปัญหาอยู่... ไม่ว่าคุณลุง sundance คุณโบว์ พี่บุญ คุณบริสเบน และ คุณใหม่...

ยาที่เราใช้ทั่วๆไปมีสองอย่างคับ...

๑. ยาป้องกัน(โดยออกฤทธิ์เพิ่มเลือดที่ไปเลี้ยงสมอง)ก็มีหลายตัวคับ... แต่ที่ได้ผลดีและยอมรับกันก็  stugeron (กินหนึ่งเม็ดสามเวลาหลังอาหาร) และ sibelium (กินสองเม็ดก่อนนอนตัวนี้ง่วงมากหน่อย)... แต่อย่างที่บอกนะคับกลุ่มนี้กินกันไม่ใช่ปวดแล้วมากิน...

๒. ยาแก้ปวดไมเกรน... เรียกรวมๆว่ากลุ่ม ergotamine แต่ขืนไปบอกร้านขายยาคงไม่ได้เรื่องแน่... ต้องบอกว่า cafergot คับ... กินหนึ่งเม็ดเวลาปวดกินซ้ำได้ทุกๆสี่ชม.คับ...

สุดท้ายคับ... ผมก็มีไมเกรนเป็นเพื่อนสนิทเหมือนกันคับ... คบกันมาหลายปี... อยากเลิกแต่ก็เลิกบ่ได้...  Grin Grin Grin
เรียนถามหมอรุตเมืองไทยมียา Imitrex ( Sumatriptan Succinate) แฟนผมก็เป็น เป็นที่นึงนี่อาเจียรจนหมดบางครั้งหน้าบวมไปข้างนึงเลย หมอให้ใช้ยานี้ดีมากกินแล้วจะไม่ทำให้เวียนหัวและหายปวดเร็วแต่แพงมากเม็ดละ $10
KAHRPPK
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 4

« ตอบ #55 เมื่อ: กันยายน 01, 2004, 07:24:52 AM »

Huh Huh Huh
boon
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #56 เมื่อ: กันยายน 01, 2004, 07:52:32 AM »

ผมไม่ถึงกับเป็นไมเกรนนะครับ แค่ปวดหัวนานๆเป็นบางครั้ง และก็ซึมเศร้าจะเป็นบ่อยมาก ก็พึ่งเป็นช่วงปีสองปีนี้ ขอบคุณๆนรกบนดินที่เป็นห่วงครับ แต่อนาคตข้างหน้าเราก็ไม่รู้ว่าอะไรจะเกิดขึ้นบ้าง บางที่เราอาจตัดสินใจแก้ปัญหาง่ายๆก็ได้ ซึ่งถือว่าเป็นทางออกที่ดีของเราในตอนนั้น
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #57 เมื่อ: กันยายน 01, 2004, 07:55:14 AM »

ผมไม่ถึงกับเป็นไมเกรนนะครับ แค่ปวดหัวนานๆเป็นบางครั้ง และก็ซึมเศร้าจะเป็นบ่อยมาก ก็พึ่งเป็นช่วงปีสองปีนี้ ขอบคุณๆนรกบนดินที่เป็นห่วงครับ แต่อนาคตข้างหน้าเราก็ไม่รู้ว่าอะไรจะเกิดขึ้นบ้าง บางที่เราอาจตัดสินใจแก้ปัญหาง่ายๆก็ได้ ซึ่งถือว่าเป็นทางออกที่ดีของเราในตอนนั้น
พี่ว่าอะไร Shockedมีอะไรโทรมาคุยกันก่อนนะพี่
ทัดมาลา ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป
มืออ่อน หมัดแข็ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 857

เตสาหัง สิรสา ปาเท วันทามิ ปุริสุตตเม

« ตอบ #58 เมื่อ: กันยายน 01, 2004, 09:30:43 AM »

พี่หมอrute ครับถ้านอนกรนละครับจะรักษาแบบใหม่ดีกว่าหรือแบบผ่าตัดแบบเดิมดี พ่อผมนอนกรนแรงมากและมีอาการหยุดหายใจขณะหลับด้วย เคยดูTVเขาบอกว่าอันตรายมีผลเลือดไม่เลี้ยงสมอง ขอบคุณครับพี่หมอ

ไม่รู้ว่าช่วยได้ไหม ต้องรอยืนยันจากพี่หมอรุทอีกที

เคยมีกรณีคนรู้จักครับ กรนสุดๆ พอดีวันนึงแกเป็นหวัด ทานยาลดน้ำมูก ปรากฎว่าไม่กรนแถมหลับสนิท ตื่นมาแจ่มใส
เลยแอบคิดเล่นๆว่า เป็นไปได้ไหม ที่บางคนกรนเพราะเยื่อบุโพรงจมูกบวม หรือมีการแพ้ในระบบทางเดินหายใจ
พอทานยากลุ่มลดน้ำมูก เข้าไป จากที่บวมๆเลย หดกลับมา ทางเดินอากาศโล่ง ท่อไม่ตัน
หายใจโล่งขึ้น แรงม้าเลยเพิ่ม เอ๊ะ ไม่ใช่ เป่าไส้กรอง ขัดพอร์ท ทำความสะอาด airflow  ในรถนี่นา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 01, 2004, 10:33:26 AM โดย ทัดมาลา » บันทึกการเข้า

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า
เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป

ลูกหลานเหลนโหลนภายหน้า จะได้มีพสุธาอาศัย
อนาคตจะต้องมีประเทศไทย มิยอมให้ผู้ใดมาทำลาย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

« ตอบ #59 เมื่อ: กันยายน 01, 2004, 10:20:26 AM »

Cheesy กรณีอย่างนี้เรื่องยาวคับ... เพราระถ้าหากมีการหยุดหายใจร่วมด้วยนี่แสดงว่าปัญหาหนักพอควร...

การเลือกที่จะผ่าตัดหรือยิงเลเซอร์หรือใช้อุปกรณ์อื่นกระตุ้นควรอยู่ในดุลยพินิจของแพทย์คับ...

ควรพาไปพบหมอ หู คอ จมูก คับ...  Grin
หน้า: 1 2 3 [4] 5
  พิมพ์