เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 16, 2024, 05:27:15 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: นำอาวุธปืนเดินทางไปสนามอย่างไรไม่ให้โดนจับ  (อ่าน 4948 ครั้ง)
คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #30 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2008, 10:35:02 PM »

ยิงเสร็จเก็บเป้า  เขียนรายละเอียดชื่อผู้ยิง/อาวุธที่ใช้/ชนิดกระสุน/ระยะยิง/วันเดือนปี 
ให้จนท.สนามลงลายมือชื่อ  เจอด่านก็เอาเป้าให้ดูเลย
กลับถึงบ้านถ่ายภาพ-ตั้งกระทู้หน้าทดสอบ  ให้สมาชิกได้ชม
และเก็บเอาไว้เปรียบเทียบแต่ละครั้งที่ซ้อมยิง
        และที่สำคัญเอาไว้ยืนยันกับภรรยาด้วยว่า  เวลา-เงินที่หายไปคือค่ากระสุนไม่ใช่ค่าห้อง
และไม่ได้ใช้กระบอกที่ติดอยู่กับตัวไปยิงนอกบ้าน Grin Grin Grin
        ตอบแต่ตอนเดินทางกลับ
ตอบตอนขาไปบ้าง
        นำอาวุธปืนเดินทางไปสนามอย่างไรไม่ให้โดนจับ
ตอบแบบกวนๆก็คือ  อย่าให้เจอจนท.ตำรวจ ถ้าเจอ ก็อย่าให้ค้นเจออาวุธปืน  มันมีวิธีเดียวจริง ๆ
        แต่ที่ตั้งคำถามอย่างนี้  เข้าใจว่า  อยากจะทราบว่าถ้าเจ้าหน้าที่ค้นเจอทำยังไงจึงจะไม่โดนจับ
เหมือนที่พี่ๆหลายท่านตอบไปแล้ว  จริงๆ ถ้าไม่มี ป.๑๒  ยังไงก็ผิด
        แต่แนวทางที่เจ้าหน้าที่จะเห็นใจ  ตามความคิดผมก็คือ
        ๑.ขอใบอนุญาตพกพาฯภายในจังหวัดหากทำได้(อันนี้ถ้ามีก็ผ่านอยู่แล้ว)
        ๒.สมัครสมาชิกสนามยิงปืนใกล้บ้าน
        ๓.ขับรถตามเส้นทางจากบ้าน-สนามยิงปืน
        ๔.ถอดอาวุธปืนแยกชิ้นส่วนใส่กระเป๋าล็อคกุญแจและไม่นำกระสุนไปด้วย
        ๕.ยิ้มแย้มแจ่มใส-สุภาพ-ใช้ภาษาดอกไม้กับเจ้าหน้าที่  เขาก็มีหัวจิตหัวใจเหมือนกับเรา  อย่าไปเบ่งใส่เขา
แม้เขาจะอาวุโสน้อยกว่าทั้งวัย/ตำแหน่งหน้าที่หรือซี ก็ตาม
        ๖.หากเขายังจะจับก็ให้เขาจับไปเถอะครับ  ให้เขาลงบันทึกให้ละเอียดถูกต้องแล้วกัน  เวลาเท่าไหร่  ค้นเจออาวุธปืนตรงใหน
(หวังว่าคงไม่ใช่ที่เอว)อยู่ในสภาพอย่างไร  ถ่ายภาพไว้โดยละเอียดก็ดี(ผมติดนิสัยมักจะพกกล้องติดรถไปด้วยตลอด  และมันก็เคยได้ใช้ประโยชน์อยู่บ่อยๆ)
เพื่อว่ากว่าจะส่งฟ้องจนท.เอาปืนของเราไปยำซะเละเหมือนที่เคยได้ยินสมาชิก  ศาลท่านพิจารณาแล้วคงจะมีความเมตตาหรอกน่าผมว่า
        แต่ผมเองมักไม่ค่อยได้ปฏิบัติในบางข้อ  มักจะบรรจุกระสุนซ้อม  เต็ม ๓ แม๊กฯ ๔๕ นัด  แถมในกระเป๋ากระสุนอีกเต็มๆ เพราะซื้อกระสุน
ได้ในราคาไม่สูงนัก(ต่ำกว่าราคาสมาชิกสนามอีก) ไปถึงสนามก็สั่งกระสุนสนาม ๑ กล่อง  แต่พอยิงจริง  ติดเป้าหลายหนแฮะ จนท.ก็ไม่ได้ว่าอะไร Grin Grin Grin
        ขากลับก็เหมือนที่อ้างถึงครับ
ขอบคุณครับ
ข้อความโดย: colt super  
ใส่การอ้างถึงคำพูด
อยากขายโคลท์ 1911 คร้บแต่ขอใบ ป3 ใหม่ยังไม่ได้
 ผมสนใจครับ

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
javan
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 3

เลือดข้าสีฟ้าหม่น

« ตอบ #31 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2008, 10:37:05 PM »

เอาปืนซ่อนให้ดีครับ จอดรถก่อนถึงด่านตรวจครับแล้วเปิดฝากระโปรง ทำเป็นก้มๆเอยๆจับโน่นซ่อมนี่ สักพักเดินไปตามตำรวจที่ด่านมาช่วยเข็นรถ เสร็จขอบคุณแจกลิโพกระทิงแดงหน่อย ผ่านโลด
นาย ช้างยิ้ม
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 118

« ตอบ #32 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2008, 11:47:42 PM »

เอาปืนซ่อนให้ดีครับ จอดรถก่อนถึงด่านตรวจครับแล้วเปิดฝากระโปรง ทำเป็นก้มๆเอยๆจับโน่นซ่อมนี่ สักพักเดินไปตามตำรวจที่ด่านมาช่วยเข็นรถ เสร็จขอบคุณแจกลิโพกระทิงแดงหน่อย ผ่านโลด
อย่างฮา...เลยครับ
ชยันโต
Sr. Member

คะแนน 122

« ตอบ #33 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2008, 06:01:49 AM »

อย่างฮา...เลยครับ

ขำก๊าก ขำก๊าก Grin

จงใช้สติและปัญญา...เป็นอาวุธ..
tanat makvong
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #34 เมื่อ: กันยายน 18, 2008, 10:03:29 PM »

ขำก๊ากขอขอบคุณอย่างสูง สำหรับทุกคำตอบ และเป็นแนวทางปฏิบัติที่ถูกต้อง ไม่กล้าๆกลัวๆ เหงื่อตกอีก เมื่อเจอสถานการณ์จริง
statespace
Jr. Member
**

คะแนน 2

« ตอบ #35 เมื่อ: กันยายน 19, 2008, 10:54:04 AM »

เจ้าหน้าที่เขาคงคิดไม่ถึงครับ ว่าจะมาไม้นี้

นับถือครับ
indojeen@รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 364

« ตอบ #36 เมื่อ: กันยายน 19, 2008, 11:36:06 AM »

ผมพกไปตรง ๆ งั้น  ลูกเต็มแม๊ก  ขับรถไปปกติ

ถ้าไม่ได้ทำอะไรผิด  ไม่ต้องกลัวครับ
C.J. - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 314

ขอ...นัดเดียว

« ตอบ #37 เมื่อ: กันยายน 19, 2008, 11:48:09 AM »

เผอิญ.. เจ้าหน้าที่.. เข้ามาอ่าน ใน เวป นี้เยอะ... คงจะรู้หมดแล้วละ..  ขำก๊าก

ธรรมของสัตบุรุษ

๑. ธัมมัญญุตา - รู้จักเหตุ ๒. อัตตัญญุตา - รู้จักผล ๓. อัตตัญญุตา - รู้จักตน ๔. มัตตัญญุตา - รู้ประมาณ ๕. กาลัญญุตา - รู้จักกาล ๖. ปริสัญญญุตา - รู้จักประชุมชน ๗. ปุคคลปโรปรัญญุตา - รู้จักเลือกบุคคล

http://www.dopaservice.com/eservice/content.do?ctm_id=gun&function=document&gro
kim_latour
Jr. Member
**

คะแนน 2

« ตอบ #38 เมื่อ: กันยายน 19, 2008, 01:40:23 PM »

s
suchart.ra
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #39 เมื่อ: กันยายน 19, 2008, 02:07:41 PM »

เป็นความคิดที่สุดยอดทั้งนั้นเลยครับ ชื่นชม ๆ  อยากได้กระเป๋าที่ขนาดไม่ใหญ่เหมือนกระเป๋าเจมส์บอน  เล็กกระทัดรัดและสามารถล๊อกได้โดยใช้ระหัส มีขายที่ไหนช่วยแนะนำหน่อยครับ  เคยเห็นพี่เขาใช้ ตอนเอาปืนใส่ไปใหนมาไหนก็วางไว้ใกล้ ๆ มือ เมื่อเจอด่านตรวจก็เอามือรูดระหัสปิดและโยนกระเป๋าปืนไปไว้ข้างหลังเบาะ ตำรวจถามก็บอกว่า ปืน
นายต้นงิ้ว
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 479

« ตอบ #40 เมื่อ: กันยายน 19, 2008, 03:39:16 PM »

ผมว่าไม่ได้น่ากลางอย่างที่คิดเลยกับการพาปืนไปสนามเพราะเราไปในเวลากลางวัน ด่านก็จะมีแต่ ด่านการตรวจขันวินัยจราจร เขาไม่คนรถหรอกครับหากไม่มีพิรุธหรือแสดงพิรุธให้เขาสงสัย เพราะการตั้งด่านที่จะค้นรถคือด่านของฝ่ายป้องกันปราบปราม ส่วนมากจะตั้งกันกลางคืนหากไม่มีเหตุต้องสกัดจับกุมขึ้นมา (ตอนนี้มีชุดสืบปราบมาตั้งด่านกลางวันแล้วแต่เน้นมอเตอร์ไซด์) หากกลั่นแกล้งแจ้ง ตร ว่ารถคันนี้มี อวป ผมว่ายากที่จะเจอแจ็คพอร์ต ผมเองขับมอไซด์เอาปืนไปซ้อมครับไม่เคยโดนเรียกหรือคนสักครั้งเลยครับ หากเจอเรียก อย่ามีพิรูธ อย่าตื่นตูม พูดดีคุยดีไม่กวนไม่ลองของเขา สบายครับ  มีปืนก็ต้องซ้อมอย่าซีเรียสครับ

ที่พี่ๆเขาแนะนำดีอยู่แล้วครับเป็นการระวังอีกแบบนึง

พิทักษ์ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์