เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 20, 2024, 04:59:55 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 8 9 10 [11] 12 13 14 ... 22
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: Conversation  (อ่าน 48276 ครั้ง)
k14ladytheone
Full Member

คะแนน 42

THE ONE NEVER DIE

« ตอบ #150 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2008, 08:57:04 PM »

ไว้ฝึกพูดหรือไว้ทำอะไรค่ะ โดยปกติแล้ว ซาร่า ไม่ค่อยได้พูดกับชาวต่างชาติ แต่กลัวลืมก็จะใช้วิธีการอ่านหนังสือพิมพ์ อ่านนวนิยายที่ชอบ อ่านพ๊อกเก็ตบุ๊คเรื่องสั้นๆ  เรื่องยาวๆ ก็อย่างเฮนรี่ฯ ซื้อครบทุกตอนเป็นภาษาอังกฤษค่ะ
เฮนรี่หรือแฮร์รี่ พอตเตอร์คะ
บาร์ท รักในหลวง
หิวดินปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 249

Mountain Man

« ตอบ #151 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2008, 09:11:55 PM »

นอกจากการฝึกเขียน อ่าน พูด และฟังคนอื่นพูดภาษาอังกฤษแล้ว บางทีผมคิดว่าการฟังเพลงก็ช่วยได้ครับ ผมเป็นคนที่ชอบฟังเพลงอยู่แล้ว โดยเฉพาะเพลงสากลยุคเก่าๆ (60's) เป็นเพลงที่ฟังง่าย เปิดฟังบ่อยๆจนคุ้นหู แล้วพยายามฟังจับใจความเนื้อเพลงว่าร้องว่าอะไร หมายความอย่างไร ถ้าฟังไม่ออกจริงๆก็หาเนื้อร้องมาดูประกอบครับ Cheesy

บางทีก็ดูทีวีบ่อยๆ พยายามฟังให้ทัน  มันก็แล้วแต่รายการอีกแหละครับ บางรายการฟังง่าย บางรายการฟังยาก

ผมเอง ภาษาอังกฤษยังไม่แข็งเท่าไร พอพูดได้ ฟังรู้เรื่อง อ่านออก เขียนได้ แต่จุดเสียของผมมีแค่ความจำ คือตรงที่จำคำศัพท์ยากๆไม่ค่อยจะได้ หรือแป๊บๆก็ลืม

เพื่อนๆคนไทยหลายคนชอบมาถามว่าทำไงถึงจะพูดเก่งๆ ผมก็ตอบแบบเดียวกันทุกคนคือ "พูดไปเหอะ อย่ากลัวผิด กล้าพูดไป ผิดถูกช่างมัน ฝึกบ่อยๆเดี๋ยวก็ได้เอง"  ทุกวันนี้บางทีผมก็ยังมีปัญหาเรื่องการฟัง เช่นสำเนียงแขก, จีน, เกาหลี ที่พูดแล้วฟังยาก หรือพูดเร็วเกินไปครับ

บางทีฝรั่งบางประเทศก็พูดฟังยากครับ อย่างเช่น อิตาลี่ บางทีก็มึนเหมือนกัน

อ้อ เคยมีเพื่อนเป็นพม่าคนนึง คุยไม่ค่อยจะรู้เรื่องครับ ฟังยากสุดๆ ตกใจ โดนชก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 29, 2008, 10:13:49 PM โดย บาร์ท » บันทึกการเข้า

USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #152 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2008, 11:15:54 PM »

ถ้าฝันเป็นภาษาอังกฤษเมื่อไหร่  ก็แสดงว่าเวลาพูดหรือฟังจะไม่ต้องแปลจากอังกฤษเป็นไทยในหัวแล้ว 
ทุกคนถ้าไม่ได้เกิดหรือโตต่างประเทศก็ต้องเริ่มจากจุดเดียวกัน     อย่าอาย อย่ากลัว ต้องขยันพูด  ฟังได้จะมาก่อน  พูดได้จะตามมาทีหลัง
ถ้าไม่เข้าใจบอกให้เค้าพูดช้าลง   ผมตอนย้ายจาก California มาอยู่ทางใต้  ต้องเหมือนกับมาหัดฟังฝรั่งพูดอังกฤษใหม่หมดเลย  ฟังไม่รู้เรื่อง
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #153 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2008, 11:19:24 PM »

คุณเจษฝันเป็นภาษาฝรั่งแล้วเหรอครับ .................

แสดงว่าเข้าเส้นแล้ว ..............

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
sig_surath7171
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #154 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2008, 11:28:43 PM »

ผมเคยเจอ what wood you come?

งงอยู่ตั้งนานกว่าจะนึกออกว่าเค้าถามว่า คุณจะมาไม้ไหนล่ะเนี่ย?  Cheesy

Tomorrow come new!!!!

ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

พูดเรืองดิกฯแล้วขอถามหน่อยครับ ผมรู้ศัพท์ไม่ค่อยเยอะ โดยเฉพาะพวกศัพท์เป็นทางการระดับสูงๆหน่อย อยากได้ดิกฯประเภท synonym antonym หรือพวก thesaurus ควรใช้ของใครซื้อที่ไหนดีครับ หรือมีเป็นโปรแกรมคอมพ์ให้โหลดฟรีไม๊ครับ เวลาผมเขียนอะไรเป็นทางการแล้วลำเค็ญทุกทีเลย  Cheesy

Moment Beautiful (เดี๋ยว สวย  เดี๋ยว สวย;D  Grin)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 29, 2008, 11:38:04 PM โดย ซิกสุราษฎร์ » บันทึกการเข้า
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #155 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2008, 11:37:15 PM »

คุณเจษฝันเป็นภาษาฝรั่งแล้วเหรอครับ .................

แสดงว่าเข้าเส้นแล้ว ..............
อิอิอิ  ผมยังฝัน I go you go อยู่ครับ อิอิ   จะมีเป็นอังกฤษบ้างก็ตอน  ฝันว่าแหม่มไล่ตีกบาลคร้าบ  อิอิ
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #156 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2008, 11:38:19 PM »

อิอิอิ  ผมยังฝัน I go you go อยู่ครับ อิอิ   จะมีเป็นอังกฤษบ้างก็ตอน  ฝันว่าแหม่มไล่ตีกบาลคร้าบ  อิอิ

ตกใจ

อย่างนี้ก็ตื่นกลางดึกทุกทีสิครับ  คิก คิก

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #157 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2008, 11:41:33 PM »

อิอิอิ  ผมยังฝัน I go you go อยู่ครับ อิอิ   จะมีเป็นอังกฤษบ้างก็ตอน  ฝันว่าแหม่มไล่ตีกบาลคร้าบ  อิอิ

ตกใจ

อย่างนี้ก็ตื่นกลางดึกทุกทีสิครับ  คิก คิก
มีบ้างครับ  ตื่นมาโล่งอก  ตูแค่ฝันไปเอง  อิอิ  ในฝันนี่ใครเป็นบ้างจะทำอะไรช้าไปหมด วิ่งหนีก็ก้าวขาไม่ค่อยออก  โดนไปหลายตุ๊บ
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

« ตอบ #158 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2008, 11:46:42 PM »

เหมือนกันเลย ............... เคยฝันว่าหมาไล่กัด วิ่งเท่าไหร่ก็เหมือนเดิน ลุ้นแทบตาย คิก คิก

แต่พอฝันว่าโดนแทงข้างหลัง ไม่ช้าครับ จิ้มจึกเลย แบบไม่รู้อิโหน่อิเหน่  ................ แต่บอกว่าไปทานข้าวด้วยไม่ได้ เพราะไม่ว่าง ..............

พวกบอกไม่ไปเพราะไม่กล้าต่างหาก แล้วแทงจึกเลย

ตกใจตื่นเหมือนกัน  อ๋อย

สงสัยต้องเล่าให้น้องหิฯ ฟังสักหน่อย เผื่อแก้ฝันได้ลื่นๆ::001::
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 29, 2008, 11:49:56 PM โดย มะขิ่น(ไม่ใช่พม่าแต่เป็นกระเหรี่ยง) » บันทึกการเข้า

USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #159 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2008, 12:08:49 AM »

เหมือนกันเลย ............... เคยฝันว่าหมาไล่กัด วิ่งเท่าไหร่ก็เหมือนเดิน ลุ้นแทบตาย คิก คิก

แต่พอฝันว่าโดนแทงข้างหลัง ไม่ช้าครับ จิ้มจึกเลย แบบไม่รู้อิโหน่อิเหน่  ................ แต่บอกว่าไปทานข้าวด้วยไม่ได้ เพราะไม่ว่าง ..............

พวกบอกไม่ไปเพราะไม่กล้าต่างหาก แล้วแทงจึกเลย

ตกใจตื่นเหมือนกัน  อ๋อย

สงสัยต้องเล่าให้น้องหิฯ ฟังสักหน่อย เผื่อแก้ฝันได้ลื่นๆ::001::
เยาะเย้ย ตกใจ ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย เยี่ยม
fink
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 351

« ตอบ #160 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2008, 12:20:52 AM »

ขอนอกเรื่องด้วยคนครับ
ผมเป็นพวกพอฝันร้ายแล้วรู้ตัวครับ บางทีในฝันเจออะไรแล้วกลัวมากๆจะเริ่มรู้สึกตัวว่า เอ๊ะ............นี่มันฝันเรานี่หว่า
เราต้องใหญ่สุดนี่หว่า  จากนั้นสัตว์ประหลาดหรือใครหรือตัวอะไรก็ตามโดนผมตบคว่ำไปตามๆกันครับ คิก คิก
บางทีตอนตื่นมานึกถึงแล้วยิ้มน้อยยิ้มใหญ่อยู่คนเดียว เวลาใครถามว่าเคยฝันร้ายมั้ยเลยไม่รู้จะตอบยังไงครับ 5 5 5 ขำก๊าก

USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #161 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2008, 02:47:26 AM »

Drea-ea-ea-ea-eam, dream, dream, dream
Drea-ea-ea-ea-eam, dream, dream, dream
When I want you in my arms
When I want you and all your charms
Whenever I want you, all I have to do is

When I feel blue in the night
And I need you to hold me tight
Whenever I want you, all I have to do is
Drea-ea-ea-ea-eam

I can make you mine, taste your lips of wine
Anytime night or day
Only trouble is, gee whiz
I'm dreamin' my life away

I need you so that I could die
I love you so and that is why
Drea-ea-ea-ea-eam

I can make you mine, taste your lips of wine
Anytime night or day
Only trouble is, gee whiz
I'm dreamin' my life away

I need you so that I could die
I love you so and that is why

FADE
NU1-รักในหลวง
Full Member

คะแนน 14

« ตอบ #162 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2008, 09:29:58 AM »

เอาfileไปฝากไว้ที่นี่ซิครับ  Wink
http://www.mediafire.com/
จะได้แบ่งปันกันได้ง่ายขึ้นครับผม  Wink
ผมจะได้ไปloadด้วย  Grin

เอา file ลงเรียบร้อยเเล้วคะ Grin
โหลดไปอ่านกันได้เลยคะ........ เยี่ยม
http://www.mediafire.com/upload_complete.php?id=t2zncx5tn1d

Happy Birth day ล่วงหน้านะ 19 ธันวาคม 2553
Army - รักในหลวงครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 151

« ตอบ #163 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2008, 09:33:19 AM »

พูดเรืองดิกฯแล้วขอถามหน่อยครับ ผมรู้ศัพท์ไม่ค่อยเยอะ โดยเฉพาะพวกศัพท์เป็นทางการระดับสูงๆหน่อย อยากได้ดิกฯประเภท synonym antonym หรือพวก thesaurus ควรใช้ของใครซื้อที่ไหนดีครับ หรือมีเป็นโปรแกรมคอมพ์ให้โหลดฟรีไม๊ครับ เวลาผมเขียนอะไรเป็นทางการแล้วลำเค็ญทุกทีเลย  Cheesy

ที่นี่เลยครับ... Yahoo Education...
http://education.yahoo.com/reference/dictionary/entry/sample

ลองนี่เลยครับ
www.dictionary.com

ขอบคุณพี่สมชายกับพี่ chew มากครับ

ผมเคยเจอ what wood you come?

งงอยู่ตั้งนานกว่าจะนึกออกว่าเค้าถามว่า คุณจะมาไม้ไหนล่ะเนี่ย?  Cheesy

Tomorrow come new!!!!

ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

Moment Beautiful (เดี๋ยว สวย  เดี๋ยว สวย;D  Grin)

ภาษาอังกฤษแบบไทยๆฝรั่งฟังคงมึนตึ้บ   คิก คิก
NU1-รักในหลวง
Full Member

คะแนน 14

« ตอบ #164 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2008, 09:35:34 AM »

เห็นด้วยกับพี่ชิ้วครับ....ถ้าจะเรียนกันจริงๆ...Nu1...พิมพ์ถามตอบมาเป็นภาษาอังกฤษนะครับ....ไม่รูคำศัพท์..ก็เปิดดิกเอา...

ภาษาถ้าอยากพูดเป็นก็ต้องพูดมากๆฟังมากๆครับ....Tree...คือภาพ...Tree...ครับไม่ใช่คือต้นไม้แล้วมาแปลภาพอีกที.....

ต้องอ่าน...ฟัง...พูดมากๆครับ....ยิ่งใฝ่รู้ยิ่งเก่งครับ...เอาใจช่วย... เยี่ยม
เอางั้นเลยเหรอคะยังไม่ถึงขั้นเก่งเลยอ่ะคะ.....จะพยายามแว้วกันคะ ขอบคุณคะที่เอาใจช่วย ไหว้ ไหว้
ความพยายามอยู่ที่ไหน ความสำเร็จอยู่ที่นั่น เยี่ยม

Happy Birth day ล่วงหน้านะ 19 ธันวาคม 2553
หน้า: 1 ... 8 9 10 [11] 12 13 14 ... 22
  พิมพ์