เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 11, 2024, 01:17:36 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มีใครใช้ Ensaver ระบบช่วยประหยัดไฟสำหรับแอร์บ้าน ไหมครับ  (อ่าน 5946 ครั้ง)
KCharng
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2008, 07:56:39 AM »

มีพนักงานขายมาเสนอครับ พยายามหาข้อมูล แต่ไม่มีใครวิจาร์ณเลยครับ ได้แต่เวปโปรโมต

ถ้าพี่ๆมีใครใช้อยู่ช่วยวิจาร์ณหน่อยนะครับ ว่าประหยัดได้จริงๆหรือครับ? แล้วคุ้มค่าลงทุนหรือเปล่าครับ ?  ไหว้

เวปอ้างอิงครับ
www.ensaver.net

อันนี้ขั้นตอนการติดตั่ง .... แปะเข้าไปข้างหลังลมเข้าของแอร์  เป็นแค่แผง evaporator ลดอุณหภูมิ ลมที่เข้าไปใน compressor ต้องใช้ปั้มตัวเล็กๆ คอยเวียนน้ำ และมีลูกลอยคอยเติมน้ำครับ

ผมว่าเสี่ยงต่อการอุดตันแน่ๆ

อันนี้ข้อมูลอ้างอิงของทางร้านเขาครับ ไม่รู้เชื่อได้แค่ไหน

บี้ อิฐบล็อก
Jr. Member
**

คะแนน 7

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2008, 08:29:38 AM »

แบบนี้เขาใช้ในฟาร์มหมูแบบอีแวป...แต่ทีเห็นใช้กับพัดลมธรรมดา..แต่แบบนี้พึ่งเคยเห็นนะครับ
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2008, 09:36:12 AM »

มีน้ำมาเกี่ยวข้องนี่ ..... ระยะยาวจะเป็นปอดบวมได้หรือเปล่าครับ

yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2008, 09:51:45 AM »

โดยหลักการ ก็ช่วยได้ครับ
ในแอร์รุ่นใหม่ ๆ ก็จะทำในลักษณะนี้
เพื่อลดความร้อนที่เกิดขึ้น จากคอลย์ร้อน
การเดินของน้ำยาแอร์ จะดีขึ้น เดินช้าลง
แต่สิ่งที่เสียไปคือน้ำ และกระแสไฟในปั้มฉีด

สิ่งที่ติดกับคอลย์ร้อน คือฝุ่นละอองทั้งหลาย
ที่จะไปกีดขวางการระบายความร้อน

ผมเองก็ใช้วิธีนี้บ่อย ๆ  เมื่อรู้สึกว่า อากาศร้อน ไม่ค่อยเย็น
และอากาศภายนอกห้อง มันร้อน แบบรู้สึกได้
ก็จะไปฉีดไล่แผงด้านหลัง ก็จะช่วยได้ครับ
อุณหภูมิ ในห้อง  จะรู้สึกว่าเย็นขึ้น

ผมยังเคยคิดที่จะใช้ถังสองร้อยลิตร มาต่อที่ชั้นสาม แล้วเดินท่อมาชั้นสอง
โดยผ่านทางสายPEสีดำ แบบที่ใช้ในทางเกษตร แล้วต่อท่อพ่นน้ำแบบฉีดเป็นละออง
เพื่อฉีดไปที่แผงหลัง แต่ต้องต่อไว้ด้านใน ไม่งั้นมันจะสวนการทางเดินลม
 คิดว่า ใน ๘ ชั่วโมง คงจะเพียงพอ  

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
KCharng
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2008, 10:18:52 AM »

ขอบคุณพี่ยอดครับ

ค่าน้ำนี่เห็นบอกว่า 5 ลิตรต่อชั่วโมงครับ

ค่าไฟปั้ม... ปั้มตู้ปลา อันนี้ไม่ทราบครับ แต่ที่แน่ๆ ตองคอยล้างแผง Evaporator บ่อยๆ แน่ๆ

มันดูแล้วแน่นกว่า แผงระบายความร้อนของแอร์อีก ถ้าอุดตันขึ้นมานี่คงจะยิ่งร้อนแทนจะเย็น... พยายามถามเรื่องอายุการใช้งานของแผงตัวนี้ ก็ยังไม่ได้คำตอบเลยครับว่าค้องเปลี่ยนบ่อยแค่ไหน
แมวบ้า(น)
Sky is the limit, so do with it what you can
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 84

เช้าไดร์ฟ บ่ายชิพท์ เย็นพัตท์ สักวันเราจะเป็นโปร

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2008, 10:27:12 AM »

ตามหลักการแล้วลดได้จริงครับ
เพราะลมที่เย็นกว่าก็จะช่วยHeat pumpเอาความร้อนจากแผงคอยล์ร้อนออกไปได้มากขึ้นเร็วขึ้น
ทำให้compressorทำงานที่อุณหภูมิต่ำลง(ประสิทธิภาพการทำงานก็ดีขึ้น อายุยาวนานขึ้น)
และอุณหภูมิของน้ำยาที่ผ่านเข้าคอยล์เย็นก็ลดลงไปด้วยครับ  Wink

ที่โรงงานผมเคยทดลองโดยการ เอาน้ำทิ้งจากการคอนเด๊นซ์ของคอยล์เย็น(มักมีอุณหภูมิอยู่แถวๆ 25องศา หรือเย็นกว่า)
ต่อมาให้หยดเข้าที่แผงคอยด์ร้อนโดยตรง ทำเท่านี้ก็ช่วยได้เยอะมากเลยครับ ประหยัดขึ้นเห็นๆประมาณ 10%
และแอร์เย็นขึ้นครับ  Cheesy

แต่ข้อเสียก็คือถ้าแผงคอยด์ร้อนแบบที่ไม่ได้เคลือบป้องกันสนิมมา จะทำให้แผงผุรั่วเร็วกว่าปกติครับ
ส่วนคอยด์ร้อนที่เคลือบกันสนิมมาดี ก็ยังไม่เห็นมีปัญหาครับ

ข้อเสียอีกข้อก็คือ แผงคอยด์ร้อนต้องทำความสะอาดบ่อยกว่าปกติครับ  Wink

CrazyCat CrazyGlock CrazyDog ^v^
แมว 084-128-9257

V for Vendetta
วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

เนรเทศยกโคตรดีกว่านิรโทษยกเข่ง

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2008, 12:07:24 PM »

Smiley ระบบนี้จะเหมือนกับแอร์ยี่ห้อ เซ็นทรัลแอร์ หรือเปล่าครับ ที่นำคอนเดนซิ่งมาระบายความร้อนด้วยน้ำ เหมือนหม้อน้ำรถยนต์

ฟ้าและดินไม่เห็นไม่เป็นไร ไม่ได้หวังให้ใครจดจำ
แม้ยากเย็นแค่ไหน ไม่เคยบ่นสักคำ ไม่มีใครจดจำ แต่เราก็ยังภูมิใจ

จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา จะยอมรับโชคชะตาไม่ว่าดีร้าย
ไม่มีใครอยู่ค้ำฟ้า ถึงเวลาก็ต้องไป เหลือไว้แต่คุณงามความดี
แมวบ้า(น)
Sky is the limit, so do with it what you can
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 84

เช้าไดร์ฟ บ่ายชิพท์ เย็นพัตท์ สักวันเราจะเป็นโปร

« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2008, 01:57:07 PM »

Smiley ระบบนี้จะเหมือนกับแอร์ยี่ห้อ เซ็นทรัลแอร์ หรือเปล่าครับ ที่นำคอนเดนซิ่งมาระบายความร้อนด้วยน้ำ เหมือนหม้อน้ำรถยนต์

ไม่แน่ใจเหมือนกันครับพี่วัฒน์ ผมไม่ได้ตามเทคโนฯเรื่องแอร์มานานครับ  Embarrassed

CrazyCat CrazyGlock CrazyDog ^v^
แมว 084-128-9257

V for Vendetta
KCharng
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2008, 01:57:57 PM »

เหมือนพวก แอร์ยี่ห้อใหม่ๆ ที่โฆษนาอยู่ตอนนี้ครับ Seijodenki-hybrid มั้งครับ ถ้าไปเดิน power buy จะเห็นแอร์บางตัวแปลกๆ มีแผ่นสี่น้ำตาลคล้ายๆกระดาษแข็งแปะอยู่ที่คอล์ร้อนครับ

จะเอามาใช้ที่ร้านครับ แอร็ คอยร้อน 250K btu 2 ตัวครับ ต้องใช้ตัวละ 3 แผงใหญ่ๆ ลงทุนสูง แต่เปิดแอร์ทั้งวัน กลางวันแสกๆ เลยเข้ามหาความเห็นครับ Smiley

ขอบคุณพี่แมวบ้าสำหรับไอเดียเอาน้ำ condensing มาเวียนใช้ลดความร้อนครับ แต่ คอยร้อนของผมมันอยู่ดาดฟ้าสิครับ เอามาใช้ไม่ได้ เสียดายจริงๆ
Tanate(รักในหลวง)
Hero Member

คะแนน 243

« ตอบ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2008, 08:53:05 PM »

ถ้าเราดัดแปลง ทำเป็นท่อทางน้ำผ่านคอมฯ
แล้วนำน้ำที่ผ่านไปใช้ในห้องน้ำ ...
ก่อนนอนก็เปิดแอร์เพื่อทิ้งไว้ให้เย็น
ระหว่างนั้นเราก็ไปนอนแช่น้ำอุ่น น่าจะสบายตัวดีนะครับ

ผมเข้าใจว่า แอร์จะกินไฟมากสุดตอนที่เปิดใหม่ๆนี่แหละ
ถ้าเราทำให้มันเย็นไวที่สุด เราน่าจะประหยัดได้โขนะครับ  ไหว้

โดนแล้วครับ นายอำเภอใจกับปลัดขิก เบื่อระบบข้าราชการไทย ของดเล่นปืนไปก่อนนะครับ
korpat
คนน่ารัก มักใจร้าย
Hero Member

คะแนน 119

« ตอบ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2008, 10:55:14 PM »

ไม่ได้ใช้ แต่ก่อนเปิดแอร์บางวันผมก็ฉีดน้ำไปที่คอมแอร์ครับ 

ผ่านมากี่ฝนยังทนไม่ได้  ไม่รู้ทำไมใจต้องหวั่นไหว
แค่เพียงความเหงาที่เข้ามากับฝน  แต่ว่ามันซึมไปถึงหัวใจ
ทัดมาลา ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป
มืออ่อน หมัดแข็ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 857

เตสาหัง สิรสา ปาเท วันทามิ ปุริสุตตเม

« ตอบ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2008, 09:42:29 AM »

ถ้าอากาศที่วิ่งผ่านคอยล์ร้อนมีอุณหภูมิต่ำเท่าไร

ความสามารถในการทำความเย็นก็มากตามครับ

เหมือนขับรถเปิดแอร์ในวันที่อากาศร้อน เปิดแอร์แรงเท่าไรก็ไม่เย็น

ส่วนวันฝนตก หนาวแล้วก็หนาวอีก อิอิอิ

แต่ค่าใช้จ่ายในการติดตั้ง จะคืนทุนเมื่อไร อันนี้ไม่สามารถบอกได้

เพราะไม่มีตัวเลขครับ

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า
เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป

ลูกหลานเหลนโหลนภายหน้า จะได้มีพสุธาอาศัย
อนาคตจะต้องมีประเทศไทย มิยอมให้ผู้ใดมาทำลาย
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2012, 04:55:39 PM »

มีคนมาช่วยขุดอีกแล้ว ขำก๊าก

ทิดเป้า
Hero Member

คะแนน -1181

« ตอบ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2012, 05:16:58 PM »

มีคนมาช่วยขุดอีกแล้ว ขำก๊าก

คิก คิกป๋มกำลังหาจอบหาเสียม...เกือบไป

หน้า: [1]
  พิมพ์