เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 20, 2024, 06:58:02 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4 5 ... 22
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: Conversation  (อ่าน 48393 ครั้ง)
ฮิวโก้
Hero Member

คะแนน 118

« ตอบ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2008, 10:56:59 AM »

อยากเก่งภาษาอังกฤษ  อย่าอายที่จะพูดกับชาวต่างชาติครับ Grin

อย่าคิดว่าตัวเองเก่ง...ยังมีคนที่เก่งกว่าเรานักะติ๊ Club ขยับจะยิงแต่รักจริงนะ อึ๊บๆ
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2008, 10:58:13 AM »

ภาษาอังกฤษเนี่ย โอเห็นมาเยอะแล้วอ่ะค่ะ ใครเก่งกว่าเนี่ย เงินเดือนก็ต่างกันด้วยค่ะ มีน้อง 2คน เรียนจบสถาบันเดียวกัน คณะเดียวกัน เกรดใกล้เคียงกัน เงินเดือนตอนเริ่มต้นพอๆกันคือหมื่นกว่าบาท แต่คนนึงเก่งภาษาอังกฤษ ได้เข้าสมัครงานทำงานกับบ.ต่างชาติ เงินเดือนตอนนี้เกือบแสน ส่วนอีกคนไม่เก่งภาษาอังกฤษ เรียนจบไปก็สมัครทำงานธนาคารของไทย ปัจจุบันเงินเดือน4-5หมื่น ต่างกันชัดๆ Grin

เพื่อนผมจบไปเกรดประมาณ 2.1 แต่พูดอังกฤษได้ดี ทำงาน บ.ไทยก่อน ทำงานคล่อง ต่อมาย้ายไป บ.ข้ามชาติ ที่ติดต่อกันตอนนี้เงินเดือนแสนแล้วครับ ไม่ต้องเรียนต่ออะไรด้วย

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
NAI HEAW
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2008, 10:58:50 AM »

ผมเป็นคนนึงที่เก่งภาษาอังกฤษ เมื่อเร็วๆนี้มีโอกาสได้ใช้ภาษาอังกฤษจนเจ้าของภาษาเกาหัวแกรกๆแล้วทำสีหน้า งงๆ ว่ามันพูดอะไรหว่า  เศร้า
ozero++รักในหลวงมากค่ะ++
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1287

มารยาท...มีให้รักษา

« ตอบ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2008, 11:00:17 AM »

เก่งซะจนฝรั่ง...งง เยี่ยม

เข้ามากด like กันได้นะคะ http://www.facebook.com/OAroi
และ https://www.facebook.com/SiaAke
NU1-รักในหลวง
Full Member

คะแนน 14

« ตอบ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2008, 11:28:54 AM »

พอเห็นภาพแล้วครับ ที่เรียนอยู่ผมไม่รู้ว่าระดับไหน แต่ดูแล้วท่าทางใช้งานประจำวันได้อยู่แล้วนะครับ

แปลข่าวก็ดีครับ ที่สำคัญคือหาคนตรวจ มีข้อสังเกตการแปลข่าวอาจช่วยในการเรียบเรียงภาษาไทยมากกว่าหัดอ่านภาษาอังกฤษเสียอีกเพราะเขาจะใช้ศัพท์สั้นเพื่อประหยัดพื้นที่แทนที่จะใช้ข้อความยาวแสดงความหมาย และเนื่องจากภาษา อ มีการใช่คำขยาย ประโยคขยายมาก ตามปรกติภาษาเขียน อ ทั่วไปสั้นกว่าภาษาไทยอยู่แล้ว เวลาแปลก็เลยพบว่าต้องใช้คำเชื่อมประโยคมาก และบ่อยครั้งต้องเรียบเรียงความหน้า-หลังใหม่เพราะรูปแบบการเขียนข่าวจะเป็น passive แต่ผมว่าบทความข่าวไม่เป็นตัวอย่างที่ดีในการเขียนเรียงความครับ เพราะข่าวทั่วไปมักนำเสนอประเด็นเด่นของวัน หรือ ความเห็นบางส่วน และมักจะนำความเดิมมาเขียนข้างหลัง ดังนั้นถ้าจะนำเสนอเรื่องอะไรที่เป็นทางการเขียนแบบข่าวจะไม่ต่อเนื่อง และส่งรับความกันไม่ดี  

คุย MSN ช่วยในการใช้สื่อสารแต่ผมว่าเสี่ยงกับรูปแบบ ศัพท์ผิดๆ โดยเฉพาะคนที่เราคุยด้วยไม่ใช่คนรู้เรื่องดีมาก ที่พยายามใช้ภาษาให้ถูกต้อง เหมือนกับการดูหนังฟังเพลงท่านนิยาย ภาษาเขาสแลงมากและเฉพาะด้น บางทีก็เป็นภาษาเด็ก ไม่ใช่รูปประโยคที่นำไปใช้ในที่ทำงานได้ดี

การอ่าน ผมอยากแนะนำให้อ่านในหนังสืออ้างอิง หรือบทความยาวหน่อยอย่างใน The Economist หรือนิตยสารอื่นๆ

ในการพูด ไม่ต้องรีบพูดแต่ละคำ คิดให้ได้เต็มประโยคที่มีใจความก่อนแล้วค่อยพูด ถ้าขาดกลางประโยคจะฟังยากครับ

ประโยคคำถาม เสียงลงท้ายจะขึ้นสูงเฉพาะประโยคคำถามที่ต้องการคำตอบลักษณะ Yes /No  หรือการถามยืนยันความ เท่านั้น Do you really like it? ถ้าเป็นประโยคคำถามอื่นที่ต้องการคำตอบลักษณะอธิบายความลงเสียงต่ำครับ How much is the ticket?

เรียนเพิ่มที่ British Council ก็ดีครับ เขามีสอบจัดชั้นก่อน และเขาเน้นการพูดและเขียนด้วย

ขอบคุณมากๆเลยคะ....ช่ายคะเวลาแปลข่าวเขาเขียนสรุปสั้นๆ จนเอาเราแปลเเล้วงงเลย ถ้าไม่รู้ข่าวภาษาไทยมาก่อนก็เล่นแปล...งงเลยคะ ฝึกแปลข่าวของบางกอกโพสต์ตอนนั้นรู้สึกจะลองแปลข่าวเรื่องสินบนอุโมงค์ตอนที่นายกปัจจุบันเป็นผู้ว่า....วันที่แปลเปิดข่าวเลยพอจะเดาข้อความได้..ตอนเเรกถ้าไม่รู้เรื่องข่าวก็แปลยากเหมือนกันคะ..คราวนี้เลยลองแปลแบบแนวบันเทิงก็ศัพท์เฉพาะเยอะ...ก็ลองไปเรื่อยๆอ่ะคะเผือไม่ให้เบื่อกับภาษาจับบ่อยๆจะได้ชิน..ฝึกความขยันและความตั้งใจเพราะถ้าขาดตรงนี้ภาษาจะดีได้อย่างไรจริงไหมคะ....เข้าใจว่าภาษาต้องมีพื้นที่ดีเก็บเกี่ยวสะสมมาเยอะๆจึงจะดีไม่ช่ายว่าจะได้กันเร็วบุ๊ปปั๊ป.....เนื่องจากตัวเองพื้นฐานไม่ค่อยดีเรียนภาษาตอนมัธยมที่ต่างจังหวัดและกรุงเทพนี่ต่างกันลิบลับเลย....อ่ะคะ..แต่จะพยายามให้ถึงที่สุด...ไม่มีอะไรอยากเกินความพยายามใช่ไหมคะ
     ส่วนการคุย msn ก็จริงคะ บางคำที่เขาพูดมาเป็นคำแสลง บางอย่างศัพท์วัยรุ่น ไม่มีในดิกชั่นนารี่.....ต้องอาศัยประสบการณ์และการอ่านเยอะๆ....ผ่านมาจึงจะเข้าใจ อย่างคำว่า poor of you แปลตรงตัวไม่ได้เลย....อาศัยถามคนที่รู้เอาอ่ะคะ....อีกอย่างคนที่คุยด้วยเป็นชาวไต้หวันเเต่เขาทัวร์มาเกือบทุกประเทศเขาคงเจอศัพท์ที่ใช้กันบ่อยแต่เราไม่เคยก็จะงงเขาเวลาเขียนมา
    ขอบคุณที่เเนะนำที่เรียนนะคะ แต่ตอนนี้ขอเรียนเพิ่มเติม ถ้าคิดว่าได้เเว้วค่อยลงเรียนคอร์สเฉพาะ เพราะอยากปูพื้นฐานให้ตัวเองเยอะๆอ่ะคะ...ประมาณเริ่มต้นใหม่เลยไม่มีคำว่าสายช่ายมั๊ยคะที่เราจะเรียนศึกษาได้ตลอดชีวิต อีกอย่างที่เรียนภาษาไม่แพงมากอ่ะคะเพื่อนเเนะนำมา....คือเขาไม่อยากให้เราเสียตังค์เยอะเพราะการสอนก็คล้ายๆกัน เเต่อาจจะเเตกต่างกันตรงถ้าลงคอร์สเรียนเฉพาะก็จะเเพงหน่อย แต่พื้นฐานต้องดีแล้ว...เลยคิดว่าจะปูพื้นตัวเอง...ถ้าคิดว่า ok แล้วจะลงเฉพาะเลยอ่ะคะ
     ถ้ามีอะไรก็ขอถามพี่เลยนะคะ.....วันนี้จะไปเรียนภาษาฟรีเผื่อเจอเพื่อนฝรั่งจะได้ฝึกคุยด้วยจะพยายามพูดให้เป็นรูปประโยคเพราะบางทีเสียงที่เราพูดออกไปฝรั่งก็ไม่ค่อยเข้าใจต้องฝึกออกเสียงใหม่...ออกเสียงผิดก็แปลคนละความหมายกันเลย....อ่่ะคะ

Happy Birth day ล่วงหน้านะ 19 ธันวาคม 2553
ภูปทุม-รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 89

« ตอบ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2008, 11:30:44 AM »

ผมเป็นคนนึงที่เก่งภาษาอังกฤษ เมื่อเร็วๆนี้มีโอกาสได้ใช้ภาษาอังกฤษจนเจ้าของภาษาเกาหัวแกรกๆแล้วทำสีหน้า งงๆ ว่ามันพูดอะไรหว่า  เศร้า
เก่งพอๆกับผมครับ หัวเราะร่าน้ำตาริน เศร้า คิก คิก

จะแน่วแน่แก้ไขในสิ่งผิด
.
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2008, 11:35:26 AM »

ที่จริง "Poor you !" ครับ เป็นภาษาพูด = "แหม น่าสงสารจัง"

ลองดูหนังสือฝึกภาษาอังกฤษที่เป็นแนวเสริมพื้นฐาน และสอนเพิ่มภาษาสำหรับคนรู้อยู่แล้วบ้างก็ได้ครับ เช่น ของ อ.มาลินี จันทวิมล ครับ ไม่รู้สมัยนี้ยังมีอยู่หรือเปล่านะ  

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #22 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2008, 12:04:33 PM »

สมัยเรียนมัธยมเป็นไม้เบื่อไม้เมากับภาษาอังกฤษและคณิตศาตร์
มุ่งมั่นตั้งแต่มัธยมว่าฉันจะเรียนดนตรี  ภาษาอังกฤษเกี่ยวอะไร
คณิตศาตร์เกี่ยวอะไร วิทยาศาสตร์เกี่ยวอะไร
        พอเข้าเรียนอุดมศึกษา  ไอ้สาขาที่เรียนในสมัยนั้น  ตำหรับตำรา
ภาษาไทยมีน้อยมาก  ไอ้ที่มีก็เป็นภาษาไทยโบราณแต่งโดยพระเจนดุริยางค์(ปีเตอร์  ไฟต์)
อ่านแล้วมึนตึบ  ต้องแปลไทยเป็นไทย  อาจารย์ที่สอนก็ใช้ตำราของต่างประเทศ
ต้องใช้ดิกชินนารีดนตรีแปลอังกฤษเป็นอังกฤษ  แล้วมาใช้ดิกชินนารีอังกฤษแปลไทย
        คณิตศาสตร์กับฟิสิกส์  สำนึกตอนเรียนวิชา อคูสติค เรื่องคลื่น ความถี การกำธร ฮาร์โมนิค ฯลฯ
พระพุทธศาสนาก็ใช้ในการดำรงชีวิตประจำวัน  ภาษาไทยก็ใช้สื่อสารนั่งพิมพ์อยู่นี่ไง  พลศึกษาก็เดี๋ยว
เลิกงานเย็นนี้ก็เล่นกีฬาปั่นเสือภูเขา  ออกกำลังกาย  คอมพิวเตอร์ก็ใช้อยู่นี่ไง
สรุป  ทุกศาสตร์ต้องบูรณาการกัน  ทุกสาขา  ทุกวิชา มีความสำคัญต่อชีวิตประจำวันและต่อสังคม
        แต่สุดท้ายภาษาอังกฤษของผม ก็ยัง งู ๆ ปลา ๆ เหมือนเดิม

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
Full Member

คะแนน 14

« ตอบ #23 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2008, 12:42:51 PM »

ขอบคุณนะคะสำหรับทุกคำเเนะนำ  ช่ายตอนเรียนนะหนีๆ ....วิชาฟิสิกส์ ภาษาอังกฤษเนี๊ยะ  .....พอโตเห็นว่าอังกฤษสำคัญก็พึ่งจะมาสนใจ
ใครเก่งภาษาเงินเดือนก็จะเยอะเป็นพิเศษ เพื่อนด้วยกันเองเงินเดือน ห้าหมื่น up กันเเล้วเพราะเขาสามารถติดต่อสื่อสารได้......จึงอยากที่จะเปลี่ยนแปลงชีวิตตัวเองบ้าง...เเต่ก็ไม่รู้จะทำได้เท่าที่ตัวเองต้องการหรือเปล่า...ก็จะพยายามให้ถึงที่สุดแล้วกันนะคะ.....

Happy Birth day ล่วงหน้านะ 19 ธันวาคม 2553
lek
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1594

การแบ่งปัน ทำให้เราและคนอื่นมีความสุข

« ตอบ #24 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2008, 12:45:10 PM »

คุยกับฝรั่งๆส่ายหัวเลย

มีความสุขแบบที่เรามีก็พอhttp://www.gunsandgames.com/smf/index.php?board=29.0  (รวมพลคนอีสาน)
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #25 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2008, 12:47:19 PM »

เก่งพอๆกับผมครับ หัวเราะร่าน้ำตาริน เศร้า คิก คิก

พวกเรามีใช่น้อย ...... อิ อิ

Full Member

คะแนน 14

« ตอบ #26 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2008, 12:49:54 PM »

งั้นยังไม่สายที่จะเริ่ม ..........จริงป่ะคะ มาฟุต ฟิต ฟอ  ไฟต์ กันดีก่า     เยาะเย้ย เนอะ

บ้านชายหาด
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 284

« ตอบ #27 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2008, 01:01:03 PM »

ที่จริง "Poor you !" ครับ เป็นภาษาพูด = "แหม น่าสงสารจัง"

ลองดูหนังสือฝึกภาษาอังกฤษที่เป็นแนวเสริมพื้นฐาน และสอนเพิ่มภาษาสำหรับคนรู้อยู่แล้วบ้างก็ได้ครับ เช่น ของ อ.มาลินี จันทวิมล ครับ ไม่รู้สมัยนี้ยังมีอยู่หรือเปล่านะ  

คุณต๊อกเป็นผู้หนึ่งที่ภาษาอังกฤษ(British)ดีมาก...เจ้าของกระทู้ควรปรึกษาท่านนี้ให้เยอะๆครับ...
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #28 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2008, 01:05:25 PM »

ภาษาอังกฤษเหรอครับ สำหรับผม ก็ เยส โน โอเค โคคา โคล่า เปปซี่ แทงกิ้ว ยังงี้ อยู่ใน LEVEL ไหนครับ ขำๆครับ อย่าซีเรียส

มิน่า ชื่อคุณRambo 1th ถึงเขียนผิด   ไหว้ ไหว้ ไหว้

ขออภัย  ที่ถูกเป็น  Rambo 1st ครับ

Grin Grin Grin

สำหรับเจ้าของกระทู้  แนะนำคุณ Wilhelm Tell ครับ เขาแนะนำเรื่องภาษาได้ดีมากๆ

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #29 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2008, 01:06:59 PM »

อยากเก่งภาษาอังกฤษ  อย่าอายที่จะพูดกับชาวต่างชาติครับ Grin

มีอยู่คำ ที่ว่ากันไว้ ขำๆเจ็บๆ
"พูดภาษาอังกฤษผิด  ฝรั่งไม่ว่า แต่คนไทยตำหนิ(ทันที)"

เหมือนผมที่Replyบนนั่นแหละครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 23, 2008, 01:10:08 PM โดย submachine » บันทึกการเข้า

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

หน้า: 1 [2] 3 4 5 ... 22
  พิมพ์