เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 20, 2024, 05:04:20 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 3 4 5 [6] 7 8 9 ... 22
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: Conversation  (อ่าน 48292 ครั้ง)
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #75 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2008, 12:51:45 PM »

การนำคำมาใช่ผิดที่ผิดทาง อย่างไม่เป็นทางการเช่นในกลอนที่เขียนเล่นๆ จะช่วยเน้นความฮา ติดตลก หรือไม่ก็สามารถใช้คำขัดแย้งมาขยายกันเพื่อเน้นอารมณ์ เช่น

การใช้คำผิดที่ เช่น

When you are out in the city after shopping spree with pretty much fun

Please enjoy Sunday with your company at teahouse on Sukhumvit Soi Fifty-one.

เอาคำว่า spree มาขยาย shopping ให้ออกเป็นแนวช้อปแหลกมาราธอน

ภาษาพูดอีกคำ จะเห็นคำว่า pretty เป็นคำภาษาพูดทั่วไปแต่ไม่เป็นทางการ ความหมายเหมือน very เช่น pretty good, pretty high ถ้าใช้ pretty ugly ก็คงได้ เป็นการประชด ฮาดี

อันนี้ผมแต่งเองเล่นๆ หลายถึงการชวนไปร้านน้ำชา กาแฟ ขนม อกาลิโก ที่สุขุมวิท 51 ครับ

การใช้คำขัดแย้ง เช่น

The wounds that did not kill, through time they would be healed.
Some might left us the deep cut scar. to remind us where they still are.
Welcome the memory here, bitter sweetness of the yesterday tears.
Time tell us that the old loves died to give way to the new one we desire.

“bitter sweetness” ความคนละแนวเอามาขยายเพื่อสร้างอารมณ์ อันนี้ก็แต่งเอง อิ อิ

หรือ

“…Sweet intoxication…” ในเพลงหนึ่งในละคร The Phantom of the opera 

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
NU1-รักในหลวง
Full Member

คะแนน 14

« ตอบ #76 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2008, 12:58:18 PM »

การใช้คำต่างกันจะช่วยเน้นความสำคัญที่ต้องการสื่อในประโยค ถึงแม้ว่าสองประโยคนั้นจะมีความหมายเหมือนกันก็ตาม ลองดูนะครับ

The Lusitania was torpedoed by the German submarine.

The Lusitania was torpedoed by a German submarine.

สองประโยคนี้ความหมายตรงกัน “เรือลูซิตาเนียถูกเรือดำน้ำเยอรมันลำหนึ่งยิงด้วยตอร์ปิโด” ในประโยคแรก submarine ไม่มี s ก็ชี้ว่าเป็นเอกพจน์

แต่การใช้ the จะเน้น ความเป็น “เยอรมัน” ซึ่งนำมาขยายชี้สัญชาติเรือดำน้ำ แต่เมื่อใช้ a จะเป็นการเน้น “จำนวน” ด้วย

จะเห็นชัดขึ้นเมื่อลองคิดดูว่าสองประโยคนี้ควรเป็นคำตอบของประโยคคำถามอะไร

ถาม Who torpedoed the Lusitania?

ตอบ The Lusitania was torpedoed by the German submarine. หรือตอบสั้นๆ ว่า The German ก็ยังได้

ถาม How many submarine was involved in the sinking of the Lusitania?   

ตอบ The Lusitania was torpedoed by a German submarine. หรือตอบสั้นๆ ว่า One submarine ก็ยังได้

ถ้าสลับคำตอบกันจะดูแปลกนิดหน่อยถึงแม้จะได้ใจความก็ตาม

อย่างไรก็ตาม ถ้าคำถามไปจับประเด็นอื่นที่ไม่เกี่ยวข้องกับ สัญชาติ หรือ จำนวน

เช่น ถ้าถาม How did the German submarine sink the Lusitania? เรือดำน้ำเยอรมันจมเรือลูซิตาเนียอย่างไร?

จะตอบด้วยประโยคไหนก็เหมือนกันครับ ตอบได้ทั้งสองประโยคเพราะมีคำว่า ตอร์ปิโด กลายเป็นการเลือกเน้นความหมาย สัญชาติ หรือ จำนวน ของคนตอบเอง

ปล. ตอร์ปิโดไม่ได้เป็นอาวุธอย่างเดียวของเรือดำน้ำสมัย WWI และ WWII ครับ บางครั้งเวลาเจอเรือสินค้าที่ไม่มีการคุ้มกันก็ขะลอยขึ้นมาเอาปืนใหญ่บนดาดฟ้ายิง หรือเทียบเรือส่งคนขึ้นไปวางระเบิดก็ยังได้ เรือดำน้ำที่จมเรือลูซิตาเนียเป็นเรือ U20 ชั้น (รุ่น) U19

เรือลูซิตาเนียเป็นเรือโดนสารอังกฤษโดนเรือดำน้ำเยอรมันยิงจมในปี 1915 มีพลเรือนเมกันเสียชีวิตเป็นข้ออ้างส่วนหนึ่งที่นำเมกาเข้าร่วมสงครามโลกครั้งที่ 1 ในปี 1917 ครับ

ขอบคุณคะพี่ต๊อก..........อ่านแล้วได้ความรู้ดีคะ....พี่ต๊อกเข้ามาสอนทุกวันนะคะ............ขอบคุณล่วงหน้าคะ....ได้ความรู้ดีชอบมากคะ.... ไหว้ ไหว้ ไหว้ ไหว้ ไหว้

Happy Birth day ล่วงหน้านะ 19 ธันวาคม 2553
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #77 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2008, 01:05:09 PM »

ถ้ายังมีปัญญาเหลือครับ อิ อิ เดี๋ยวก็อาจหมดพุงแล้ว

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
Full Member

คะแนน 14

« ตอบ #78 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2008, 01:49:46 PM »

ถ้ายังมีปัญญาเหลือครับ อิ อิ เดี๋ยวก็อาจหมดพุงแล้ว
ไม่หมด....หรอกแหม .......รู้ว่าพี่มีอีกเยอะเลย.......คนที่อ่านกระทู้นี้ก็ได้ความรู้ไปด้วยไงคะ ถ้าหนึ่งมีไรสงสัยจะรบกวนถามใหม่นะศิษย์พี่  คิก คิก

Happy Birth day ล่วงหน้านะ 19 ธันวาคม 2553
Full Member

คะแนน 14

« ตอบ #79 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2008, 06:19:19 PM »

Please enjoy Sunday with your company at teahouse on Sukhumvit Soi Fifty-one.

กำลังอยากรู้พอดีเลยว่าการชวนไปเที่ยวเขาต้องพูดยังไง.........มัวเเต่นึกคำไทยว่าชวนไปนู่นไปนี่พูดยังไง

naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #80 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2008, 06:29:14 PM »

กำลังอยากรู้พอดีเลยว่าการชวนไปเที่ยวเขาต้องพูดยังไง.........มัวเเต่นึกคำไทยว่าชวนไปนู่นไปนี่พูดยังไง

ประโยคถามคนอื่นแบบสุภาพและดูเกรงใจ ให้ขึ้นต้นด้วย Would you... หรือ May I... แล้วตามด้วยเนื้อความครับ...
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #81 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2008, 06:32:00 PM »

อ่านคุณต๊อกเขียน... นึกถึง รงค์ วงศ์สวรรค์(หนุ่ม) ครับ......
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #82 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2008, 06:36:23 PM »

ขอเรียนด้วยคนครับ
chew - รักในหลวง
VOTE NO = ไม่เลือกควายตัวไหน และ สัตว์คอกใด ทั้งสิ้น
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1892

เอาแผ่นดินของพ่อหลวงคืนมา เอาคนโกงชาติเข้าคุกไป

« ตอบ #83 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2008, 06:44:23 PM »

น่าน.... มาเรียนไกลเลยนะครับ Cheesy
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #84 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2008, 07:07:16 PM »

น่าน.... มาเรียนไกลเลยนะครับ Cheesy
โครงการเรียนผ่าน ดาวเทียมครับ อิอิ
บ้านชายหาด
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 284

« ตอบ #85 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2008, 07:27:38 PM »

พี่ทั้งสองท่านนี้ใช้ภาษาอังกฤษได้เหมือนกับเจ้าของภาษาเลยครับ...คุณNU1..รีบคารวะอาจารย์ทั้งสองด่วนเลย... เยี่ยม
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #86 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2008, 08:45:34 PM »

ประโยคถามคนอื่นแบบสุภาพและดูเกรงใจ ให้ขึ้นต้นด้วย Would you... หรือ May I... แล้วตามด้วยเนื้อความครับ...

คนไทยที่เคยเห็น เงินเดือนเป็นแสน ถาม Can you...

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #87 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2008, 09:04:01 PM »

พี่ทั้งสองท่านนี้ใช้ภาษาอังกฤษได้เหมือนกับเจ้าของภาษาเลยครับ...คุณNU1..รีบคารวะอาจารย์ทั้งสองด่วนเลย... เยี่ยม
บ่ บ่ บ่แม่นครับท่านชายต่อ    ผมแค่โม้ได้  เอาเป็นเรื่องเป็นราวไม่ได้ครับ  I go    you go  A ok  ครับ อิอิ
บ้านชายหาด
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 284

« ตอบ #88 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2008, 12:42:18 AM »

บ่ บ่ บ่แม่นครับท่านชายต่อ    ผมแค่โม้ได้  เอาเป็นเรื่องเป็นราวไม่ได้ครับ  I go    you go  A ok  ครับ อิอิ

ฮ่าๆ...พี่ชายเราถ่อมตัวอีกแล้ว..... คิก คิก
fink
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 351

« ตอบ #89 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2008, 02:23:05 AM »

ไหนก็สอนกันในนี้แล้ว ในกระทู้นี้เราคุยกันเป็นภาษาอังกฤษเลยดีมั้ยครับ
ของผมนี่ไม่ค่อยรู้เรื่องgramma กับ spelling ห่วยแตกครับ เป็นภาษาอังกฤษแบบมวยวัดมากๆ หัวเราะร่าน้ำตาริน
ผมจะเริ่มคุยภาษาอังกฤษแล้วนะครับ
Hi, I want to lern to speak English here, So I try to use it
If you think it's silly, I'll stop and ask you in Thai (you guys have to teach me anyway HA HA HA Grin)
Thanks ไหว้
Fink

หน้า: 1 ... 3 4 5 [6] 7 8 9 ... 22
  พิมพ์