เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 19, 2024, 11:39:32 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 19 20 21 [22]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: Conversation  (อ่าน 48150 ครั้ง)
bluebunny รักในหลวง
Full Member

คะแนน 144

« ตอบ #315 เมื่อ: มีนาคม 17, 2009, 01:54:52 PM »

ได้ค่ะ ด้วยความยินดี ถ้าเช็คเข้ามาเจอ ก็จะตอบค่ะ
ขอให้พยายามต่อไปนะคะ ภาษาเป็นเรื่องต้องใช้เวลา และความพยายามค่ะ เยี่ยม

For King & For Country!
NU1-รักในหลวง
Full Member

คะแนน 14

« ตอบ #316 เมื่อ: มีนาคม 17, 2009, 01:58:18 PM »

ช่ายอย่างเเรงคะ ขอบคุณอีกครั้งนะคะ ไหว้ Grin หลงรัก
ดีใจจังงงงง มีคนช่วยเเนะนำ  หลงรัก

Happy Birth day ล่วงหน้านะ 19 ธันวาคม 2553
Full Member

คะแนน 14

« ตอบ #317 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2009, 10:10:01 PM »

I miss you and I thinking of you 
มีความหมายแตกต่างกันอย่างไรคะ

Happy Birth day ล่วงหน้านะ 19 ธันวาคม 2553
ดิ โอลดิ์ สยาม
ขวานทื่อ ต้องฟันให้หนัก
Hero Member

คะแนน 206

« ตอบ #318 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2009, 06:52:05 AM »

หึๆ...บอกว่าแก่...ปีหน้า 30 ไอ้เราสิ หัวเราะร่าน้ำตาริน
ไม่อยากคิดต่อ...ฮิๆๆๆ  ขออภัย เย้าเล่นน่ะครับ...สวัสดีครับ ไหว้ ไหว้ ไหว้

อย่าอยู่อย่างอยาก...ถ้าสนองตัณหาไม่ได้ ก็ให้รีบปล่อยวาง
bluebunny รักในหลวง
Full Member

คะแนน 144

« ตอบ #319 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2009, 09:01:14 PM »

I miss you ฉันคิดถึงเธอ
I am thinking of you ฉันกำลังนึกถึงเธอ หรือฉันกำลังคิดถึงเธอ

ความหมายคล้ายๆ กันค่ะ แล้วแต่บริบทค่ะ ถ้าไม่ใช่อะไร romantic ก็จะแปลว่า ฉัน (ก็) กำลังนึกถึงเธออยู่

For King & For Country!
cybernop -รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 39

« ตอบ #320 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2009, 12:27:25 AM »

เท่าที่อ่าน จขกท เน้นพูด+ฟัง มากกว่า เขียน+อ่าน นะครับ

งั้นขออนุญาตแนะนำวิธีเรียนแบบธรรมชาติครับ

ตามสมมติฐานว่าไว้ว่า การเรียนภาษาทุกภาษา ไม่ใช่เรื่องยากเกินมนุษย์จะเรียน
คุณเกิดมาก็พูดภาษาไทยได้ ถูกต้องเป็นส่วนใหญ่
ส่วนใหญ่ที่พูดไม่ต้องมานั่งคิดว่าอะไรคือประธาน อะไรคือกริยา อะไรคือกรรม
แล้วมันต้องใช้ยังไง ตอนไหน กับใคร
ไม่ต้องเรียนรู้ทฤษฎีใดๆทั้งสิ้น 5 ขวบ พูดคล่องแล้ว

เพราะคุณรับภาษาไทยเข้ามาตลอดเวลา เริ่มจากการฟัง ต่อด้วยการอ่าน
และฝึก"ส่ง" ภาษาไทย ด้วยเช่นกัน โดยการพูด และเขียน
เมื่อโตพอ คุณสามารถทำทั้ง 4 อย่าง (ฟัง พูด อ่าน เขียน) ได้โดยอัตโนมัติ

ภาษาอังกฤษก็เช่นกันครับ สามารถเรียนรู้ได้ด้วยวิธีคล้ายๆ กัน
ผมแนะนำให้ฝึกฟัง+พูด ผ่านสื่อครับ
เริ่มด้วย DVD การ์ตูน หรือ หนังเด็กก่อนเลยครับ
การ์ตูนฝรั่งเป็นตอนๆ ยิ่งดีครับ ไม่ยาวเกินไป
จะให้ได้ผลต้องเป้นเรื่องที่เคยดูแล้ว เข้าใจเนื้อเรื่องอยู่แล้ว ถ้าชอบเรื่องนั้นด้วยจะดีมากครับ
ปิด subtitle ทั้งไทย อังกฤษ
นั่งดูไป ฟังไป พูดตามไปด้วยครับ
ผิดถูกช่างมัน พูดไปเรื่อยๆ ครับ
มั่นใจว่าฟังถูกเกือบหมด เปิด sub อังกฤษ เช็คความถูกต้องเลยครับ
ทำไปเรื่อยๆ ครับ เพลินๆ รู้ตัวอีกทีเก่งขึ้นแล้วครับ

ถ้าใช้วิธีนี้ ร่วมกับการอ่าน และเรียนทฤษฎี จะเรียนรู้ได้เร็วขึ้นครับ

การฝึกแบบนี้ เราจะจดจำ pattern ของภาษาได้ เราจะรู้ว่าถ้าพูดแบบนี้จะตอบยังไง
จะรู้ idiom กับ expression ต่างๆ
ปัญหาเรื่องการใช้ articles prepositions tenses ไม่ถูกต้องจะน้อยลง

เช่น ประโยคของคุณ
How are u?
everybody! I 'm good and nothing for me
I'm still to learn english language  and i would like to get someone foreign friend too!

ฝรั่งจะไม่เข้าใจว่า I'm good and nothing for me. หมายถึงอะไร (ขอสารภาพว่า ผมก็ไม่แน่ใจครับ)
แต่ตรงอื่นถึงจะไม่ถูกต้องซะทีเดียว แต่สามารถเข้าใจได้ครับ

How are u, everybody?
I'm doing good. (I'm doing ok) (I'm doing fine) ถ้าจะบอกว่า ฉันสบายดี ไม่มีอะไร
I'm still learning English and I would like to have some foreign friends too. (why? To practice my English น่าจะเพิ่มลงไปด้วย)
จะเข้าใจได้ดีขึ้นครับผม

บุคคลมีกรรมเป็นของตนเอง มีกรรมเป็นผู้ให้ผล
มีกรรมเป็นแดนเกิด มีกรรมเป็นเผ่าพันธุ์ มีกรรมเป็นที่พึ่งอาศัย

บุคคลทำกรรมไว้ ชั่วก็ตาม ดีก็ตาม ย่อมเป็นผู้รับผลของกรรมนั้นๆสืบไป
Full Member

คะแนน 14

« ตอบ #321 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2009, 10:07:55 AM »

เท่าที่อ่าน จขกท เน้นพูด+ฟัง มากกว่า เขียน+อ่าน นะครับ

งั้นขออนุญาตแนะนำวิธีเรียนแบบธรรมชาติครับ

ตามสมมติฐานว่าไว้ว่า การเรียนภาษาทุกภาษา ไม่ใช่เรื่องยากเกินมนุษย์จะเรียน
คุณเกิดมาก็พูดภาษาไทยได้ ถูกต้องเป็นส่วนใหญ่
ส่วนใหญ่ที่พูดไม่ต้องมานั่งคิดว่าอะไรคือประธาน อะไรคือกริยา อะไรคือกรรม
แล้วมันต้องใช้ยังไง ตอนไหน กับใคร
ไม่ต้องเรียนรู้ทฤษฎีใดๆทั้งสิ้น 5 ขวบ พูดคล่องแล้ว

เพราะคุณรับภาษาไทยเข้ามาตลอดเวลา เริ่มจากการฟัง ต่อด้วยการอ่าน
และฝึก"ส่ง" ภาษาไทย ด้วยเช่นกัน โดยการพูด และเขียน
เมื่อโตพอ คุณสามารถทำทั้ง 4 อย่าง (ฟัง พูด อ่าน เขียน) ได้โดยอัตโนมัติ

ภาษาอังกฤษก็เช่นกันครับ สามารถเรียนรู้ได้ด้วยวิธีคล้ายๆ กัน
ผมแนะนำให้ฝึกฟัง+พูด ผ่านสื่อครับ
เริ่มด้วย DVD การ์ตูน หรือ หนังเด็กก่อนเลยครับ
การ์ตูนฝรั่งเป็นตอนๆ ยิ่งดีครับ ไม่ยาวเกินไป
จะให้ได้ผลต้องเป้นเรื่องที่เคยดูแล้ว เข้าใจเนื้อเรื่องอยู่แล้ว ถ้าชอบเรื่องนั้นด้วยจะดีมากครับ
ปิด subtitle ทั้งไทย อังกฤษ
นั่งดูไป ฟังไป พูดตามไปด้วยครับ
ผิดถูกช่างมัน พูดไปเรื่อยๆ ครับ
มั่นใจว่าฟังถูกเกือบหมด เปิด sub อังกฤษ เช็คความถูกต้องเลยครับ
ทำไปเรื่อยๆ ครับ เพลินๆ รู้ตัวอีกทีเก่งขึ้นแล้วครับ

ถ้าใช้วิธีนี้ ร่วมกับการอ่าน และเรียนทฤษฎี จะเรียนรู้ได้เร็วขึ้นครับ

การฝึกแบบนี้ เราจะจดจำ pattern ของภาษาได้ เราจะรู้ว่าถ้าพูดแบบนี้จะตอบยังไง
จะรู้ idiom กับ expression ต่างๆ
ปัญหาเรื่องการใช้ articles prepositions tenses ไม่ถูกต้องจะน้อยลง

เช่น ประโยคของคุณ
How are u?
everybody! I 'm good and nothing for me
I'm still to learn english language  and i would like to get someone foreign friend too!

ฝรั่งจะไม่เข้าใจว่า I'm good and nothing for me. หมายถึงอะไร (ขอสารภาพว่า ผมก็ไม่แน่ใจครับ)
แต่ตรงอื่นถึงจะไม่ถูกต้องซะทีเดียว แต่สามารถเข้าใจได้ครับ

How are u, everybody?
I'm doing good. (I'm doing ok) (I'm doing fine) ถ้าจะบอกว่า ฉันสบายดี ไม่มีอะไร
I'm still learning English and I would like to have some foreign friends too. (why? To practice my English น่าจะเพิ่มลงไปด้วย)
จะเข้าใจได้ดีขึ้นครับผม

ขอบคุณมากๆ นะคะที่ให้คำแนะนำ
คงต้องใช้เวลาเพราะรู้ปัญหาของตัวเองว่าเขียนสื่อสารกับฝรั่งได้ แต่ไม่ถูกไวยากรณ์..เขาพอเข้าใจ แต่พอได้ฟังเป็นต้อง..งง...เลยทีเดียว พูดอะไรเน๊๊ยะ.......แปลไม่ออก
ทักษะการฟังการพูด....ไม่ได้เรื่องเลยคะ....อาจเป็นเพราะเราฝึกฝนการฟัง และการพูดน้อย.....เลยทำให้มีปัญหาในการฟัง
พยายามดูหนัง ฟังข่าว แต่ก็ฟังได้ 10 % เองมั้งคะ....เพราะศัพท์ก็รู้น้อย ยิ่งข่าวยิ่งฟังยากมาก....เเต่ถ้าตัวไหนรู้ศัพท์ก็พอเดาๆ สถานการณ์ได้
คงต้องใช้เวลาฝึกฟัง .....ถึงจะมีเพื่อนฝรั่ง แต่เขาก็มานานๆ ครั้ง ไม่ค่อยได้ฟังของจริงซะเท่าไหร่ ...พอเขามาก็ไปกะกลุ่มเพื่อนๆที่พูดได้ ไอ้เราก็เงียบอีกตามเคยไม่กล้า .....ได้เเต่
ถามประโยคง่ายๆ กินอะไร/อยากกินอะไร/ ไปที่ไหนต่อ อะไรประมาณเน๊ียะคะ พอเขาพูดถามเรื่องยากๆ เอาหล่ะ 55 ไม่รู้เรีื่อง เลยต้องแก้ตัวไปว่า I don't know vocabulary  คิก คิก
สงสัยคงต้องใช้เวลา...........เพราะถ้าไม่ได้เจอไม่ได้ใช้....มันก็คงยากที่จะเก่ง.....(ตอนเเรกคิดอยากไปทำงานนอก เผื่อได้ฟังภาษาจะคุ้นเคยบ้าง...เเต่นึกๆดู..ถ้าไป...ต้องสามารถฟังพูดได้ ไม่งั้นเเย่แน่เลย..เพราะไปต่างถิ่น)
ตอนเเรกคิดว่าเขียนสื่อสารได้ น่าจะพูดได้......แต่พอเอาเข้าจริง.....การฟังพูดนี่สำคัญมาก.....เขียนสื่อสารได้ .....แต่ถ้าฟัง พูด ไม่รู้เรื่องก็เเย่เลย จริงไหมคะ
จะพยายามสู้ต่อไปนะคะ
เรียนรู้ต่อไปทั้งชีวิตก็ยังไม่สายช่ายไหมคะ
 ไหว้ Grin

Full Member

คะแนน 14

« ตอบ #322 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2009, 10:09:52 AM »

I miss you ฉันคิดถึงเธอ
I am thinking of you ฉันกำลังนึกถึงเธอ หรือฉันกำลังคิดถึงเธอ

ความหมายคล้ายๆ กันค่ะ แล้วแต่บริบทค่ะ ถ้าไม่ใช่อะไร romantic ก็จะแปลว่า ฉัน (ก็) กำลังนึกถึงเธออยู่

ไหว้
ขอบคุณคะ
มีไรแนะนำ....อีกยินดีนะคะ
ชอบทุกข้อเสนอแนะเลยคะ เยี่ยม

submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #323 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2009, 11:29:22 AM »

เป็นไง  หนูหนึ่ง ตอนนี้ เก่งแล้วยัง

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

Full Member

คะแนน 14

« ตอบ #324 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2010, 10:57:20 PM »

อิๆ พอพูดได้งูๆปลาๆ คะ เเต่ก็ ok ขึ้นเยอะคะ

Sundance
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 123

« ตอบ #325 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2010, 07:50:27 AM »

ไว้ฝึกพูดหรือไว้ทำอะไรค่ะ โดยปกติแล้ว ซาร่า ไม่ค่อยได้พูดกับชาวต่างชาติ แต่กลัวลืมก็จะใช้วิธีการอ่านหนังสือพิมพ์ อ่านนวนิยายที่ชอบ อ่านพ๊อกเก็ตบุ๊คเรื่องสั้นๆ  เรื่องยาวๆ ก็อย่างเฮนรี่ฯ ซื้อครบทุกตอนเป็นภาษาอังกฤษค่ะ

เห็นด้วยกับคำตอบครับ อ่านไปเถอะ แล้วมันจะซืมเข้าไปเอง เรื่องภาษานี้ คุณอาจจะเขียนได้ อ่านได้ แต่พูดไม่ได้ มันติด ฟังก็ไม่ออก เคยมีอาจารย์ผู้หนึ่ง เป็นผู้หญิง จำชื่อไม่ได้ ท่านใช้วิธีฟังข่าวหรือดูภาพยนต์ แล้วพูดตาม ในที่สุดก็พูดได้ และชัดเหมือนเจ้าของภาษา ทีนี้คุณอยู่เมืองไทย จะทำอย่างไรดี อยากได้สำเนียงอเมริกัน คงต้องดู CNN อย่าลืมว่าทุกอย่างไม่ได้ในระยะสั้นๆ มันใข้เวลา
Sundance
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 123

« ตอบ #326 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2010, 08:12:13 AM »

เรียนที่ Baptist? เข้าใจว่าเกี่ยวข้องกับ Baylor University ซึ่งเป็นโรงเรียน Baptist ที่ใหญ่ที่สุดในอเมริกา ผมจบที่นั่น อยู่ที่อเมริกา แต่ 1967 ถึง 1987 แต่ก็พูดได้ไม่ชัดเหมือนเจ้าของภาษา ภาษาเขียนใช้ได้ ในระดับ B+ กระมัง ยังไม่มั่นใจในด้าน Tense อยู่บ้าง
M 60 - 7 รักในหลวง
๗๗๖๙ "จับตาทุกความเคลื่อนไหว เฝ้าฟังทุกคำพูดของผู้คิดร้ายทำลายชาติ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1562

« ตอบ #327 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2010, 09:36:46 AM »

เอามาฝากครับ

สารพัด Link เพื่อฝึกฝนภาษาอังกฤษ
หน้า: 1 ... 19 20 21 [22]
  พิมพ์