เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 20, 2024, 04:52:05 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 15 16 17 [18] 19 20 21 22
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: Conversation  (อ่าน 48249 ครั้ง)
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #255 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2008, 06:02:48 PM »

หนูหนึ่งยังไม่มา
หาเรื่องดึงกระทู้กลับมาหน้าแรกดีกว่า

Don't shrink any task because of its arduousness.

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

NUAN
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #256 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2008, 01:25:14 AM »

ชอบกระทู้นี้จังค่ะ มีประโยชน์มากๆ มีทั้งการบ้านและคำเฉลยให้ได้ลองทำไปด้วย วันหลังคงต้องขอความช่วยเหลือ  เพราะมีปัญหาในการโปรยปกนิตยสารเป็นภาษาอังกฤษตลอด ยากมากๆเลยที่จะทำให้คำกระชับ สั้น น่าสนใจ แล้วก็ได้ใจความด้วย ขอรบกวนสอบถามผู้รู้ได้ไหมคะว่า ปกติแล้วคำโปรยปกของนิตยสารฝรั่งส่วนมากถูกไวยากรณ์หรือเปล่าคะ หรือเป็นคำแสลง หรือว่าเป็นคำฮิตในช่วงนั้นที่ฝรั่งเข้าใจกันเอง ขอบพระคุณมากค่ะ
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #257 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2008, 07:19:11 AM »

นิสิตฝึกงานขออนุญาตดูก่อนครับ รออาจารย์มาตรวจอีกที

When I want you in my arms     เมื่อฉันต้องการคุณในอ้อมแขนของฉัน
When I want you and all your charms   เมื่อฉันต้องการคุณและเสน่ห์ทั้งหมดของคุณ 
Whenever I want you, all I have to do is dream เมื่อใดก็ตามที่ฉันต้องการคุณ ฉันแค่ฝันก็พอแล้ว (ทั้งหมดที่จำเป็นต้องทำคือการฝัน) 
All I have to do is dream คือ ก็เพียงให้นึกฝันเอา  คล้ายๆคำว่าฝันกลางวัน  ฝันหวานไปเองทำนองนั้น

When I feel blue in the night  เมื่อ ฉันรู้สึกเศร้าใจ ในคืนนี้   in the night ในกรณีนี้ไม่ได้หมายถึงคืนนี้  แต่หมายถึงในยามค่ำคืนครับ
And I need you to hold me tight  และฉันต้องการให้เธอกอดฉันให้แน่น
Whenever I want you, all I have to do is dream เมื่อใดก็ตามที่ฉันต้องการคุณ ฉันแค่ฝันก็พอแล้ว (ทั้งหมดที่จำเป็นต้องทำคือการฝัน)

I can make you mine, taste your lips of wine  ฉันสามารถทำให้คุณเป็นของฉัน ได้ลิ้มรสริมฝีปากรสไวน์ (สำนวนในเพลง)
Anytime night or day  ทุกคืนและวัน
Only trouble is, gee whiz  เป็นสิ่งที่ทำให้หนักใจ ประมาณว่าฝันถึงแล้วคิดถึงเลยทำให้คิดหนัก
 gee whiz    ไม่รู้จะแปลยังไงคะ   gee แปลว่า เอ้อเฮอ อุทานแสดงความพอใจ whiz  แปลว่าเคลื่อนที่ออกไปอย่างรวดเร็ว
I'm dreamin' my life away  ฉันใช้ชีวิตฝันไป 
Only trouble is , Gee whiz  I'm dreamin my life away  มีปัญหาอย่างเดียวคือ   เอาชีวิตมานั่งเพ้อฝันซะหมดI need you so that I could die   คุณเป็นสิ่งที่ฉันต้องการ ฉันอาจตายได้ถ้าไม่มีคุณ  I need you so มาจาก I need you so much  นัยว่าต้องการคุณมากจนขาดใจได้I love you so and that is why   ฉันรักคุณจริงๆ นี่คือเหตุผล  I love you so ก็มาจาก I love you so much
Whenever I want you, all I have to do is  dream เมื่อใดก็ตามที่ฉันต้องการคุณ ฉันแค่ฝันก็พอแล้ว (ทั้งหมดที่จำเป็นต้องทำคือการฝัน)
Drea-ea-ea-ea-eam, dream, dream, dream

คุณ Nui อย่าเรียกผมว่า อาจารย์นะครับ  ผมแค่ใช้ภาษาพูดในชีวิตประจำได้เท่านั้นเองครับ
http://www.youtube.com/watch?v=B4_HNE4o5sQ
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #258 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2008, 07:24:12 AM »

การบ้านข้อใหม่
Run your car off the side of the road
Get stuck in a ditch way out in the middle of nowhere
Or get yourself in a bind lose the shirt off your back
Need a floor, need a couch, need a bus fare

This is where the rubber meets the road
This is where the cream is gonna rise
This is what you really didn't know
This is where the truth don't lie

{Chorus}
You find out who your friends are
Somebody's gonna drop everything
Run out and crank up their car
Hit the gas, get there fast
Never stop to think 'what's in it for me?' or 'it's way too far'
They just show on up with their big old heart
You find out who your friends are

Everybody wants to slap your back
wants to shake your hand
when you're up on top of that mountain
But let one of those rocks give way then you slide back down look up
and see who's around then

This ain't where the road comes to an end
This ain't where the bandwagon stops
This is just one of those times when
A lot of folks jump off

{Chorus}

When the water's high
When the weather's not so fair
When the well runs dry
Who's gonna be there?

{Chorus}

(yeah, yeah)

Run your car off the side of the road
Get stuck in a ditch way out in the middle of nowhere
(Well man, I've been there)
Or get yourself in a bind lose the shirt off your back
Need a floor, need a couch, need a bus fare
(Man, I've been there)

Man, I've been there
Oooh yeah.

NU1-รักในหลวง
Full Member

คะแนน 14

« ตอบ #259 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2008, 09:46:43 AM »

ชอบกระทู้นี้จังค่ะ มีประโยชน์มากๆ มีทั้งการบ้านและคำเฉลยให้ได้ลองทำไปด้วย วันหลังคงต้องขอความช่วยเหลือ  เพราะมีปัญหาในการโปรยปกนิตยสารเป็นภาษาอังกฤษตลอด ยากมากๆเลยที่จะทำให้คำกระชับ สั้น น่าสนใจ แล้วก็ได้ใจความด้วย ขอรบกวนสอบถามผู้รู้ได้ไหมคะว่า ปกติแล้วคำโปรยปกของนิตยสารฝรั่งส่วนมากถูกไวยากรณ์หรือเปล่าคะ หรือเป็นคำแสลง หรือว่าเป็นคำฮิตในช่วงนั้นที่ฝรั่งเข้าใจกันเอง ขอบพระคุณมากค่ะ
ยินดีต้อนรับนะคะ  มีไรสงสัยถามผู้รู้ได้เลยนะคะ......แบ่งปันกันถามได้ความรู้หลายๆแนวดีคะ... Grin Grin

Happy Birth day ล่วงหน้านะ 19 ธันวาคม 2553
Full Member

คะแนน 14

« ตอบ #260 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2008, 09:51:12 AM »

นิสิตฝึกงานขออนุญาตดูก่อนครับ รออาจารย์มาตรวจอีกที

When I want you in my arms     เมื่อฉันต้องการคุณในอ้อมแขนของฉัน
When I want you and all your charms   เมื่อฉันต้องการคุณและเสน่ห์ทั้งหมดของคุณ 
All I have to do is dream คือ ก็เพียงให้นึกฝันเอา  คล้ายๆคำว่าฝันกลางวัน  ฝันหวานไปเองทำนองนั้น

When I feel blue in the night  เมื่อ ฉันรู้สึกเศร้าใจ ในคืนนี้   in the night ในกรณีนี้ไม่ได้หมายถึงคืนนี้  แต่หมายถึงในยามค่ำคืนครับ
And I need you to hold me tight  และฉันต้องการให้เธอกอดฉันให้แน่น

I can make you mine, taste your lips of wine  ฉันสามารถทำให้คุณเป็นของฉัน ได้ลิ้มรสริมฝีปากรสไวน์ (สำนวนในเพลง)
Anytime night or day  ทุกคืนและวัน
Only trouble is, gee whiz  เป็นสิ่งที่ทำให้หนักใจ ประมาณว่าฝันถึงแล้วคิดถึงเลยทำให้คิดหนัก
 gee whiz    ไม่รู้จะแปลยังไงคะ   gee แปลว่า เอ้อเฮอ อุทานแสดงความพอใจ whiz  แปลว่าเคลื่อนที่ออกไปอย่างรวดเร็ว
I'm dreamin' my life away  ฉันใช้ชีวิตฝันไป 
Only trouble is , Gee whiz  I'm dreamin my life away  มีปัญหาอย่างเดียวคือ   เอาชีวิตมานั่งเพ้อฝันซะหมดI need you so that I could die   คุณเป็นสิ่งที่ฉันต้องการ ฉันอาจตายได้ถ้าไม่มีคุณ  I need you so มาจาก I need you so much  นัยว่าต้องการคุณมากจนขาดใจได้I love you so and that is why   ฉันรักคุณจริงๆ นี่คือเหตุผล  I love you so ก็มาจาก I love you so much
Whenever I want you, all I have to do is  dream เมื่อใดก็ตามที่ฉันต้องการคุณ ฉันแค่ฝันก็พอแล้ว (ทั้งหมดที่จำเป็นต้องทำคือการฝัน)
Drea-ea-ea-ea-eam, dream, dream, dream

คุณ Nui อย่าเรียกผมว่า อาจารย์นะครับ  ผมแค่ใช้ภาษาพูดในชีวิตประจำได้เท่านั้นเองครับ
http://www.youtube.com/watch?v=B4_HNE4o5sQ
ขออนุญาติเรียกเเว้วกันนะคะ....อย่างน้อยก็ให้ความรู้ NU 1  จิงป่ะคะอาจารย์ ........  คิก คิกไหว้

Happy Birth day ล่วงหน้านะ 19 ธันวาคม 2553
Full Member

คะแนน 14

« ตอบ #261 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2008, 09:53:54 AM »

การบ้านข้อใหม่เดี๋ยวเอามาส่งนะคะ  ขออนุญาติทำงานแป๊ปนะคะ....

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

« ตอบ #262 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2008, 10:35:10 AM »

เป็นไปได้ทั้งหมดครับ บางทีก็อาจจะแค่คำปกติธรรมดา  Grin

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

ไม่ค่อยแม่น รักในหลวง
ฉายเดี่ยวหมื่นลี้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 218

นิสัยน่ารัก แต่ปากหมามุ่ย

« ตอบ #263 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2008, 10:47:47 AM »

เป็นไปได้ทั้งหมดครับ บางทีก็อาจจะแค่คำปกติธรรมดา  Grin

สวัสดีครับ อาจารย์ซับฯ ไหว้

ขอแซวหน่อยครับพี่ Grin

"อยากไปไหน ไปทุกที่  ถ้ามีตังค์"

ถึงจะไม่ได้รวยล้นฟ้า  แต่ข้าก็มีแผ่นดินจะอาศัย

ถึงจะไม่ได้มีอำนาจมากมาย  แต่ก็ได้ตายในแผ่นดินเกิด.....ล่ะวะ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

« ตอบ #264 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2008, 11:29:38 AM »

เค้าเป็นภารโรงย่ะ

Full Member

คะแนน 14

« ตอบ #265 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2008, 12:54:54 PM »

เค้าเป็นภารโรงย่ะ

แหมพี่ซับอย่าถ่อมตนดิ.....

Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #266 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2008, 02:43:32 PM »

จึ๋ย ข่าวนี้พิศดารมาก อยู่เมืองไทยยังไม่ได้ข่าวเลยครับ รบกวนคุณ 1 ช่วยสรุปสั้นแบบจับใจความ เป็นการบ้าน อิ อิ

http://news.bbc.co.uk/2/hi/asia-pacific/7529227.stm

Thai school offers transsexual toilet
มาแว้วอาจารย์ต๊อก
พอสรุปได้ว่า
โรงเรียนระดับมัธยมที่กำแพงเพชร ได้สร้างห้องน้ำให้ผู้ชายที่เบี่ยงเบนทางเพศแนวออกผู้หญิงนะคะ
ซึ่งเขาเล่าว่าทุกๆเช้า เวลา 8.00 น. มีการเข้าแถวร้องเพลงชาติ หลังจากนั้นก็แยกย้ายให้นักเรียนไปเข้าห้องน้ำ ในโรงเรียนมีห้องน้ำให้กับนักเรียน transsexual  โดยห้องน้ำที่สร้างขึ้นให้พิเศษนี้ได้รับรางวัลชนะในเรื่องความสะอาด และเป็นห้องน้ำที่สวยงามโดยรอบมีดอกไม้ ต้นไม้ประดับ และด้านหน้ามีกระจกให้นักเรียน transsexual  แต่งตัวกันด้วย และป้ายที่ติดบ่งบอก คือจะมีรูปผู้หญิงครึ่งตัวและผู้ชายครึ่งตัว โดยผู้หญิงเป็นสีแดงและผู้ชายสีน้ำเงิน โดยนักเรียน transsexual  มีประมาณ 10-20 %

เหตุผลที่ต้องมีห้องน้ำ นักเรียน transsexual 
เพราะว่านักเรียนพวกนี้เวลาเข้าห้องน้ำผู้ชายก็โดนล้อ ทำให้พวกเขาไม่ยากที่จะเข้า เลยต้องเปลี่ยนไปเข้าห้องน้ำผู้หญิง แต่ก็เป็นปัญหาสำหรับผู้หญิงที่รู้สึกว่าไม่สะดวกในการใช้ห้องน้ำร่วมกับพวกเขา .....พวกเขารู้สึกขอบคุณที่สร้างห้องน้ำแยกจากห้องน้ำหญิง-ชาย ให้

สำหรับการใช้ชีวิตของพวกเขาเวลาอยู่ในโรงเรียนก็ต้องทำให้ถูกระเบียบ แม้จะเป็นผู้ชายแต่ห้ามแต่งตัวผู้หญิง แต่พวกเขาก็มีแหวกกฎบ้างเช่นแอบทาลิปสติก และมาสค่าร่า
ประมาณนี้คะนอกนั้นที่เหลือมันยาวอ่ะคะ อิๆๆ
กลับบ้านแหละไปดูหนังบาดาลใจตอนจบด้วย
บายๆคะอาจารย์ ไหว้

แปลได้ใจความถูกแล้วครับ บางครั้งดูเหมือนว่า แปลเรื่องยาวให้ได้เฉพาะความจะไม่ยากนัดก เพราะเอาแต่ความหมายสำคัญ รายละเอียดอื่นเอามาขยายเท่านั้น แต่ถ้าแปลความท่อนสำคัญผิดไปอาจจะเขวหมดครับ เพราะรายละเอียดที่เอามาขยายก็จะขยายความไปผิดทาง อ่านตอนแรกพยายามจับว่าย่อหน้าไหนคือความสำคัญก่อนครับ

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
NUAN
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #267 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2008, 03:58:48 PM »

[/quot

ขอบคุณมากค่ะ แต่บางคำอ่านแล้วไม่เข้าใจเลยด้วยซ้ำ
Full Member

คะแนน 14

« ตอบ #268 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2008, 05:55:29 PM »

การบ้านข้อใหม่

This is where the rubber meets the road
This is where the cream is gonna rise
This is what you really didn't know
This is where the truth don't lie

{Chorus}
Somebody's gonna drop everything
Run out and crank up their car
Hit the gas, get there fast
Never stop to think 'what's in it for me?' or 'it's way too far'
They just show on up with their big old heart

Everybody wants to slap your back
wants to shake your hand
when you're up on top of that mountain
But let one of those rocks give way then you slide back down look up
and see who's around then

This ain't where the road comes to an end
This ain't where the bandwagon stops
This is just one of those times when
A lot of folks jump off

{Chorus}

When the water's high
When the weather's not so fair
When the well runs dry
Who's gonna be there?

{Chorus}

(yeah, yeah)

(Well man, I've been there)
(Man, I've been there)

Man, I've been there
Oooh yeah.

อ่านๆแว้วก็งง เพลงนี่...ก็แปลยากนะคะ
รบกวนอาจารย์แปลดีกว่าา...... ไม่ค่อยเข้าใจเลยไม่รู้จะแปลยังไงอ่ะคะ

Full Member

คะแนน 14

« ตอบ #269 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2008, 05:57:51 PM »

ช่วงนี้ก็ขอ.....งดการบ้านก่อนนะคะ Grin Grin
งานเข้าอ่ะคะ.....ใกล้ปิดงบประมาณ ต้องประเมินไตรมาสสุดท้าย
เเจ้งข่าวให้ทราบคะ
ขอบคุณคะ ไหว้

หน้า: 1 ... 15 16 17 [18] 19 20 21 22
  พิมพ์