เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 26, 2024, 06:29:37 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 7 8 9 [10] 11 12 13 ... 19
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ผมรู้สึกซาบซึ้งในความกรุณาของ ปตท. เป็นอย่างยิ่ง ช่างประเสริฐอะไรเช่นนี้.......  (อ่าน 44745 ครั้ง)
jakrit97 - รักในหลวง -
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

Dead boy can't shoot!

« ตอบ #135 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2008, 12:09:33 AM »

เรื่อง "ถอนขนห่าน" ผมไม่ค่อยสันทัด ... เพราะแค่คิดเรื่อง "เงาบนผนังถ้ำของพลาโต้?" ก็ยังงงไม่หาย .... ( http://www.kaohoon.com/pg.newspaper/article_detail.aspx?cid=17527 )

เห็นท่าน Wilhelm Tell -(-- เข้ามาอ่าน ... รบกวนขยายความตามประสาคนอ่านหนังสือมากให้ฟังหน่อยได้ไหมครับ .... Grin Grin

ผมว่าคนที่ประชาสัมพันธ์เก่ง มันต้องมี TV อยู่ในมือ ... ขนาดนาย ๒๓ ยังเข้าซื้อกิจการ ITV เลย .... 

.............ซื้อทำไมครับ TV  มี่ค่าใช้จ่ายเปล่าๆ  ยิ่งตกเป็นจำเลยมากขึ้น  อยู่เบื้องหลังดีกว่า กลยุทธ์เดียวกันกับหน้าเหลี่ยมในตอนนี้  สู้เป็นสปอนเซอร์ให้รายการเกี่ยวกับ สังคม สิ่งเเวดล้อมดีกว่า  ได้ภาพลักษณ์ที่ดีต่อสังคม ล้างสมองผู้ชมหน้าจอทีวีดีกว่า.....ตอนที่ นาย ๒๓ ยังเข้าซื้อกิจการ ITV เลย  ตอนนั้น   หน้าเหลี่ยมยัง บ้า หลง โง่อำนาจ
เเต่ตอนนี้ เหลี่ยมฉลาดเเล้วอยู่เบื้องหลังดีกว่า  ใช้เงินฟาดหัว จ้างนักการเมืองขายชาติหิวเงินดีกว่า เป็นผู้เเสดง ตัวเองกำกับการเเสดง..........
ขออนุญาตขยายความ ...

การมี TV เป็นของตัวเอง ย่อมสร้างภาพที่ต้องการให้แก่ผู้ชมได้เสพ ... เสพมาก ๆ จนลืมใช้สติพิจารณา ... เหมือนดูโฆษณามาก ๆ ก็อยากลองใช้ของนั้นสักครั้ง

สมัยนาย ๒๓ ซื้อ ITV ผมเห็นว่าจุดประสงค์เพื่อสร้างภาพขายหุ้น SHIN ให้สิงคโปร์ต่างหาก ... รู้อยู่ว่า ITV มีแรงเสียดทานเยอะ ....

ส่วนกระบอกเสียงแทนนาย ๒๓ นั้น ... ไม่ต้องซื้อต้องหา ... ยุคนี้เจ๊เพ็ญเปลี่ยนชื่อเป็น NBT ไปเรียบร้อยแล้ว ... และก็ยังทำงานรับใช้กันดี ....

สื่อเป็นกลางบ้านเรามีไหม Huh .... ผมก็ยังมีความหวังกับ Thai TV อยู่ครับ ... อย่างน้อยไดู้รับชมรายการดี ๆ หลายรายการ (ไม่นับพวกเอาหนังชุดมาฉาย) ...

๏แก้วเดียวจุก๏รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 381

« ตอบ #136 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2008, 03:46:01 PM »

http://www.ptit.org/oilbusiness/knowledge/knowledge01.html
ราคาน้ำมันในเวปนี้ผิดหรือเปล่าครับ ผมเติมเมื่อเช้า ดีเซล 37.82 จาก ปั๊ม ปตท. จ.นครศรี

เรียนคุณ jakrit จากลิ้งข้างบนเป็นโครงสร้างราคาน้ำมัน เมื่อ ปี 2548 ที่ผมไปเจอ ไม่ทราบว่า
   นอกจาก ราคา ณ โรงกลั่น ที่ต้องเปลี่ยนแปลงแล้ว ยังมีตัวเลขตรงไหนที่ควรเปลี่ยนแปลงให้เป็นปัจจุบันอีกบ้างครับ
ผมจะลอง คำนวน ราคาขายปลีกน้ำมัน ณ เวลา ปัจจุบัน ดูครับ

พี่ๆท่านใดว่างๆ ก็ลองกดกันดูนะครับ ว่า ราคามันจะใกล้เคียง กับที่เราเติมอยู่ตอนนี้หรือเปล่า  Wink

ลิ้ง ดูราคาน้ำมันดิบ http://www.oil-price.net/index.php?lang=th&gclid=CMiHspTy7pQCFQE_egodTWEHqw
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 02, 2008, 05:15:56 PM โดย ๏แก้วเดียวจุก๏ » บันทึกการเข้า

สิ้นสุดด้วยความเจ็บปวด ดีกว่าเจ็บปวดไม่สิ้นสุด
C.J. - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 314

ขอ...นัดเดียว

« ตอบ #137 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2008, 04:11:31 PM »

เอาแค่.. "ปรับราคาขึ้นเร็วกว่าควรจะเป็น 1 วัน และ ปรับลด ช้ากว่าที่จะเป็น 1 วัน".. ของทุกๆ.. ครั้งที่มีการขึ้นลง.. ก็หลายตังส์แล้ว... ครับ Grin
http://www.pttplc.com/Files/Document/Pdf/energy/petro_09.pdf

ราคาน้ำมันในเวปนี้ผิดหรือเปล่าครับ ผมเติมเมื่อเช้า ดีเซล 37.82 จาก ปั๊ม ปตท. จ.นครศรี

http://www.pttplc.com/th/nc_op.aspx

http://www.eppo.go.th/retail_prices.html
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 02, 2008, 04:54:59 PM โดย Jongrakn » บันทึกการเข้า

ธรรมของสัตบุรุษ

๑. ธัมมัญญุตา - รู้จักเหตุ ๒. อัตตัญญุตา - รู้จักผล ๓. อัตตัญญุตา - รู้จักตน ๔. มัตตัญญุตา - รู้ประมาณ ๕. กาลัญญุตา - รู้จักกาล ๖. ปริสัญญญุตา - รู้จักประชุมชน ๗. ปุคคลปโรปรัญญุตา - รู้จักเลือกบุคคล

http://www.dopaservice.com/eservice/content.do?ctm_id=gun&function=document&gro
วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

เนรเทศยกโคตรดีกว่านิรโทษยกเข่ง

« ตอบ #138 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2008, 08:20:30 PM »

Cheesy ตอนนี้ราคาหน้าโรงกลั่นสิงคโปร์ลดไปกว่า 20 $ แต่ ปตท.ยังลดราคาแบบหน่อมแน้มให้คนไทย อาศัยช่วงที่รัฐออกนโยบายชั่วคราว 

ฟ้าและดินไม่เห็นไม่เป็นไร ไม่ได้หวังให้ใครจดจำ
แม้ยากเย็นแค่ไหน ไม่เคยบ่นสักคำ ไม่มีใครจดจำ แต่เราก็ยังภูมิใจ

จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา จะยอมรับโชคชะตาไม่ว่าดีร้าย
ไม่มีใครอยู่ค้ำฟ้า ถึงเวลาก็ต้องไป เหลือไว้แต่คุณงามความดี
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #139 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2008, 08:28:17 PM »

Cheesy ตอนนี้ราคาหน้าโรงกลั่นสิงคโปร์ลดไปกว่า 20 $ แต่ ปตท.ยังลดราคาแบบหน่อมแน้มให้คนไทย อาศัยช่วงที่รัฐออกนโยบายชั่วคราว 

ขึ้นเร็ว  แต่ลงช้า  ถึงได้กำไรขนาดนี้ ยังไงครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 381

« ตอบ #140 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2008, 09:01:33 PM »

ขึ้นเร็ว  แต่ลงช้า  ถึงได้กำไรขนาดนี้ ยังไงครับ

อย่างนี้มีเหตุผลอื่น นอกจากหวังกำไรหรือเปล่าครับ
ใครมีข้อมูลเปรียบเทียบหรือเปล่าครับ ว่าตอนก่อนที่น้ำมันราคาเท่านี้ ปตท.ขายเท่าไหร่บ้าง แล้วพอขึ้นไป 140 กว่าเหรียญ ปตท. ขึ้นไปเท่าไหร่  แล้วพอ ราคาลงกลับมาเท่าเดิม ปตท. ลงมาเท่าไหร่  ยี๊
เจอแล้วครับ ราคาน้ำมัน ย้อนหลัง ของ ปตท. http://www.eppo.go.th/petro/price/index.html
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 02, 2008, 09:08:32 PM โดย ๏แก้วเดียวจุก๏ » บันทึกการเข้า

สิ้นสุดด้วยความเจ็บปวด ดีกว่าเจ็บปวดไม่สิ้นสุด
วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

เนรเทศยกโคตรดีกว่านิรโทษยกเข่ง

« ตอบ #141 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2008, 09:07:42 PM »

Smiley ครับพี่ มีอีกข่าวสำหรับเศรษฐีไทย (หาเช้ากินคำ) ที่ยังใช้น้ำมันดีเซล

Smiley ไม่ทราบจะสวนทางกับนโยบายแก้ปัญหาของรัฐหรือไม่

ฟ้าและดินไม่เห็นไม่เป็นไร ไม่ได้หวังให้ใครจดจำ
แม้ยากเย็นแค่ไหน ไม่เคยบ่นสักคำ ไม่มีใครจดจำ แต่เราก็ยังภูมิใจ

จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา จะยอมรับโชคชะตาไม่ว่าดีร้าย
ไม่มีใครอยู่ค้ำฟ้า ถึงเวลาก็ต้องไป เหลือไว้แต่คุณงามความดี
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 381

« ตอบ #142 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2008, 09:17:33 PM »

พี่ๆ มีลิ้ง ราคาน้ำมันดิบ ย้อนหลังหรือไม่ครับ

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 381

« ตอบ #143 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2008, 01:02:31 PM »

ใครมีราคาน้ำมันดิบ ย้อนหลังที่ปตท.ใช้อ้างอิงอยู่บ้างครับ ขอของเดือน พ.ค. กับ ก.ค. ก็ยังดี
เอาแบบทุกวัน ตั้งแต่ 1-31 เลยอะครับ
  ผมตามหามา 2 วันแล้ว ไม่มีเลยครับ

วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

« ตอบ #144 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2008, 06:43:01 PM »

ใครมีราคาน้ำมันดิบ ย้อนหลังที่ปตท.ใช้อ้างอิงอยู่บ้างครับ ขอของเดือน พ.ค. กับ ก.ค. ก็ยังดี
เอาแบบทุกวัน ตั้งแต่ 1-31 เลยอะครับ
  ผมตามหามา 2 วันแล้ว ไม่มีเลยครับ

Smiley มีแต่ราคาน้ำมันสำเร็จรูปขายปลีกครับ

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 381

« ตอบ #145 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2008, 08:56:28 PM »

ข้อมูลนี้คงต้องรบกวนคุณ jakrit แล้วละครับ จากข้อมูลวงในน่าจะมี
ขอบคุณพี่วัฒน์ มากนะครับสำหรับข้อมูล
    ผมจะเอามาลองทำกราฟความสัมพันธ์ ดูอะครับ
   ระหว่าง ราคาน้ำมันดิบ กับราคาน้ำมันแปรรูปบ้านเรา ขึ้นลง สัมพันธ์กันอย่างไร คิดว่าน่าสนใจ
   เพราะผมตามไปหลายเวป เห็นคล้ายๆกัน
   น้ำมันดิบขึ้น เราขึ้นทัน
   น้ำมันดิบลง  เราลงไม่ค่อยจะทัน เพราะอะไร ?

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

« ตอบ #146 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2008, 12:05:35 AM »

ข้อมูลนี้คงต้องรบกวนคุณ jakrit แล้วละครับ จากข้อมูลวงในน่าจะมี
ขอบคุณพี่วัฒน์ มากนะครับสำหรับข้อมูล
    ผมจะเอามาลองทำกราฟความสัมพันธ์ ดูอะครับ
   ระหว่าง ราคาน้ำมันดิบ กับราคาน้ำมันแปรรูปบ้านเรา ขึ้นลง สัมพันธ์กันอย่างไร คิดว่าน่าสนใจ
   เพราะผมตามไปหลายเวป เห็นคล้ายๆกัน
   น้ำมันดิบขึ้น เราขึ้นทัน
   น้ำมันดิบลง  เราลงไม่ค่อยจะทัน เพราะอะไร ?

ผมว่าท่าน ๏แก้วเดียวจุก๏ ไปดูราคาน้ำมันดิบ เทียบกับบ้านเราไม่น่าจะเป็นประโยชน์ครับ ... เพราะราคาน้ำมันดิบในตลาดโลก ก็อาจจะไม่ใช่ราคาน้ำมันดิบที่บ้านเราได้ทำการซื้อขายจริง

ในเมื่อบ้านเราใช้ระบบราคาอ้างอิงตามราคาน้ำมันสุกที่สิงคโปร์ ดังนั้นผมเห็นว่า ข้อสังเกตของท่าน วัฒน์ จะน่าสนใจมากกว่า ...

เดิมสื่อมักจะลิ้งค์การเปลี่ยนแปลงราคาน้ำมันดิบ กับการเปลี่ยนแปลงราคาน้ำมันสุกในประเทศ .... ต่อมาก็มีการลิงค์การเปลี่ยนแปลงค่าเงิน กับการเปลี่ยนแปลงราคาน้ำมันสุกในประเทศอีก .... เดิม ๆ จำได้ว่าสเต็ปละ ๓๐ สต. แต่ทำไมเดี๋ยวนี้สเต็ปละ ๘๐ สต. Huh

ผมยังมีความคิดอีกว่า ในเมื่อต้นทุนจริง ๆ ของน้ำมันต่าง ๆ มันไม่ได้เป็นล็อตชัดเจน แต่มันมีเข้าออกตลอดเวลา เป็นระบบที่มีการเคลื่อนไหว ... การกำหนดตัวเลขทางการเงิน (ราคาขาย) จึงอาจจะไม่สามารถเปลี่ยนแปลงได้ทันทีตามต้นทุนใหม่ ... เพราะเดิมต้นทุนเก่าถูกเฉลี่ยรวมกันไปแล้ว ...

ผมยังอยากให้เทียบราคาน้ำมันของ ปตท. เทียบกับปั๊มยี่ห้อต่างชาติครับ ... จะำได้ทราบว่า ราคาขายที่คนขายอยากให้เป็นนั้นเป็นอย่างไร ....

... ผลต่าง UGR91 - Gasohal 91 E10 = ๘.๓ (PTT & others) .... ผลต่าง ULG95 - Gasohal 95 E10 = ๘.๙ (Shell/Caltex) หรือ ๙.๙ (Esso) หรือ ๙.๘ (สยามสหบริการ Susco) ... เอ อันหลังนี่คงไม่ใช่ของต่างชาติมังครับ Grin Grin

ถ้า ... ปตท. ยังขาย 95 อยู่ .... ท่านว่า ผลต่างของ ULG95 กับ Gasohal 95 E10 สักเท่าไร .... ถ้าช่วงห่างเท่ากับ 91 .... ก็คาดการณ์ว่าท่านจะได้เติม 95 ต่ำลงกว่าปัจจุบัน .๖๐ - ๑.๖๐ บาท .... (ผมคิดเอาเอง ... เป็นการแสวงหาความรู้ขั้นต่ำที่สุดของมนุษย์) Grin Grin

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 381

« ตอบ #147 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2008, 09:03:35 AM »

ดูราคาขาย ปตท. เทียบกับเจ้าอื่นคงไม่ได้มังครับ
  เพราะน้ำมันที่เจ้าอื่นขายอยู่ส่วนหนึ่ง เข้าใจว่า ซื้อมาจาก โรงกลั่นปตท.

ที่สงสัยก็คือ ในเมื่อ เรามีน้ำมัน สต๊อกอยู่ 2 เดือน
   น้ำมันที่ใช้ในวันนี้เป็นน้ำมันที่ซื้อมา เมื่อ 2 เดือนที่แล้ว ราคาเมื่อ 2 เดือนที่แล้ว
   เหตุไฉน เมื่อ ราคาตลาดโลกขึ้น เราจึงปรับน้ำมันขายปลีกขึ้นไปทันที   
  ถ้าข้ออ้างเรื่อง การทำบัญชีให้ง่ายพอฟังขึ้น
  เมื่อน้ำมันดิบตลาดโลกลด เราก็ควรลดราคาขายปลีกลงทันทีเช่นกัน

ที่สงสัยก็คือ ทำไมลดช้า  เวลาขึ้น ขึ้นเร็ว เวลาลง ลงช้า  จริงหรือไม่?
   จะรู้ได้อย่างไร ว่าลงช้าจริง ก็ต้องเปรียบเทียบ กราฟ ขาขึ้น กับขาลง
   อันไหนชันกว่ากัน
 ข้อมูลของพี่วัฒน์ มีประโยชน์ ครับ  แต่ก็ต้องเอามาเปรียบเทียบกับต้นทุนจริงด้วย ซึ่งก็คือ น้ำมันดิบ

เราอ้างอิงราคาน้ำมันสุกจากสิงคโปร์ แล้งเราซื้อน้ำมันจากสิคโปร์มาขายหรือเปล่า?
น้ำมันดิบที่ซื้อ มาจากไหน ก็เอาราคาตรงนั้นมาอ้างอิง เพราะมันคือต้นทุนจริงนี่ครับ

ผมอยากรู้ว่าเวลาลง ลงช้าจริงหรือเปล่า ถ้าลงช้าจริง ก็จะถามว่า ทำไม?
เพราะถ้าอ้างว่าที่ลงช้า เพราะน้ำมันที่ขายอยู่ปัจจุบัน เป็นน้ำมันที่ซื้อมาก่อนหน้าที่น้ำมันดิบจะลดราคา
ยังจำเป็นต้องขายราคาสูงอยู่ ก็ดูจะไม่สมเหตุสมผล

เพราะทีตอนขึ้น ยังอ้างว่า ราคาตลาดโลกขึ้น
  ทีตอนลง  ทำไมไม่อ้างว่า ราคาตลาดโลกลงบ้าง
 จริงมั๊ยครับ
 สรุปรบกวนพี่ช่วยผมหาหน่อยซิครับ  ปตท.ซื้อน้ำมันดิบจากที่ไหน ถ้าเป็นไปได้ ก็ขอราคาย้อนหลังของที่นั่นหน่อย
ผมจนปัญญาจริงๆ

ที่ต้องการรู้ เพื่อ เอามาอ้างอิงว่า
 1 ราคาน้ำมันดิบคือ ต้นทุนซื้อ
 2 เปรียบเทียบกับราคาหลังการกลั่นของเรา จากข้อมูลที่ผมถามไปก่อนหน้า จากโครงส้รางราคาน้ำมัน
 3 เปรียบเทียบกับราคาน้ำมันที่เราขายจริง จากข้อมูลของ พี่วัฒน์
 4 เปรียบเทียบกับ ราคา สิงคโปร์

ข้อ 1 ยังไม่มี
ข้อ 2 มีแต่ยังคำนวนไม่ได้ ถ้าไม่มีข้อ 1
ข้อ 3 มีแล้ว ของพี่วัฒน์
ข้อ 4 ยังไม่มี

พี่ๆท่านใดมีข้อมูลรบกวนหน่อยครับผม  ไหว้

NU1-รักในหลวง
Full Member

คะแนน 14

« ตอบ #148 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2008, 09:42:48 AM »

ขออนุญาติโม้ด้วยคนนะ.....ดูกบในกะลาแว้วนะ555   เหมือนที่เคยเล่าเลยอยากไปอยู่กลางทะเลมั่งจัง ชอบอยู่อย่าง...ห้องน้ำกลางทะเลอ่ะโล่งดีแท้เข้าท่าๆ  ขำก๊าก ขำก๊าก เยี่ยมศุกร์หน้าค่อยดูใหม่นะ หลงรัก

Happy Birth day ล่วงหน้านะ 19 ธันวาคม 2553
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

« ตอบ #149 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2008, 10:22:29 AM »

ลองดูครับ http://www.thaioil.co.th/news/oilprice_diary.php

ตามลิงค์คงไม่ใช่ทั้งหมดที่ท่าน ๏แก้วเดียวจุก๏ ต้องการ ... ยังช่วยหาต่อไปครับ

หน้า: 1 ... 7 8 9 [10] 11 12 13 ... 19
  พิมพ์