เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 20, 2024, 06:49:37 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 7 8 9 [10] 11 12 13 ... 22
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: Conversation  (อ่าน 48355 ครั้ง)
chew - รักในหลวง
VOTE NO = ไม่เลือกควายตัวไหน และ สัตว์คอกใด ทั้งสิ้น
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1892

เอาแผ่นดินของพ่อหลวงคืนมา เอาคนโกงชาติเข้าคุกไป

« ตอบ #135 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2008, 02:25:50 PM »

ไหนๆ ก็เวปปืน ศัพท์ปืนบ้างครับ ลองดูสิครับว่าเอาคำอะไรมาใช้ น่าสนใจดี

ระบบลูกเลื่อน = Bolt action
ระบบปั๊ม = Pump action
ระบบคานเหวี่ยง = Lever action
ลำกล้อง = Barrel
รังเพลิง = Chamber
โครงปืน = Frame
Now we are talking Smiley  Carry on, sir.  I am all ears now.

Yes sir, let's make it interesting by discussing some aspects of self defence here. I will think of interesting topics overnight  Smiley
I am still waiting, sir.  Let's make it a 101 on Self-defense then Smiley  Split the topic into something like, CQB, hand gun understress , Urban Sniper and etc Smiley  What do you think krub? Wink
a lone wolf
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 290

« ตอบ #136 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2008, 02:31:22 PM »

พอเห็นภาพแล้วครับ ที่เรียนอยู่ผมไม่รู้ว่าระดับไหน แต่ดูแล้วท่าทางใช้งานประจำวันได้อยู่แล้วนะครับ

แปลข่าวก็ดีครับ ที่สำคัญคือหาคนตรวจ มีข้อสังเกตการแปลข่าวอาจช่วยในการเรียบเรียงภาษาไทยมากกว่าหัดอ่านภาษาอังกฤษเสียอีกเพราะเขาจะใช้ศัพท์สั้นเพื่อประหยัดพื้นที่แทนที่จะใช้ข้อความยาวแสดงความหมาย และเนื่องจากภาษา อ มีการใช่คำขยาย ประโยคขยายมาก ตามปรกติภาษาเขียน อ ทั่วไปสั้นกว่าภาษาไทยอยู่แล้ว เวลาแปลก็เลยพบว่าต้องใช้คำเชื่อมประโยคมาก และบ่อยครั้งต้องเรียบเรียงความหน้า-หลังใหม่เพราะรูปแบบการเขียนข่าวจะเป็น passive แต่ผมว่าบทความข่าวไม่เป็นตัวอย่างที่ดีในการเขียนเรียงความครับ เพราะข่าวทั่วไปมักนำเสนอประเด็นเด่นของวัน หรือ ความเห็นบางส่วน และมักจะนำความเดิมมาเขียนข้างหลัง ดังนั้นถ้าจะนำเสนอเรื่องอะไรที่เป็นทางการเขียนแบบข่าวจะไม่ต่อเนื่อง และส่งรับความกันไม่ดี  

คุย MSN ช่วยในการใช้สื่อสารแต่ผมว่าเสี่ยงกับรูปแบบ ศัพท์ผิดๆ โดยเฉพาะคนที่เราคุยด้วยไม่ใช่คนรู้เรื่องดีมาก ที่พยายามใช้ภาษาให้ถูกต้อง เหมือนกับการดูหนังฟังเพลงท่านนิยาย ภาษาเขาสแลงมากและเฉพาะด้น บางทีก็เป็นภาษาเด็ก ไม่ใช่รูปประโยคที่นำไปใช้ในที่ทำงานได้ดี

การอ่าน ผมอยากแนะนำให้อ่านในหนังสืออ้างอิง หรือบทความยาวหน่อยอย่างใน The Economist หรือนิตยสารอื่นๆ

ในการพูด ไม่ต้องรีบพูดแต่ละคำ คิดให้ได้เต็มประโยคที่มีใจความก่อนแล้วค่อยพูด ถ้าขาดกลางประโยคจะฟังยากครับ

ประโยคคำถาม เสียงลงท้ายจะขึ้นสูงเฉพาะประโยคคำถามที่ต้องการคำตอบลักษณะ Yes /No  หรือการถามยืนยันความ เท่านั้น Do you really like it? ถ้าเป็นประโยคคำถามอื่นที่ต้องการคำตอบลักษณะอธิบายความลงเสียงต่ำครับ How much is the ticket?

เรียนเพิ่มที่ British Council ก็ดีครับ เขามีสอบจัดชั้นก่อน และเขาเน้นการพูดและเขียนด้วย

ขออนุญาตเห็นต่างกับคุณต๊อกนิดนึงครับ
จากที่อ่านบรรยากาศแวดล้อมในที่ทำงานของคุณ NU1 ผมอยากเสนอให้คุณ NU1 อ่านหนังสือพิมพ์ภาษาอังกฤษที่ตีพิมพ์ในไทย เช่น Bangkok Post หรือ The Nation ครับ
มันน่าจะหาง่ายกว่านิตยสารอย่าง The Economist
สำคัญคือถ้าหาอ่านได้จากห้องหัวหน้า (ผมเดาว่าหน่วยงานคุณ NU1 น่าจะบอกรับนะครับ) เช่นขอกลับบ้านตอนเย็นหลังจากที่หัวหน้าอ่านจบแล้ว เราไม่ต้องควักเงินซื้อไงครับ
Daily Express ก็ดีนะครับ เป็น Free copy ด้วย
อ่านหนังสือพิมพ์มันดีอีตรงที่ ศัพท์มันจะหลากหลาย  รูปแบบการใช้  โครงสร้างประโยค ก็หลากหลายดี  เพราะมีทั้งเนื้อข่าวและบทความ
บทความในหน้าการเมือง รูปแบบการใช้ภาษา ก็จะต่างกับ หน้าไลฟ์สไตล์หรือหน้ากีฬา เก็บไว้เป็นคลังในสมอง
เวลาจะเอามาใช้เขียนเมล์ หรือเขียนงานที่เป็นเรียงความ จะได้ไม่ซ้ำซาก
บางทีเรียนแกรมมาเยอะ  แต่ไปติดขัดตรงศัพท์ หรือรูปแบบการใช้ ก็จะพาลเขียนไม่ออกเอาดื้อๆ
ถ้าอยากอ่านหนังสือเป็นเล่มๆ แล้วไม่อยากควักสตางค์ซื้อมากนัก แนะนำให้คุณ NU1 เช็คกลับไปที่สถาบันที่คุณ NU1 เรียนจบปริญญาโทมานั่นแหละครับว่า หอสมุด เขาเปิดให้ศิษย์เก่ายืมหนังสือได้หรือเปล่า
บางทีเสียค่าบำรุงปีละ 500 บาท แต่ยืมหนังสือได้คราวละ 5 เล่มครั้งละสองสัปดาห์ คุ้มแสนคุ้มนะครับ  หนังสือในห้องสมุดอ่านจนแก่ตายก็อ่านไม่หมดครับ
ดิคที่คุณ Wilhelm Tell แนะนำ Collins COBUILD เป็นดิคที่ดีครับ มีตัวอย่างการใช้ประโยคเพื่อให้เห็นความหมายที่แตกต่างของคำคำเดียวกันให้ดูด้วย บอกด้วยว่ากริยาคำนี้ใช้กับบุพบทคำนี้ ช่วยงานได้เวลาต้องเขียนจริง
ผมก็ใช้อยู่ ของเขาดีจริงๆ
แนะนำให้ใช้ดิค อังกฤษเป็นอังกฤษ นะครับ
อย่าใช้ ดิคอังกฤษเป็นไทย  ด้วยเหตุผลข้างต้น
แนะนำให้มีมากกว่า 1 เล่ม
มีบนโต๊ะทำงาน 1 เล่ม
มีบนหัวเตียง 1 เล่ม (ถ้าชอบอ่านหนังสือก่อนนอน)
มีตรงโต๊ะกาแฟหรือโต๊ะกินข้าว 1 เล่ม (ถ้าชอบอ่านหนังสือตอนกินกาแฟหรือกินข้าว)
มีตรงโต๊ะหน้าทีวี 1 เล่ม (ถ้าชอบอ่านหนังสือตอนดูทีวี  อ้าวอ้าว อย่าหัวเราะ  ผมชอบแบบนี้ เมียดูทีวี ผัวอ่านหนังสือ เมียบอกต้องนั่งด้วยกัน ไม่งั้นเหงา)
มีในห้องน้ำ 1 เล่ม (ถ้าชอบอ่านหนังสือในห้องน้ำ)
มีไว้เวลาติดขัดเปิดได้เลย ไม่เสียอารมณ์ ไม่ต้องลุกขึ้นเดิน
แรกๆเปิดบ่อยหน่อย  นานๆไปจะเปิดน้อยลง  เพราะเดาจากบริบทรอบข้างได้ง่ายขึ้นครับ

It's not the years in your life but the life in your years, that counts
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #137 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2008, 03:42:52 PM »

เอาความรู้ไวยากรณ์มาฝากคะ..... Cheesy
แนบไฟล์ไม่ได้ใหญ่เกินไปคะ เสียดายจังใครอยากได้ฝากเมลไว้ได้คะเดี๋ยวส่งไปให้คะ  Cheesy

เช็ค  พีเอ็มครับ

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

NU1-รักในหลวง
Full Member

คะแนน 14

« ตอบ #138 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2008, 04:03:11 PM »

ขออนุญาตเห็นต่างกับคุณต๊อกนิดนึงครับ
จากที่อ่านบรรยากาศแวดล้อมในที่ทำงานของคุณ NU1 ผมอยากเสนอให้คุณ NU1 อ่านหนังสือพิมพ์ภาษาอังกฤษที่ตีพิมพ์ในไทย เช่น Bangkok Post หรือ The Nation ครับ
มันน่าจะหาง่ายกว่านิตยสารอย่าง The Economist
สำคัญคือถ้าหาอ่านได้จากห้องหัวหน้า (ผมเดาว่าหน่วยงานคุณ NU1 น่าจะบอกรับนะครับ) เช่นขอกลับบ้านตอนเย็นหลังจากที่หัวหน้าอ่านจบแล้ว เราไม่ต้องควักเงินซื้อไงครับ
Daily Express ก็ดีนะครับ เป็น Free copy ด้วย
อ่านหนังสือพิมพ์มันดีอีตรงที่ ศัพท์มันจะหลากหลาย  รูปแบบการใช้  โครงสร้างประโยค ก็หลากหลายดี  เพราะมีทั้งเนื้อข่าวและบทความ
บทความในหน้าการเมือง รูปแบบการใช้ภาษา ก็จะต่างกับ หน้าไลฟ์สไตล์หรือหน้ากีฬา เก็บไว้เป็นคลังในสมอง
เวลาจะเอามาใช้เขียนเมล์ หรือเขียนงานที่เป็นเรียงความ จะได้ไม่ซ้ำซาก
บางทีเรียนแกรมมาเยอะ  แต่ไปติดขัดตรงศัพท์ หรือรูปแบบการใช้ ก็จะพาลเขียนไม่ออกเอาดื้อๆ
ถ้าอยากอ่านหนังสือเป็นเล่มๆ แล้วไม่อยากควักสตางค์ซื้อมากนัก แนะนำให้คุณ NU1 เช็คกลับไปที่สถาบันที่คุณ NU1 เรียนจบปริญญาโทมานั่นแหละครับว่า หอสมุด เขาเปิดให้ศิษย์เก่ายืมหนังสือได้หรือเปล่า
บางทีเสียค่าบำรุงปีละ 500 บาท แต่ยืมหนังสือได้คราวละ 5 เล่มครั้งละสองสัปดาห์ คุ้มแสนคุ้มนะครับ  หนังสือในห้องสมุดอ่านจนแก่ตายก็อ่านไม่หมดครับ
ดิคที่คุณ Wilhelm Tell แนะนำ Collins COBUILD เป็นดิคที่ดีครับ มีตัวอย่างการใช้ประโยคเพื่อให้เห็นความหมายที่แตกต่างของคำคำเดียวกันให้ดูด้วย บอกด้วยว่ากริยาคำนี้ใช้กับบุพบทคำนี้ ช่วยงานได้เวลาต้องเขียนจริง
ผมก็ใช้อยู่ ของเขาดีจริงๆ
แนะนำให้ใช้ดิค อังกฤษเป็นอังกฤษ นะครับ
อย่าใช้ ดิคอังกฤษเป็นไทย  ด้วยเหตุผลข้างต้น
แนะนำให้มีมากกว่า 1 เล่ม
มีบนโต๊ะทำงาน 1 เล่ม
มีบนหัวเตียง 1 เล่ม (ถ้าชอบอ่านหนังสือก่อนนอน)
มีตรงโต๊ะกาแฟหรือโต๊ะกินข้าว 1 เล่ม (ถ้าชอบอ่านหนังสือตอนกินกาแฟหรือกินข้าว)
มีตรงโต๊ะหน้าทีวี 1 เล่ม (ถ้าชอบอ่านหนังสือตอนดูทีวี  อ้าวอ้าว อย่าหัวเราะ  ผมชอบแบบนี้ เมียดูทีวี ผัวอ่านหนังสือ เมียบอกต้องนั่งด้วยกัน ไม่งั้นเหงา)
มีในห้องน้ำ 1 เล่ม (ถ้าชอบอ่านหนังสือในห้องน้ำ)
มีไว้เวลาติดขัดเปิดได้เลย ไม่เสียอารมณ์ ไม่ต้องลุกขึ้นเดิน
แรกๆเปิดบ่อยหน่อย  นานๆไปจะเปิดน้อยลง  เพราะเดาจากบริบทรอบข้างได้ง่ายขึ้นครับ
[/quote]
ขอบคุณคะ คงต้องลงทุนซื้อ Collins COBUILD  มาไว้ใช้บ้างเเล้ว  Grin

Happy Birth day ล่วงหน้านะ 19 ธันวาคม 2553
Full Member

คะแนน 14

« ตอบ #139 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2008, 04:04:03 PM »

เอาความรู้ไวยากรณ์มาฝากคะ..... Cheesy
แนบไฟล์ไม่ได้ใหญ่เกินไปคะ เสียดายจังใครอยากได้ฝากเมลไว้ได้คะเดี๋ยวส่งไปให้คะ  Cheesy

ส่งเมลให้แล้วนะคะ ขอบคุณอีกครั้งคะ ไหว้ ไหว้

Happy Birth day ล่วงหน้านะ 19 ธันวาคม 2553
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

« ตอบ #140 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2008, 04:51:40 PM »

ส่งเมลให้แล้วนะคะ ขอบคุณอีกครั้งคะ ไหว้ ไหว้

เช็คแล้ว  ยังไม่มีจ้ะ

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

SDH2th
Hero Member

คะแนน 37

การให้สบายใจกว่าการรับ

« ตอบ #141 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2008, 04:58:31 PM »

Cool...ที่แถว ๆ บ้านผมเก่งภาษาอังกฤษ...เพราะ...มีสามี...เป็นฝรั่งกันครับ...

...พูดกับฝรั่งรู้เรื่องทั้งกลางวันและกลางคืนเลยครับ... Cool

เข้าเถื่อนอย่าหมิ่นพร้า  มีไป
เข้าศึกอย่านอนใจ       เฉื่อยช้า
อาวุธอย่าวางไกล        ขุกค่ำ  คืนแฮ
นอนแต่ยามหนึ่งอ้า      อาจป้องภัยพาล
Full Member

คะแนน 14

« ตอบ #142 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2008, 05:05:19 PM »

อ้าวเหรอคะ เดี๋ยวส่งให้ใหม่แว้วกันคะ

Army - รักในหลวงครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 151

« ตอบ #143 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2008, 05:08:08 PM »

ผมเคยเจอ what wood you come?

งงอยู่ตั้งนานกว่าจะนึกออกว่าเค้าถามว่า คุณจะมาไม้ไหนล่ะเนี่ย?  Cheesy

Tomorrow come new!!!!

ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

พูดเรืองดิกฯแล้วขอถามหน่อยครับ ผมรู้ศัพท์ไม่ค่อยเยอะ โดยเฉพาะพวกศัพท์เป็นทางการระดับสูงๆหน่อย อยากได้ดิกฯประเภท synonym antonym หรือพวก thesaurus ควรใช้ของใครซื้อที่ไหนดีครับ หรือมีเป็นโปรแกรมคอมพ์ให้โหลดฟรีไม๊ครับ เวลาผมเขียนอะไรเป็นทางการแล้วลำเค็ญทุกทีเลย  Cheesy
Full Member

คะแนน 14

« ตอบ #144 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2008, 05:17:43 PM »

งงอยู่ตั้งนานกว่าจะนึกออกว่าเค้าถามว่า คุณจะมาไม้ไหนล่ะเนี่ย?  Cheesy

พูดเรืองดิกฯแล้วขอถามหน่อยครับ ผมรู้ศัพท์ไม่ค่อยเยอะ โดยเฉพาะพวกศัพท์เป็นทางการระดับสูงๆหน่อย อยากได้ดิกฯประเภท synonym antonym หรือพวก thesaurus ควรใช้ของใครซื้อที่ไหนดีครับ หรือมีเป็นโปรแกรมคอมพ์ให้โหลดฟรีไม๊ครับ เวลาผมเขียนอะไรเป็นทางการแล้วลำเค็ญทุกทีเลย  Cheesy
อันนี้ต้องถามพี่ต๊อก และคุณสมชาย  คุณบ้านชายหาด /a lone wolf / XD40  /Gunchon /chew/submachine คะ
คงมีคำตอบแนะนำที่หลากหลายตามไสต์อาจารย์แต่ละคนในกระทู้นี้คะ

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

« ตอบ #145 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2008, 05:31:59 PM »

อ้าวเหรอคะ เดี๋ยวส่งให้ใหม่แว้วกันคะ

หากไม่ยอมมา  คงต้องซิปไฟล์  หรือย่อไฟล์แหละครับ

แมวบ้า(น)
Sky is the limit, so do with it what you can
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 84

เช้าไดร์ฟ บ่ายชิพท์ เย็นพัตท์ สักวันเราจะเป็นโปร

« ตอบ #146 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2008, 05:53:29 PM »

เอาfileไปฝากไว้ที่นี่ซิครับ  Wink
http://www.mediafire.com/
จะได้แบ่งปันกันได้ง่ายขึ้นครับผม  Wink
ผมจะได้ไปloadด้วย  Grin

CrazyCat CrazyGlock CrazyDog ^v^
แมว 084-128-9257

V for Vendetta
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #147 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2008, 06:16:10 PM »

อันนี้ต้องถามพี่ต๊อก และคุณสมชาย  คุณบ้านชายหาด /a lone wolf / XD40  /Gunchon /chew/submachine คะ
คงมีคำตอบแนะนำที่หลากหลายตามไสต์อาจารย์แต่ละคนในกระทู้นี้คะ

ที่นี่เลยครับ... Yahoo Education...
http://education.yahoo.com/reference/dictionary/entry/sample
chew - รักในหลวง
VOTE NO = ไม่เลือกควายตัวไหน และ สัตว์คอกใด ทั้งสิ้น
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1892

เอาแผ่นดินของพ่อหลวงคืนมา เอาคนโกงชาติเข้าคุกไป

« ตอบ #148 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2008, 06:32:03 PM »

ลองนี่เลยครับ
www.dictionary.com
บ้านชายหาด
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 284

« ตอบ #149 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2008, 08:33:39 PM »

เห็นด้วยกับพี่ชิ้วครับ....ถ้าจะเรียนกันจริงๆ...Nu1...พิมพ์ถามตอบมาเป็นภาษาอังกฤษนะครับ....ไม่รูคำศัพท์..ก็เปิดดิกเอา...

ภาษาถ้าอยากพูดเป็นก็ต้องพูดมากๆฟังมากๆครับ....Tree...คือภาพ...Tree...ครับไม่ใช่คือต้นไม้แล้วมาแปลภาพอีกที.....

ต้องอ่าน...ฟัง...พูดมากๆครับ....ยิ่งใฝ่รู้ยิ่งเก่งครับ...เอาใจช่วย... เยี่ยม
หน้า: 1 ... 7 8 9 [10] 11 12 13 ... 22
  พิมพ์