เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 20, 2024, 04:31:17 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 5 6 7 [8] 9 10 11 ... 22
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: Conversation  (อ่าน 48170 ครั้ง)
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #105 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2008, 02:07:10 PM »

ไหนๆ ก็เวปปืน ศัพท์ปืนบ้างครับ ลองดูสิครับว่าเอาคำอะไรมาใช้ น่าสนใจดี

ระบบลูกเลื่อน = Bolt action
ระบบปั๊ม = Pump action
ระบบคานเหวี่ยง = Lever action
ลำกล้อง = Barrel
รังเพลิง = Chamber
โครงปืน = Frame

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
chew - รักในหลวง
VOTE NO = ไม่เลือกควายตัวไหน และ สัตว์คอกใด ทั้งสิ้น
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1892

เอาแผ่นดินของพ่อหลวงคืนมา เอาคนโกงชาติเข้าคุกไป

« ตอบ #106 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2008, 02:26:36 PM »

ไหนๆ ก็เวปปืน ศัพท์ปืนบ้างครับ ลองดูสิครับว่าเอาคำอะไรมาใช้ น่าสนใจดี

Now we are talking Smiley  Carry on, sir.  I am all ears now.
NU1-รักในหลวง
Full Member

คะแนน 14

« ตอบ #107 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2008, 04:46:10 PM »

What are you doing? คุณกำลังทำอะไรอยู่เนี่ย? (นาทีนี้เลย)

ตอบด้วย v to be 
I am writing a letter

What do you do? คุณ (ปรกติ) ทำ (งานทำการ) อะไร?

ตอบ Present t. ธรรมดา เป็นการตอบเรื่องการทำงานทั่วไป ไม่ใช่สิ่งที่กำลังกระทำอยู่จริงในนาทีนั้น

I work for the government.
หรือตอบแสดงความเป็นตัวเราก็ได้ I am a government officer.

ถ้าถามในสถานการณ์รู้ๆ กันอยู่แล้วก็คสรตอบเจาะจงหน่อย เช่น ถามลูกเรือบนเรือ
What do you do here?
ตอบ I look after the engine.

ส่วน How do you do? สบายดีไหมครับ? เป็นคำทักทายเมื่อเจอกันครับแรก ครั้งต่อไปจะทัก How are you?

ไหว้ ถ้าจะบอกเป็นตำแหน่งงาน ว่าเราทำงานนี้อยู่ อยากทราบว่าตำแหน่งนี้เขียนภาษาอังกฤษยังไงคะ นักวิเคราะห์นโยบายและแผน  งานประเมินผล  เผื่อจะเอาไปเขียนใน rusume คะขอบคุณคะ
เพราะเคยมีคนถามก็ตอบเขาไปทำเกี่ยวกับ  analyze and evaluate   ไม่รู้ถูกรึป่ะ Grin ดูเขายัง..งงๆ....สงสัยที่เมืองนอกไม่มีตำแหน่งเหมือนราชการไทยเรามั้งคะมันดูชื่ออลังการเเต่ที่ทำมันไม่ได้อลังการขนาดนั้น Grin

Happy Birth day ล่วงหน้านะ 19 ธันวาคม 2553
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

« ตอบ #108 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2008, 04:54:39 PM »

หน่วยผมใช้

เจ้าหน้าที่วิเคราะห์นโยบาลและแผน = Policy and Planning Analyst

ที่จริงแต่ละหน่วยเขาจะตั้งชื่อภาษาอังกฤษเองนะครับ ถามหัวหน้าดูก่อนดีกว่า

"(ชื่องาน) .sment หรือ Evaluation Section" หรืออะไรอื่นๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 28, 2008, 05:15:48 PM โดย Wilhelm Tell -(-- » บันทึกการเข้า

Thou shalt not rely on help from the stranger.
Full Member

คะแนน 14

« ตอบ #109 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2008, 05:14:28 PM »

หน่วยผมใช้

เจ้าหน้าที่วิเคราะห์นโยบาลและแผน = Policy and Planning Analyst

ที่จริงแต่ละหน่วยเขาจะตั้งชื่อภาษาอังกฤษเองนะครับ ถามหัวหน้าดูก่อนดีกว่า

"(ชื่องาน) .sment หรือ Evaluation Section" หรืออะไรอื่นๆ
อ๋อเคยถามเเล้วคะ ....เเต่รู้สึกจะเป็น  Plan and Policy  เมื่อกี้ลองถามหัวหน้างานทั้ง 3 งาน เขาตอบไม่ตรงกัน ....เนื่องจากไม่ค่อยได้ใช้กัน
เเล้วอีกอย่างกองวิเทศของมหาลัยเขาจะเป็นคนตั้งให้....เเต่ตอนนี้ยังไม่มี update ล่าสุด  แต่ก็ดีคะได้รู้จากพี่ต๊อก....เผื่อไป copy เพราะเเต่ละหน่วยงานคงมีชื่อ อาจจะไม่เเตกต่างกันมากอาจเหมือนหรือต่างกันบ้างเล็กน้อย   ไหว้

Happy Birth day ล่วงหน้านะ 19 ธันวาคม 2553
thunderbird
Full Member

คะแนน 5

Goodnight Sleep Tight !!!!!

« ตอบ #110 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2008, 08:40:15 PM »

วันนี้ก็จะไปเรียนฟรีที่โบสถ์เขามีสอนภาษาอังกฤษฟรีอ่ะคะ....

เรียนฟรีที่โบสถ์  แถวไหนครับ  สอนภาษาระดับไหนบ้างครับ     ภาษาแย่เหมือนกันครับ   ชอบตรงที่เรียนฟรี นะครับ
Don Quixote
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

« ตอบ #111 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2008, 10:29:08 PM »

Now we are talking Smiley  Carry on, sir.  I am all ears now.

Yes sir, let's make it interesting by discussing some aspects of self defence here. I will think of interesting topics overnight  Smiley

USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #112 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2008, 11:29:23 PM »

ภาษาเขียนสำคัญ  แต่ภาษาพูด การออกเสียงก็สำคัญมากเช่นกัน  ในขณะที่เรียนไวยกรณ์  ต้องเรียนการพูดควบคู่ไปด้วย  คนไทยมาที่นี่โดยเฉพาะนักเรียน  อ่านออกเขียนได้เก่ง  แต่พูดกับฝรั่งไม่ค่อยรู้เรื่อง เพราะออกเสียงไม่ถูก  คนไทยจะมีปัญหากับตัว L , R  , V  , Z  , Th
ภาษาที่ใช้พูดคุยกันต่างกับภาษาเขียน   
เคยถูกสอนว่าถ้าจะถามให้ใครช่วยให้ถามว่า Would you be so kind enough to.......  ถามฝรั่งเมกัน  พวกยืนมองหน้าแล้วบอกว่า  I never heard that before.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 28, 2008, 11:31:40 PM โดย XD40 » บันทึกการเข้า
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #113 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2008, 01:02:23 AM »

Where where is where where
ใครแปลได้ผมกดให้ 1 แต้มฟรีๆ

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #114 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2008, 01:29:00 AM »

ไหนๆก็ไหน
ทัดมาลา ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป
มืออ่อน หมัดแข็ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 857

เตสาหัง สิรสา ปาเท วันทามิ ปุริสุตตเม

« ตอบ #115 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2008, 07:06:13 AM »

ไหนๆก็ไหน

พี่เจษตกไม้ยมกไปหนึ่งตัว  ........

ไหน ไหน ก็ ไหน ไหน กระมังครับพี่ ...

5555 มีอะไรจะเล่าให้ฟังขำๆครับ
สมัยที่ผมอยู่ San Bernardino  มีแม่บ้านคนไทยเยอะ  มีอยู่คนนึง อิอิอิ  แกใช้ไทยครึ่งอังกฤษ อิอิ ฟังกันแล้วขำกลิ้ง  ยิ่งเวลาแกเมายิ่งมันส์
มีอยู่ครั้งนึง  แกขู่ลูก ( ครึ่งไทยฝรุ่ง) ว่า   เดี๋ยวเถอะมึงกูจะ pank มึงให้ ass ลายเลย  อิอิอิ

ฮ่าฮ่าฮ่า.........อ่านไปนึกภาพไป...ขำกลิ้งเลยพี่... Grin

ผมมีทีเด็ดเหมือนกัน

เคยเจอแม่บ้านไทยคนนึง สามีแกเป็นฝรั่ง

แกพูดภาษาอังกฤษดีพอใช้เลยนะครับ พูดได้เป็นประโยค ไม่ได้เป็นคำๆด้วย

แต่ .........สำเนียงโคราช...........อังกฤษเหน่อๆ อีสานใต้

เวลาฟังแกพูดแล้วผมนั่งอมยิ้มตลอด........

ถ้าเหน่อสุพรรณคงได้อีกอารมณ์ อิอิ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 29, 2008, 08:12:40 AM โดย ทัดมาลา » บันทึกการเข้า

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า
เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป

ลูกหลานเหลนโหลนภายหน้า จะได้มีพสุธาอาศัย
อนาคตจะต้องมีประเทศไทย มิยอมให้ผู้ใดมาทำลาย
จินตา <Jinta>
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 89

« ตอบ #116 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2008, 08:08:02 AM »

ผมเคยเจอคนหนึ่ง พูดภาษาอังกฤษติดสำเนียงเหน่อแบบสุพรรณ... ฟังดูก็โก้เก๋ไปอีกแบบครับ มีเอกลักษณ์เฉพาะตัวมาก...
ScaRECroW
Full Member

คะแนน 31

« ตอบ #117 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2008, 08:15:11 AM »

ไหน ๆ ก็ไหน ๆ

הִנֵּה מַה טוֹב וּמַה נָּעִים שֶׁבֶת אָחִים גַּם יַחַד
Hine(y) ma tov u’manayim Shevet akh-im gam ya-khad
"How good and pleasant it is when brothers live together in harmony."
http://www.youtube.com/watch?v=8DmvdcZfS4c
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #118 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2008, 09:10:03 AM »

... ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก กดให้ไปคนละแต้มตามสัญญา ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก
ผมได้ยินครั้งแรกอาทิตย์ที่แล้วแฟนไปอบรมมาพูดให้ฟังปกติภาษาอังกฤษเธอก็ไม่เอาอ่าว เอาแหลม หรือหาดทรายใดๆ
สารภาพทีหลังว่าตอนเรียนแอบเสมอหลบได้หลบ....สม พอผมพาเพื่อนฝรั่งไปเที่ยวธอจะมีอาการน่าสงสารมากตรงที่
ปกติเธอจะผูกขาดการพูดในทุกบทสนทนาแต่พอเจอฝรั่ง...ใบ้กิน คนมันอยากเม้าแต่เม้าไม่ได้..ได้แต่กลอกตาไปมา....ฮ่าๆๆๆๆ สม

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
Full Member

คะแนน 14

« ตอบ #119 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2008, 09:44:00 AM »

วันนี้ก็จะไปเรียนฟรีที่โบสถ์เขามีสอนภาษาอังกฤษฟรีอ่ะคะ....

เรียนฟรีที่โบสถ์  แถวไหนครับ  สอนภาษาระดับไหนบ้างครับ     ภาษาแย่เหมือนกันครับ   ชอบตรงที่เรียนฟรี นะครับ
ดีจังคะ มาเรียนด้วยกันซิคะ มี 2 ห้องเรียนคะ.....เขาสอน 2 ระดับ Basic กับ advance
สอนเวลา 18.30 -20.00 น. ทุกวันพุธ เบอร์โทร 02-2459041 เขาจะอยู่ช่วง เช้า - 9.00 น. นะคะเวลาจะโทรถามรายละเอียด
มาเรียนได้เลยคะพอเข้ามาเขาจะให้ลงรายละเอียดชื่อเราเบอร์โทร.....เขาจะถามว่าภาษาเราดีหรือเปล่าเเต่ตัวหนึ่งเองบอกว่าไม่ได้เรื่องเลย เขาเลยให้เรียนชั้น basic คะแล้วซื้อหนังสือเรียนราคา 40 บาท ก็เริ่มเรียนได้เลยคะ.....เเต่ก่อนเรียนจะมีอาเมนไหว้นิหน่อยนะคะหลังเรียนจบก็ขอบคุณพระเจ้าประมาณ 10 นาที ถ้าไม่ซีเรียสอะไรก็มาเรียนได้คะ .....เกือบลืมบอกสถานที่ ชื่อศาสนาจักรของพระเยซูคริสต์แห่งสิทธิชนยุคสุดท้าย ถ.เพชรบุรีตัดใหม่ ตรงข้าม MRT คะ โบสถ์จะอยู่ฝั่งเดียวกับโรงเรียนดอนบอสโกคะ

หน้า: 1 ... 5 6 7 [8] 9 10 11 ... 22
  พิมพ์