เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 20, 2024, 05:07:37 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 9 10 11 [12] 13 14 15 ... 22
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: Conversation  (อ่าน 48301 ครั้ง)
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #165 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2008, 09:43:56 AM »

คุณ Nui  ทำการบ้านแปลเพลงข้างบนมาให้ดูหน่อยครับ
NU1-รักในหลวง
Full Member

คะแนน 14

« ตอบ #166 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2008, 09:44:41 AM »

นอกจากการฝึกเขียน อ่าน พูด และฟังคนอื่นพูดภาษาอังกฤษแล้ว บางทีผมคิดว่าการฟังเพลงก็ช่วยได้ครับ ผมเป็นคนที่ชอบฟังเพลงอยู่แล้ว โดยเฉพาะเพลงสากลยุคเก่าๆ (60's) เป็นเพลงที่ฟังง่าย เปิดฟังบ่อยๆจนคุ้นหู แล้วพยายามฟังจับใจความเนื้อเพลงว่าร้องว่าอะไร หมายความอย่างไร ถ้าฟังไม่ออกจริงๆก็หาเนื้อร้องมาดูประกอบครับ Cheesy

บางทีก็ดูทีวีบ่อยๆ พยายามฟังให้ทัน  มันก็แล้วแต่รายการอีกแหละครับ บางรายการฟังง่าย บางรายการฟังยาก

ผมเอง ภาษาอังกฤษยังไม่แข็งเท่าไร พอพูดได้ ฟังรู้เรื่อง อ่านออก เขียนได้ แต่จุดเสียของผมมีแค่ความจำ คือตรงที่จำคำศัพท์ยากๆไม่ค่อยจะได้ หรือแป๊บๆก็ลืม

เพื่อนๆคนไทยหลายคนชอบมาถามว่าทำไงถึงจะพูดเก่งๆ ผมก็ตอบแบบเดียวกันทุกคนคือ "พูดไปเหอะ อย่ากลัวผิด กล้าพูดไป ผิดถูกช่างมัน ฝึกบ่อยๆเดี๋ยวก็ได้เอง"  ทุกวันนี้บางทีผมก็ยังมีปัญหาเรื่องการฟัง เช่นสำเนียงแขก, จีน, เกาหลี ที่พูดแล้วฟังยาก หรือพูดเร็วเกินไปครับ

บางทีฝรั่งบางประเทศก็พูดฟังยากครับ อย่างเช่น อิตาลี่ บางทีก็มึนเหมือนกัน

อ้อ เคยมีเพื่อนเป็นพม่าคนนึง คุยไม่ค่อยจะรู้เรื่องครับ ฟังยากสุดๆ ตกใจ โดนชก
ไหว้ขอบคุณคะ....มีเพลงที่ฟังง่ายๆแนะนำไหมคะ

Happy Birth day ล่วงหน้านะ 19 ธันวาคม 2553
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #167 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2008, 09:45:32 AM »

If you don't start walking you will never run well, it's the same thing. Observing other people's language will just tell you other's people ability not yours.

First of all, don't be scared of being imperfect. One Brit TV programme asked the Brits on the street to spell the word "Accommodation", some people couldn't do it right. They made minor mistake yet they use it effectively.

So, use your English.   เยี่ยม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 30, 2008, 09:47:07 AM โดย Wilhelm Tell -(-- » บันทึกการเข้า

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
Full Member

คะแนน 14

« ตอบ #168 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2008, 09:47:15 AM »

คุณ Nui  ทำการบ้านแปลเพลงข้างบนมาให้ดูหน่อยครับ
คะอาจารย์ แต่แปลผิดแปลถูกอย่าขำกันนะคะ
พรุ้งนี้จะเอามาส่งคะ   Grin ไหว้

Happy Birth day ล่วงหน้านะ 19 ธันวาคม 2553
chew - รักในหลวง
VOTE NO = ไม่เลือกควายตัวไหน และ สัตว์คอกใด ทั้งสิ้น
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1892

เอาแผ่นดินของพ่อหลวงคืนมา เอาคนโกงชาติเข้าคุกไป

« ตอบ #169 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2008, 11:13:20 AM »

เห็นด้วยกับพี่ชิ้วครับ....ถ้าจะเรียนกันจริงๆ...Nu1...พิมพ์ถามตอบมาเป็นภาษาอังกฤษนะครับ....ไม่รูคำศัพท์..ก็เปิดดิกเอา...

ภาษาถ้าอยากพูดเป็นก็ต้องพูดมากๆฟังมากๆครับ....Tree...คือภาพ...Tree...ครับไม่ใช่คือต้นไม้แล้วมาแปลภาพอีกที.....

ต้องอ่าน...ฟัง...พูดมากๆครับ....ยิ่งใฝ่รู้ยิ่งเก่งครับ...เอาใจช่วย... เยี่ยม
So, shall we have an English 101 as another topic here?  What do you think, Khun PIK?  If so, that would be very nice.  And Khun Tor, please join in too Smiley  Not tooting my horn here, but I am more than willing to help out krub.  Khun NU1, have you heard of a phrase 'Practice makes perfect'?  If not, now you have Smiley  Practice with us all here and we will all learn krub.  Cheers,

Chew
บาร์ท รักในหลวง
หิวดินปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 249

Mountain Man

« ตอบ #170 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2008, 11:27:29 AM »

ไหว้ขอบคุณคะ....มีเพลงที่ฟังง่ายๆแนะนำไหมคะ
The song that P'Jesse (XD40) has suggested is also interesting. It's nice & easy to listen and learn.

I'd suggest the old song such as 60's - 80's. It's good for practice listening.

All I have to do is dream  http://www.youtube.com/watch?v=M3-rslY_Yf8

My Way http://www.youtube.com/watch?v=sEbgB6X6S5c

Green Field  http://www.youtube.com/watch?v=NKsgpSmLzrM

Let it be http://www.youtube.com/watch?v=67J_66hdN-I

Imagine http://www.youtube.com/watch?v=jEOkxRLzBf0&feature=related

What a wonderful world http://www.youtube.com/watch?v=c5IIXeR5OUI&feature=related

Enjoy Krub Cheesy
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 30, 2008, 12:49:11 PM โดย บาร์ท » บันทึกการเข้า

VOTE NO = ไม่เลือกควายตัวไหน และ สัตว์คอกใด ทั้งสิ้น
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1892

เอาแผ่นดินของพ่อหลวงคืนมา เอาคนโกงชาติเข้าคุกไป

« ตอบ #171 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2008, 12:35:09 PM »

The song that P'Jesse (XD40) has suggest is also interesting. It's nice & easy to listen and learn.

I'd suggest the old song such as 60's - 80's. It's good for practice listening.

All I have to do is dream  http://www.youtube.com/watch?v=M3-rslY_Yf8

My Way http://www.youtube.com/watch?v=sEbgB6X6S5c

Green Field  http://www.youtube.com/watch?v=NKsgpSmLzrM

Let it be http://www.youtube.com/watch?v=67J_66hdN-I

Imagine http://www.youtube.com/watch?v=jEOkxRLzBf0&feature=related

What a wonderful world http://www.youtube.com/watch?v=c5IIXeR5OUI&feature=related

Enjoy Krub Cheesy
  Dear Khun บาร์ท,

Don't mind my saying here krub but 'The song that P'Jesse (XD40) has suggest ', should be 'The song that P'Jesse (XD40) has suggested' as it is Present Perfect Tense Smiley 

Respectfully submitted,

Chew
บาร์ท รักในหลวง
หิวดินปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 249

Mountain Man

« ตอบ #172 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2008, 12:48:27 PM »

Oh, Thanks for reminding krub. ไหว้ I always have some mistake in grammar.  บู่

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1892

« ตอบ #173 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2008, 01:06:02 PM »

Oh, Thanks for reminding krub. ไหว้ I always have some mistake in grammar.  บู่
A teacher is always a teacher krub. Smiley  Thank you for not being offended by my 2 cents krub Smiley

Cheers,
Full Member

คะแนน 14

« ตอบ #174 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2008, 01:22:19 PM »

เห็นด้วยกับพี่ชิ้วครับ....ถ้าจะเรียนกันจริงๆ...Nu1...พิมพ์ถามตอบมาเป็นภาษาอังกฤษนะครับ....ไม่รูคำศัพท์..ก็เปิดดิกเอา...

ภาษาถ้าอยากพูดเป็นก็ต้องพูดมากๆฟังมากๆครับ....Tree...คือภาพ...Tree...ครับไม่ใช่คือต้นไม้แล้วมาแปลภาพอีกที.....

ต้องอ่าน...ฟัง...พูดมากๆครับ....ยิ่งใฝ่รู้ยิ่งเก่งครับ...เอาใจช่วย... เยี่ยม
So, shall we have an English 101 as another topic here?  What do you think, Khun PIK?  If so, that would be very nice.  And Khun Tor, please join in too Smiley  Not tooting my horn here, but I am more than willing to help out krub.  Khun NU1, have you heard of a phrase 'Practice makes perfect'?  If not, now you have Smiley  Practice with us all here and we will all learn krub.  Cheers,

Chew
กดดันเลยนะคะเน๊ียะให้พูดอ่านเขียนเป็นภาษาอังกฤษ ยากอ่ะคะ  ไม่เก่งขนาดนั้นอ่ะคะ แต่จะพยายามคะ
เขียนผิดถูกยังไงเเนะนำด้วยหล่ะกันคะ เพราะบางทีอยากจะเขียนก็กลัวประโยคแปลกๆ ...แต่ไม่รู้จะถูกต้องตามหลักไวยากรณ์รึป่ะนี่ซิคะ ....อ่ะไม่ลองไม่รู้  (ปล.ขอสั้นๆก่อนเเว้วกันคะยังไม่ถนัดเขียนเท่าไหร่ ค่อยๆฝึกแว้วกันนะคะ)
What are you topic?  I am proposal about conversation.
How are you everybody?

ผู้หญิงใช้้ปืน
Full Member

คะแนน 32

มิตรภาพ ... ความจริงใจ ...ยิ่งให้ ยิ่งได้...

« ตอบ #175 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2008, 02:07:46 PM »

เป็นกระทู้ที่ตามอ่านมาตลอด  แอบจด แอบจำ แอบสังเกตจากท่านสมาชิกที่ใช้ภาษาอังกฤษในระดับอาจารย์

ก่อให้เกิดความรู้สึกดีๆ  ขอยกย่องและ นับถือในน้ำใจที่แบ่งปันกันค่ะ

มีประโยชน์มากมายสำหรับคนที่เป็นไม้เบื่อไม้เมา กับ วิชาภาษาอังกฤษมาตั้งแต่ประถม อย่าง ผู้หญิงใช้ปืน

ทั้งอ่าน  ทั้งท่อง ทั้งจด ทั้งจำ สอบเสร็จ ดันคืนอาจารย์ไปซะหมดเลยนี่  เศร้าใจ เศร้า เศร้า

พอเจอกระทู้นี้ เหมือนกับได้กดปุ่ม refresh ภาษาอังกฤษให้ตัวเองกลายๆ

หวังไว้ว่า วันหน้าจะขอร่วมแจม เป็นคำถามภาคภาษาไทยไปก่อน ยังมิบังอาจถามเป็นภาษาอังกฤษน่ะค่ะ  Wink  Wink

วันนี้ เลยอยากรบกวนถาม ศัพท์ของชาวนิยมปืน เพื่อนำร่องก่อนนะคะ

1. สนามยิงปืน

2. ช่องแนวยิง

ทั้ง 2 คำข้างต้น  ภาษาอังกฤษ ใช้คำว่าอะไรได้บ้างคะ 

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับทุกคำตอบค่ะ  ไหว้  ไหว้  ไหว้

...เดินขึ้นภูเขาใช่มองแต่จุดหมาย    
   เมฆหมอกดอกไม้ก็ใกล้กัน
   สิ่งที่สวยงามเกิดขึ้นทุกวัน
   สำคัญที่เราได้หันไปมองดู...
ลานดาว
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 327

เขาเสียคนที่รักเขามากที่สุด เราเสียคนที่ไม่รักเรา

« ตอบ #176 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2008, 02:26:16 PM »

กดดันเลยนะคะเน๊ียะให้พูดอ่านเขียนเป็นภาษาอังกฤษ ยากอ่ะคะ  ไม่เก่งขนาดนั้นอ่ะคะ แต่จะพยายามคะ
เขียนผิดถูกยังไงเเนะนำด้วยหล่ะกันคะ เพราะบางทีอยากจะเขียนก็กลัวประโยคแปลกๆ ...แต่ไม่รู้จะถูกต้องตามหลักไวยากรณ์รึป่ะนี่ซิคะ ....อ่ะไม่ลองไม่รู้  (ปล.ขอสั้นๆก่อนเเว้วกันคะยังไม่ถนัดเขียนเท่าไหร่ ค่อยๆฝึกแว้วกันนะคะ)
What are you topic?  I am proposal about conversation.

เข้ามาเป็นกำลัวใจให้ น้อง NU1 อย่าคิดว่ากดดันเลย พยายามเถอะ ดีกว่าให้สมองมันว่างๆ ไปคิดเรื่องอื่นนะ
ในนี้สมาชิกทุกท่านที่มีความรู้ก็ช่วยกันคนละนิดละหน่อยอยู่แล้ว เอาใจช่วยค่ะ ผิดถูกเราไม่รู้ พี่ดาว..ว่าเป็นเรื่องธรรมดาค่ะ
สมาชิกที่ทราบก็จะได้ชี้แจง ผลพลอยได้มีอีกหลายท่านที่ได้ทราบด้วย  รวมทั้งตัวพี่ดาว..เองด้วย Grin

ถ้าตกอยู่ใต้อำนาจกิเลส ตัญหา  สติปัญญาและความรู้ความสามารถที่มีก็ไร้ค่า  ความคิดอ่านทั้งหมดจะถูกนำมาใช้สนับสนุนความหลงผิด หน้ามืด ตามัว  ถ้าตั้งใจให้สัตย์ปฏิญาณกับตนเองอย่างแข็งแรงไว้ คือเป็นตายอย่างไรจะรักษาศีลให้บริสุทธิ์  เราก็จะไม่มีวันสร้างเหตุแห่งความเดือดร้อนทั้งแก่ตนเองและผู้อื่นในภายหลัง
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #177 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2008, 02:29:20 PM »

Chew

อ่ะ ใจสู้ซะอย่างน่ะ

ซู่ว์...ซู่ว์...ซู่ว์...

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

Full Member

คะแนน 14

« ตอบ #178 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2008, 02:35:35 PM »

เข้ามาเป็นกำลัวใจให้ น้อง NU1 อย่าคิดว่ากดดันเลย พยายามเถอะ ดีกว่าให้สมองมันว่างๆ ไปคิดเรื่องอื่นนะ
ในนี้สมาชิกทุกท่านที่มีความรู้ก็ช่วยกันคนละนิดละหน่อยอยู่แล้ว เอาใจช่วยค่ะ ผิดถูกเราไม่รู้ พี่ดาว..ว่าเป็นเรื่องธรรมดาค่ะ
สมาชิกที่ทราบก็จะได้ชี้แจง ผลพลอยได้มีอีกหลายท่านที่ได้ทราบด้วย  รวมทั้งตัวพี่ดาว..เองด้วย Grin

ไหว้ขอบคุณคะพี่ดาวที่แหวะมาเยี่ยมเยียน สู้ๆๆ เนอะ  หลงรัก

ซาร่า
รักเธอประเทศไทย
Full Member

คะแนน 43

กาลีใดไม่มีเท่าโทสะฯลฯ เคราะห์อะไร..เท่าโทสะ ไม่มี

« ตอบ #179 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2008, 02:36:49 PM »

ไว้ฝึกพูดหรือไว้ทำอะไรค่ะ โดยปกติแล้ว ซาร่า ไม่ค่อยได้พูดกับชาวต่างชาติ แต่กลัวลืมก็จะใช้วิธีการอ่านหนังสือพิมพ์ อ่านนวนิยายที่ชอบ อ่านพ๊อกเก็ตบุ๊คเรื่องสั้นๆ  เรื่องยาวๆ ก็อย่างเฮนรี่ฯ ซื้อครบทุกตอนเป็นภาษาอังกฤษค่ะ
เฮนรี่หรือแฮร์รี่ พอตเตอร์คะ

เรื่องแฮร์รี่ พอตเตอร์คะ    ขอบคุณมากค่ะ

ปุถุชนให้ของขวัญแก่คนด้วยทรัพย์สิน แต่ บัณฑิตให้ของขวัญด้วยวาจา คำคม และกำลังใจ
หน้า: 1 ... 9 10 11 [12] 13 14 15 ... 22
  พิมพ์