เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 26, 2024, 04:18:48 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 6 7 8 [9] 10 11 12 ... 19
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ผมรู้สึกซาบซึ้งในความกรุณาของ ปตท. เป็นอย่างยิ่ง ช่างประเสริฐอะไรเช่นนี้.......  (อ่าน 44565 ครั้ง)
ต้นน้ำ
Full Member

คะแนน 5

« ตอบ #120 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2008, 01:53:44 PM »

กบนอกกะลาวันศุกร์นี้  ผมไม่พลาดแน่ครับ...เป็นความรู้นอกห้องเรียนที่น่าติดตามครับ....เเต่
.......เป็นช่องทางการส่งเสริมภาพลักษณ์ องค์กรที่กำลังตกเป็นจำเลยสังคมในเรื่องน้ำมันเเพง  กำไรเป็นเเสนล้าน  โบนัส 6 เดือน  เเต่ประชาชนทั้งประเทศเดือดร้อนทุกหย่อมหญ้า 
........เก่งครับ ฝ่ายประชาสัมพันธ์เก่งมากๆทีเดียวที่ใช้ช่องทางทางรายการนี้  ออกมาในช่วงนี้หลังจากมีการชุมนุมหน้าที่ทำการใหญ่ของ ปตท. เมือต้นสัปดาห็ที่ผ่านมา
........ศุกร์นี้  รอชมครับ
jakrit97 - รักในหลวง -
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

Dead boy can't shoot!

« ตอบ #121 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2008, 02:27:36 PM »

กบนอกกะลาวันศุกร์นี้  ผมไม่พลาดแน่ครับ...เป็นความรู้นอกห้องเรียนที่น่าติดตามครับ....เเต่
.......เป็นช่องทางการส่งเสริมภาพลักษณ์ องค์กรที่กำลังตกเป็นจำเลยสังคมในเรื่องน้ำมันเเพง  กำไรเป็นเเสนล้าน  โบนัส 6 เดือน  เเต่ประชาชนทั้งประเทศเดือดร้อนทุกหย่อมหญ้า 
........เก่งครับ ฝ่ายประชาสัมพันธ์เก่งมากๆทีเดียวที่ใช้ช่องทางทางรายการนี้  ออกมาในช่วงนี้หลังจากมีการชุมนุมหน้าที่ทำการใหญ่ของ ปตท. เมือต้นสัปดาห็ที่ผ่านมา

คิก คิก คิก คิก  ผมว่าคนที่ประชาสัมพันธ์เก่ง มันต้องมี TV อยู่ในมือ ... ขนาดนาย ๒๓ ยังเข้าซื้อกิจการ ITV เลย ....  ยิ้มีเลศนัย

๏แก้วเดียวจุก๏รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 381

« ตอบ #122 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2008, 02:36:14 PM »

คิก คิก คิก คิก  ผมว่าคนที่ประชาสัมพันธ์เก่ง มันต้องมี TV อยู่ในมือ ... ขนาดนาย ๒๓ ยังเข้าซื้อกิจการ ITV เลย ....  ยิ้มีเลศนัย

นี่ไม่ใช่กบนี่ นี่มันตะปาด อิอิ  ขำก๊าก
คุณพี่ jakrit รบกวนข้อมูลผมหน่อยซิครับ ที่ผมถามพี่เพราะว่าน้องสาวคุณพี่น่าจะมีข้อมูลที่ชี้ชัดๆได้อะครับ
หรือไม่ก็ขอเบอร์โทรศัพท์ คุณน้องของคุณพี่หน่อยก็ได้ครับ จะได้ไม่ลำบากคุณพี่  คิก คิก  ยิ้มีเลศนัย

สิ้นสุดด้วยความเจ็บปวด ดีกว่าเจ็บปวดไม่สิ้นสุด
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

« ตอบ #123 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2008, 02:48:05 PM »

ตอบได้ทันทีบางส่วนครับ ... แต่เดี๋ยวช่วยหา ...

1. แล้วการคิดราคาน้ำมันในประเทศไทย ณ เวลานี้ มีฐานมาจากต้นทุนตรงไหนบ้างครับ

เช่น ต้นทุนราคาน้ำมัน + ค่าการกลั่น + ค่าการตลาด + ฯลฯ
ลองอ่านดู http://www.pttplc.com/Files/Document/Pdf/energy/petro_09.pdf

แต่ผมยังมองว่าไม่ตรงกับคำถามทีเดียวนัก .... เพราะผมนึกภาพไม่ออกว่าเราจะคิดต้นทุนของการผลิตลิตรหนึ่ง ๆ ได้อย่างไร ...

เพราะการผลิตมันเป็นกระบวนการต่อเนื่อง มันไม่ได้ดูว่า วัตถุดิบล็อตนี้ ต้นทุนเท่านี้ ต้องขายเท่านี้ .. วัตถุดิบล็ิอตถัดมา ต้นทุนเท่านั้น ต้องขายเท่านั้น

2. แล้วตัวเลข ปี07 ถึง 31/12/07  97803.59 ล้านบาท ยังต้องหักค่าอะไรบ้างครับ เช่น ส่งเป็นภาษีเข้ารัฐเท่าไหร่
 ส่วนแบ่งผู้ถือหุ้นยังอยู่ในตัวเลขนี้หรือไม่
 ผมเข้าใจว่าตัวเลขนี้คือ กำไรสุทธิ หลังจากหักทุกอย่างแล้วซะอีก
ถ้าผมจำไม่ผิด เป็นตัวเลขที่หักทุกอย่างแล้ว (หักภาษีไปแล้ว) .... แต่ไม่ใช่ตัวเลขที่จะถูกจับหารด้วยจำนวนหุ้น แล้วแบ่งเงินกัน ...

เพราะในการจะนำกำไรมาปันผล ต้องผ่านที่ประชุมผู้ถือหุ้นก่อน ว่าจะแบ่งเงินก้อนนี้อย่างไร ... จะเก็บไว้ขยายธุรกิจเท่าไร จะเก็บไว้เป็นเงินหมุนเวียนเท่าไร และจะจ่ายปันผลกันเท่าไร ...

อันนี้จากเวป ปตท. ( http://www.pttplc.com/TH/ir_sh_xd.aspx?aBMloOREoMuW )
อ้างถึง
นโยบายการจ่ายเงินปันผล

ปตท. มีนโยบายจ่ายเงินปันผลไม่ต่ำกว่าร้อยละ 25 ของกำไรสุทธิหลังจากหัก สำรองต่างๆ ตามที่บริษัทได้กำหนดไว้  โดยการจ่ายเงินปันผลในแต่ละปีจะขึ้นอยู่กับแผนการลงทุน  ความจำเป็น  และความเหมาะสมอื่นๆ ในอนาคตด้วย

เมื่อคณะกรรมการบริษัท มีมติเห็นชอบให้จ่ายเงินปันผลประจำปีแล้วจะต้องนำเสนอขออนุมัติต่อที่ประชุม ผู้ถือหุ้น  เว้นแต่เป็นการจ่ายเงินปันผล ระหว่างกาลให้คณะกรรมการบริษัทมีอำนาจอนุมัติให้จ่ายเงินปันผลได้ แล้วให้รายงานให้ที่ประชุม ผู้ถือหุ้นทราบในการประชุมคราวต่อไป

เงินปันผล เป็นเงินได้ครับ ผู้รับปันผลทุกคนต้องเสียภาษี และตอนจ่าย บริษัทก็หักภาษี ณ ที่จ่ายไว้ส่วนหนึ่งแล้ว ....

3. แล้วจากไฟล์แสดงค่าการกลั่น ผลลัพธ์ที่ออกมาเป็น% นั้น
    ถ้าเราใส่น้ำมันดิบเข้าไป 159 ลิตร ผลลัพธ์ จะได้เท่ากับ 159-3% หรือเปล่าครับ หรือหายไปไหนอีก

ผมว่าตัวเลขที่แสดง เป็นค่าเฉลี่ย .. ดังนั้นในการผลิตจริง ๆ ได้ผลผลิตมากน้อยอย่างไร คงมีปัจจัยเรื่องคุณภาพวัตถุดิบ ประสิทธิภาพการจัดการ เพิ่มเติมอีก ...

4. แล้ว บ.น้ำมันอื่นๆสามารถนำเข้าน้ำมันดิบ เพื่อกลั่นเองได้หรือไม่ครับ
แล้ว บ.น้ำมันอื่นๆสามารถนำเข้าน้ำมันที่กลั่นแล้ว เช่น เบนซิน ดีเซล ได้หรือไม่ครับ
แล้ว บ.อื่นๆ สามารถนำเข้าแก็ส เองได้หรือไม่
   โดยไม่ต้องผ่าน ปตท.

ขอบคุณครับสำหรับข้อมูล

อันนี้ยังไม่ค่อยทราบครับ ...

terry
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 66

« ตอบ #124 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2008, 09:59:12 AM »

ทำไมคนไทย ไม่คิดแบบคนที่นี่สัก 80% นะ

STeelShoTS
Mossy Oak Duck Blind
Hero Member

คะแนน 534

If you heard my shot. You were not the target.

« ตอบ #125 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2008, 10:13:38 AM »

ฮ่าๆ...วันนี้ผมเติมแก๊สโซฮอล์ 91 ที่ปั๊มบางจาก ได้กระเทียมเป็นของแถมด้วย...ไม่รู้ว่าปตท.แถมอะไร ?  ช่วงหลังไม่ได้ใช้บริการ  บู่

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 31, 2008, 10:15:23 AM โดย STeelShoTS » บันทึกการเข้า

Natural resources is sufficient for human's need,but not for human's greed
ซาร่า
รักเธอประเทศไทย
Full Member

คะแนน 43

กาลีใดไม่มีเท่าโทสะฯลฯ เคราะห์อะไร..เท่าโทสะ ไม่มี

« ตอบ #126 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2008, 10:33:17 AM »

ข่าวจาก Mail ในมือถือ
ปตท.ปรับลดราคาน้ำมันดีเซล 50 ส.ต./ลิตร พรุ่งนี้เหลือ 37.44 บาทค่ะ

ปุถุชนให้ของขวัญแก่คนด้วยทรัพย์สิน แต่ บัณฑิตให้ของขวัญด้วยวาจา คำคม และกำลังใจ
Chayanin-We love the king
ฟ้าสว่างสดใสไร้มลทิน เพียงเมฆินบังเบียดเสนียดฟ้า แกว่งยางยูงปัดป้องท้องนภา ผู้แก่กล้าโปรดอย่าว่าตัวข้าเลย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 62

« ตอบ #127 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2008, 11:31:20 AM »

ปตท. ประกาศกำไรปี 50   เท่ากับ 97 พันล้านบาท
แต่เนื่องจากธุรกิจของ ปตท.ถูกหั่นไปขาย IPO ในตลาดหลักทรัพย์    หากไม่ถูกหั่นชิ้นส่วนแล้วไซร้
กำไรของบริษัทลูก ปตท.  ก็เป็นของ ปตท.ทั้งหมด

อันนี้เป็นข้อเสนอให้ คุณ Jakkrit   นำไปกระซิบ  ประเสริฐ กระซิบ สมัคร  เพื่อทำให้ Ptt  มีกำไรปีละ 1 บาท โดยที่พวกคุณกลับรวยขึ้นด้วยซ้ำ นั่นก็คือ   ให้  ปตท. ลดสัดส่วนการถือหุ้นในบริษัทย่อย  และขายธุรกิจที่ดำเนินการเองโดย ปตท.ออกไปให้หมด (โดยที่พวกคุณ ขายหุ้น ปตท.  แล้วเอาเงินไปซื้อบริษัทลูก  และ ธุรกิจอื่นๆของปตท.ซะเอง     แล้วให้ ptt ไปซื้อหุ้นโรงบาลเล็กซัก  1 หุ้น     
ชาวบ้านก็เลิกบ่นเองแหละครับ  ว่ากำไรมาก
ผมพูดจริงๆนะครับ   เพราะสังเกตท่าทีของคุณแล้ว  คุณคงไม่รู้สึกผิดอะไร   
ส่วนข้อมูลตารางที่คุณเอามานั้นผมไม่ค่อยใส่ใจอ่านหรอกครับ  เทคนิค  จุกจิกเกินไป
 ผมว่าการที่รัฐวิสาหกิจโดนปล้นนั้นน่าสนใจมากกว่า
ในฐานะที่คุณก็อาจจะเป็นคนไทย   คุณคิดอย่างไรครับ   
หรือคุณ คิดเพียงว่า  ถอนขนห่านตัวละเส้น  60 ล้านตัว  60 ล้านเส้น  เหมือนลูกเจ้าสัวบางคนที่ผมเคยเถียงด้วย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 31, 2008, 11:33:56 AM โดย Chayanin » บันทึกการเข้า

ไม่อยากเป็นมะเร็ง   ก็ใช่ว่าต้องเป็นโรคหัวใจ
สุขภาพดีเป็นเรื่องไม่ยาก
สุขภาพที่ดีของประเทศไทย   อยู่ที่สภาวะปราศจากโรคร้าย
ไม่ใช่อยู่ที่ต้องเลือกระหว่าง  มะเร็ง  กับ โรคหัวใจ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

« ตอบ #128 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2008, 09:53:52 AM »

ผมเห็นว่าต้องแยกแยะครับ

บริษัทลูกของ ปตท. บางแห่ง ก็ถูกตั้งขึ้นมาตั้งแต่ ปตท. ยังเป็นรัฐวิสาหกิจ ... บางบริษัท ก็ตั้งขึ้น หลังจากที่ออกมาขายหุ้นแล้ว ... บางบริษัท ก็เกิดจากการเข้าซื้อกิจการ

ดังนั้นต่อให้ ปตท. ไม่เข้าตลาดฯ กำไรของบริษัทลูกทั้งหมด ก็อยู่ภายใต้สัดส่วนการถือหุ้นของ ปตท. ในกิจการนั้น ๆ อยู่ดีครับ ...

ส่วนข้อมูลตารางที่คุณเอามานั้นผมไม่ค่อยใส่ใจอ่านหรอกครับ  เทคนิค  จุกจิกเกินไป
 ผมว่าการที่รัฐวิสาหกิจโดนปล้นนั้นน่าสนใจมากกว่า
ผมเห็นว่า การที่คนเราเลือกที่จะเชื่ออย่างใดอย่างหนึ่ง เป็นสิทธิพื้นฐานของการเป็นมนุษย์ครับ  Smiley

ในฐานะที่คุณก็อาจจะเป็นคนไทย   คุณคิดอย่างไรครับ   
หรือคุณ คิดเพียงว่า  ถอนขนห่านตัวละเส้น  60 ล้านตัว  60 ล้านเส้น  เหมือนลูกเจ้าสัวบางคนที่ผมเคยเถียงด้วย
ผมเห็นตามที่ผมคิดว่าเป็นจริงครับ ...

ถ้าท่านมองว่า "ถูกปล้น" ก็ควรแจ้งความดำเนินคดีกับคนที่ปล้นครับ ...  คิก คิก คิก คิก

ผมยังไม่เข้าใจเรื่องถอนขนห่าน ถ้าไม่ลำบากช่วยอธิบายให้คนเรียนน้อยเข้าใจด้วยครับ  ไหว้

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

« ตอบ #129 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2008, 10:11:18 AM »

ขออนุญาตเพิ่มเติม ....

อีกคำตอบเรื่องแปรรูปปตท.

ลองเข้าไปอ่านดูหน่อย ... ขออภัยที่ไม่ได้ลอกมาให้ เพราะบทความที่เจ้าของ Blog ยกมาค่อนข้างยาว ...

เดี๋ยวจะเป็นการรกสายตาคนที่ไม่ชอบอ่านครับ Grin Grin

Chayanin-We love the king
ฟ้าสว่างสดใสไร้มลทิน เพียงเมฆินบังเบียดเสนียดฟ้า แกว่งยางยูงปัดป้องท้องนภา ผู้แก่กล้าโปรดอย่าว่าตัวข้าเลย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 62

« ตอบ #130 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2008, 01:24:57 PM »

ผมพูดเป็นตัวสีฟ้านะครับ Smiley
ผมเห็นว่าต้องแยกแยะครับ

บริษัทลูกของ ปตท. บางแห่ง ก็ถูกตั้งขึ้นมาตั้งแต่ ปตท. ยังเป็นรัฐวิสาหกิจ ... บางบริษัท ก็ตั้งขึ้น หลังจากที่ออกมาขายหุ้นแล้ว ... บางบริษัท ก็เกิดจากการเข้าซื้อกิจการ

ดังนั้นต่อให้ ปตท. ไม่เข้าตลาดฯ กำไรของบริษัทลูกทั้งหมด ก็อยู่ภายใต้สัดส่วนการถือหุ้นของ ปตท. ในกิจการนั้น ๆ อยู่ดีครับ ...

ผมอยากให้เป็นอย่างข้อความของคุณที่เน้นสีเขียวนั่นแหละครับ Smiley  แต่ขอให้กระทรวงการคลังถือตัว PTT ทั้งหมดเป็นใช้ได้
การไปร่วมทุน ตั้งบริษัทย่อย  ก็อาจถือหุ้น  33% หรือ 50%  หรือ 99%  นั้นก็แล้วแต่การต่อรองและความพร้อม   แต่มันมีความต่างกันแน่นอนในเรื่องสัดส่วนได้เสียของกระทรวงการคลังในบริษัทย่อยดังกล่าวในกรณีที่
1.  ปตท.เป็น รสก.เต็มรูป  ก.คลัง ก็จะมีสัดส่วนได้เสียในบริษัทย่อย หรือบริษัทร่วมนั้น   33% หรือ50%  หรือ 99%
2. ปตท.เข้าตลาดหลักทรัพย์ ก.คลัง ถือหุ้น PTT  50%  ก็จะมีสัดส่วนได้เสียในบริษัทย่อย หรือบริษัทร่วมนั้นเหลือเพียง   16.5% หรือ25%  หรือ 49.5%

ผมเห็นว่า การที่คนเราเลือกที่จะเชื่ออย่างใดอย่างหนึ่ง เป็นสิทธิพื้นฐานของการเป็นมนุษย์ครับ  Smiley

ชีวิตคนเราแสนสั้น   ถ้ามัวมาตีหางงู  หรือเอาปืนยิงแขน ยิงขา  เมื่อไหร่จะเป้าหมายหลักจะบรรลุผลล่ะครับ
ผมเห็นตามที่ผมคิดว่าเป็นจริงครับ ...

ถ้าท่านมองว่า "ถูกปล้น" ก็ควรแจ้งความดำเนินคดีกับคนที่ปล้นครับ ...  คิก คิก คิก คิก

ผมยังไม่เข้าใจเรื่องถอนขนห่าน ถ้าไม่ลำบากช่วยอธิบายให้คนเรียนน้อยเข้าใจด้วยครับ  ไหว้
ผมคงไม่อยากไปแจ้งความเรื่องร้านอาหารในโรงเรียนขึ้นราคาแสนโหด  กับ ผอ.โรงเรียนที่มีน้องสาวเป็นเจ้าของร้านร้านนั้นหรอกครับ
เรื่องขนห่านคุณก็ต้องคิดว่า  ห่านที่ถูกถอนขนมีชีวิตความเป็นอยู่อย่างไร   คนที่มีขนห่าน 60 ล้านเส้นจะมีความเป็นอยู่อย่างไร
ผมให้คุณคิดเองบ้างก่อนแล้วกัน  ถ้าจะให้ยกตัวอย่างรูปธรรมเช่น กรณีปตท.  ก็หลังจากที่คุณคิดด้วยตัวเองแล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 01, 2008, 01:29:29 PM โดย Chayanin » บันทึกการเข้า

ไม่อยากเป็นมะเร็ง   ก็ใช่ว่าต้องเป็นโรคหัวใจ
สุขภาพดีเป็นเรื่องไม่ยาก
สุขภาพที่ดีของประเทศไทย   อยู่ที่สภาวะปราศจากโรคร้าย
ไม่ใช่อยู่ที่ต้องเลือกระหว่าง  มะเร็ง  กับ โรคหัวใจ
ทัดมาลา ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป
มืออ่อน หมัดแข็ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 857

เตสาหัง สิรสา ปาเท วันทามิ ปุริสุตตเม

« ตอบ #131 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2008, 01:29:51 PM »

นอกจากผลประโยชน์ทางตรงแล้ว.......

ผลประโยชน์ทางอ้อม คือการที่ตลาดหุ้นโตขึ้น...

ราคาหุ้นโดยรวมขึ้น คนมีหุ้น(เยอะ) ได้ประโยชน์

คนไม่เล่นหุ้นอีก 60 ล้านคน ก็จนเหมือนเดิม

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า
เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป

ลูกหลานเหลนโหลนภายหน้า จะได้มีพสุธาอาศัย
อนาคตจะต้องมีประเทศไทย มิยอมให้ผู้ใดมาทำลาย
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #132 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2008, 01:40:31 PM »

ฮ่าๆ...วันนี้ผมเติมแก๊สโซฮอล์ 91 ที่ปั๊มบางจาก ได้กระเทียมเป็นของแถมด้วย...ไม่รู้ว่าปตท.แถมอะไร ?  ช่วงหลังไม่ได้ใช้บริการ  บู่

..เขาคงไม่แถมกระเทียมหรอกครับ แวมพรายหยิบกระเทียมมาแถมมิได้ ฮ่า ฮ่า

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
ต้นน้ำ
Full Member

คะแนน 5

« ตอบ #133 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2008, 01:51:52 PM »

ผมว่าคนที่ประชาสัมพันธ์เก่ง มันต้องมี TV อยู่ในมือ ... ขนาดนาย ๒๓ ยังเข้าซื้อกิจการ ITV เลย .... 

.............ซื้อทำไมครับ TV  มี่ค่าใช้จ่ายเปล่าๆ  ยิ่งตกเป็นจำเลยมากขึ้น  อยู่เบื้องหลังดีกว่า กลยุทธ์เดียวกันกับหน้าเหลี่ยมในตอนนี้  สู้เป็นสปอนเซอร์ให้รายการเกี่ยวกับ สังคม สิ่งเเวดล้อมดีกว่า  ได้ภาพลักษณ์ที่ดีต่อสังคม ล้างสมองผู้ชมหน้าจอทีวีดีกว่า.....ตอนที่ นาย ๒๓ ยังเข้าซื้อกิจการ ITV เลย  ตอนนั้น   หน้าเหลี่ยมยัง บ้า หลง โง่อำนาจ
เเต่ตอนนี้ เหลี่ยมฉลาดเเล้วอยู่เบื้องหลังดีกว่า  ใช้เงินฟาดหัว จ้างนักการเมืองขายชาติหิวเงินดีกว่า เป็นผู้เเสดง ตัวเองกำกับการเเสดง..........
C.J. - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 314

ขอ...นัดเดียว

« ตอบ #134 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2008, 09:12:40 PM »

ดูช่อง 9 กันเร็ว...

ธรรมของสัตบุรุษ

๑. ธัมมัญญุตา - รู้จักเหตุ ๒. อัตตัญญุตา - รู้จักผล ๓. อัตตัญญุตา - รู้จักตน ๔. มัตตัญญุตา - รู้ประมาณ ๕. กาลัญญุตา - รู้จักกาล ๖. ปริสัญญญุตา - รู้จักประชุมชน ๗. ปุคคลปโรปรัญญุตา - รู้จักเลือกบุคคล

http://www.dopaservice.com/eservice/content.do?ctm_id=gun&function=document&gro
หน้า: 1 ... 6 7 8 [9] 10 11 12 ... 19
  พิมพ์