เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 20, 2024, 05:09:24 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4 ... 22
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: Conversation  (อ่าน 48310 ครั้ง)
NU1-รักในหลวง
Full Member

คะแนน 14

« เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2008, 09:42:16 AM »

อยากได้คำแนะนำเกี่ยวกับภาษาอังกฤษน่ะคะ.........ทุกๆเรื่องที่เกี่ยวกับภาษาอังกฤษคะ
ใครมีเพื่อนชาวต่างชาติแนะนำให้ได้ฝึกพูดภาษาด้วยก็ยิ่งดีเลยคะ
ขอบคุณคะ ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 10, 2009, 10:04:01 AM โดย NU1 » บันทึกการเข้า

Happy Birth day ล่วงหน้านะ 19 ธันวาคม 2553
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2008, 09:52:04 AM »

ถามกว้างจัง ขอข้อมูลเพิ่มบ้างครับ ระดับความรู้ที่มีอยู่แล้ว เรียนอะไรมาแล้วบ้าง มีเวลาว่างเรียนได้ตอนไหน อยู่ใน กทม. หรือ ตวจ. มีตุดประสงค์เฉพาะหรือไม่ เช่นต้องการสอบ TOEFL หรือ IELTS ฯลฯ หลายท่านคงตอบได้

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
ซาร่า
รักเธอประเทศไทย
Full Member

คะแนน 43

กาลีใดไม่มีเท่าโทสะฯลฯ เคราะห์อะไร..เท่าโทสะ ไม่มี

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2008, 09:56:27 AM »

ไว้ฝึกพูดหรือไว้ทำอะไรค่ะ โดยปกติแล้ว ซาร่า ไม่ค่อยได้พูดกับชาวต่างชาติ แต่กลัวลืมก็จะใช้วิธีการอ่านหนังสือพิมพ์ อ่านนวนิยายที่ชอบ อ่านพ๊อกเก็ตบุ๊คเรื่องสั้นๆ  เรื่องยาวๆ ก็อย่างเฮนรี่ฯ ซื้อครบทุกตอนเป็นภาษาอังกฤษค่ะ

ปุถุชนให้ของขวัญแก่คนด้วยทรัพย์สิน แต่ บัณฑิตให้ของขวัญด้วยวาจา คำคม และกำลังใจ
คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2008, 10:15:07 AM »

ดูชื่อกระทู้แล้วมันทะแม่ง ๆ ยังไงไม่รู้
แก้ใขตัวสะกดก่อนดีใหมครับ
ขอบคุณครับ

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
Full Member

คะแนน 14

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2008, 10:18:42 AM »

คะขอบคุณคะ  ระดับภาษายังใช้ไม่ค่อยได้นะคะ ตอนนี้เรียนภาษาอยู่ที่เเบ๊บติส ไปสอบวัดระดับมาเเล้วได้ level 4 คะเเต่ของที่สถาบันเขามีถึงระดับ 9  ที่ไปเรียนก็มีวัตถุประสงค์ต้องการพูด อ่าน เขียน ภาษาอังกฤษได้อ่ะคะ เพื่อย้ายงาน....และต้องการเพิ่มเงินเดือน.....เพราะบริษัทส่วนใหญ่ต้องการคนเก่งภาษา
กำลังพยายามอยู่อ่ะคะ.......ก็เลยอยากได้คำเเนะนำต่างๆ ที่บางทีเราอาจนำไปใช้ประโยชน์ได้.....
เพราะปัจจุบันก็ฝึกแปลข่าว.....เล่น msn คุยกับเพื่อนชาวไต้หวัน บางทีเวลาพิมพ์หรือเขียนรู้สึกว่ามันยากกว่าพูด.....นะคะ
ตอนนี้ก็อยู่ในกรุงเทพ คงยังไม่ถึงขั้นสอบ TOEFL หรือ IELTS  อ่ะคะ.....แต่จะพยายามเรียนให้เข้าใจคิดว่าถ้าชัวร์แล้วจะลองสอบ TOEIC ดูน่ะคะ
วันนี้ก็จะไปเรียนฟรีที่โบสถ์เขามีสอนภาษาอังกฤษฟรีอ่ะคะ.....ตอนนี้พยายาม..จนแบบว่าบ้าภาษาอังกฤษไปแว้วแบบว่าอยากให้ได้ไวๆอ่ะคะ.....พึ่งจะมาสนใจความสำคัญของภาษา....ตอนอายุแก่แว้วอ่ะดิคะ ปีหน้าก็ 30 แว้ว....ไม่รู้จะเก่งทันไหมเพราะยิ่งอายุมากงานก็เปลี่ยนแปลงยากด้วย...งานที่ทำอยู่ก็ไม่ได้ใช้ภาษาเลย  Smiley
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 23, 2008, 10:21:47 AM โดย NU1 » บันทึกการเข้า

Happy Birth day ล่วงหน้านะ 19 ธันวาคม 2553
Full Member

คะแนน 14

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2008, 10:19:14 AM »

แก้ยังไงอ่ะคะแก้ไม่เป็นอ่ะคะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 23, 2008, 10:21:28 AM โดย NU1 » บันทึกการเข้า

ozero++รักในหลวงมากค่ะ++
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1287

มารยาท...มีให้รักษา

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2008, 10:24:47 AM »

หึๆ...บอกว่าแก่...ปีหน้า 30 ไอ้เราสิ หัวเราะร่าน้ำตาริน

เข้ามากด like กันได้นะคะ http://www.facebook.com/OAroi
และ https://www.facebook.com/SiaAke
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1287

« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2008, 10:25:33 AM »

เอาเป็นว่า สงสัยอะไรก็ถามมาค่ะ แต่พี่ตอบไม่ได้หรอก รอลอกข้อสอบอย่างเดียวค่ะ คิก คิก คิก คิก

เข้ามากด like กันได้นะคะ http://www.facebook.com/OAroi
และ https://www.facebook.com/SiaAke
Full Member

คะแนน 14

« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2008, 10:25:55 AM »

แต่อายุก็เป็นเเค่ตัวเลขนะคะ ozro หลงรัก

แมวบ้า(น)
Sky is the limit, so do with it what you can
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 84

เช้าไดร์ฟ บ่ายชิพท์ เย็นพัตท์ สักวันเราจะเป็นโปร

« ตอบ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2008, 10:29:06 AM »

หึๆ...บอกว่าแก่...ปีหน้า 30 ไอ้เราสิ หัวเราะร่าน้ำตาริน

อายุกับรอบเอวไปพร้อมๆกัน  ขำก๊าก

CrazyCat CrazyGlock CrazyDog ^v^
แมว 084-128-9257

V for Vendetta
Full Member

คะแนน 14

« ตอบ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2008, 10:29:41 AM »

งั้นถามเลยนะคะ..........อยากเปลี่ยนงานมีใครแนะนำได้มั่งเอ่ย พี่ ozero เอาเเบบเงินเดือนเยอะหน่อยอ่ะคะ สักสองหมื่นก็โอแหละ ทำงานประเมินผลอยู่อ่ะคะตอนนี้จะไปต่อประสบการณ์ที่อื่นก็ยากดันทำเฉพาะด้วยซิ เเย่จัง  ใครมีที่ีทำงานก็แนะนำได้นะคะ ....

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1287

« ตอบ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2008, 10:45:52 AM »

อายุกับรอบเอวไปพร้อมๆกัน  ขำก๊าก

เอวชั้นหน่ะ นำหน้าไปแล้วย่ะ แลบลิ้น

งั้นถามเลยนะคะ..........อยากเปลี่ยนงานมีใครแนะนำได้มั่งเอ่ย พี่ ozero เอาเเบบเงินเดือนเยอะหน่อยอ่ะคะ สักสองหมื่นก็โอแหละ ทำงานประเมินผลอยู่อ่ะคะตอนนี้จะไปต่อประสบการณ์ที่อื่นก็ยากดันทำเฉพาะด้วยซิ เเย่จัง  ใครมีที่ีทำงานก็แนะนำได้นะคะ ....

งั้นคงต้องแปะresumeที่กระทู้แล้วหล่ะค่ะ คิก คิก

rambo1th
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2008, 10:46:09 AM »

ภาษาอังกฤษเหรอครับ สำหรับผม ก็ เยส โน โอเค โคคา โคล่า เปปซี่ แทงกิ้ว ยังงี้ อยู่ใน LEVEL ไหนครับ ขำๆครับ อย่าซีเรียส
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2008, 10:53:45 AM »

พอเห็นภาพแล้วครับ ที่เรียนอยู่ผมไม่รู้ว่าระดับไหน แต่ดูแล้วท่าทางใช้งานประจำวันได้อยู่แล้วนะครับ

แปลข่าวก็ดีครับ ที่สำคัญคือหาคนตรวจ มีข้อสังเกตการแปลข่าวอาจช่วยในการเรียบเรียงภาษาไทยมากกว่าหัดอ่านภาษาอังกฤษเสียอีกเพราะเขาจะใช้ศัพท์สั้นเพื่อประหยัดพื้นที่แทนที่จะใช้ข้อความยาวแสดงความหมาย และเนื่องจากภาษา อ มีการใช่คำขยาย ประโยคขยายมาก ตามปรกติภาษาเขียน อ ทั่วไปสั้นกว่าภาษาไทยอยู่แล้ว เวลาแปลก็เลยพบว่าต้องใช้คำเชื่อมประโยคมาก และบ่อยครั้งต้องเรียบเรียงความหน้า-หลังใหม่เพราะรูปแบบการเขียนข่าวจะเป็น passive แต่ผมว่าบทความข่าวไม่เป็นตัวอย่างที่ดีในการเขียนเรียงความครับ เพราะข่าวทั่วไปมักนำเสนอประเด็นเด่นของวัน หรือ ความเห็นบางส่วน และมักจะนำความเดิมมาเขียนข้างหลัง ดังนั้นถ้าจะนำเสนอเรื่องอะไรที่เป็นทางการเขียนแบบข่าวจะไม่ต่อเนื่อง และส่งรับความกันไม่ดี  

คุย MSN ช่วยในการใช้สื่อสารแต่ผมว่าเสี่ยงกับรูปแบบ ศัพท์ผิดๆ โดยเฉพาะคนที่เราคุยด้วยไม่ใช่คนรู้เรื่องดีมาก ที่พยายามใช้ภาษาให้ถูกต้อง เหมือนกับการดูหนังฟังเพลงท่านนิยาย ภาษาเขาสแลงมากและเฉพาะด้น บางทีก็เป็นภาษาเด็ก ไม่ใช่รูปประโยคที่นำไปใช้ในที่ทำงานได้ดี

การอ่าน ผมอยากแนะนำให้อ่านในหนังสืออ้างอิง หรือบทความยาวหน่อยอย่างใน The Economist หรือนิตยสารอื่นๆ

ในการพูด ไม่ต้องรีบพูดแต่ละคำ คิดให้ได้เต็มประโยคที่มีใจความก่อนแล้วค่อยพูด ถ้าขาดกลางประโยคจะฟังยากครับ

ประโยคคำถาม เสียงลงท้ายจะขึ้นสูงเฉพาะประโยคคำถามที่ต้องการคำตอบลักษณะ Yes /No  หรือการถามยืนยันความ เท่านั้น Do you really like it? ถ้าเป็นประโยคคำถามอื่นที่ต้องการคำตอบลักษณะอธิบายความลงเสียงต่ำครับ How much is the ticket?

เรียนเพิ่มที่ British Council ก็ดีครับ เขามีสอบจัดชั้นก่อน และเขาเน้นการพูดและเขียนด้วย

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1287

« ตอบ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2008, 10:54:07 AM »

ภาษาอังกฤษเนี่ย โอเห็นมาเยอะแล้วอ่ะค่ะ ใครเก่งกว่าเนี่ย เงินเดือนก็ต่างกันด้วยค่ะ มีน้อง 2คน เรียนจบสถาบันเดียวกัน คณะเดียวกัน เกรดใกล้เคียงกัน เงินเดือนตอนเริ่มต้นพอๆกันคือหมื่นกว่าบาท แต่คนนึงเก่งภาษาอังกฤษ ได้เข้าสมัครงานทำงานกับบ.ต่างชาติ เงินเดือนตอนนี้เกือบแสน ส่วนอีกคนไม่เก่งภาษาอังกฤษ เรียนจบไปก็สมัครทำงานธนาคารของไทย ปัจจุบันเงินเดือน4-5หมื่น ต่างกันชัดๆ Grin

หน้า: [1] 2 3 4 ... 22
  พิมพ์