เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 20, 2024, 04:45:39 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 4 5 6 [7] 8 9 10 ... 22
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: Conversation  (อ่าน 48217 ครั้ง)
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #90 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2008, 02:19:18 PM »

แหะ แหะ  ตกไปหน้าสองแล้ว

หาเรื่องดึงกลับหน้าแรกดีกว่า

แต่จะสอนก็.......ความรู้เรื่องภาษาอังกฤษเท่าอึ่งหางด้วน  Cry Cry

เอาเป็นแนะนำ เรื่องการฟังภาษาอังกฤษ ผ่าน ดีวีดี ดีกว่า

ภ.แนะนำ 
Titanic ครับ

ภ.เรื่องนี้  ฟังง่าย ภาษาง่าย เหมาะกะการเรียนฟังภาษาครับ  (ไม่เกี่ยวกะพระเอกหล่อ หรือนางเอกสวย)

อีกเรื่อง  Troy
เรื่องนี้ ฟังง่ายเหมือนกัน

บางฉากของทรอย จะได้ภาษาเก่าๆคลาสสิค มาด้วย

เวลาเปิด  พยายามเปิดซาวด์แทรค แล้วเปิดซับไตเติ้ล ภาษาอังกฤษสักรอบ 
แล้วซาวด์แทรค กับซับไตเติ้ลไทยอีกรอบ สลับกันไปเรื่อยๆ  ขอให้สนุกกับหนังครับ

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

chew - รักในหลวง
VOTE NO = ไม่เลือกควายตัวไหน และ สัตว์คอกใด ทั้งสิ้น
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1892

เอาแผ่นดินของพ่อหลวงคืนมา เอาคนโกงชาติเข้าคุกไป

« ตอบ #91 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2008, 02:33:57 PM »

ขอเรียนด้วยคนครับ

น่าน.... มาเรียนไกลเลยนะครับ Cheesy

พี่ทั้งสองท่านนี้ใช้ภาษาอังกฤษได้เหมือนกับเจ้าของภาษาเลยครับ...คุณNU1..รีบคารวะอาจารย์ทั้งสองด่วนเลย... เยี่ยม
บ่ บ่ บ่แม่นครับท่านชายต่อ    ผมแค่โม้ได้  เอาเป็นเรื่องเป็นราวไม่ได้ครับ  I go    you go  A ok  ครับ อิอิ
U spoken England very good Tongue
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #92 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2008, 05:21:50 PM »

ไหนก็สอนกันในนี้แล้ว ในกระทู้นี้เราคุยกันเป็นภาษาอังกฤษเลยดีมั้ยครับ
ของผมนี่ไม่ค่อยรู้เรื่องgramma กับ spelling ห่วยแตกครับ เป็นภาษาอังกฤษแบบมวยวัดมากๆ หัวเราะร่าน้ำตาริน
ผมจะเริ่มคุยภาษาอังกฤษแล้วนะครับ
Hi, I want to lern to speak English here, So I try to use it
If you think it's silly, I'll stop and ask you in Thai (you guys have to teach me anyway HA HA HA Grin)
Thanks ไหว้
Fink

No, it's not silly but a good idea indeed!

So we come to the word "but" here, like many other words it can be used in several circumstances. Let's have a look at some examples and see the difference.

1. I prefer to take a rest tomorrow but I have to go to work instead.

2. I am willing to see any film but this one.

In the 2nd sentance, the word "but" leads to more specific item or matter that is not included to the previous content.

The sentence iscomplete in itself and the full meaning is "I am willing to see any film but this one (I am not willing to go to).

We also have look and see here.

"Some look but didn't see"

"Oh, say, can you see?"

"Oh yes, I see."

You "look" and "see" the sight but you may not "see" the fact or the truth."

The difference is similar to:

"ดูๆๆ ดู มันทำ" กับ "มองพระอาทิตย์ตกซิ"

look เหมือนกัน มอง มองเห็นภาพ แต่ see เหมือนกัน ดูสิ เห็นมั๊ยล่ะ เห็นถึงความจริงที่ปรากฎอยู่

So we can say, Oh yes I see, in the situation that there is not real sight or object to look at.

อย่างไรก็ตาม คำไทย ดู มอง มองดู ใช้สลับกันได้ ดังนั้นอย่ายึดติดมากครับว่าอังกฤษคำไหนคือไทยคำไหนเท่านั้น

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

« ตอบ #93 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2008, 06:14:05 PM »

"River"

Chaopraya River, Mississippi River, Hudson River

River Kwai, River Thames, River Seine

Sometimes it is after the name, sometimes before.

"City"

In the USA, cities of the same names as the states are not always the capital cities of such states. More often, they are just the big cities and the actual capital cities are less well known.

Oklahoma City is the capital of Oklahoma State.

Albany is the capital of New York State, not New York City.

Topeka is the capital of Kansas State, not Kansas City. There is indeed the Kansas City in Missouri State that is even larger than the Kansas City in Kansas State ! 

Thou shalt not rely on help from the stranger.
fink
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 351

« ตอบ #94 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2008, 03:25:34 AM »

And You know, Every State have the city name Springfiled. Grin

USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #95 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2008, 03:37:15 AM »

น่าน.... มาเรียนไกลเลยนะครับ Cheesy

พี่ทั้งสองท่านนี้ใช้ภาษาอังกฤษได้เหมือนกับเจ้าของภาษาเลยครับ...คุณNU1..รีบคารวะอาจารย์ทั้งสองด่วนเลย... เยี่ยม
บ่ บ่ บ่แม่นครับท่านชายต่อ    ผมแค่โม้ได้  เอาเป็นเรื่องเป็นราวไม่ได้ครับ  I go    you go  A ok  ครับ อิอิ
U spoken England very good Tongue
5555 มีอะไรจะเล่าให้ฟังขำๆครับ
สมัยที่ผมอยู่ San Bernardino  มีแม่บ้านคนไทยเยอะ  มีอยู่คนนึง อิอิอิ  แกใช้ไทยครึ่งอังกฤษ อิอิ ฟังกันแล้วขำกลิ้ง  ยิ่งเวลาแกเมายิ่งมันส์
มีอยู่ครั้งนึง  แกขู่ลูก ( ครึ่งไทยฝรุ่ง) ว่า   เดี๋ยวเถอะมึงกูจะ pank มึงให้ ass ลายเลย  อิอิอิ
NU1-รักในหลวง
Full Member

คะแนน 14

« ตอบ #96 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2008, 10:23:58 AM »

Grin ดีใจจัง....ที่ทุกคนมาช่วยสอนเเละเเนะนำ ขอบคุณทุกๆท่านนะคะ  ไหว้ เดี๋ยวจะกลับมาอ่านต่อ...ตอนนี้ขอทำงานแป๊ปนะคะ
หยุดเสาร์อาทิตย์กลับมาอีกทีมีคนมาเขียนตอบคุยกันตรึมเลย..... ยินดีต้อนรับทุกคนคะ....มาเรียนภาษากันเถอะวันละนิดจิตเเจ่มใส....อาจารย์ในกระทู้นี้มีเพี๊ยบเลยคะ... เยี่ยม

Happy Birth day ล่วงหน้านะ 19 ธันวาคม 2553
บ้านชายหาด
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 284

« ตอบ #97 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2008, 10:24:39 AM »

5555 มีอะไรจะเล่าให้ฟังขำๆครับ
สมัยที่ผมอยู่ San Bernardino  มีแม่บ้านคนไทยเยอะ  มีอยู่คนนึง อิอิอิ  แกใช้ไทยครึ่งอังกฤษ อิอิ ฟังกันแล้วขำกลิ้ง  ยิ่งเวลาแกเมายิ่งมันส์
มีอยู่ครั้งนึง  แกขู่ลูก ( ครึ่งไทยฝรุ่ง) ว่า   เดี๋ยวเถอะมึงกูจะ pank มึงให้ ass ลายเลย  อิอิอิ

ฮ่าฮ่าฮ่า.........อ่านไปนึกภาพไป...ขำกลิ้งเลยพี่... Grin
Full Member

คะแนน 14

« ตอบ #98 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2008, 01:10:06 PM »

แหะ แหะ  ตกไปหน้าสองแล้ว

หาเรื่องดึงกลับหน้าแรกดีกว่า

แต่จะสอนก็.......ความรู้เรื่องภาษาอังกฤษเท่าอึ่งหางด้วน  Cry Cry

เอาเป็นแนะนำ เรื่องการฟังภาษาอังกฤษ ผ่าน ดีวีดี ดีกว่า

ภ.แนะนำ 
Titanic ครับ

ภ.เรื่องนี้  ฟังง่าย ภาษาง่าย เหมาะกะการเรียนฟังภาษาครับ  (ไม่เกี่ยวกะพระเอกหล่อ หรือนางเอกสวย)

อีกเรื่อง  Troy
เรื่องนี้ ฟังง่ายเหมือนกัน

บางฉากของทรอย จะได้ภาษาเก่าๆคลาสสิค มาด้วย

เวลาเปิด  พยายามเปิดซาวด์แทรค แล้วเปิดซับไตเติ้ล ภาษาอังกฤษสักรอบ 
แล้วซาวด์แทรค กับซับไตเติ้ลไทยอีกรอบ สลับกันไปเรื่อยๆ  ขอให้สนุกกับหนังครับ
ขอบคุณคะ.......ว่างๆ...จะไปหาซื้อมาดูคะ ไหว้

Happy Birth day ล่วงหน้านะ 19 ธันวาคม 2553
Full Member

คะแนน 14

« ตอบ #99 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2008, 01:13:07 PM »

ไหว้ ยินดีที่ได้รู้จักนะคะ..มีไรแนะนำ..ศิษย์คนนี้ขอน้อมรับคำเเนะนำคะ

Don Quixote
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

« ตอบ #100 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2008, 01:13:43 PM »

ตอนนี้ จขกท. สงสัยประเด็นไหนเป็นพิเศษครับ จะได้คุยถูก

Full Member

คะแนน 14

« ตอบ #101 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2008, 01:18:32 PM »

ตอนนี้ยังไม่รู้จะสงสัยอะไรเลยคะ....แบบว่ากำลังศึกษาไวยากรณ์แล้วก็เรียน....พื้นฐานอยู่เลยอ่ะคะ
อาจจะเป็นเพราะพึ่งเริ่มต้น ......เลยต้องศึกษาค้นคว้าก่อน....เลยยังไม่มีคำถามอ่ะคะ  แต่มีไรเเนะนำได้นะคะศิษย์พี่......หรือจะให้พี่ต๊อกตรวจการบ้านแปลข่าวดี  คิก คิก

Full Member

คะแนน 14

« ตอบ #102 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2008, 01:29:05 PM »

ตอนนี้ จขกท. สงสัยประเด็นไหนเป็นพิเศษครับ จะได้คุยถูก

นึกออกแว้วคะ
What are you doing?
กับ what do you do?
เป็นคำถามที่ไม่เหมือนกันช่ายไหมคะ
เเว้วมันต่างกันยังไงคะ
ขอบคุณล่วงหน้าคะ ไหว้

Don Quixote
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

« ตอบ #103 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2008, 01:44:49 PM »

What are you doing? คุณกำลังทำอะไรอยู่เนี่ย? (นาทีนี้เลย)

ตอบด้วย v to be 
I am writing a letter

What do you do? คุณ (ปรกติ) ทำ (งานทำการ) อะไร?

ตอบ Present t. ธรรมดา เป็นการตอบเรื่องการทำงานทั่วไป ไม่ใช่สิ่งที่กำลังกระทำอยู่จริงในนาทีนั้น

I work for the government.
หรือตอบแสดงความเป็นตัวเราก็ได้ I am a government officer.

ถ้าถามในสถานการณ์รู้ๆ กันอยู่แล้วก็คสรตอบเจาะจงหน่อย เช่น ถามลูกเรือบนเรือ
What do you do here?
ตอบ I look after the engine.

ส่วน How do you do? สบายดีไหมครับ? เป็นคำทักทายเมื่อเจอกันครับแรก ครั้งต่อไปจะทัก How are you?

chew - รักในหลวง
VOTE NO = ไม่เลือกควายตัวไหน และ สัตว์คอกใด ทั้งสิ้น
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1892

เอาแผ่นดินของพ่อหลวงคืนมา เอาคนโกงชาติเข้าคุกไป

« ตอบ #104 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2008, 01:59:19 PM »

And You know, Every State have the city name Springfiled. Grin
Since we are on the subject here, EVERY is SINGULAR though. Hence 'EVERY STATE' is singular as well and it has to be used with 'HAS' not 'HAVE'.  

Respectfully submitted.

Chew
หน้า: 1 ... 4 5 6 [7] 8 9 10 ... 22
  พิมพ์