เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 20, 2024, 06:46:30 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 ... 22
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: Conversation  (อ่าน 48337 ครั้ง)
Choro - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 214

« ตอบ #45 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2008, 09:17:13 AM »

น้องชายของผมอยู่ Denver 2 คนตอนนี้เก่งภาษาสเปนแล้วครับ    . . . เวรกรรม !!!!

อยากเก่งภาษาอังกฤษ  อย่าอายที่จะพูดกับชาวต่างชาติครับ Grin

มีอยู่คำ ที่ว่ากันไว้ ขำๆเจ็บๆ
"พูดภาษาอังกฤษผิด  ฝรั่งไม่ว่า แต่คนไทยตำหนิ(ทันที)"

เหมือนผมที่Replyบนนั่นแหละครับ

ตรงใจมากครับ ผิดปุ๊บ หัวเราะทันที ทำเอาอายไปนาน บางทีไม่กล้าพูดเลย 

สุดท้ายชีวิตไม่ขอรวย ขอแค่ไม่ป่วยก็พอแล้ว
นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #46 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2008, 09:51:48 AM »

This is a book.

No it is a pencil....

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

ozero++รักในหลวงมากค่ะ++
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1287

มารยาท...มีให้รักษา

« ตอบ #47 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2008, 10:14:04 AM »

อยากเก่งภาษาอังกฤษ  อย่าอายที่จะพูดกับชาวต่างชาติครับ Grin

มีอยู่คำ ที่ว่ากันไว้ ขำๆเจ็บๆ
"พูดภาษาอังกฤษผิด  ฝรั่งไม่ว่า แต่คนไทยตำหนิ(ทันที)"

เหมือนผมที่Replyบนนั่นแหละครับ

ตรงใจมากครับ ผิดปุ๊บ หัวเราะทันที ทำเอาอายไปนาน บางทีไม่กล้าพูดเลย 

เรื่องจริงเลยค่ะ...หากมีคนไทยอยู่โอมักที่จะไม่ค่อยพูดภาษาอังกฤษให้เค้าได้ยิน....กลัวพูดผิดแล้วเค้าแซวอ่ะค่ะ ยิ้มีเลศนัย

เข้ามากด like กันได้นะคะ http://www.facebook.com/OAroi
และ https://www.facebook.com/SiaAke
NU1-รักในหลวง
Full Member

คะแนน 14

« ตอบ #48 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2008, 11:29:32 AM »

ไหว้  เมื่อวานลุยเดี่ยวไปเรียนฟรีที่โบสถ์มาก็ ok นะคะ.....อาจารย์ฝรั่งหล่อเชียว.. หลงรัก มีกำลังใจเรียนขึ้นเยอะ เขาสอน การออกเสียง/คำศัพท์/CONVERSATION/GRAMMA /WRITING/Reading ก็ดีใช้เวลาว่างหลังเลิกงานให้เป็นประโยชน์ ใครสนใจไปเรียนได้นะคะ....ตรงข้าม MRT สถานีเพชรบุรี คะ แต่อย่างว่านะคะเรียนฟรีเขาก็ต้องมีเผยแพร่ศาสนาคริสต์นิหน่อย แต่ถ้าไม่อะไรมากก็ถือว่าศาสนาทุกศาสนาสอนให้คนเป็นคนดีเหมือนกัน ก็ได้รับรู้คำสอนอีกแนวทางคะ Smiley

ปล .เรียนฟรีทุกวันพุธคะ 16.30-20.00 น. คะ

Happy Birth day ล่วงหน้านะ 19 ธันวาคม 2553
Full Member

คะแนน 14

« ตอบ #49 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2008, 11:33:37 AM »

สำหรับดิกฯ แนะนำ Cobuild, English Dictionary for Advanced Learner ของ สำนักพิมพ์ Collins ครับ เน้นศัพท์สำหรับกรใช้ในภาษา มีตัวอย่างประโยคชัดเจน ผมชอบดิกฯ กระดาษ มากกว่าดิกฯ อิเลคโทรนิกเพราะเวลาเราเปิดหนังสือจะเห็นศัพท์อื่นๆ ด้วย ถ้าสายตาวอกแวกจะได้ศัพท์แถมมาเรื่อยๆ
ขอบคุณคะ
เออพี่ต๊อกอยากถามว่า.................คือมีปัญหาตอนเรียนภาษาอ่ะคะ  อยากพูดออกมาเป็นภาษาอังกฤษ แต่นึกได้แต่ภาษาไทย....มีวิธีอย่างไรคะให้เราใช้สมองแล้วนึกคิดพูดภาษาอังกฤษได้เร็วขึ้น....เมื่อวานไปเรียนมาก็อ่ำอึ้ง....เผอิญเขามีให้เล่นเกม สอนเรื่อง IF.......THEN......อ่ะคะ ไหว้

Happy Birth day ล่วงหน้านะ 19 ธันวาคม 2553
Full Member

คะแนน 14

« ตอบ #50 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2008, 11:39:59 AM »

ชอบดูหนังฝรั่งไหมครับ  ถ้าชอบไปหาซื้อ DVD มาดู แต่ต้องลงทุนหน่อยเอาของแท้ หรือเช่าเอาก็ได้ เวลาดูก็เลือก Soundtrack กับ Subtitle เป็นภาษาอังกฤษ  เป็ดเสียงให้ดังพอสมควร ดูไปก็บ่นตามมันไปด้วย เลือกหนังที่ตัวเองชอบ จะได้ไม่เบื่อ วิธีนี้ช่วยผมได้เยอะ 
แล้วก็ต้องกล้าพูดกับฝรั่ง (หรือคนอื่นๆ เป็นภาษาอังกฤษ) บางคนไม่กล้า ไม่ต้องกังวลว่าไม่รู้คำศัพท์ เพราะในความเป็นจริงใช้แค่คำพื้นฐานซะส่วนมาก ยกเว้นคำศัพท์ที่เกี่ยวกับงานจริง  แล้วเวลาพูดต้องดัดจริตนิดๆครับ ออกเสียงให้ครบ เช่นคำว่า ant ก็ต้องมีเสียงตัว t ต่อท้าย

เอ!  หรือว่าเราขอ วมต. เปิดห้องต่างด้าวดีไหมครับ (จะกลายเป็นพันทิป ๒ ไหมเนี่ย)
ชอบคะ แต่คงต้องจัดสรรเวลาให้ักับตัวเอง เพราะบางทีเราเองที่ขี้เกียจ......ตอนนี้ยังไม่เคยพูดกับฝรั่งจริงๆจังๆ เลย....ได้เเต่เล่น msn คุย เขาว่ากันว่าจะเก่งภาษาต้องกล้าพูด.............ผิดช่างมันพูดไปก่อนจริงไหมคะ ไหว้

I Love My King (AkNaRiN~*)
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 129

« ตอบ #51 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2008, 11:52:25 AM »

ไม่เก่งครับ...

อาทิตย์ก่อนไปดู HANCOCK...แล้วออกมาคันปาก...

เลยมาฝึกออกสำเนียงต่อ ตอนต่อแถวซื้อของที่ซุปเปอร์มาร์เกต

เล่นเอาเด็กสาวมัธยมด้านหน้า...หันมามองยิ้มๆ...อีกซักพัก...วิ่งหนีไปเลยด้วยใบหน้าเปี่ยมสุข...ไม่ทราบทำไม... ยิ้มีเลศนัย

คำที่ผมฝึกออกเสียง...อาทิเช่น...

แอ๊สสสสส โฮลวววววว

ชั๊ททททท อัพพพพพพ

คิ๊สสสส มายยยย แอ๊สสสสสส

ปล.ตอนซ้อมออกเสียงยืนอยู่กับแฟนครับ...แฟนผมก็ยืนอมยิ้มเหมือนกัน... เยาะเย้ย

I Love My King (AkNaRiN~*)
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 129

« ตอบ #52 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2008, 12:00:13 PM »

This is a book.

^
^
^
MEN IN BLACK... ไหว้

อนึ่ง...ถ้าอยากเก่งไวยากรณ์...ก็เรียนไปเถอะครับ...

แต่ถ้าอยากพูดเก่ง...ต้องใช้...ใช้เยอะๆ กับฝรั่งยิ่งดี...จะผิดจะถูกพูดไปก่อน...

ถ้าผิดเดี๋ยวเค้าจะสอนเราเอง...

ผิดกับคนไทย(ทั่วไป)เวลาสอนคนต่างชาติมักจะแกล้งให้พูดอะไรผิดๆ ทะลึ่งๆ แล้วเอาไปขำกัน(เพราะผมก็เคยเหมือนกัน)

Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #53 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2008, 12:35:32 PM »

ขอบคุณคะ
เออพี่ต๊อกอยากถามว่า.................คือมีปัญหาตอนเรียนภาษาอ่ะคะ  อยากพูดออกมาเป็นภาษาอังกฤษ แต่นึกได้แต่ภาษาไทย....มีวิธีอย่างไรคะให้เราใช้สมองแล้วนึกคิดพูดภาษาอังกฤษได้เร็วขึ้น....เมื่อวานไปเรียนมาก็อ่ำอึ้ง....เผอิญเขามีให้เล่นเกม สอนเรื่อง IF.......THEN......อ่ะคะ ไหว้

อือม์ เรื่องนี้ผมว่าไม่ควรคิดเป็นประโยคไทยก่อนครับ เพราะเวลาแปลจะเสียเวลา ต้องแต่งประโยคใหม่ เรียงคำหน้าหลังใหม่ และความคิดขาดช่วง ควรคิดถึงความหมายของสิ่งที่ต้องการพูดเท่านั้นโดยไม่ต้องสมมติคำพูดเป็นประโยคไทยเลย รูปแบบประโยคไทยกับอังกฤษบางครั้งต่างกันพอควร คำที่ใช้ก็ต่างกันแปลตรงคำในประโยคไม่ได้ ถึงแปลถูกคำคนฟังเข้าใจ แต่นั่นก็ไม่ใช่รูปแบบประโยคภาษาอังกฤษที่ฝรั่งพูดกันจริง

เช่น เดินเข้าร้านอาหาร ในใจเรารู้อยู่แล้วว่าจะสั่งอะไร ให้แปลงความคิดนั้นออกมาเป็นภาษาอังกฤษเลยครับ คิดคำในใจเป็นภาษาอังกฤษก็ได้ถ้าไม่คล่อง แต่อย่าคิดภาษาไทย

ประโยคภาษาพูดไทย "เอาชุดเบอรเกอร์ปลาสองชุดครับ"

ประโยคภาษาพูดอังกฤษ "Can I have two sets of fish burger please?"

คือในลักษณะนี้เขามักพูดว่า Can I have... ไม่ใช่ I wish to order... หรือ I want to eat... ถึงแม้สองประโคยหลังจะมีความหมายตรงก็ตาม และจะเห็นว่าประโคยอังกฤษลักษณะนี้จะใช้คำ please ให้ดูสุภาพเหมือนลงท้าย "ครับ/ค่ะ" ซึ่งความหมายในประโยคอังกฤษก็ไม่ได้หมายถึงขนาด "ได้โปรดอนุญาตให้ผมรับประทานข้าวผัด"

"Yes please" ก็เหมือนกัน เป็นการต่อลงท้ายให้น่าฟัง

เรื่องลักษณะการใช้ประโยครูปแบบต่างๆ ก็ต้องคอยสังเกตหรือถามเจ้าของวัฒนธรรมดูครับ ว่าพูดอย่างไหนถึงจะรื่นหูตามภาษาและจารีตของบ้านเมืองเขา

..ถ้าชอบคิดคำพูดในใจกับตัวเอง ลองฝึกคิดเป็นภาษาอังกฤษแทนก็ได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 24, 2008, 03:25:03 PM โดย Wilhelm Tell -(-- » บันทึกการเข้า

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #54 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2008, 01:27:41 PM »

ภาษาอังกฤษก็เหมือนภาษาไทย ใช้กันมานาน เปลี่ยนนั่นเปลี่ยนนี่ จะเห็นว่าหลายคำออกเสียงไม่ตรงกับที่สะกดจริง หรือ สะกดเหมือนกันก็ออกเสียงคนละอย่าง

to go
อ่าน "ทู โก" ไม่ใช่ "โท โก"  "ทู กู"  หรือ "โท กู" ใช้กันบ่อยจนแทบลืมไปแ้ล้วว่าสองคำนี้ไม่ใช้มาตรฐานเดียวกันในการออกเสียง

sword / two
อ่าน ซอด / ทู ไม่ออกเสียงตัว w

know / knot
อ่าน โนว์ / นอต ไม่ใช่ คโนว์ / คนอต ไม่ออกเสียงตัว n ที่จริงตัวสะกด kn.. นี่ 4-5 ร้อยปีก่อน เขาอ่านออกเสียง  n เป็น คโนว์ คนอต จริงๆ แต่ตอนนี้ไม่ใช่แล้วครับ

ชื่อเฉพาะหลายชื่อก็ไม่ออกเสียง w เมือง Warwick อ่าน วอร์ริค ไม่ใช่ วอร์วิค

พูดเรื่องชื่อเมือง จะเห็นว่าเมืองในอังกฤษหลายเมืองลงท้ายด้วย ...ster อย่าง Manchester / Leicester / Lancaster  คือเมืองพวกนี้แรกตั้งโดยโรมันที่มายึดเกาะที่กลายมาเป็น GB หรือที่โรมันเรียกรวมๆ ว่า Albion

...ster มาจากศัพท์ละตินความหมายทำนอง ป้อม/ค่าย ทหาร จะเห็นว่าแถบเหนือมากอย่างในสกอตแลนด์จะไม่มีชื่อแบบนี้ เพราะโรมันไม่ขึ้นไปตั้งถิ่นถึงนั่น ซึ่งที่จริงการที่โรมันไปจัดระบบการปกครองในพื้นที่ๆ กลายมาเป็นอังกฤษ (England) ทำให้มีระบบการปกครองรวมศูนย์เป็นระบบดีกว่าส่วนอื่นอย่าง Scotland, Wales และ Ireland ต่อมาพวกอังกฤษเลยเป็นสังคมที่มีอำนาจมากกว่าไปยึด Wales, Scotland และ Ireland ซึ่งพื้นฐานสังคมเป็นระบบชนเผ่าได้ (คน Scot พวก Mac คนละ Clan ต่างๆ ที่ตีกันเองอย่างในเรื่อง Braveheart นั่นแหละครับ) ที่จริง Wales ก็มีภาษาของตัวเองที่แตกต่างมาก คนรู้ภาษาอังกฤษอ่านไม่ออกเลย ก็ชื่อ Wales เองเขายังเรียกว่า Cymru ป้ายตามถนนเขาจะมีทั้งสองภาษาควบกันครับ

แค่นี้ก่อนครับ ไปกันใหญ่แล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 24, 2008, 01:45:35 PM โดย Wilhelm Tell -(-- » บันทึกการเข้า

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #55 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2008, 03:22:15 PM »

ชอบคะ แต่คงต้องจัดสรรเวลาให้ักับตัวเอง เพราะบางทีเราเองที่ขี้เกียจ......ตอนนี้ยังไม่เคยพูดกับฝรั่งจริงๆจังๆ เลย....ได้เเต่เล่น msn คุย เขาว่ากันว่าจะเก่งภาษาต้องกล้าพูด.............ผิดช่างมันพูดไปก่อนจริงไหมคะ ไหว้

ขออภัย นะครับ  เคยเล่น Pirth 98 แหะ แหะ  คล้ายๆ เอ็ม  เอส  เอ็นแหละครับ
แช็ทประเภท  "สนทนาไว" ภาษาที่ได้จากตรงนี้  บางครั้ง ก็เหมือนการเล่น เอ็มฯภาษาไทยเเหละครับ

อ่านแล้ว บางคำค่อนข้างชวนงงอยู่  จะมีศัพท์แปลกๆ หรือจะบอกตรงๆ ก็ ไม่ได้ช่วยให้พื้นฐานแน่นครับ

สร้างฐานปิรามิดให้แน่นก่อนดีกว่าครับ

Grin Grin Grin

เคยบอกน้องชายคนหนึ่ง ที่ไปเมืองนอกว่า

ไปอยู่บ้านเขา

กินอย่างที่เขากิน  นอนอย่างที่เขานอน อยู่อย่างที่เขาอยู่  คิดอย่างที่เขาคิด ใช้ชีวิตอย่างที่เขาใช้
แล้วเราจะพูดภาษาของเขาได้  แบบที่ออกจากหัวใจ  ไม่ใช่แค่ออกจากปาก

แล้วเมื่อเวลานั้นมาถึง  เราจะทำอะไรที่บ้านเขา ไม่ว่าเรียน หรืองาน  ก็จะทำได้โดยสะดวก

วันนี้ ขอบอกกล่าวให้ คุณหนึ่งอีกที

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #56 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2008, 03:23:12 PM »

กระซิบใกล้ ๆ หูซิค่ะ พี่ซับ

จากน้องสองค่ะ
Full Member

คะแนน 14

« ตอบ #57 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2008, 03:30:37 PM »

ภาษาอังกฤษก็เหมือนภาษาไทย ใช้กันมานาน เปลี่ยนนั่นเปลี่ยนนี่ จะเห็นว่าหลายคำออกเสียงไม่ตรงกับที่สะกดจริง หรือ สะกดเหมือนกันก็ออกเสียงคนละอย่าง

to go
อ่าน "ทู โก" ไม่ใช่ "โท โก"  "ทู กู"  หรือ "โท กู" ใช้กันบ่อยจนแทบลืมไปแ้ล้วว่าสองคำนี้ไม่ใช้มาตรฐานเดียวกันในการออกเสียง

sword / two
อ่าน ซอด / ทู ไม่ออกเสียงตัว w

know / knot
อ่าน โนว์ / นอต ไม่ใช่ คโนว์ / คนอต ไม่ออกเสียงตัว n ที่จริงตัวสะกด kn.. นี่ 4-5 ร้อยปีก่อน เขาอ่านออกเสียง  n เป็น คโนว์ คนอต จริงๆ แต่ตอนนี้ไม่ใช่แล้วครับ

ชื่อเฉพาะหลายชื่อก็ไม่ออกเสียง w เมือง Warwick อ่าน วอร์ริค ไม่ใช่ วอร์วิค

พูดเรื่องชื่อเมือง จะเห็นว่าเมืองในอังกฤษหลายเมืองลงท้ายด้วย ...ster อย่าง Manchester / Leicester / Lancaster  คือเมืองพวกนี้แรกตั้งโดยโรมันที่มายึดเกาะที่กลายมาเป็น GB หรือที่โรมันเรียกรวมๆ ว่า Albion

...ster มาจากศัพท์ละตินความหมายทำนอง ป้อม/ค่าย ทหาร จะเห็นว่าแถบเหนือมากอย่างในสกอตแลนด์จะไม่มีชื่อแบบนี้ เพราะโรมันไม่ขึ้นไปตั้งถิ่นถึงนั่น ซึ่งที่จริงการที่โรมันไปจัดระบบการปกครองในพื้นที่ๆ กลายมาเป็นอังกฤษ (England) ทำให้มีระบบการปกครองรวมศูนย์เป็นระบบดีกว่าส่วนอื่นอย่าง Scotland, Wales และ Ireland ต่อมาพวกอังกฤษเลยเป็นสังคมที่มีอำนาจมากกว่าไปยึด Wales, Scotland และ Ireland ซึ่งพื้นฐานสังคมเป็นระบบชนเผ่าได้ (คน Scot พวก Mac คนละ Clan ต่างๆ ที่ตีกันเองอย่างในเรื่อง Braveheart นั่นแหละครับ) ที่จริง Wales ก็มีภาษาของตัวเองที่แตกต่างมาก คนรู้ภาษาอังกฤษอ่านไม่ออกเลย ก็ชื่อ Wales เองเขายังเรียกว่า Cymru ป้ายตามถนนเขาจะมีทั้งสองภาษาควบกันครับ

แค่นี้ก่อนครับ ไปกันใหญ่แล้ว
ok คะ จะพยายามคิดศัพท์เป็นภาษาอังกฤษ ..............เล่ามาเลยคะยินดีรับฟังชอบๆๆ เยี่ยม ..........เพราะบางอย่างก็ไม่รู้เลย....หาจากประสบการณ์เล่าสู่กันฟังนี่แหละคะ...ดีออก
   อย่าลืมเล่าประสบการณ์ที่ Nottingham ให้ฟังบ้างก็ดีนะคะ

51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #58 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2008, 03:32:59 PM »

เดี๋ยวให้พี่ซับใน  เล่าให้อ่านดีกว่าจ๊ะ น้องหนึ่ง

จากน้องสองค่ะ
Full Member

คะแนน 14

« ตอบ #59 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2008, 03:34:51 PM »

ขออภัย นะครับ  เคยเล่น Pirth 98 แหะ แหะ  คล้ายๆ เอ็ม  เอส  เอ็นแหละครับ
แช็ทประเภท  "สนทนาไว" ภาษาที่ได้จากตรงนี้  บางครั้ง ก็เหมือนการเล่น เอ็มฯภาษาไทยเเหละครับ

อ่านแล้ว บางคำค่อนข้างชวนงงอยู่  จะมีศัพท์แปลกๆ หรือจะบอกตรงๆ ก็ ไม่ได้ช่วยให้พื้นฐานแน่นครับ

สร้างฐานปิรามิดให้แน่นก่อนดีกว่าครับ

Grin Grin Grin

เคยบอกน้องชายคนหนึ่ง ที่ไปเมืองนอกว่า

ไปอยู่บ้านเขา

กินอย่างที่เขากิน  นอนอย่างที่เขานอน อยู่อย่างที่เขาอยู่  คิดอย่างที่เขาคิด ใช้ชีวิตอย่างที่เขาใช้
แล้วเราจะพูดภาษาของเขาได้  แบบที่ออกจากหัวใจ  ไม่ใช่แค่ออกจากปาก

แล้วเมื่อเวลานั้นมาถึง  เราจะทำอะไรที่บ้านเขา ไม่ว่าเรียน หรืองาน  ก็จะทำได้โดยสะดวก

วันนี้ ขอบอกกล่าวให้ คุณหนึ่งอีกที

เคยเล่นเหมือนกันคะ Pirth สมัยตอนเรียนอยู่อ่ะคะ สนุกดี..............คุยมือระวิงเลย เยาะเย้ย  
ช่ายๆๆตอนนี้ฐานปีระมิดยังไม่แน่นพอคะ.....กำลังค่อยๆก่ออย่างค่อยเป็นค่อยไปรีบมากเดี๋ยวฐานมันกลวงอ่ะคะ  Grin

หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 ... 22
  พิมพ์