เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 20, 2024, 06:46:23 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 ... 22
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: Conversation  (อ่าน 48336 ครั้ง)
rambo1th
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #30 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2008, 01:11:48 PM »

อ๋อ ตั้งใจครับ st nd rd อะไรนะครับ พอรู้ครับ ไม่ได้จบสูงไรมากมายครับ แต่พอได้ เอาขำ ๆ

th คือ ตั้งใจย่อว่า thailand นะครับ    rambo1st มันคงไม่ได้สื่ออะไรนะครับ แต่ก็ขอบคุณที่สอนภาษาครับ
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #31 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2008, 01:14:06 PM »

ไหว้ ไหว้ ไหว้

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

NU1-รักในหลวง
Full Member

คะแนน 14

« ตอบ #32 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2008, 01:19:28 PM »

ที่จริง "Poor you !" ครับ เป็นภาษาพูด = "แหม น่าสงสารจัง"

ลองดูหนังสือฝึกภาษาอังกฤษที่เป็นแนวเสริมพื้นฐาน และสอนเพิ่มภาษาสำหรับคนรู้อยู่แล้วบ้างก็ได้ครับ เช่น ของ อ.มาลินี จันทวิมล ครับ ไม่รู้สมัยนี้ยังมีอยู่หรือเปล่านะ  
ขอบคุณคะ
ถ้ามีอะไรสงสัยจะถามพี่เขาเยอะๆ พี่เขาสอนดีอ่ะคะ...ขอฝากตัวเป็นศิษย์น้องด้วยคนนะคะพี่ต๊อก

คุณต๊อกเป็นผู้หนึ่งที่ภาษาอังกฤษ(British)ดีมาก...เจ้าของกระทู้ควรปรึกษาท่านนี้ให้เยอะๆครับ...

Happy Birth day ล่วงหน้านะ 19 ธันวาคม 2553
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #33 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2008, 01:25:57 PM »

มีสามเรื่องครับ...

เรื่องแรกหัดออกเสียง ตามลิ้งก์นี้ครับ... http://education.yahoo.com/reference/dictionary/entry/inevitable
ตามตัวอย่างคนไทยชอบออกเสียงผิด ที่จริงมีหลายคำแยะมาก... ในวงการปืนก็มีสปริงฟิลด์ ออกเสียงเป็นสปริงฟิวด์..

เรื่องสอง เรื่องเงินเดือน... ต้องขึ้นกับว่าปริญญาอะไรด้วยครับ ลำพังภาษาดีอย่างเดียวก็ไม่แน่... แต่ถ้าภาษาดีในสายงานที่ขาดแคลนภาษาอังกฤษเนี่ย... คนไทยจบกฏหมายเงินเดือนสองแสนในบริษัทธุรกิจน้ำมันเนี่ย ไม่ยากครับ... แต่โดยปรกติคนเป็น ผจก.แผนก ภาษาอังกฤษดี อายุ 30 ต้น เงินเดือนประมาณ 5 หมื่นถึงแสนครับ... เลขานุการฝรั่งฯ ประสบการณ์ 5 ปีเงินเดือนประมาณสองหมื่นกว่าไม่เกินสาม...

เรื่องเรียนภาษา... ลองเสียเงินเรียนหลักสูตร TOEFL ที่ สงวน วงศ์สุชาติครับ... พยายามเรียนกับเทป อย่าเรียนกับครูที่เป็นมนุษย์ เพราะจะคัดชั่วโมงที่ดีที่สุดลงในเทป... แล้วไปสอบ Toefl ให้ได้เกิน 550 แล้วถ้ายังอุตส่าห์หางานไม่ได้... ให้เอาผลสอบ TOEFL ไปหาทุนเรียนฟรี ไปเรียนเมืองนอกกลับมาเงินเดือนดีแน่ครับ... แต่ต้องทำงานใช้หนี้หลวงเสียก่อน...
Full Member

คะแนน 14

« ตอบ #34 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2008, 01:41:48 PM »

มีสามเรื่องครับ...

เรื่องแรกหัดออกเสียง ตามลิ้งก์นี้ครับ... http://education.yahoo.com/reference/dictionary/entry/inevitable
ตามตัวอย่างคนไทยชอบออกเสียงผิด ที่จริงมีหลายคำแยะมาก... ในวงการปืนก็มีสปริงฟิลด์ ออกเสียงเป็นสปริงฟิวด์..

เรื่องสอง เรื่องเงินเดือน... ต้องขึ้นกับว่าปริญญาอะไรด้วยครับ ลำพังภาษาดีอย่างเดียวก็ไม่แน่... แต่ถ้าภาษาดีในสายงานที่ขาดแคลนภาษาอังกฤษเนี่ย... คนไทยจบกฏหมายเงินเดือนสองแสนในบริษัทธุรกิจน้ำมันเนี่ย ไม่ยากครับ... แต่โดยปรกติคนเป็น ผจก.แผนก ภาษาอังกฤษดี อายุ 30 ต้น เงินเดือนประมาณ 5 หมื่นถึงแสนครับ... เลขานุการฝรั่งฯ ประสบการณ์ 5 ปีเงินเดือนประมาณสองหมื่นกว่าไม่เกินสาม...

เรื่องเรียนภาษา... ลองเสียเงินเรียนหลักสูตร TOEFL ที่ สงวน วงศ์สุชาติครับ... พยายามเรียนกับเทป อย่าเรียนกับครูที่เป็นมนุษย์ เพราะจะคัดชั่วโมงที่ดีที่สุดลงในเทป... แล้วไปสอบ Toefl ให้ได้เกิน 550 แล้วถ้ายังอุตส่าห์หางานไม่ได้... ให้เอาผลสอบ TOEFL ไปหาทุนเรียนฟรี ไปเรียนเมืองนอกกลับมาเงินเดือนดีแน่ครับ... แต่ต้องทำงานใช้หนี้หลวงเสียก่อน...
ขอบคุณคะที่ช่วยเเนะนำ .....จริงๆไม่อยากจะบอกเลยว่าตัวเองเรียนจบปริญญาโท MBA แล้ว....เเต่ภาษาไม่ได้เรื่อง....กำลังฝึกอยู่เพื่อนที่เรียนด้วยกันมีน้อยมากที่ภาษาจะเก่ง.....เเต่ก็ขอขอบคุณนะคะ...เคยคิดอยากจะไปโครงการ AUPIAR อ่ะคะน้องที่รู้จักเขาไปรับเลี้ยงเด็กที่อเมริกา ตอนนี้ภาษาใช้ได้ทีเดียว....เเต่โครงการนี้เคยโทรมาเเต่ประสบการณ์ไม่ตรงต้องเคยเป็นครู 1 ปี หรือเคยเลี้ยงเด็ก... เสียดายอยู่อ่ะคะประเทศเเคนนาดาด้วย...จะพยายามนะคะไม่รู้จะถึงขั้นเก่งไหมแต่ขอให้รู้เรื่องติดต่อได้ก็คงok อ่ะคะ

Happy Birth day ล่วงหน้านะ 19 ธันวาคม 2553
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #35 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2008, 02:08:42 PM »

โอ๊ะโอ ผมไม่ถึงขนาดเชี่ยวชาญนะครับ พอใช้ไปเรื่อยๆ ไม่ได้เรียนด้านภาษาอะไรมาโดยตรง

เรื่องเลี้ยงเด็กต้องรับผิดชอบมากนะครับ ต้องมีความรู้ด้านเด็กด้วย พลาดอะไรขึ้นมาโดนฟ้องหมดตัวหรือเสี่ยงโทษอาญา เห็นที่เขาไปกันน่าสนุกเป็นพวกทำงานสวนสนุก แต่มักเป็นเด็กเรียน ป.ตรี อยู่ครับ

และอย่างที่พี่สมชายบอก ไปลองสอบอะไรไว้ก็ดีครับ ใช้ประกอบการสมัครงานได้

ส่วนตัวผม สอบ TOEFL ผมว่าเหนื่อย เพราะแนวเขาเป็นการถามว่า "เรารู้อะไรที่เขาต้องการให้รู้บ้าง" จะสอบอันนี้ต้องเรียน ส่วน IELTS เป็นแนวที่เขาให้เรา "แสดงความรู้ที่เรามีอยู่" เอาข้อสอบมาดูลักษณะให้คุ้นๆ แล้วสอบได้เลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 23, 2008, 02:54:43 PM โดย Wilhelm Tell -(-- » บันทึกการเข้า

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
INHO
Full Member

คะแนน 29

ขันติ เมตตา เสียสละ ให้อภัย และปล่อยวาง

« ตอบ #36 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2008, 02:52:32 PM »

ผมเองก็ไม่ได้เก่งเชี่ยวชาญ หน้าที่การงานก็ไม่ได้เกี่ยวข้องกับการใช้ภาษาเท่าไหร่ครับ น่าเสียดายเหมือนกัน
ที่ ป.ตรี เรียนอินเตอร์  ตอนนี้ก็ได้แต่ดูหนัง ฟังเพลง อ่านหนังสือพิมพ์เหมือนกัน
Full Member

คะแนน 14

« ตอบ #37 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2008, 03:14:15 PM »

โอ๊ะโอ ผมไม่ถึงขนาดเชี่ยวชาญนะครับ พอใช้ไปเรื่อยๆ ไม่ได้เรียนด้านภาษาอะไรมาโดยตรง

เรื่องเลี้ยงเด็กต้องรับผิดชอบมากนะครับ ต้องมีความรู้ด้านเด็กด้วย พลาดอะไรขึ้นมาโดนฟ้องหมดตัวหรือเสี่ยงโทษอาญา เห็นที่เขาไปกันน่าสนุกเป็นพวกทำงานสวนสนุก แต่มักเป็นเด็กเรียน ป.ตรี อยู่ครับ

และอย่างที่พี่สมชายบอก ไปลองสอบอะไรไว้ก็ดีครับ ใช้ประกอบการสมัครงานได้

ส่วนตัวผม สอบ TOEFL ผมว่าเหนื่อย เพราะแนวเขาเป็นการถามว่า "เรารู้อะไรที่เขาต้องการให้รู้บ้าง" จะสอบอันนี้ต้องเรียน ส่วน IELTS เป็นแนวที่เขาให้เรา "แสดงความรู้ที่เรามีอยู่" เอาข้อสอบมาดูลักษณะให้คุ้นๆ แล้วสอบได้เลย

ขอบคุณคะ......จะลองสอบดูนะคะเเต่ขอให้เเน่ใจภาษามากกว่านี้หน่อย...กะจะสอบ TOEIC เพื่อไว้ใช้สมัครงาน .....อีกอย่างเวลาอาจารย์ฝรั่งสอนยังไม่คุ้นและชินหูสักเท่าไหร่บางทีฟังก็รู้เรื่องบางทีก็ไม่รู้เรื่อง.....ลำบากใจการฟังอยู่เหมือนกันน่ะคะ....

Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

« ตอบ #38 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2008, 03:39:35 PM »

คำภาษาอังกฤษที่เป็นพหุพจน์ หรือมีบางตัวลงท้ายจะออกเสียงควบกับอีกคำด้วย บางครั้งเราถึงไม่คุ้นเสียงครับ

ชื่อสวนสนุก Rainbow's end ฝรั่งออกเสียงทำนอง "เรนโบวเซนซ์" ผมได้ยินนึกว่าชื่อ Rainbow's scene ที่จริงเขาควบเสียง s-end

เวลาเราพูดประโยคไทยจะแบ่งช่องไฟของเสียงระหว่างคำเท่ากับระหว่างพยางค์ คือเป็น_ _ _ _ _ _ _ _  แต่ประโยคฝรั่งจะแบ่งช่องไฟของเสียงระหว่างคำมากกว่าช่องไฟระหว่างพยางค์ในแต่ละคำ คือเป็น....  ....  .... ..... ดูง่ายๆ เหมือนการเขียนนั่นละครับ ถ้าเราพูดภาษาอังกฤษด้วยช่องไฟของเสียงภาษาไทย ฝรั่งจะงง

Thou shalt not rely on help from the stranger.
Full Member

คะแนน 14

« ตอบ #39 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2008, 03:47:25 PM »

ไหว้ ได้ความรู้ไปอีกอย่าง....ดีคะมีอะไรเเนะนำมาเยอะๆนะคะ....จะเก็บเกี่ยวประสบการณ์ความรู้...จากคุณต๊อกเยอะๆ...อยากเก่งภาษาแบบคุณต๊อกจัง

Don Quixote
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

« ตอบ #40 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2008, 04:59:58 PM »

สำหรับดิกฯ แนะนำ Cobuild, English Dictionary for Advanced Learner ของ สำนักพิมพ์ Collins ครับ เน้นศัพท์สำหรับกรใช้ในภาษา มีตัวอย่างประโยคชัดเจน ผมชอบดิกฯ กระดาษ มากกว่าดิกฯ อิเลคโทรนิกเพราะเวลาเราเปิดหนังสือจะเห็นศัพท์อื่นๆ ด้วย ถ้าสายตาวอกแวกจะได้ศัพท์แถมมาเรื่อยๆ

นายขม รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 99

ที่ว่างปลายปากกระบอกปืน

« ตอบ #41 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2008, 09:35:08 PM »

ชอบดูหนังฝรั่งไหมครับ  ถ้าชอบไปหาซื้อ DVD มาดู แต่ต้องลงทุนหน่อยเอาของแท้ หรือเช่าเอาก็ได้ เวลาดูก็เลือก Soundtrack กับ Subtitle เป็นภาษาอังกฤษ  เป็ดเสียงให้ดังพอสมควร ดูไปก็บ่นตามมันไปด้วย เลือกหนังที่ตัวเองชอบ จะได้ไม่เบื่อ วิธีนี้ช่วยผมได้เยอะ 
แล้วก็ต้องกล้าพูดกับฝรั่ง (หรือคนอื่นๆ เป็นภาษาอังกฤษ) บางคนไม่กล้า ไม่ต้องกังวลว่าไม่รู้คำศัพท์ เพราะในความเป็นจริงใช้แค่คำพื้นฐานซะส่วนมาก ยกเว้นคำศัพท์ที่เกี่ยวกับงานจริง  แล้วเวลาพูดต้องดัดจริตนิดๆครับ ออกเสียงให้ครบ เช่นคำว่า ant ก็ต้องมีเสียงตัว t ต่อท้าย

เอ!  หรือว่าเราขอ วมต. เปิดห้องต่างด้าวดีไหมครับ (จะกลายเป็นพันทิป ๒ ไหมเนี่ย)

ผมจ่ายภาษีให้มาดูแลรักษาบ้านเมือง ไม่ใช่ให้มายืนดูคนเผาบ้านเผาเมือง
ScaRECroW
Full Member

คะแนน 31

« ตอบ #42 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2008, 10:36:39 PM »

ผมพูดอังกฤษได้นิดหน่อย แต่ดีกว่าด็อกเตอร์เฉลิม เพราะมันพูดได้แค่ Yes, No, Ok และ Coca Cola ผมพูด Sprite ได้อีกคำหนึ่งครับ

הִנֵּה מַה טוֹב וּמַה נָּעִים שֶׁבֶת אָחִים גַּם יַחַד
Hine(y) ma tov u’manayim Shevet akh-im gam ya-khad
"How good and pleasant it is when brothers live together in harmony."
http://www.youtube.com/watch?v=8DmvdcZfS4c
nick357 "รักในหลวง"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 197

no!!! conflict.let'sit and talk!!!!

« ตอบ #43 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2008, 08:06:54 AM »

Grin Why don't you come to boston?
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #44 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2008, 08:58:56 AM »

This is a book.

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 ... 22
  พิมพ์