เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 20, 2024, 04:55:26 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 18 19 20 [21] 22
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: Conversation  (อ่าน 48264 ครั้ง)
Desperado - รักในหลวง
แก่ ขี้บ่น อ้วน นิสัยไม่ดี งี่เง่า ปทุมธานี
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 156

« ตอบ #300 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2008, 10:38:08 AM »

ถ้าเจอฝรั่งอยากเที่ยวพามาหาผมนะ
จะพาไปซื้อเพชร พาไปตัดสูท พาไปกินsea food แล้วพาไปนวด  Grin  แผนสูง  Grin
เพราะทุกวันเจอแต่ฝรั่ง "Give me the best price pleaseeeeeeeeeeeeee"  Discount please I come from india
i am not come from Europe....  ดูมุกเขาสิ   Grin

เหม็นขี้หน้า นักการเมือง และสุนัขรับใช้นักการเมือง
NU1-รักในหลวง
Full Member

คะแนน 14

« ตอบ #301 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2009, 10:13:07 AM »

Grin Grin ตอนนี้ก็อยากเป็นไกด์จำเป็นอยู่คะ .......แต่เพื่อนๆ ฝรั่งแท้ๆ..นี่ซิหายากจัง มีก็แนะนำบ้างนะคะ รู้จักแต่ชาวอินเดีย ศรีลังกา ปาเลสไตน์  Shocked

Happy Birth day ล่วงหน้านะ 19 ธันวาคม 2553
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #302 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2009, 11:46:57 AM »

ปกติหนูหนึ่งอยู่แถวไหนล่ะ

หากอยู่ใกล้ๆ ม.ที่มีชาวต่างชาติมาเรียน คงไม่ยาก

ไม่อยากแนะนำให้ไปทำความรู้จักแถวถนนข้าวสาร เพราะอาจเสี่ยงมาก

หากพอมีเวลาเหลือ ลองทำpart time กับพวกงาน โรงแรมดู (ยากที่สุดคือการที่ไม่ให้กระทบงานประจำ)

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

sig_surath7171
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #303 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2009, 12:58:16 PM »

Grin Grin ตอนนี้ก็อยากเป็นไกด์จำเป็นอยู่คะ .......แต่เพื่อนๆ ฝรั่งแท้ๆ..นี่ซิหายากจัง มีก็แนะนำบ้างนะคะ รู้จักแต่ชาวอินเดีย ศรีลังกา ปาเลสไตน์  Shocked

มาฝึกงานที่ออฟฟิสผมมั้ยครับ งานภาคสนาม รับลูกค้า พาเที่ยว  ฝนตก แดดร้อน ห้ามบ่นนะ  Grin Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 10, 2009, 04:28:54 PM โดย ซิกสุราษฎร์ » บันทึกการเข้า
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

« ตอบ #304 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2009, 03:53:06 PM »

หนูหนึ่งจะไปได้หรือเปล่า ที่สำคัญ งานของคุณซิกสุราษฎร์
ต้องออกทะเลหรือเปล่า เกิดเมาเรือขึ้นมาล่ะแย่เลย... Grin Grin Grin

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

บุคคลทั่วไป
« ตอบ #305 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2009, 04:26:03 PM »

หนูหนึ่งจะไปได้หรือเปล่า ที่สำคัญ งานของคุณซิกสุราษฎร์
ต้องออกทะเลหรือเปล่า เกิดเมาเรือขึ้นมาล่ะแย่เลย... Grin Grin Grin

สาวๆ เมาคลื่น น่ารักดี ครับ โดนคลื่นหนักๆผมก็เมาเหมือนกัน  Grin Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 10, 2009, 04:29:39 PM โดย ซิกสุราษฎร์ » บันทึกการเข้า
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

« ตอบ #306 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2009, 10:16:36 AM »

งั้น ถ้าผมไป จะเตรียมน้ำแข็ง โซดาไปอย่างเดียว ซดไปเรื่อยๆ พอครึ้มๆ

Full Member

คะแนน 14

« ตอบ #307 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2009, 06:20:06 PM »

ปกติหนูหนึ่งอยู่แถวไหนล่ะ

หากอยู่ใกล้ๆ ม.ที่มีชาวต่างชาติมาเรียน คงไม่ยาก

ไม่อยากแนะนำให้ไปทำความรู้จักแถวถนนข้าวสาร เพราะอาจเสี่ยงมาก

หากพอมีเวลาเหลือ ลองทำpart time กับพวกงาน โรงแรมดู (ยากที่สุดคือการที่ไม่ให้กระทบงานประจำ)
คะ ขอบคุณคะ อยู่แถวอโศก ฝรั่งเยอะคะ
เเต่ต้องเลือกเพราะอย่างที่ว่าต้องระวังตัวด้วยพูดไปทั่วมิได้เนอะ
เดี๋ยวเขาเข้าใจผิดหมดอิๆ
ตอนนี้ก็มีเพื่อนอยู่บ้างคะ USA  คงจะได้พาเที่ยวฝึกพูด เเต่บางคนก็ฟังสำเนียงอยาก ต้องฝึกท่องศัพท์บ่อยๆ เพื่อนที่เยอรมันก็ฟังอยากเหมือนกันคะได้เเต่พื้นๆ ของคำศัพท์ แต่ถ้าได้ศัพท์มากๆ คงจะ speak  มันเลยพี่ซับ Grin

Happy Birth day ล่วงหน้านะ 19 ธันวาคม 2553
Full Member

คะแนน 14

« ตอบ #308 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2009, 06:20:38 PM »

มาฝึกงานที่ออฟฟิสผมมั้ยครับ งานภาคสนาม รับลูกค้า พาเที่ยว  ฝนตก แดดร้อน ห้ามบ่นนะ  Grin Grin

ที่ไหนคะสนใจนะเนี๊ยะ

บุคคลทั่วไป
« ตอบ #309 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2009, 08:32:04 PM »

ที่ไหนคะสนใจนะเนี๊ยะ

เกาะสมุย ครับ ระวังติดเกาะนะ Grin
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #310 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2009, 08:41:16 PM »

What the wood you come from?

Moment beautiful , moment beautiful (เดี๋ยวสวย ๆ)  Grin Grin
Full Member

คะแนน 14

« ตอบ #311 เมื่อ: มีนาคม 13, 2009, 11:36:46 AM »

How are u?
everybody! I 'm good and nothing for me
I'm still to learn english language  and i would like to get someone foreign friend too!
 Grin Cheesy

Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #312 เมื่อ: มีนาคม 13, 2009, 12:03:07 PM »

What the wood you come from?

Moment beautiful , moment beautiful (เดี๋ยวสวย ๆ)  Grin Grin

I say play play....I no want to have story.

แค่มุขตลกฮาตลอด....นะครับล้อเลียนภาษาอังกฤษแบบไทย.. ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก. เยวชนทั้งหลายอย่ายึดถือเป็นแบบอย่าง

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
bluebunny รักในหลวง
Full Member

คะแนน 144

« ตอบ #313 เมื่อ: มีนาคม 16, 2009, 09:25:25 PM »

อ่านมาหมดกระทู้แล้ว ขอให้ความเห็นเผื่อช่วยคุณ NU1 อีกคนนะคะ

1. การคิดเป็นอังกฤษ และการสร้างประโยค

- เริ่มสร้างประโยคจาก ประธาน+กริยา+กรรม นั่นแหละค่ะ อย่างที่พี่ๆ หลายๆ ท่านบอกแล้ว แล้วค่อยๆ เพิ่มคำขยายเข้าไป
เริ่มพูดสั้นๆ ก่อน อย่าทำประโยคยาวเช่น I want a bottle of water. It is the blue one. It is 1 dollar. แล้วเมื่อพูดมากๆ แล้วเขาเข้าใจพอเรามั่นใจก็ค่อยๆ ขยาย เป็น I want the blue bottle of water, yes the 1 dollar one. แล้วค่อยเป็น I would like to have one of those  1 dollar blue bottles of water, please คือ เมื่อสื่อสารได้ แล้วค่อยทำให้ประโยคสวยค่ะ

- tense: เวลาพูด ใช้พวก simple หรือ continuous ก็พอค่ะ แล้วค่อยๆ ขยายไป 1 ประโยค 1 tense แล้วใช้คำบอกเวลาช่วย ไปก่อน

เช่น I am in the office. I will go home in 15 minutes. พอคล่องค่อยใช้คำเชื่อมประโยคช่วย เป็น Now I am at the office but I will go home in 15 minutes (ใช้ but เพราะแสดงถึงการเปลี่ยนแปลงสถานะการกระทำ) แล้วเมื่อถนัด หรือมั่นใจก็อาจเล่นกับรูปร่างประโยค หรือสำนวนวิธีพูด เป็น Now I am at the office, getting ready to go home in 15 minutes.   

ถ้าเป็น past การกระทำกเกิดในเวลาเดียวกัน ก็ อาจเป็น I lived here before. I liked this place. แล้วปรับเป็น When I lived here, I liked this place และเป็น While living here, I liked this place เมื่อชำนาญ

- เหมือนที่พี่ๆ ทุกคนพูดค่ะ การไม่กลัวจะทำให้พูดได้ การพูดผิดพูดถูก ฝรั่งเขาไม่ว่าหรอกค่ะ เขารู้ว่าไม่ใช่ภาษาพ่อ-แม่เรา ค่อยๆ พูด ไม่ต้องทำเสียงขึ้นลงมากเกินจำเป็น เช่น ทำเสียงขึ้นเฉพาะท้ายคำถาม อย่างที่คุณ Tell บอกไว้

เทคนิคอีกอย่าง คือ พูดกับคนเจ้าของภาษาแล้ว หากภาษาดีมั่นใจระดับหนึ่ง แต่อยากพัฒนา ให้หยุดเพื่อถามหากเขาทำหน้างงว่า เขาไม่เข้าใจอะไร "did you understand everything?"  เพื่อจะได้ให้เขาอธิบายได้ บางทีอาจเป็นแค่การออกเสียงนิดหน่อยของเรา หรือวิธีพูด แล้วค่อยชี้แจงไป "I want to say ...."

2. การอ่านจับใจความ
คำถามแรกคือ "ใครทำอะไร" ในแต่ละประโยคค่ะ หาได้จาก ดูว่า ประธาน+กริยา+กรรมหลักอยู่ไหน สิ่งที่ช่วยได้ก็คือ ของที่อยู่ในรูป infinitive ซึ่งคือ verb ที่ไม่ผัน เพราะไม่ใช่กริยาหลักในประโยค มีหน้าที่เพื่อขยายความเข้าใจ verb พวกนี้ส่วนใหญ่ ลงท้ายด้วย ing หรือ -ed มี เครื่องหมาย comma ,  ล้อมอยู่เป็นประโยคขยายค่ะ

เช่น While lobbying for votes in Florida, the candidate was hoping that the scanda, which he had had earlier with gun control, will not appear in tomorrow's headlines.

ประธานคือ candidate ผู้สมัคร
กิริยา คือ was hoping หวัง
กรรม คือ that the scandal will not appear เรื่องอื้อฉาวจะไม่แดงขึ้นมา
ที่เหลือ while lobbying for votes in florida บอกว่า ประธานประโยคนี้ทำเหตุการณ์นี้ที่ไหน เมื่อไร
in tomorrow's headlines แค่ให้ความกระจ่างว่า เรื่องอื้อฉาวจะโผล่ขึ้นมาที่ไหน
which he had had earlier with gun control แค่ให้ความกระจ่างว่า เรื่องอื้อฉาวเกี่ยวกับอะไร

เช่น Bored to death, the man replaced his catridge
ประธานคือ man
กริยาคือ replaced his catridge.
bored to death คือวลีขยาย ที่บอกอธิบายอารมณ์ของเขา ในขณะทำกิริยานั้น

3. การแปล เพื่อใช้งานจริง
ตามที่เรียนมา อาจารย์สอนไว้ค่ะ ว่า ให้ "กินเข้าไป ย่อยแล้วค่อยคายออกมา"
ดังนั้น อ่านให้หมด 2-3 รอบก่อนคะ แล้วค่อยแปล อ่านให้เข้าใจว่าใครทำอะไรที่ไหนก่อน แล้วคิดออกมาเป็นไทย แล้วเขียน
โดยเขียนเป็นโครงก่อน แล้วค่อยๆ เช็ค verb tense เช็คพหูพจน์ แล้วค่อยทำร่างสุดท้ายค่ะ

อย่าแปลคำต่อคำ มันจะผิดความหมายง่ายมากค่ะ

article หรือคำนำหน้า a, an, the หลักง่ายๆ คือ อะไรที่ไม่ต้องการเจาะจง ให้ใช้ a/an ไป ถ้าเป็นอะไรต้องเจาะจงเป็นพิเศษ  ว่าอันนี้ แน่นอน หรือผู้พูดรู้จักอยู่แล้ว ให้ใช้ว่า The
a car : รถคันหนึ่ง (เช่น อาจเป็นรถในถนน รถสักคันที่ฉันอยากได้ รถที่ดีกว่าจักรยาน)
the car: รถคันนั้น (เช่น อาจจะเป็นรถที่ฉันเคยเล่าให้เธอฟังมาก่อนแล้ว รถที่น่าเกลียดที่สุดในโลก  รถของเขาที่ฉันจะซื้อ)

ถ้าอยากให้เก่ง แปลไทยแล้วฟังดูเป็นไทยจะยิ่งดี can ไม่จำเป็นต้องแปลว่า "สามารถ" อาจแปลว่า "ได้" Can I come? ไม่จำเป็นต้องแปลว่า ฉันสามารถมาไหม? แปลเป็น ฉันมาได้ไหม? ดีกว่า

อย่าใช้คำว่า "ถูก" กับประโยค ความหมายเชิงบวก เช่น he was promoted อย่าเป็น เขาถูกเลื่อนขั้น ให้ใช้เป็น เขาได้รับการเลื่อนขั้น

ดูรูปร่างหน้าตาของคำ ที่มาจาก verb ก็ช่วยบอกว่ามันคืออะไรได้ค่ะ
verb : to dare (ท้า)
ผันแล้ว is daring, will dare, has dared, has been daring, ฯลฯ
noun: dare โดยมักใช้ the/a นำหน้า เพื่อบอกว่าเป็นคำนาม 
adjective คำขยายคำนาม (บอกว่าเป็นอย่างไร) มักลงท้ายด้วย ing / ed : daring, dared
adverb คำขยายกิริยา (บอกว่าทำอย่างไร) มักลงท้ายด้วย -ly: daringly

4. การอ้างอิง/ศึกษาเพิ่มเติม
dictionary ไม่แนะนำภาษาไทย-อังกฤษ ค่ะ ด้วยเหตุผลเดียวกับที่หลายๆ คนบอกไว้ แต่ถ้าจำเป็นต้องยึดอาชีพแปลข่าว แปลเอกสารก็อนุโลมได้ค่ะ
ทั้งนี้ หากจะทำเป็นอาชีพ อย่าใช้ dictionary เก่าคะ เพราะภาษาเป็นของไม่ตาย คำศัพท์ใหม่ๆ มีเพิ่มตลอดเวลา

subtitle หนัง คุณซับฯ คะ หนังที่คุณแนะนำ ภาษายากไปค่ะ เป็นภาษา period เยอะ ดูการ์ตูน ดูหนังเด็กดีกว่าคะ ภาษาง่าย และขอบอกตามตรงว่า คนแปล subtitle หนังและละครไทยในทีวี(เคเบิ้ล) แปลผิดกันบ่อยค่ะ อย่าดูจะดีสุด

หนังสือวารสารที่แนะนำกัน ไม่เห็นด้วยค่ะ ว่าควรอ่าน The Economist เพราะประโยคยากค่ะ วลีขยายซ้อนไปมาเยอะมาก เริ่มจากหนังสือพิมพ์ไทยก่อนแหละคะ The Bangkok post เมื่ออ่านรู้เรื่องใช้ได้ ค่อยไป The Nation (สไตล์การเขียนยากกว่าสำหรับคนหัดภาษาใหม่) แล้วค่อยอ่านไปพวกข่าวสั้นๆ พวก BBC หรือ CNN online แล้วค่อยพัฒนาเป็นวารสารข่าว Times, newsweek และพวก The Economist และนสพ เฉพาะทาง Financial times พวกนี้ไว้ท้ายสุดค่ะ

แค่นี้ก่อนนะคะ

For King & For Country!
Full Member

คะแนน 14

« ตอบ #314 เมื่อ: มีนาคม 17, 2009, 01:51:02 PM »

ไหว้ ไหว้ Cheesy
ขอบคุณ...คุณ  bluebunny   มากๆๆนะคะ หลงรัก
อ่านแล้วได้ความรู้เพิ่มขึ้น  มากๆเลยคะ
จะพยายามนะคะสู้ต่อไป ภาษามันต้องเก็บสะสมและฝึกฝนไปเรื่อยๆ
พึ่งจะมาเริ่มสนใจ...ศัพท์ก็รู้น้อยเเต่ก็พยายามอ่านทุกๆคืน ไม่ทิ้ง...ถ้าทิ้งที่เรียนมาหรือฝึกมาก็ลืมเพราะไม่ได้ใช้ อีกอย่างก็มีเพื่อนฝรั่งไว้คุยโต้ตอบทาง e-mail ถึงเเม้ว่าเราจะเขียนผิดไวยากรณ์มั่ง..เเต่เขาก็รู้เรื่องเพราะอย่างที่คุณ bluebunny ว่าฝรั่งเขาเข้าใจเพราะไม่ใช่ภาษาของเราอ่ะเนอะ ....การอ่านบ่อยๆ คงจะทำให้เราชินกับภาษาอังกฤษที่เขาเขียนด้วยจิงไหมคะ...หวังว่าอย่างน้อยถ้าเราพยายามสักวันเราก็ต้องทำได้
เพราะเเต่ก่อนไม่สนใจเลยเเต่ตอนนี้มาสนใจพอมาเทียบกับครั้งก่อนก็รู้ว่าเราพัฒนาขึ้นถึงเเม้จะไม่ได้เก่งอะไรเเต่อย่างน้อยก็มีการพัฒนาในทางที่ดีขึ้น....เเค่นี้ก็ดีใจเเว้วคะ...เเต่ต้องพยายามต่อไปให้ดียิ่งๆขึ้นเนอะ คุณ  bluebunny   เเต่ถ้ามีไรสงสัยจะขอความกรุณาสอบถามคุณ bluebunny  อีกนะคะ
 เยี่ยม

หน้า: 1 ... 18 19 20 [21] 22
  พิมพ์