เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 28, 2024, 07:24:32 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเกี่ยวกับ G21SF  (อ่าน 5990 ครั้ง)
mchaivis
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 80

« เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2008, 09:20:26 AM »

รบกวนถามเพื่อนสมาชิกที่มี G21SF ครับ
1. เหล็กแหลมเล็กๆที่ trigger mechanical housing โค้งขวาแทนที่จะตรง ผิดปกติหรือเปล่า?
2. แม็กฯ 13 นัดบรรจุกระสุนยากมาก 10 นัดสบาย 11 นัดก็ยังพอไหว 12 นัดยอมแพ้เลย แถมตัวหนึ่งใส่ปืนไม่เข้า เป็นปกติของของใหม่หรือเปล่า?
ทั้งหมดเพิ่งได้มาใหม่ครับ
ขอบคุณครับ
แมวบ้า(น)
Sky is the limit, so do with it what you can
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 84

เช้าไดร์ฟ บ่ายชิพท์ เย็นพัตท์ สักวันเราจะเป็นโปร

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2008, 09:42:38 AM »

ยินดีกับปืนใหม่ด้วยครับ  เยี่ยม หลงรัก 
(ผมไม่มีG21น๊ะครับ มีแต่G19) แต่ทุกๆmodelก็แทบจะไม่แตกต่างอะไรกันมากนักครับ

เจ้าขาเตะปลอกมันถูกดัดองศามาแบบนั้นอยู่แล้วครับ ปกติดี
แม๊กใหม่ๆสปริงค์ยังแข็งจะโหลดนัดสุดท้ายได้ยากครับ ใช้ตัวช่วยโหลดที่ให้มาพร้อมกับปืนช่วยโหลดยังกดลงยากเลยครับ  คิก คิก
ถ้าอยากให้ง่ายก็ต้องฝืนโหลดเต็มแม๊กแล้วทิ้งไว้สักสองอาทิตย์ก็จะทำให้โหลดง่ายขึ้นมากครับ  Wink

CrazyCat CrazyGlock CrazyDog ^v^
แมว 084-128-9257

V for Vendetta
mchaivis
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 80

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2008, 10:47:54 AM »

ขอบคุณมากครับพี่แมวบ้า
อาการปืนของผมเป็นอย่างที่พี่พูดทุกประการ
ดีใจครับที่ข้อสังเกตของผมเป็นแค่คิดไปเอง...ฮา
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2008, 01:02:58 PM »

1.ถ้าหากคัดปลอกได้ดีไม่มีปัญหาก็ไม่ควรไปทำอะไรกับมันครับ...

2.สปริงใหม่ยังแข็งอยู่ครับ ใช้ไปเรื่อยๆเดี๋ยวก็อ่อนลงเอง...Cheesy
NAPALM
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 66

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2008, 01:33:34 PM »

ถาม จขกท. ครับ     ว่า   ราคาไปเท่าไรแล้วครับตอนนี้      Grin

..........ขอเพียงมีความหวัง       ย่อมมีโอกาส...............
mchaivis
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 80

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2008, 07:28:58 PM »

หน้าร้าน 85K แม็กฯอันเดียวครับ
ก่อนหน้านี้อยากได้ G30 เพราะอยากได้กระบอกเล็กๆ ถามร้านเขาบอกว่าต้องรอสองเดือน ก็คิดว่าจะรอเหมือนกัน
เมื่อวันเสาร์ลองไปเดินถามดู G30 อีกรอบ ก็ไม่มีอีกเช่นเคย เจอแต่ G21 ร้านแรกบอก 75K แต่ทะเบียนมันตั้งปี 48 ดูไม่เข้าท่า แม้สภาพปืนจะใหม่ใช้ได้ก็ตาม
เดินถัดมาอีกร้านสองร้าน ชื่อร้านพ่อลูกอะไรก็จำไม่ได้แล้ว ถามเด็ก (ความจริงมีอายุแล้ว) หน้าร้าน แกไม่ค่อยพูดค่อยจา สงสัยไม่อยากจะขายผม ก็เลยไม่อยากขัดใจเขา
แล้วก็มาเจอร้านใหญ่หัวมุมสี่แยก เห็น G21SF ก็เลยเข้าไปดูอีกที ได้จับถือแล้วรู้สึกก็ไม่ได้ใหญ่โตเทอะทะอย่างที่คิด ดูกะทัดรัดกว่า Baretta 92FS อีก ลองถามราคา ก็ไม่ต่างจาก G30 ที่เล็งไว้ เลยขอคนขายเลือก เขาก็เอามาให้ดูอีกกระบอก ซึ่งแปลกกว่ากระบอกที่โชว์หน้าตู้ เป็น G21SF เหมือนกัน แต่แปลกกว่าคือ ปุ่มปลดแม็กฯมีสองด้าน ลองถอดโน่นถอดนี่ ก็ดูเข้าท่า เลขปืนก็ตรงกันทุกจุด กท.ก็ปี 51 เลยตัดสินใจซื้อ
เดินตัวเบาออกจากร้าน
ขอบคุณพี่ rute ครับ ที่สละเวลามาตอบข้อสงสัยให้ ที่สงสัยก็เพราะ จำได้ว่าตัวเตะปลอก 92FS มันก็ทำออกมาตรงๆ แต่เจ้า G21SF ดันดัดโค้ง
ยังไม่ได้เอาไปลองยิง เลยยังไม่รู้ว่าปืนทำงานปกติหรือเปล่า แต่คิดว่าคงไม่มีปัญหาครับ
mchaivis
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 80

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2008, 05:42:47 PM »

เพิ่งได้ไปลองวันนี้
ก่อนลั่นไกจริง เช็ดถูลำกล้องนิดหน่อย กับหล่อลื่น 11 จุดตามที่คู่มือแนะนำ
การจับถือเหมาะมือดีครับ กระชับกว่า Baretta 92FS เยอะ
ผลที่ออกมา ปืนทำงานปกติ การคัดปลอกกระสุนปกติ แม้บางปลอกจะดีดใส่หัว ไก (จากโรงงาน) ก็นิ่มนวลดี
ใช้กระสุนซ้อมหัวยักไหล่ของไทยอาร์ม จำนวน 50 นัด กระสุนไม่ป้อนเข้ารังเพลิง 3 นัด ผมถือว่าผ่านครับ
ตอนนี้เลิกกังขาเกี่ยวกับที่เคยได้ยินได้ฟังว่า ปืนขนาด .45 ของ Glock เลือกกระสุน ต้องยิงกระสุนจริงอย่างเดียว
เป้าเงาคนดำ กลุ่มกระสุนกระจายดี (ฮา) แต่ก็มีบางนัดเข้าวงกลม X หลายนัดออกซ้าย แขนที่เท้าเอวพรุน
นั่งชื่นชมที่สนามตามลำพัง แล้วก็ทิ้งลงตะกร้า
สรุปคือ ยิงมันมากๆครับ ได้ใจเวลาปืนสะบัด ปัญหาที่เห็นมีอย่างเดียว...คนยิงครับ ฮา
ขบคุณพี่ๆเพื่อนๆอีกครั้งที่สละเวลามาให้ข้อแนะนำ
 หลงรัก เยี่ยม

วายุ - รักในหลวง
เย็นศิระ เพราะพระบริบาล
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 335

พระเจ้าสร้างมนุษย์ แต่โคลท์ทำให้มนุษย์เท่าเทียมกัน

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2008, 07:18:15 PM »

ยินดีด้วยนะครับ กับ G21SF Grin

น่าจะเอาเป้ามาโชว์บ้างนะครับ

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป...
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2008, 07:25:09 PM »

ยินดีด้วยครับ...

เวลายิงแห้งอย่ลืมใส่ลูกดัมมี่ด้วยนะครับ...Cheesy
wiseman
"ความกดดันทำให้ถ่านเป็นเพชร"
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2008, 07:52:18 PM »

ปืนดีครับ ผมใช้กล๊อก 21 ตัวเต็ม ไม่มีปัญหาใด ๆ ทั้งสิ้น  ยิงดีทั้งลูกซ้อมและลูกจริง /และก็ขอแสดงความยินดีด้วยสำหรับปืนใหม่ และต้อนรับสู่คนรักกล๊อกด้วยกันครับ
mchaivis
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 80

« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2008, 09:53:11 PM »

ขอบคุณครับพี่ๆเพื่อนๆทุกท่านอีกครั้ง
ก่อนซื้อกระบอกนี้ ผมเดินหา G30 ไม่มีเลย ไปเจอร้านหนึ่ง ถามผมกลับว่า ทำไมซื้อ Glock แล้วก็เอา STI กระบอกละแสนเจ็ดมาให้ดู ผมก็ตอบกลับไปเลยว่า ชอบครับ
ที่ไม่ได้มอง G21 ตั้งแต่ต้น เพราะอยากได้ปืนขนาดกะทัดรัด แต่พอได้จับถือ G21 ของจริง พบว่าไม่ได้ใหญ่โตอะไร
อย่างน้อยก็ กะทัดรัดกว่า Baretta 92 FS
แล้วก็ไม่ผิดหวังอย่างที่เล่าให้ฟังครับ
ที่เหลือตอนนี้ ต้องจับธรรมชาติของปืนให้ได้ แล้วก็ปรับตัวตาม พร้อมปรับปรุงการลั่นไก
เพราะนัดที่หลุดๆน่ะ เป็นที่มือคนยิงอย่างเดียว อันนี้รู้ดีในใจครับ
ส่วนเรื่องเป้าที่ท่านวายุบอกว่าน่าจะเอามาโชว์ ขอเก็บไว้ชื่นชมคนเดียวดีกว่า ละอายใจหากจะเอามาเผยแพร่ ฮา
กระบอกต่อไปว่าจะหาพิมพ์นิยมตระกูล 1991 สักกระบอก ทำงบเสนอเจ้านายแล้วครับ (บอกตัวเองว่าต้องไม่เกินแสน) ท่านทำท่าจะอนุมัติซะด้วย
แต่ก็เกรงใจเขานะ ปืนกระบอกหนึ่งราคาไม่ใช่บาทสองบาท
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #11 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2008, 10:12:00 PM »

ยินดีด้วยครับ....G21ยิ่งใช้จะยิ่งรัก หลงรัก
mchaivis
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 80

« ตอบ #12 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2008, 10:47:07 PM »

วันอาทิตย์นี้เอาเจ้า G21SF ไปยิงเป็นครั้งที่ 2
ตอนเข้าช่องยิง 15 เมตร สังเกตคนรอบข้าง ประมาณ 5-6 คน ใช้ .45 ทั้งนั้น แล้วก็เป็นโคลต์รุ่นต่างๆ มีผมคนเดียวที่แปลกแยก
สรุปขั้นต้นในใจตัวเอง กระสุน .45 นี่ เป็นที่นิยมมากเหลือเกินในบ้านเรา รวมไปถึงปืนโคลต์ด้วย
ยิงครั้งนี้ก็ยังได้ใจเหมือนเดิม โดยเฉพาะตอนปืนสะบัด ปล่อยมือปล่อยแขนไปตามแรง สัมผัสรับรู้ถึงความนิ่มนวลในความเคลื่อนไหว
ครั้งนี้ยิงด้วยลูกบุลเล็ต หัวยักไหล่ 50 นัด ผ่านตลอด ไม่มีติดขัดเพราะกระสุนไม่ป้อนเข้ารังเพลิง (3 นัด) แบบคราวก่อน
ตอกย้ำความรู้สึกจากคราวก่อนว่า G21SF กระบอกนี้ (ไม่รวมกระบอกอื่นนะครับ) ไม่เลือกกระสุนอย่างที่เคยอ่านพบ
เป้าหุ่นคน พรุนเหมือนเดิม หนักไปทางขวาของเป้า (ทางซ้ายของผู้ยิง) ส่วนใหญ่รวมตัวในรูปขวด
สาเหตุยังเหมือนเดิม เพราะคนเหนี่ยวไกไม่ดี อันนี้รู้ตัว
บางนัดเลยแก้ลำ เล็งเผื่อขวา ได้ผล มีบางนัดเข้ากลางอก
ยิงครั้งนี้ผมเริ่มเข้าใจตัวเองมากขึ้น...
ดูเหมือนว่าผมจะอดทนไม่มากพอกับการปั้นเล็งเป้าที่ X
ยิ่งเล็งนานปืนยิ่งสั่น ยิ่งตั้งใจเหนี่ยวไก ยิ่งไม่ได้ดั่งใจ
คราวหน้าคิดว่าจะลองใหม่...
ไม่ต้องเล็งนาน ไม่ต้องคิดปั้นร้อยรูวง X
ศูนย์ทาบเป้าปุ๊บ เหนี่ยวไกปั๊บ
หวังแค่ให้กลุ่มกระสุนรวมกระจุกอยู่ในรูปขวด
หรือถ้าจะให้ดีกว่านั้น ก็รวมกันแถวๆกลางอก
ทำได้แค่นี้ก็พอใจแล้ว
อีกอย่าง คิดว่าจะลองเปลี่ยน connector เป็น 3.5 ปอนด์
ไกเบาลง แรงเหนี่ยวไกก็น้อยลง คงลดอาการโยกคลอนได้บ้าง
ส่วนแม็กฯที่เคยบอกว่าแข็งยังกับหิน กระสุนนัดที่ 11 ก็ยัดแทบไม่ลง
หลังจากทำตามคำแนะนำของพี่แมวบ้าและท่านอื่นๆ
ยัดกระสุนเกือบเต็มแม็กฯ แค่ 12 นัด (เพราะมีแค่นี้) ทิ้งไว้หนึ่งสัปดาห์เต็ม
ได้ผลครับ...
วันนี้ 13 นัดเต็มแม็กผ่านฉลุย ยิงติดต่อกันม้วนเดียวจบ ไม่พบอาการติดขัด
สัปดาห์หน้าจะเอาวิธีนี้มาสลับใช้กับแม็กฯที่เหลืออีกตัว
สรุปตบท้าย นอกจากยิงสนุกแล้ว ผมยังพบว่า การนั่งล้างปืนให้สะอาดเอี่ยมก็สนุกไม่แพ้กัน
ใครเอาแต่ยิงไม่เคยล้าง ขอแนะนำให้ลองครับ
ตามขอบมุม ซอกเล็กซอกน้อย ก็ไปหยิบแปรงสีฟันเด็กที่เผอิญเหลือบเห็นบนโต๊ะมาขัดถู โอเคเลยครับ
เจ้าแปรงที่ว่ายังอยู่ในห่อเรียบร้อย ไม่มีร่องรอยการแกะ
ซื้อเมื่อ 20 ปีก่อน ตอนลูกยังเล็ก
1911A1
King of Colt
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 17

« ตอบ #13 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2008, 06:06:34 AM »

โอ้โห พี่ครับ แปรงสีฟันเด็ก ยี่สิบกว่า ปียังเก็บได้ขนาดไม่แกะห่อ ไม่หาย สงสัย กระบอกนี้ ตกทอดเป็นมรดกแน่นอนเลย
ผมก็มี G21 ไม่ SF เหมือนกันครับ ไม่เคยเจอติดขัด มีบ้างกับลูกไทยอาร์ม บางลอตเจอแก็ปแข็งสับไม่แตก แต่ซ้ำก็หมดทุกนัด ผมเคยเอาไปยิงแข่งเล่นๆ ที่แชมป์บางกอก เป็นเล่นไปครับพี่ ติด หนึ่งในสิบด้วยนะครับ สั้นชาวบ้าน สิบเมตร 99-95-95 ผมยิงไปแค่ สี่เป้าเองครับ สนุกๆ
แมวบ้า(น)
Sky is the limit, so do with it what you can
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 84

เช้าไดร์ฟ บ่ายชิพท์ เย็นพัตท์ สักวันเราจะเป็นโปร

« ตอบ #14 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2008, 07:24:14 AM »

ถามคุณmchaivisหน่อยน๊ะครับ เจ้า21SFนี่คือด้ามบางกว่าตัว21ใช่มั้ยครับ
เอามาฝากครับ http://www.glock-club.com/modules.php?name=Forums&file=viewtopic&t=457
เห็นคุณmchaivisชอบล้าง  Wink

CrazyCat CrazyGlock CrazyDog ^v^
แมว 084-128-9257

V for Vendetta
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์